เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 10:31:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1158 1159 1160 [1161] 1162 1163 1164 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3882852 ครั้ง)
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #17400 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:55:14 PM »

นานๆ เข้ามาแง้มกะลาที ก็ยังอดเป็นห่วงไม่ได้ ขอคอมเม้นท์สองประเด็นครับ

1. อ่านเจอ คคห หนึ่ง กล่าวกับสมาชิกใหม่ว่า ต้องเคารพรุ่นพี่เพราะไม่พอใจที่สมาชิกใหม่ มีความเห็นที่แตกต่างจากตนเอง กล้าขัดแย้งด้วยเหตุผล ไม่ใช่ผมนะครับ เป็นนิวบี้ท่านหนึ่ง ประเทศที่เจริญแล้วหรือจะเจริญได้ เค้าฟังกันที่เหตุผลครับ ไม่ใช่พอเหตุผลสู้ไม่ได้ก็อ้างว่าแก่กว่า พวกเยอะกว่า อยู่มานานกว่า ดังนั้นฉันต้องถูก แกต้องผิด ซึ่งเป็นความคิดที่หลงผิด น่าสงสาร ถ่วงความเจริญของทั้งตัวเองและส่วนรวมเป็นอย่างยิ่ง

กติกาหรือระเบียบของบอร์ดไม่มีกฎให้ใครเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องใครนะครับ  ไม่ได้บังคับใครให้ต้องเชื่อฟังใคร  ใครอยากได้(กิเลศ ตัณหา)ความเคารพนับถือจากผู้อื่น ก็ต้องทำตัวให้คนอื่นเคารพครับ เช่น พูดจาสุภาพ มีน้ำใจ ช่วยเหลือ ห่วงใย  ไม่ใช่ใช้วิธีเรียกร้อง อวดตัว เป็นแบบนี้มันแสดงถึงการขาดความมั่นใจ ความเคารพนับถือในตนเองนะครับ

2. เรื่องนี้ก็น่าห่วงมานานแล้ว คือเมื่อคุยกันถึงเรื่องอาวุธของกองทัพไทย คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่จะหลงใหล คิดว่าไทยมีอาวุธชั้นยอด เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้าน เอาชนะได้สบาย  โปรกันเองเข้าไป หลอกกันเองกันเข้าไป  หลอกกันมากๆจะเป็นผลเสียนะครับ ตำราพิชัยสงครามที่อ้างอิงกันบ่อยๆ เล่มหนึ่งคือซุนวู สอนว่า การรบต้องรู้เขารู้เรา  ถ้าแม้แต่ตัวเองยังไม่รู้จักแล้วจะมีปัญญาไปรบกับใครได้ ดูปัญหาภาคใต้เป็น ต.ย. ทุกวันนี้รู้ยังว่าขบวนการเขามีใครเป็นหัวหน้า องค์กรมีโครงสร้างอย่างไร ไปเจรจาเคยได้ผลบ้างหรือไม่

ส่วนในบอร์ด ก็มีเยอะ ผมอ่านแล้วเพลียจิต  เช่น เคยอ่านเจอ ใครคนหนึ่งบอกว่า F15 ไม่ค่อยรบชนะใครแล้วเพราะต้องการอวยว่า ,F5 ไทย ยิงF15 / USA ร่วงได้ในการซ้อมรบ  แต่ทีผมทราบมาคือการซ้อมรบคราวนั้น ่F15 :USA ยิงF15 ไทยร่วงเกือบหมดฝูง เหลือลำสุดท้าย เค้าเลยช่วยรักษาหน้าเราโดยให้ F15 *ลำหนึ่งบินเอาท้ายมาจ่อปืนกลกับจรวดของF5 ให้เราได้เก็บไว้เล่าขานกันได้ว่า อีแก่ของเรายิงเครื่องบินชั้นย
อดตกมาแล้วนะเจ้าข้าเอ้ย

F 15 ยังเป็นเครื่องบินรบหลักของสหรัฐฯอยู่นะครับ ยังมีประจำการอยู่ใน กองทัพอากาศญี่ปุ่น อิสราเอล ซาอุฯ ล่าสุดก็เข้าประจำการในกองทัพสิงคโปร์และเกาหลีใต้ ประเทศเหล่านี้ท่าทางก็ไม่ได้โง่ขนาดจะซื้อเครื่องบินที่รบไม่ชนะใครไปใช้นะครับ จะโม้จะอวยกันก็เอาแต่พองามเถอะครับ มากไปเป็นการทำร้ายกันเองมากกว่า ไม่ใช่การให้กำลังใจแบบที่คิดหรอกครับ วันหนึ่งผมดูข่าว คุณเอิ้นช่องสามรายงานว่ากริฟเปนเราคุณภาพอยู่ในระดับ&F22 ของอเมริกา ตกใจแทบหงายท้อง ไม่รู้ไปฟังใครมา  มีอีกเยอะครับทีโม้ๆ เพ้อๆ กันในนี้ ยก ต.ย. ไม่ไหว

