เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 02:26:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 980 981 982 [983] 984 985 986 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3888941 ครั้ง)
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14730 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:30:34 AM »

เมื่อเช้าเห็นข่าวช่อง 3..เครื่องแจส 39 ของเราดันทำโซนิคบูม..เหนือเกาะสมุย..ชาวบ้านและนักท่องเที่ยวแตกตื่นวิ่งหนีตายจากชายหาด...กระจกร้านค้ารีสอร์ทแตกร้าว..กองบินเจ็ดชี้แจงว่า..นักบินขึ้นบินฝึกประจำสัปดาห์ และทำโซนิคบูมในระดับต่ำเกินไป..และได้ทำการเตือนนักบินแล้วว่าไม่ให้ทำในระดับต่ำอีก...

บุนหลาย-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #14731 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:06:55 AM »

รมว.กห.เยือนจีนแบบเต็มคณะ 25-28 เม.ย.

ดูข่าวเมื่อกี้คณะผบ.เหล่าทัพไปเยือนจีน  คงได้รับความช่วยเหลือด้านเทคโนโลยีจากจีนมาแน่ ๆ  น้ำลายหก

ผิดกับเมกาที่ไม่ยอมถ่ายทอดเทคโนโลยีให้เรา  ดูแล้วจีนใจกว้างกว่าเยอะ   เยี่ยม  หลงรัก

ไอ้กัน ได้รับบทเรียนเจ็บแสบ จาก กรณี อิหร่าน ที่ขายอาวุธ ทันสมัย เทียบเท่ากับที่ใช้ิในกองทัพ สหรัฐ เมื่อ อิหร่านเปลี่ยนเป็นสาธารณรัฐ อิสลาม ทำให้ เทคโนโลยี่ ขั้นสูง ตกถึงมือ ตลาดมืด และ อาจตกไปถึง ประเทศ ที่ ไอ้กัน ไม่ต้องการได้ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ไอ้กัน ไม่เคยขาย หรือ ถ่ายทอด เทคโนโลยี่ขั้นสูง ให้กับ ประเทศ ที่ไม่ไช่ พันธมิตร อย่าง กลุ่มประเทศ นาโต้, ตรุกี, เกาหลีใต้ล ออสเตรเลีย, นิวซีแลนด์ และ ญี่ปุ่น อีกเลย
รมว.กห.เยือนจีนแบบเต็มคณะ 25-28 เม.ย.

ดูข่าวเมื่อกี้คณะผบ.เหล่าทัพไปเยือนจีน  คงได้รับความช่วยเหลือด้านเทคโนโลยีจากจีนมาแน่ ๆ  น้ำลายหก

ผิดกับเมกาที่ไม่ยอมถ่ายทอดเทคโนโลยีให้เรา  ดูแล้วจีนใจกว้างกว่าเยอะ   เยี่ยม  หลงรัก

ไอ้กัน ได้รับบทเรียนเจ็บแสบ จาก กรณี อิหร่าน ที่ขายอาวุธ ทันสมัย เทียบเท่ากับที่ใช้ิในกองทัพ สหรัฐ เมื่อ อิหร่านเปลี่ยนเป็นสาธารณรัฐ อิสลาม ทำให้ เทคโนโลยี่ ขั้นสูง ตกถึงมือ ตลาดมืด และ อาจตกไปถึง ประเทศ ที่ ไอ้กัน ไม่ต้องการได้ ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ไอ้กัน ไม่เคยขาย หรือ ถ่ายทอด เทคโนโลยี่ขั้นสูง ให้กับ ประเทศ ที่ไม่ไช่ พันธมิตร อย่าง กลุ่มประเทศ นาโต้, ตรุกี, เกาหลีใต้ล ออสเตรเลีย, นิวซีแลนด์ และ ญี่ปุ่น อีกเลย
[/quote

ได้ SR 4 มาสี่ชุด จรวดอย่างละหลายร้อยนัด และออฟชั่นถ่ายทอดเทคโนโลยี โดยส่งให้ทีม DTI 1 เป็นศูนย์ ในการพัฒนาต่อยอด จรวด SR 4 ก็คือเจ้า 122มม. ชนิด 40 ลำกล้องน่ะแหละ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14732 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 10:15:49 AM »

แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่บ้างครับ  เช่น L39 นั้นมี 2 ที่นั่งเรียงกัน ที่นั่งหลังน่าจะเป็นที่นั่งของ ครู สำหรับฝึกศิษย์ ในฝูง Lead in  หรือ Combat ready ในฝูง CAS  เลยสงสัยว่าในภารกิจเข้าทำการรบนั้น จำเป็นต้องมีนักบินในที่นั่งหลังหรือไม่

ผมอ่านเจอมาว่า... ในภารกิจโจมตี... ถ้าใช้นักบินคนเดียว... นักบินจะต้องรับภาระกิจหนักเกินไปครับ... จึงนิยมใช้สองที่นั่งมากกว่า... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14733 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:51:17 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 11:58:10 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Neo_warrior
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14734 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 01:09:34 PM »

แต่ก็ยังมีข้อสงสัยอยู่บ้างครับ  เช่น L39 นั้นมี 2 ที่นั่งเรียงกัน ที่นั่งหลังน่าจะเป็นที่นั่งของ ครู สำหรับฝึกศิษย์ ในฝูง Lead in  หรือ Combat ready ในฝูง CAS  เลยสงสัยว่าในภารกิจเข้าทำการรบนั้น จำเป็นต้องมีนักบินในที่นั่งหลังหรือไม่

ผมอ่านเจอมาว่า... ในภารกิจโจมตี... ถ้าใช้นักบินคนเดียว... นักบินจะต้องรับภาระกิจหนักเกินไปครับ... จึงนิยมใช้สองที่นั่งมากกว่า... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้
ตรงนี้น่าจะหมายถึงเครื่องบินที่ออกแบบสำหรับการโจมตีโดยเฉพาะซึ่งที่นั่งหลังเป็น จนท.อาวุธ ครับ   แต่กรณีอย่าง L39 ซึ่งแต่เดิมออกแบบมาสำหรับฝึกโดยเฉพาะ แต่ก็ปรับปรุงให้ติดอาวุธจนสามรถใช้งานในการรบได้ในระดับหนึ่ง    แต่ที่นั่งหลังไม่ใช่ที่นั่งของ จนท.อาวุธ  แต่เป็นที่นั่งของครูการบิน   ที่นั่งหลังยังสามารถควบคุมเครื่องบินได้แต่ไม่มีอุปกรณ์ช่วยในการใช้อาวุธเหมือนเครื่องโจมตีโดยเฉพาะ    ดังนั่นกรณีใช้ที่นั่งหลังเพื่อลดภาระของนักบินน่าจะดูไม่สมเหตุสมผลครับสำหรับ L39

" Not a Good Day to Die "
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14735 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:18:25 PM »

ไหว้
ตรงนี้น่าจะหมายถึงเครื่องบินที่ออกแบบสำหรับการโจมตีโดยเฉพาะซึ่งที่นั่งหลังเป็น จนท.อาวุธ ครับ   แต่กรณีอย่าง L39 ซึ่งแต่เดิมออกแบบมาสำหรับฝึกโดยเฉพาะ แต่ก็ปรับปรุงให้ติดอาวุธจนสามรถใช้งานในการรบได้ในระดับหนึ่ง    แต่ที่นั่งหลังไม่ใช่ที่นั่งของ จนท.อาวุธ  แต่เป็นที่นั่งของครูการบิน   ที่นั่งหลังยังสามารถควบคุมเครื่องบินได้แต่ไม่มีอุปกรณ์ช่วยในการใช้อาวุธเหมือนเครื่องโจมตีโดยเฉพาะ    ดังนั่นกรณีใช้ที่นั่งหลังเพื่อลดภาระของนักบินน่าจะดูไม่สมเหตุสมผลครับสำหรับ L39

ติดพวก Dumb Bomb กับ จรวดไม่นำวิถี และกระเปาะปืน นักบินคนเดียวน่าจะเอาอยู่ครับ เห็นด้วยตามคุณ neo

ว่าแต่คุณ neo สนใจบินกับผมไหมครับ ถ้ามีโอกาสได้บิน นำร่องด้วยบาปบุญที่ทำมาครับ แล้วแต่ว่าจะไปลงที่ไหน  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 07:22:12 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Neo_warrior
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14736 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:51:36 PM »

อ้างถึง
ติดพวก Dumb Bomb กับ จรวดไม่นำวิถี และกระเปาะปืน นักบินคนเดียวน่าจะเอาอยู่ครับ เห็นด้วยตามคุณ neo

ว่าแต่คุณ neo สนใจบินกับผมไหมครับ ถ้ามีโอกาสได้บิน นำร่องด้วยบาปบุญที่ทำมาครับ แล้วแต่ว่าจะไปลงที่ไหน   

แล้วถ้าติด Smart Bomb ละครับ  พวก LGB  นี่ L 39 ติดได้หรือไม่  แต่ถ้าติดแล้วใครจะชี้เป้าให้  ,Maverick ด้วย     หรือได้แค่ Free Fall Bomb, 2.75 , กระเปาะปืน
คุณ Helldiver เป็นนักบินหรือครับ?

