เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 08:29:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 988 989 990 [991] 992 993 994 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3888396 ครั้ง)
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #14850 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:47:12 PM »

ดึงกระทู้หากินกับเรื่องเก่าอีกครั้ง หุหุ ไม่น่าเชื่อว่าเรืออากาศเอก Charles Barbin “Chuck” DeBellevue เป็นนายทหารสรรพาวุธคนแรกที่เป็นเสืออากาศ(DeBellevue became the first Air Force Weapon Systems Officer (WSO) to become a flying "Ace")และเป็นสถิติสูงสุดของสงครามเวียดนาม(ยิงมิกร่วง6ตัว)ซึ่งสถิตินี้น่าจะมาจากนักบินผู้บังคับเครื่องมากกว่า
เครื่องแฟนทอมที่แกบินกับริชชี่ปัจจุบันคุณกันอนุรักษ์ไว้ยังสามารถบินได้แต่เอาไว้บินโชว์เท่านั้น เสียดายเครื่องรุ่นนี้ถ้าไม่มีพวกต่อต้านสงครามเวียดนามไปไล่คุณกันให้ถอนฐานทัพออกจากประเทศเรา ไล่ไม่ไล่ธรรมดาไปเผาธงชาติเขาที่หน้าสถานทูตแค่นั้นยังไม่พอดันไปฉี่ราดซ้ำใส่ธงชาติเขาอีก คุณกันก็เลยไม่ให้เราบินกลับไปตั้งฐานทัพใหม่ที่เกาหลีใต้ซะหมด หุหุ Grin

ช่วงนั้นเลยผลิตนบ.ออกมาเยอะจนทุกวันนี้ยังเหลือยศ น.อ. เหล่า นบ. ไม่มีงานทำอีกบาน ที่เห็นๆ F5 ชั่วโมงบินน้อยๆอดได้
chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #14851 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 05:22:38 PM »

ฝูงต่อไป... ขอตัวนี้นะครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

สนับสนุนอีก 1 หน่วยครับ  Grin

ใบยื่นภาษีน่าจะมีช่องบริจาคซื้อเครื่องบิน หรืออาวุธให้กองทัพนะครับ ไม่น่ามีไอ้ช่องบริจาคให้พรรคการเมืองเลย  บู่
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14852 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 05:29:41 PM »

ใบยื่นภาษีน่าจะมีช่องบริจาคซื้อเครื่องบิน หรืออาวุธให้กองทัพนะครับ ไม่น่ามีไอ้ช่องบริจาคให้พรรคการเมืองเลย  บู่

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ... + แต้มที่ ๖ ให้เลยครับ... สำหรับความเห็นที่ตรงกัน... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

chalie27
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #14853 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 05:32:10 PM »

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ... + แต้มที่ ๖ ให้เลยครับ... สำหรับความเห็นที่ตรงกัน... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้

ขอบคุณครับ ใจเดียวกัน ทอนให้ 1 แต้มครับ   เยี่ยม เยี่ยม
gt4nfs3
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #14854 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:23:51 PM »

ไหว้

ขอบคุณครับ ใจเดียวกัน ทอนให้ 1 แต้มครับ   เยี่ยม เยี่ยม
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..
vitsanuroj
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #14855 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:33:16 PM »