ไปละครับ ทีโอกาศจะแวะมาเยี่ยมอีก โลกภายนอกกว้างใหญ่ มีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ ไม่ต้องกลัวที่ต้องเผชิญสิ่งใหม่ๆ อย่าเอาแต่หมกมุ่น อวยกันไป ปลอบกันมาในนี้เลยครับ
zamphol
ปืน-อยู่-ที่-ปาก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 831

ชีวิต-ดั่ง-ละคร

« ตอบ #17401 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 01:04:49 PM »

โลกภายนอกกว้างใหญ่ มีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ

เยี่ยม ใช่ครับไม่มีใครแก่เกินเรียน การเรียนไม่ใช่แค่ในห้อง มันต้องเรียนรู้ทั้งชีวิต อย่าหยุด ปริญญาชีวิตไม่มีวันจบครับ สู้ต่อไป ขอบคุณครับที่เตือนสติ  ไหว้
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17402 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:16:29 PM »

นานๆ เข้ามาแง้มกะลาที ก็ยังอดเป็นห่วงไม่ได้ ขอคอมเม้นท์สองประเด็นครับ

1. อ่านเจอ คคห หนึ่ง กล่าวกับสมาชิกใหม่ว่า ต้องเคารพรุ่นพี่เพราะไม่พอใจที่สมาชิกใหม่ มีความเห็นที่แตกต่างจากตนเอง กล้าขัดแย้งด้วยเหตุผล ไม่ใช่ผมนะครับ เป็นนิวบี้ท่านหนึ่ง ประเทศที่เจริญแล้วหรือจะเจริญได้ เค้าฟังกันที่เหตุผลครับ ไม่ใช่พอเหตุผลสู้ไม่ได้ก็อ้างว่าแก่กว่า พวกเยอะกว่า อยู่มานานกว่า ดังนั้นฉันต้องถูก แกต้องผิด ซึ่งเป็นความคิดที่หลงผิด น่าสงสาร ถ่วงความเจริญของทั้งตัวเองและส่วนรวมเป็นอย่างยิ่ง

กติกาหรือระเบียบของบอร์ดไม่มีกฎให้ใครเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องใครนะครับ  ไม่ได้บังคับใครให้ต้องเชื่อฟังใคร  ใครอยากได้(กิเลศ ตัณหา)ความเคารพนับถือจากผู้อื่น ก็ต้องทำตัวให้คนอื่นเคารพครับ เช่น พูดจาสุภาพ มีน้ำใจ ช่วยเหลือ ห่วงใย  ไม่ใช่ใช้วิธีเรียกร้อง อวดตัว เป็นแบบนี้มันแสดงถึงการขาดความมั่นใจ ความเคารพนับถือในตนเองนะครับ

2. เรื่องนี้ก็น่าห่วงมานานแล้ว คือเมื่อคุยกันถึงเรื่องอาวุธของกองทัพไทย คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่จะหลงใหล คิดว่าไทยมีอาวุธชั้นยอด เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้าน เอาชนะได้สบาย  โปรกันเองเข้าไป หลอกกันเองกันเข้าไป  หลอกกันมากๆจะเป็นผลเสียนะครับ ตำราพิชัยสงครามที่อ้างอิงกันบ่อยๆ เล่มหนึ่งคือซุนวู สอนว่า การรบต้องรู้เขารู้เรา  ถ้าแม้แต่ตัวเองยังไม่รู้จักแล้วจะมีปัญญาไปรบกับใครได้ ดูปัญหาภาคใต้เป็น ต.ย. ทุกวันนี้รู้ยังว่าขบวนการเขามีใครเป็นหัวหน้า องค์กรมีโครงสร้างอย่างไร ไปเจรจาเคยได้ผลบ้างหรือไม่

ส่วนในบอร์ด ก็มีเยอะ ผมอ่านแล้วเพลียจิต  เช่น เคยอ่านเจอ ใครคนหนึ่งบอกว่า F15 ไม่ค่อยรบชนะใครแล้วเพราะต้องการอวยว่า ,F5 ไทย ยิงF15 / USA ร่วงได้ในการซ้อมรบ  แต่ทีผมทราบมาคือการซ้อมรบคราวนั้น ่F15 :USA ยิงF15 ไทยร่วงเกือบหมดฝูง เหลือลำสุดท้าย เค้าเลยช่วยรักษาหน้าเราโดยให้ F15 *ลำหนึ่งบินเอาท้ายมาจ่อปืนกลกับจรวดของF5 ให้เราได้เก็บไว้เล่าขานกันได้ว่า อีแก่ของเรายิงเครื่องบินชั้นย