" Not a Good Day to Die "
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14737 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:22:20 PM »

อ้างถึง

ว่าแต่คุณ neo สนใจบินกับผมไหมครับ ถ้ามีโอกาสได้บิน นำร่องด้วยบาปบุญที่ทำมาครับ แล้วแต่ว่าจะไปลงที่ไหน    

แล้วถ้าติด Smart Bomb ละครับ  พวก LGB  นี่ L 39 ติดได้หรือไม่  แต่ถ้าติดแล้วใครจะชี้เป้าให้  ,Maverick ด้วย     หรือได้แค่ Free Fall Bomb, 2.75 , กระเปาะปืน
คุณ Helldiver เป็นนักบินหรือครับ?

ถ้าพวกนำวิถีด้วยเลเซอร์ ต้องต้องพึ่งพาเลเซอร์จากแหล่งอื่น เช่นทหารภาคพื้น หรือช๊อปเปอร์ชี้เป้าให้

ถ้าเป็นพวกนำวิถีด้วย GPS ก็ง่ายหน่อย ได้ระยะ ได้ความสูงก็ปล่อยเลย

แต่คงไม่มีประโยชน์ เพราะโหลดอาวุธได้แค่ 284kg ต่อไพลอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 11:26:18 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #14738 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 12:17:44 AM »

อ้างถึง

แล้วถ้าติด Smart Bomb ละครับ  พวก LGB  นี่ L 39 ติดได้หรือไม่  แต่ถ้าติดแล้วใครจะชี้เป้าให้  ,Maverick ด้วย     หรือได้แค่ Free Fall Bomb, 2.75 , กระเปาะปืน

เป็นกรรมกรโรงงานครับ ถึงบอกว่านำร่องด้วยบุญกรรมที่ทำมา

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #14739 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 06:12:47 PM »

พูดถึงเครื่องขับไล่ 2 ที่นั่ง ผมเห็นพวก Interceptor อย่างเอฟ-4 เอฟ-14 หรือมิก-31 ทอร์นาร์โด ล้วนแล้วแต่เป็นเครื่องบิน 2 ที่นั่งโดยกำเนิดทั้งนั้นเลย ไม่ทราบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับผม?
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #14740 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 09:41:02 PM »

พูดถึงเครื่องขับไล่ 2 ที่นั่ง ผมเห็นพวก Interceptor อย่างเอฟ-4 เอฟ-14 หรือมิก-31 ทอร์นาร์โด ล้วนแล้วแต่เป็นเครื่องบิน 2 ที่นั่งโดยกำเนิดทั้งนั้นเลย ไม่ทราบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้นครับผม?

นักบิน1นาย เจ้าหน้าที่เรดาร์1นายครับ
นักบินคนเดียวทำงานทั้งหมดพร้อมกันสร้างภาระและความเครียดให้นักบินสูงครับ
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #14741 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 07:38:17 AM »

เงียบจังเลย  Huh ลูกฝูงขอดึงกระทู้หน่อยครับ
Mr. X - รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #14742 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 09:48:01 AM »

ฮ.จ. 1 คอบร้า ที่ซื้อเพิ่มมาถึงแล้ว ตาม Link web เพื่อนบ้านครับ http://www.thaidefense-news.blogspot.com/
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14743 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 12:26:34 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 11:59:06 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
น้าเสก คนเดิม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 712

รับแขก...แจกเหล้า...เฝ้าสำนักงาน

« ตอบ #14744 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:21:57 AM »

น่าจะเป็นผีเสื้อสมุทรจากเมืองไทย.....ถ้าจะปราบต้องหาคนเป่าขลุ่ยที่หล่อ ๆ นะครับ....ชีชอบคนหล่อ ขำก๊าก

หน้า: 1 ... 980 981 982 [983] 984 985 986 ... 1487
  พิมพ์