เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 04:32:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1046 1047 1048 [1049] 1050 1051 1052 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3883656 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15720 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 10:53:21 PM »

อ่อ คิดคนละแบบกัน ส่วนผมคิดว่า kill ratio น่าจะนับที่ a/a น่ะครับ ตามหลัก เพราะการที่ทิ้งระเบิดหรือกราดยิง มันก็คือเครื่องบินที่จอดอยู่เฉยๆ ถึงแม้ว่าแต่ก่อนจะยังไม่มีการทิ้งระเบิดแบบ CCIP/CCRP แต่ศูนย์เล็งก็มีโหมด A/G ที่คำนวนจุดตกของระเบิดแล้วน่ะครับ

แหม่ลุงโจ๊ก เวลาเครื่องบินรบทำลายเป้าหมายภาคพื้นได้เขาก็นับ Kill ให้ไม่ใช่เหรอครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ครับผม
นี่เป็นอีกเรื่องที่ผมยอมรับว่าอึ้งจริงๆ
กำลังรบของทางอาหรับเหนือกว่ายิวทุกทาง แต่แพ้แบบเละตุ้มเป๊ะ

เอ่อ แล้วถ้าผมจำไม่ผิด เครื่องบินมิก-25 ที่ว่าเร็วที่สุดในโลก ก็โดนสอยครั้งแรกโดยยิวใช่ไหมครับ เหมือนเคยอ่านเจอสมัยอยู่ประถม

ที่อาหรับแพ้เละเทะมันมีสาเหตุครับ ลองเข้าไปอ่านข้อมูลตามลิงค์ที่ผมแนบไว้จะถึงบางอ้อ
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15721 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 11:17:17 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:32:25 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #15722 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:51:09 AM »

ประมาณนี้  รึปล่าครับ      ทิ้งแบบสุ่มสี่สุ่มห้า   ยังไงก็โดน

เยี่ยม

http://www.ausairpower.net/TE-JDAMPt1.html
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #15723 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 09:10:28 AM »

อ่อ คิดคนละแบบกัน ส่วนผมคิดว่า kill ratio น่าจะนับที่ a/a น่ะครับ ตามหลัก เพราะการที่ทิ้งระเบิดหรือกราดยิง มันก็คือเครื่องบินที่จอดอยู่เฉยๆ ถึงแม้ว่าแต่ก่อนจะยังไม่มีการทิ้งระเบิดแบบ CCIP/CCRP แต่ศูนย์เล็งก็มีโหมด A/G ที่คำนวนจุดตกของระเบิดแล้วน่ะครับ

แหม่ลุงโจ๊ก เวลาเครื่องบินรบทำลายเป้าหมายภาคพื้นได้เขาก็นับ Kill ให้ไม่ใช่เหรอครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ครับผม
นี่เป็นอีกเรื่องที่ผมยอมรับว่าอึ้งจริงๆ
กำลังรบของทางอาหรับเหนือกว่ายิวทุกทาง แต่แพ้แบบเละตุ้มเป๊ะ

เอ่อ แล้วถ้าผมจำไม่ผิด เครื่องบินมิก-25 ที่ว่าเร็วที่สุดในโลก ก็โดนสอยครั้งแรกโดยยิวใช่ไหมครับ เหมือนเคยอ่านเจอสมัยอยู่ประถม

ที่อาหรับแพ้เละเทะมันมีสาเหตุครับ ลองเข้าไปอ่านข้อมูลตามลิงค์ที่ผมแนบไว้จะถึงบางอ้อ

ไม่นับจ้า ทิ้งระเบิดกับ strafing จะไม่นับเป็น kill แต่จะเป็นพวก combat sortie แทน

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15724 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:41:10 PM »

ไม่นับจ้า ทิ้งระเบิดกับ strafing จะไม่นับเป็น kill แต่จะเป็นพวก combat sortie แทน

สอบถามครับ
มาร์คกิ้งแบบนี้ถือว่าเป็นการนับ Kill หรือเปล่าครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15725 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:04:20 PM »

สอบถามครับ
มาร์คกิ้งแบบนี้ถือว่าเป็นการนับ Kill หรือเปล่าครับ

ตามความรู้สึกของผม... น่าจะนับนะครับ... เพราะเจ้าหมูป่าเป็นเครื่องบินโจมตี... ถ้าจะนับแค่ดาว... คงยากที่จะสอยเครื่องบินข้าศึกได้... เพราะภาระกิจที่แตกต่างกัน... อีกอย่างคือ... รูปมาร์คกิ้งที่ติดไว้... ล้วนแต่เป็นเหยื่อของเจ้าหมูป่าครับ... ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15726 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:10:09 PM »