F 15 ยังเป็นเครื่องบินรบหลักของสหรัฐฯอยู่นะครับ ยังมีประจำการอยู่ใน กองทัพอากาศญี่ปุ่น อิสราเอล ซาอุฯ ล่าสุดก็เข้าประจำการในกองทัพสิงคโปร์และเกาหลีใต้ ประเทศเหล่านี้ท่าทางก็ไม่ได้โง่ขนาดจะซื้อเครื่องบินที่รบไม่ชนะใครไปใช้นะครับ จะโม้จะอวยกันก็เอาแต่พองามเถอะครับ มากไปเป็นการทำร้ายกันเองมากกว่า ไม่ใช่การให้กำลังใจแบบที่คิดหรอกครับ วันหนึ่งผมดูข่าว คุณเอิ้นช่องสามรายงานว่ากริฟเปนเราคุณภาพอยู่ในระดับ&F22 ของอเมริกา ตกใจแทบหงายท้อง ไม่รู้ไปฟังใครมา  มีอีกเยอะครับทีโม้ๆ เพ้อๆ กันในนี้ ยก ต.ย. ไม่ไหว

ไปละครับ ทีโอกาศจะแวะมาเยี่ยมอีก โลกภายนอกกว้างใหญ่ มีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ ไม่ต้องกลัวที่ต้องเผชิญสิ่งใหม่ๆ อย่าเอาแต่หมกมุ่น อวยกันไป ปลอบกันมาในนี้เลยครับ

ชอบสุดๆ ประโยคที่ว่า "เข้ามาแง้มกะลา"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 07:12:05 PM โดย rambo1th » บันทึกการเข้า
✿ตุ๊ก...ครับ✿
Full Member

คะแนน 86

« ตอบ #17403 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 04:17:08 PM »

ดีครับ...นานๆจะรู้จักแง้มกะลาออกไปดูข้างนอกบ้างก็ยังถือพอมีความว่าไฝ่รู้อยู่บ้าง

เยี่ยมครับ...เยี่ยม  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17404 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 05:18:00 PM »

โอ้ว... ว้าว... ปิดเทอม... ออกจากกะลาเข้ามาเยี่ยมกระทู้แล้วโว้ย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 06:58:49 PM โดย JUNGLE » บันทึกการเข้า
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17405 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:32:50 PM »

ATR 72 ลาวตกอีกแล้ว รุ่นเดียวกับ บางกอกแอร์เวย์ เหตุการณ์เดียวกับทีตกสมุย เจอพายุฝน ตกใจ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #17406 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 10:48:04 PM »

กติกาหรือระเบียบของบอร์ดไม่มีกฎให้ใครเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องใครนะครับ  ไม่ได้บังคับใครให้ต้องเชื่อฟังใคร  ใครอยากได้(กิเลศ ตัณหา)ความเคารพนับถือจากผู้อื่น ก็ต้องทำตัวให้คนอื่นเคารพครับ เช่น พูดจาสุภาพ มีน้ำใจ ช่วยเหลือ ห่วงใย  ไม่ใช่ใช้วิธีเรียกร้อง อวดตัว เป็นแบบนี้มันแสดงถึงการขาดความมั่นใจ ความเคารพนับถือในตนเองนะครับ

2. เรื่องนี้ก็น่าห่วงมานานแล้ว คือเมื่อคุยกันถึงเรื่องอาวุธของกองทัพไทย คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่จะหลงใหล คิดว่าไทยมีอาวุธชั้นยอด เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้าน เอาชนะได้สบาย  โปรกันเองเข้าไป หลอกกันเองกันเข้าไป  หลอกกันมากๆจะเป็นผลเสียนะครับ ตำราพิชัยสงครามที่อ้างอิงกันบ่อยๆ เล่มหนึ่งคือซุนวู สอนว่า การรบต้องรู้เขารู้เรา  ถ้าแม้แต่ตัวเองยังไม่รู้จักแล้วจะมีปัญญาไปรบกับใครได้ ดูปัญหาภาคใต้เป็น ต.ย. ทุกวันนี้รู้ยังว่าขบวนการเขามีใครเป็นหัวหน้า องค์กรมีโครงสร้างอย่างไร ไปเจรจาเคยได้ผลบ้างหรือไม่

ส่วนในบอร์ด ก็มีเยอะ ผมอ่านแล้วเพลียจิต  เช่น เคยอ่านเจอ ใครคนหนึ่งบอกว่า F15 ไม่ค่อยรบชนะใครแล้วเพราะต้องการอวยว่า ,F5 ไทย ยิงF15 / USA ร่วงได้ในการซ้อมรบ  แต่ทีผมทราบมาคือการซ้อมรบคราวนั้น ่F15 :USA ยิงF15 ไทยร่วงเกือบหมดฝูง เหลือลำสุดท้าย เค้าเลยช่วยรักษาหน้าเราโดยให้ F15 *ลำหนึ่งบินเอาท้ายมาจ่อปืนกลกับจรวดของF5 ให้เราได้เก็บไว้เล่าขานกันได้ว่า อีแก่ของเรายิงเครื่องบินชั้นย

