เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 02:31:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1049 1050 1051 [1052] 1053 1054 1055 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3883398 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15765 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:23:26 PM »

มาชมการรบทางอากาศที่แปลกประหลายอันหนึ่งครับ... ท่านใดพอจะเดาออกบ้างว่าในภาพเป็นเหตุการณ์ใดครับ...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #15766 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:45:32 PM »

มาชมการรบทางอากาศที่แปลกประหลายอันหนึ่งครับ... ท่านใดพอจะเดาออกบ้างว่าในภาพเป็นเหตุการณ์ใดครับ...

ปปส. อเมริกา ไล่จับขบวนการขนยาเสพติดข้ามประเทศ แม่นบ่ คิก คิก

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15767 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:58:37 PM »

สงครามเวียดนาม เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่เจ้าคุณปู่UH-1 Huey สามารถสอยเครื่องบินปีกสองชั้นAntonov an-2 ของเวียดหนามเหนือ(เวียดกง)ตก ด้วยปืนกลติดเครื่อง และได้"Killing Marking"ในกรณีนี้ จำข้อมูลไม่ค่อยได้แล้วว่าเครื่องของเวียดกงเครื่องนี้แอบเข้ามาโจมตีทิ้งระเบิดหรือบินส่งเสบียงแล้วคุณกันตรวจเจอ(รูปเป็นเครื่องของแอร์อเมริกาหรือCIA)เลยโดนเจ้าคุณปู่ฮิวอี้บินไล่กรวดจนถูกสอยร่วงดังกล่าว Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #15768 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 05:13:50 PM »

เป็นภาพเหตุการณ์หนึ่งใน "ยุทธการภูผาที" เมื่อวันที่ 12 ม.ค. 2511 ที่ ฮ. ของบริษัทแอร์อเมริกาไปส่งพัสดุฯแล้วเจอกับเครื่องบินตรวจการณ์ 2 ลำของฝ่ายเวียดนามลอบบินมาสำรวจภูมิประเทศแถบภูผาทีเพื่อทำแผนที่ในการเข้าโจมตีฐานเรดาห์นำร่อง TSQ-81 ของกองทัพสหรัฐฯ เจ้าหน้าที่ประจำ ฮ. ได้ใช้ปืนเอ็ม 16 ยิงใส่เครื่องบินของฝ่ายเวียดนามจนนักบินตายคาห้องขับ ส่วนอีกลำถูกทหารภาคพื้นดินยิงจนร่วงไปอีกลำ

หลังจากนั้นในวันที่ 11 มีนาคม 2511 ฝ่ายเวียดนามจึงใช้หน่วย Zapper ปีนขึ้นทางหน้าผาลาดชันแล้วเข้าโจมตีฐานเรดาฆ์นำร่องบนนั้นจนพังพินาศ ทั้งที่บริเวณภูผาทีมีกองกำลังทหารม้งของนายพลวัง เปารักษาความปลอดภัยอยู่บริเวณรอบๆด้านล่าง และมีทหารรับจ้างของไทย 1 กองร้อย นำโดยหัวหน้าโยธินซึ่งเป็นนามแฝงของ พล.ต.จำลอง ศรีเมือง ประจำการณ์อยู่บนภูนั้นครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #15769 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 06:42:28 PM »

ปปส. อเมริกา ไล่จับขบวนการขนยาเสพติดข้ามประเทศ แม่นบ่ คิก คิก

บ่แม่นครับลุงจอย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สงครามเวียดนาม เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่เจ้าคุณปู่UH-1 Huey สามารถสอยเครื่องบินปีกสองชั้นAntonov an-2 ของเวียดหนามเหนือ(เวียดกง)ตก ด้วยปืนกลติดเครื่อง และได้"Killing Marking"ในกรณีนี้ จำข้อมูลไม่ค่อยได้แล้วว่าเครื่องของเวียดกงเครื่องนี้แอบเข้ามาโจมตีทิ้งระเบิดหรือบินส่งเสบียงแล้วคุณกันตรวจเจอ(รูปเป็นเครื่องของแอร์อเมริกาหรือCIA)เลยโดนเจ้าคุณปู่ฮิวอี้บินไล่กรวดจนถูกสอยร่วงดังกล่าว Grin