ในเว็ป www.f-16.net สัญลักษณ์ที่ไม่ใช่ดาวแดงหรือดาวเขียวที่พ่นไว้หลังการปฏิบัติการณ์บินสู้รบ แต่เป็นรูประเบิดหรือจรวดที่ปล่อยออกไป เห็นอธิบายใต้รูปว่า"misions marking"ไม่ใช่"killing Marking" Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #15727 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 01:55:16 PM »

เออแล้วสมัยสงครามโลกที่มีมาร์คกิ้งเป็นรูปผู้หญิงนุ่งน้อยห่มน้อยล่ะไปทำ Mission อะไรมา
 ตกใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15728 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 02:05:58 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:33:06 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #15729 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 02:17:38 PM »

สอบถามครับ

อันนี้มันเครื่องเฉพาะแบบครับ การนับ ratio จริงๆจะไม่นับเครื่องบนพื้นที่ถูกทำลาย

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #15730 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 02:34:20 PM »

ในเว็ป www.f-16.net สัญลักษณ์ที่ไม่ใช่ดาวแดงหรือดาวเขียวที่พ่นไว้หลังการปฏิบัติการณ์บินสู้รบ แต่เป็นรูประเบิดหรือจรวดที่ปล่อยออกไป เห็นอธิบายใต้รูปว่า"misions marking"ไม่ใช่"killing Marking" Grin

อันนี้มันเครื่องเฉพาะแบบครับ การนับ ratio จริงๆจะไม่นับเครื่องบนพื้นที่ถูกทำลาย

ขอบคุณจ้า
Jakkathorn
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #15731 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 03:09:06 PM »

เออแล้วสมัยสงครามโลกที่มีมาร์คกิ้งเป็นรูปผู้หญิงนุ่งน้อยห่มน้อยล่ะไปทำ Mission อะไรมา
 ตกใจ

พี่พูดเรื่องนี้แล้วผมนึกขึ้นมาได้เลย
จุดแตกต่างสำคัญที่เห็นตามรูปถ่ายพวกเครื่องบินรบของทางฝ่ายอเมริกากับโซเวียตบ่อยสมัยสงครามเย็น
คือ ตัวเครื่องของทางฝ่ายอเมริกามักจะมีเพนต์ลายรูปภาพกราฟฟิกตามตัวเครื่องไว้เป็นลายการ์ตูน ลายผู้หญิงอยู่บ่อยๆ
แต่ของทางฝั่งโซเวียตเครื่องจะเรียบๆเกลี้ยงๆเลย มีแต่ตราสัญลักษณ์รูปดาวเพนต์ไว้ที่ปีกกับหาง
เคยคุยกับเพื่อนเรื่องนี้ เพื่อนคนหนึ่งพูดติดตลกออกมาว่า "ดูเหมือนว่าอเมริกาจะมีหัวศิลป์มากกว่าทางโซเวียตแฮะ"
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #15732 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:00:27 AM »

ขอประชาสัมพันธ์หน่อยนะครับตราไปรษณียากรที่ระลึกครบรอบ ๑๐๐ ปี การบินของบุพการี ทอ. Cheesy

ตราไปรษณียากร ชุดพิเศษ  ชุดละ ๓๐๐ บาท

ตราไปรษณียากร ชุดธรรมดา  (ชุดที่ ๑ ปีกซ้าย – ขวา) ชุดละ ๒๔ บาท

ตราไปรษณียากร ชุดธรรมดา  (ชุดที่ ๒ ปีกซ้าย – ขวา ชุดละ ๒๔ บาท

สนใจหรือติดต่อมาที่ผมดูได้ครับพอจะหาเลขสวยๆได้บ้างครับ Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15733 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 03:49:37 PM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:33:54 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

สุกรจากโลกันต์
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #15734 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:17:36 PM »

มิ 35 หรือ 38 ฮาวอครับถ้าเป็นตัวหลังนี่น้อง ๆ อาปาร์เช่เลย คอบบร้าเอาไม่อยู่ ปตอ.ต้อง 25 มม. อัพ 12.7 ยิงไม่น่าเข้า 20 มม. ยังต้องลุ้นว่าโดนแล้วจะร่วงหรือเปล่า รถถังบินได้ชัด ๆ

สีใหนก็ช่าง ถึงยังไงก็เป็นคนไทย อยู่ใต้เบื้องพระยุคลบาท
ถือเป็นมงคลแห่งชีวิต
ยังรักสาวขเมร จะเจ็บอีกกี่ทีก็ยอม
หน้า: 1 ... 1046 1047 1048 [1049] 1050 1051 1052 ... 1487
  พิมพ์