F 15 ยังเป็นเครื่องบินรบหลักของสหรัฐฯอยู่นะครับ ยังมีประจำการอยู่ใน กองทัพอากาศญี่ปุ่น อิสราเอล ซาอุฯ ล่าสุดก็เข้าประจำการในกองทัพสิงคโปร์และเกาหลีใต้ ประเทศเหล่านี้ท่าทางก็ไม่ได้โง่ขนาดจะซื้อเครื่องบินที่รบไม่ชนะใครไปใช้นะครับ จะโม้จะอวยกันก็เอาแต่พองามเถอะครับ มากไปเป็นการทำร้ายกันเองมากกว่า ไม่ใช่การให้กำลังใจแบบที่คิดหรอกครับ วันหนึ่งผมดูข่าว คุณเอิ้นช่องสามรายงานว่ากริฟเปนเราคุณภาพอยู่ในระดับ&F22 ของอเมริกา ตกใจแทบหงายท้อง ไม่รู้ไปฟังใครมา  มีอีกเยอะครับทีโม้ๆ เพ้อๆ กันในนี้ ยก ต.ย. ไม่ไหว

เพิ่งรู้ ไทยมี F-15 ด้วย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17407 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 11:23:06 PM »

ช่างน่าสมเพช  ครับ   ขำก๊าก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17408 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 11:30:48 PM »

ไร้สาระครับอย่าไปใส่ใจ ขี้มันเหม็นเอานิ้วไปจิ้มเดี๋ยวเหม็นติดมือ ปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวมันก็ย่อยสลายไปเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2013, 11:37:14 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17409 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 11:38:04 PM »

ไร้สาระครับอย่าไปใส่ใจ ขี้มันเหม็นเอานิ้วไปจิ้มเดี๋ยวเหม็นติดมือ ปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวมันก็ย่อยสลายไปเอง

อาจแห้งติดอยู่ก็ได้นะ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17410 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:11:31 AM »

คนที่ทนงตัวว่าข้านี้แน่  ข้านี้รู้มาก  ข้านี้่เกือบจะได้เป็น รมต.กลาโหม  ( คิก คิก ) คงจะย่อยสลายยากครับ   Grin  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17411 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 07:00:49 AM »

อาจแห้งติดอยู่ก็ได้นะ

งั้นต้องเจอไม้กวาดทางมะพร้าว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนที่ทนงตัวว่าข้านี้แน่  ข้านี้รู้มาก  ข้านี้่เกือบจะได้เป็น รมต.กลาโหม  ( คิก คิก ) คงจะย่อยสลายยากครับ   Grin  ไหว้

งั้นก็ต้องเติมจุลินทรีย์ให้หน่อย ช่วยๆกันเยี่ยวรดแล้วกันครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #17412 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 07:23:44 AM »

ATR 72 ลาวตกอีกแล้ว รุ่นเดียวกับ บางกอกแอร์เวย์ เหตุการณ์เดียวกับทีตกสมุย เจอพายุฝน ตกใจ

เคยนั่งรุ่นนี้ของสายการบินลาวไปกลับกทม เวียงจันทร์ กทม เสียวครับช่วงเจอพายุด้วย
ผู้โดยสารบนเครื่องร้องเสียงหลงทุกครั้งที่เครื่องดิ่งลงและนักบินก็พยายามหัวขึ้น อย่างนี้ไปตลอดทาง

อเสวนา จะ พาลานัง
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #17413 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 09:09:39 AM »

เคยนั่งรุ่นนี้ของสายการบินลาวไปกลับกทม เวียงจันทร์ กทม เสียวครับช่วงเจอพายุด้วย
ผู้โดยสารบนเครื่องร้องเสียงหลงทุกครั้งที่เครื่องดิ่งลงและนักบินก็พยายามหัวขึ้น อย่างนี้ไปตลอดทาง
ข่าวว่า นักบินเป็นเขมร นะครับ  เสียวจัง

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17414 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 12:57:18 PM »

ข่าวว่า นักบินเป็นเขมร นะครับ  เสียวจัง
ผมว่าต่อให้เป็นนักบินชาติใหน ขับเครื่องรุ่นนี้ต้องฝีมือครับ เมื่อหลายปีก่อนข่าวว่าเครื่องมีปัญหา สายการบินฝรั่งเศสเลยโล๊ะยกล็อต ตกใจ

หน้า: 1 ... 1158 1159 1160 [1161] 1162 1163 1164 ... 1487
  พิมพ์