เหยียวดำ UH-60M Black Hawk ของ ทอ สวีเดน สังเกตุท่อไอเสียของตัวนี้ที่มีลักษณะงอขึ้น คงเป็นการกระจายไอร้อน(Exhaust)ที่พ่นออกมาแล้วให้โรเตอร์หลักช่วยตีไอร้อนกระจายออกเพื่อจะป้องกันตัวเองจากจรวดที่นำวิถีด้วยร้อน ลักษณะเหมือนท่อไอเสียของเจ้าคุณปู่ UH-1H Huey EDA ของ ทบ เรา(คำว่าEDAมาจากคำว่าExcess Defense Articles หรือยุทโธปกรณ์ส่วนเกินของสหรัฐ หุหุ)รายละเอียดโครงการจัดหาของสวีเดนตามข้อมูลข้างล่างนี้ครับ
In 2011 Sweden has the purchase of 15 UH-60M Black Hawk via an US Army FMS (Foreign Military Sale) program. Known as the Hkp (Helikopter) 16, they will fill the gap between the retirement of the Hkp4 (CH-46) and the fully deployment of the Hkp 14 (NH-90). The delivery plan will enable Sweden to deploy three of them to Afghanistan in April 2013. As June 2012, four aircraft were delivered to 2.Hkpskv Grin

ขอนำภาพส่วนขยายของUH/HH-60M Black Hawk upturned exhaust systems มาให้ชมนะครับ Smiley

ไหว้

ชาติไทยของเรามีการวิวัฒนาการมาตั้งแต่เริ่มรวมชาติรวมแผ่นดิน ก่อร่างสร้างเมืองตั้งแต่ อดีต จนมาเป็นประเทศชาติทุกวันนี้ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ สถาบันพระมหากษัตริย์ยังเป็นสถาบันที่อยู่ในหัวใจของประชาชน เป็นสถาบันที่เคารพ สักการะเหนือเกล้าเหนือกระหม่อมของปวงชนชาวไทย ผู้ใดหรือใครจะมาล่วงเกินมิได้...
BalTaZA
อนาถจิตตลอด ศก.
Sr. Member

คะแนน 84

ปืนเมียเท่านั้น กำ...

« ตอบ #14856 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:37:30 PM »

Black hawk แบบไอพ่นพุ่งขึ้นบน 
เพื่อลดราคาลงโดยลดคุณภาพทางเทคโนโลยี หรือครับ? 
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #14857 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:02:15 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2012, 03:16:24 PM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #14858 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:41:46 PM »

ถ้าบินต่ำ ๆ  เจอแบบนี้ก็รอดยากครับ   คิก คิก

http://www.youtube.com/watch?v=ACFUO8lElMI

คงประมาณนี้

http://www.youtube.com/watch?v=7oYYb0UwBUE&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:44:22 PM โดย indojeen » บันทึกการเข้า
Minton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #14859 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:26:41 PM »

เยี่ยม

จากภูผา ถึงทะเล
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #14860 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:27:22 PM »

อยากทราบว่า พวกจรวดต่อสู้อากาศยานที่รอบๆบ้านเรามีนี่ เป็นภัยคุกคามกับพวกเอฟ-16 หรือกริพเพนแค่ไหนครับ?

เพราะเหมือนไอ้ฮวยเซ็งมันเคยพูดแขวะทำนองว่า ประเทศมันไม่สนใจซื้อเคื่องบิน แต่มุ่งเน้นไปที่การซื้อจรวดต่อสู้อากาศยานนานาชนิดมากกว่า

ซึ่งเป็นอาวุธราคาถูก แต่มีประสิทธิภาพสูงในการจัดการกับพวกเครื่องบินใหม่ๆราคาแพงๆ  ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊ ยี๊
SillyOldMan
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1984

ผ่านทะเล เห็นบึงน้ำไร้ความหมาย

« ตอบ #14861 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:41:30 PM »

ให้มันสะสมจรวดไว้เยอะๆ พอขนมาจะใช้เดี๋ยวก็ได้มี"นายทหารของตัวเอง ทิ้งก้นบุหรี่ไม่เป็นที่" ไฟไหม้ระเบิดหมดอย่างคราวก่อนอีก  ขำก๊าก

มุขนี้มีใครเชื่อมันมั่งเนี่ย  ขำก๊าก

What man is a man , who does not make the world better?
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #14862 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:08:48 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

นักบินถ้าเจอของจริง  คงเครียดสุด ๆ

http://www.youtube.com/watch?feature=endscreen&NR=1&v=up82mrrqswI
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14863 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 03:50:17 PM »