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

เป็นภาพเหตุการณ์หนึ่งใน "ยุทธการภูผาที" เมื่อวันที่ 12 ม.ค. 2511 ที่ ฮ. ของบริษัทแอร์อเมริกาไปส่งพัสดุฯแล้วเจอกับเครื่องบินตรวจการณ์ 2 ลำของฝ่ายเวียดนามลอบบินมาสำรวจภูมิประเทศแถบภูผาทีเพื่อทำแผนที่ในการเข้าโจมตีฐานเรดาห์นำร่อง TSQ-81 ของกองทัพสหรัฐฯ เจ้าหน้าที่ประจำ ฮ. ได้ใช้ปืนเอ็ม 16 ยิงใส่เครื่องบินของฝ่ายเวียดนามจนนักบินตายคาห้องขับ ส่วนอีกลำถูกทหารภาคพื้นดินยิงจนร่วงไปอีกลำ

หลังจากนั้นในวันที่ 11 มีนาคม 2511 ฝ่ายเวียดนามจึงใช้หน่วย Zapper ปีนขึ้นทางหน้าผาลาดชันแล้วเข้าโจมตีฐานเรดาฆ์นำร่องบนนั้นจนพังพินาศ ทั้งที่บริเวณภูผาทีมีกองกำลังทหารม้งของนายพลวัง เปารักษาความปลอดภัยอยู่บริเวณรอบๆด้านล่าง และมีทหารรับจ้างของไทย 1 กองร้อย นำโดยหัวหน้าโยธินซึ่งเป็นนามแฝงของ พล.ต.จำลอง ศรีเมือง ประจำการณ์อยู่บนภูนั้นครับ  ไหว้

ถูกต้องตามที่ท่านรพินทรนาถตอบครับ... เป็นเฮลิคอปเตอร์ใช้ปืนเล็กยาวยิงเครื่องบิน... อีกรายก็เป็นเฮลิคอปเตอร์โจมตีอาปาเช่... ยิงเฮลิคอปเตอร์อิรักด้วยจรวดเฮลไฟร์... ในสงครามอ่าวฯ รอบแรก...

...เหตุเกิดในลาว... ใกล้พรมแดนเวียดนามเหนือ... เมื่อเวียดนามเหนือใช้เครื่องบินปีกสองชั้นเข้าโจมตีสถานีติดตั้งอุปกรณ์นำร่องที่ภูผาที... เป็นเป็นความพยายามแรก... ก่อนหน้าที่จะส่งหน่วยแซปเปอร์เข้ามาสังหารเจ้าหน้าที่บนภูผาที (อาวุธที่หน่วยแซปเปอร์ใช้แทนที่จะเป็นอาวุธมาตรฐาน... กลับเป็นระเบิด TNT ติดชนวนถ่วงเวลากี่วินาทีจำไม่ได้... จุดชนวนแล้วโยนใส่เจ้าหน้าที่ทหาร...) เฮลิคอปเตอร์ของแอร์อเมริกาที่ไปส่งกำลังบำรุงในขณะนั้นพอดี... ได้บินเข้าต่อสู้... อาศัยความเร็วที่สูงกว่าเครื่องบินโบราณของเวีดนามเหนือ... บินเข้าประกบแล้วให้พนักงานบนเครื่องยิงนักบินด้วยปืนเล็กยาว(คาดว่าเป็นเอ็มสิบหก)

...เสริมอีกนิด... ว่าอีกเครื่องที่โดนทหารภาคพื้นยิงตก... เป็นการยิงโดยหน่วยทหารไทยที่วางกำลังอารักขาฐานเรด้า... นำโดย "โยธิน" ครับ...

ไหว้

ตามลิงค์ครับ...

http://aryaforum.freeforums.org/topic-t401-60.html
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15770 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:11:47 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ลิงค์ไปให้อ่าน หน่วยZapperของเวียดกงเคยอ่านเจอในนิตยสารนิยายรายสัปดาห์ชื่อ"บางกอก"ที่เขียนโดยคนที่ใช้นามปากกว่า"ยุทธการ คำรณ"จะอยู่หน้าที่"36" แกอธิบายว่าครั้งหนึ่งหน่วยกล้าตายของเวียดกงหน่วยนี้เคยบุกมาเพื่อจะโจมตฐานทัพอากาศที่28 หรือ18 หรือที่ 8 (ไม่แน่ใจว่าใช่ไหม จำไม่ได้แล้ว)ของอเมริกา ที่ตั้งอยู่จังหวัดอุบลราชธานีขณะนั้น ตัดลวดหนามผ่านเข้าได้แล้วในทิศตะวันออก แต่โดน จนท รักษาฐานยิงยิงต่อสู้จนตายหมด จริงหรือเปล่าไม่แน่ใจ คล้ายๆว่าเคยอ่านเจอ Grin