เหยียวดำ UH-60M Black Hawk ของ ทอ สวีเดน สังเกตุท่อไอเสียของตัวนี้ที่มีลักษณะงอขึ้น คงเป็นการกระจายไอร้อน(Exhaust)ที่พ่นออกมาแล้วให้โรเตอร์หลักช่วยตีไอร้อนกระจายออกเพื่อจะป้องกันตัวเองจากจรวดที่นำวิถีด้วยร้อน ลักษณะเหมือนท่อไอเสียของเจ้าคุณปู่ UH-1H Huey EDA ของ ทบ เรา(คำว่าEDAมาจากคำว่าExcess Defense Articles หรือยุทโธปกรณ์ส่วนเกินของสหรัฐ หุหุ)รายละเอียดโครงการจัดหาของสวีเดนตามข้อมูลข้างล่างนี้ครับ
In 2011 Sweden has the purchase of 15 UH-60M Black Hawk via an US Army FMS (Foreign Military Sale) program. Known as the Hkp (Helikopter) 16, they will fill the gap between the retirement of the Hkp4 (CH-46) and the fully deployment of the Hkp 14 (NH-90). The delivery plan will enable Sweden to deploy three of them to Afghanistan in April 2013. As June 2012, four aircraft were delivered to 2.Hkpskv Grin

ขอนำภาพส่วนขยายของUH/HH-60M Black Hawk upturned exhaust systems มาให้ชมนะครับ Smiley

ไหว้

ดูจากช่องที่เป่าขึ้นด้านบน... มันสะอาดเกินกว่าจะเป็นท่อไอเสีย... แล้วก็มีท่อไอเสียจริงๆ อยู่ด้านข้าง... เป็นไปได้มั๊ยครับว่าเป็นลมร้อนที่เกิดจากการระบายความร้อนของท่อไอเสีย... คือไม่ใช่ไอเสียพัดไปใส่เมนโรเตอร์ตรงๆ แต่เป็นอากาศที่รับความร้อนมาจากท่อไอเสียแทน... ไอเสียจริงที่ออกมาอุณหภูมิก็ลดลง... แล้วอากาศร้อนที่เป่าใส่เมนโรเตอร์ก็สะอาดกว่าไอเสียตรงๆ

...ทั้งหมดนี่... ผมเดาเอาจากรูปนะครับ... รบกวนท่านผู้รู้อธิบายด้วยครับ... ไหว้

oconner99
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #14864 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 05:36:00 PM »

ไหว้

ดูจากช่องที่เป่าขึ้นด้านบน... มันสะอาดเกินกว่าจะเป็นท่อไอเสีย... แล้วก็มีท่อไอเสียจริงๆ อยู่ด้านข้าง... เป็นไปได้มั๊ยครับว่าเป็นลมร้อนที่เกิดจากการระบายความร้อนของท่อไอเสีย... คือไม่ใช่ไอเสียพัดไปใส่เมนโรเตอร์ตรงๆ แต่เป็นอากาศที่รับความร้อนมาจากท่อไอเสียแทน... ไอเสียจริงที่ออกมาอุณหภูมิก็ลดลง... แล้วอากาศร้อนที่เป่าใส่เมนโรเตอร์ก็สะอาดกว่าไอเสียตรงๆ

...ทั้งหมดนี่... ผมเดาเอาจากรูปนะครับ... รบกวนท่านผู้รู้อธิบายด้วยครับ... ไหว้

ถ้าจำไม่ผิดท่อกลม ๆ ด้านข้างนั้นไม่ใช่ท่อไอเสียจากเครื่องยนต์ครับ เป็นท่อระบายความร้อนของระบบไฟฟ้า ซึ่งจะมีท่อแบบนี้แค่ด้านซ้ายด้านเดียวครับ
หน้า: 1 ... 988 989 990 [991] 992 993 994 ... 1487
  พิมพ์