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #15771 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:54:00 PM »

นี่เครื่องอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2012, 10:57:39 PM โดย Yut64 » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15772 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:00:45 AM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:37:53 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #15773 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 11:29:13 AM »

รูปข้างบนใช่ North American AT-6F Texan หรือเปล่าครับ(รูปที่สองที่ผมอ้างอิง)..ผมได้รับแท็กข้อความนี้ทางFB อ่านแล้วน้ำตาจะไหล เน้นจุกเข้าไปในหัวใจ เขาเสียสละ ลำบากเพื่อคนไทยทุกๆคน แต่แนวหลังอย่างเราได้ตอบแทนบุญคุณพวกเขากันบ้างหรือยัง ข้อความตามนี้ครับ:“ผู้พันครับผมอยากกลับบ้าน”เป็นคำพูดของพลทหารท่านหนึ่ง ที่ผมได้ยินจากการตรวจเยี่ยมฐานปฏิบัติการแห่งหนึ่ง ผมได้ฟังแล้วเกิดความรู้สึกเจ็บแปลบเข้าไปจับถึงขั้วหัวใจ หลากหลายความรู้สึกประเดประดังเข้ามา แต่ด้วยหน้าที่ของคำว่า“ทหาร”จึงมิอาจปล่อยให้เขาหลงเหลือความรู้สึกเช่นนี้ในจิตใจได้ คำเดียวที่ออกจากปากผมก็คือ“เรามาเพื่อรบ หากที่นี่ไม่สงบเราก็จะไม่กลับไป” ตามด้วยเสียงตอบรับของเขา“ครับท่าน”แม้ว่าน้ำเสียงเขาจะหนักแน่นเพียงใด แต่แววตาของเขา แตกต่างจากน้ำเสียงนั้นโดยสิ้นเชิง •ผมเองก็เก็บคำคำหนึ่งไว้ในใจ มิได้บอกเขาเหมือนกัน คำนั้นคือ"ผมก็อยากกลับบ้านเช่นกัน"(ชีพนี้ พลีเพื่อชาติ)..ขอพระบารมีขององค์พระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ พระบารมีพระสยามเทวาธิราช จงปกปักรักษาชีวิตทหารหารและ จนท ทุกๆนายที่ปฏิบัติหน้าที่รักษาผืนแผ่นดิน ให้แคล้วคลาดปลอดภัยทุกๆนาย ไหว้ ไหว้ ไหว้

ดูฝาครอบล้อแล้วไม่น่าใช่นะครับ...

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #15774 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 11:31:24 AM »

ท่าลุงแกสุดยอดมาก...แกคอยจะสั่งให้ลูกน้องถ่ายมุมอย่างนั้นอย่างนี้ ท่าแบบนี้ผมนึกถึงรูปตาผมสมัยหนุ่มเลยที่ไปถ่ายคู่กับเครื่องบินที่อุดร ฮาๆๆ

นย.

ทบ.

ทอ.อินโดนีเซีย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15775 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:16:12 PM »

ข้อความและรูปภาพถูกลบโดยเจ้าของคอมเม๊นต์ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 09:38:20 AM โดย พญาจงอาง +รักในหลวง+ » บันทึกการเข้า

Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #15776 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 02:37:02 PM »

อยากทราบว่า กรีเพนตัวท๊อป (NG) ผลิตใช้งานได้จริงหรือยังครับ

ไหว้

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #15777 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:40:31 PM »

ขอข้อมูลย่อ ๆ ของ บ.เก่ารุ่นนี้หน่อย..ใครพอทราบบ้าง  Lightning จากอังกฤษครับ จำได้ว่าท่อท้ายของเครื่องเป็นแบบ over & underแปลกตาดี แต่ไม่รู้ว่าสมรรถนะพอจะเทียบกับเครื่องของสหรัฐหรือรัสเซียรุ่นใดได้บ้าง ?

เครื่องบินร่วมยุคกับ MIG-21 บินเร็วกว่านิดหน่อย มีความคล่องแคล่ว แต่ติดอาวุธได้น้อยพอๆกันครับ

อยากทราบว่า กรีเพนตัวท๊อป (NG) ผลิตใช้งานได้จริงหรือยังครับ
 ไหว้

NG ย่อมาจาก Next Gen คือรุ่นก้าวหน้าของ JAS-39 Gripen

สายการผลิตจริงคือ Gripen E/F ซึ่งอยู่ในช่วงการทดสอบระบบ เครื่องรุ่นนี้เรียกได้ว่าเหมือนเดิมเฉพาะหน้าตา
โครงสร้างภายใน ระบบเรดาร์ อวิโอนิกส์ เครื่องยนต์ เปลี่ยนใหม่หมด ทางทอ.สวีเดนมีความต้องการ 60-80เครื่อง ตามแผนจะเข้าประจำได้ครบไม่เกินปี 2020

เครื่องต้นแบบขึ้นบินทดสอบช่วงกลางปีที่ผ่านมา และช่วงเดือนตุลาคมก็ได้ร่วมบินทดสอบประเมินค่าโดย ทอ. สวิสเซอร์แลนด์
ที่สนใจจะสั่งเข้าประจำการ แต่ล่าสุดทราบว่าเลือก Dassault Rafale ของฝรั่งเศษเข้าประจำการ

http://www.youtube.com/watch?v=KkWgNbYzu-k

http://www.youtube.com/watch?v=sfw9txA46rw

http://www.youtube.com/watch?v=UB3NChJEiRM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2014, 05:53:35 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #15778 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 11:41:52 PM »

รูปข้างบนใช่ North American AT-6F Texan หรือเปล่าครับ(รูปที่สองที่ผมอ้างอิง)..ผมได้รับแท็กข้อความนี้ทางFB อ่านแล้วน้ำตาจะไหล เน้นจุกเข้าไปในหัวใจ เขาเสียสละ ลำบากเพื่อคนไทยทุกๆคน แต่แนวหลังอย่างเราได้ตอบแทนบุญคุณพวกเขากันบ้างหรือยัง ข้อความตามนี้ครับ:“ผู้พันครับผมอยากกลับบ้าน”เป็นคำพูดของพลทหารท่านหนึ่ง ที่ผมได้ยินจากการตรวจเยี่ยมฐานปฏิบัติการแห่งหนึ่ง ผมได้ฟังแล้วเกิดความรู้สึกเจ็บแปลบเข้าไปจับถึงขั้วหัวใจ หลากหลายความรู้สึกประเดประดังเข้ามา แต่ด้วยหน้าที่ของคำว่า“ทหาร”จึงมิอาจปล่อยให้เขาหลงเหลือความรู้สึกเช่นนี้ในจิตใจได้ คำเดียวที่ออกจากปากผมก็คือ“เรามาเพื่อรบ หากที่นี่ไม่สงบเราก็จะไม่กลับไป” ตามด้วยเสียงตอบรับของเขา“ครับท่าน”แม้ว่าน้ำเสียงเขาจะหนักแน่นเพียงใด แต่แววตาของเขา แตกต่างจากน้ำเสียงนั้นโดยสิ้นเชิง •ผมเองก็เก็บคำคำหนึ่งไว้ในใจ มิได้บอกเขาเหมือนกัน คำนั้นคือ"ผมก็อยากกลับบ้านเช่นกัน"(ชีพนี้ พลีเพื่อชาติ)..ขอพระบารมีขององค์พระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ พระบารมีพระสยามเทวาธิราช จงปกปักรักษาชีวิตทหารหารและ จนท ทุกๆนายที่ปฏิบัติหน้าที่รักษาผืนแผ่นดิน ให้แคล้วคลาดปลอดภัยทุกๆนาย ไหว้ ไหว้ ไหว้
อ่านโพสนี้แล้วนึกถึงลุงผมที่ไปร่วมรบในลาวครับท่านชื่อ สมมิน วิญญายอม โดนระเบิดสลบไปสามวันที่กรามยังมีเศษสะเก็ดหมอไม่ได้เอาออกให้ครับ นานมาแล้วผมเคยอ่านเจอจดหมายที่แจ้งข่าวมาถึงยายผมจำได้คร่าวๆว่าท่านเป้นพลปืนกลบาหรือปืนกลเบาอยู่ที่ฐานภูนํ้าฟองประมาณนี้ครับลายมือในจดหมายอ่านยากครับเลยไม่แน่ใจ ครั้นจะไปถามตอนนี้ก็จนใจเพราะท่านเสียไปหลายปีแล้ว เมื่อก่อนท่านจะสอนผมบ่อยๆเรื่องวิธีหลบลูกปืนพม่าครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15779 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:53:26 AM »

Saab Arthur Artillery Hunting Radar
http://www.youtube.com/watch?v=YgRiyDauBGs

น่าซื้อไว้ซักครึ่งโหล  เอาไว้ยิงสวนเขมร   Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 ... 1049 1050 1051 [1052] 1053 1054 1055 ... 1487
  พิมพ์