เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:28:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1162 1163 1164 [1165] 1166 1167 1168 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3882480 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17460 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:05:36 AM »

ไม่ต้องห่วง  ผมรู้ว่าสมควรพูดดีกับใครครับ   คิก คิก

ความหยาบคายมันประจานตัวคุณเองน่ะสิครับ 

แล้วสิ่งที่คุณตอบ  ไม่ใช่เป็นการประจานตัวคุณหรือครับ ?  คนอื่นเค้ารำคาญข้อมูลมั่ว ๆ ของคุณยังจะไม่รู้ตัวอีกนะครับ   คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #17461 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:35:19 AM »

ขออีกซัก 6 ลำเถิดน้าาา...  น้ำลายหก จะได้เอาไว้คานอำนาจเพื่อนบ้านบ้าง  Grin

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17462 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 06:50:01 PM »

จีนกับเทคโนโลยีการผลิต VTOL J-20/จีน

– เมื่อ 24 ต.ค.56 ที่ผ่านมา สื่อออนไลน์ต่างประเทศรายงานว่า จีนได้รับการถ่ายทอดเทคโนโลยี

สำหรับการผลิตเครื่องบินขับไล่ไอพ่นตรวจจับได้ยากแบบขึ้น-ลงทางดิ่ง (VTOL) รุ่น J-20 จากรัสเซียแล้ว

ซึ่งเป็นเทคโนโลยีเดียวกับที่ใช้ในการผลิตเครื่องบินขับไล่ VTOL รุ่น Yak-141 ของรัสเซียเอง ในปี พ.ศ.2539

เครื่องยนต์ต้นแบบ รุ่น R-79-300 ถูกขายให้แก่จีน และในปี พ.ศ.2541 รัสเซียได้ถ่ายทอดเทคโนโลยีระบบท่อไอพ่น

ของเครื่องยนต์ให้แก่จีน เครื่องยนต์รุ่นนี้มีกำลังขับสูงสุด 8,994 กก. แต่เมื่อเพิ่มระบบปรับความดันบรรยากาศ

เสริมอัดเข้าสู่เครื่องยนต์ (Boosting) จะทำให้มีกำลังขับสูงสุดได้ถึง 15,500 กก. ระบบหัวฉีดสามารถพลิกหมุนคว่ำ

ได้ถึง 95 องศา ที่ 1,500 รอบ เครื่องบินขับไล่ VTOL รุ่น Yak-141 ของรัสเซียสามารถบินขึ้น ในระยะทางเพียง 5 ม.

และสามารถไต่ระดับความสูง 12,000 ม. ด้วยเวลา 116.2 วินาที และที่น้ำหนักบรรทุก 2,000 กก. สามารถไต่ระดับ

ความสูงจาก 3,000 ม. ไปยังระดับความสูง 8,000 ม. ด้วยความเร็ว 250 ม./วินาที ภายในเวลา 130.5 วินาที / idrw.org

http://dtad.dti.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=467:defence-news-around-the-world-28oct-1nov2013&catid=3:defense-news&Itemid=3

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17463 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 07:21:48 PM »

อินเดียจะลงนามสัญญาซื้อเครื่องบินขับไล่ Rafale  ภายในเดือน มี.ค. 2014/ นิวเดลี

- เจ้าหน้าที่จากกองทัพอากาศอินเดียกล่าวว่า อินเดียจะลงนามในสัญญาจัดซื้อเครื่องบินขับไล่ Rafale

จำนวน 126 ของบริษัท Dassault จากประเทศฝรั่งเศส ที่ชนะในโครงการ MMRCA ภายในเดือนมีนาคม 2014 นี้

ปัจจุบัน บริษัท Dassault กำลังอยู่ในช่วงการเจรจากับรัฐบาลอินเดียถึงเงื่อนไขต่างๆ ในสัญญาการขายเครื่องบินขับไล่

Rafale จำนวน 126 ลำ โดยในสัญญานี้ บริษัท Dassault จะผลิต Rafale แบบพร้อมใช้งานจำนวน 18 ลำจากประเทศฝรั่งเศส

ก่อนที่จะช่วยอินเดียจัดตั้งสายการผลิตในประเทศเพื่อผลิตเครื่องบินที่เหลืออีก 108 ลำ โดยมี Hindustan Aeronautics Limited

เป็นหุ้นส่วนหลักในการผลิตและจะทำให้อินเดียเป็นลูกค้าต่างชาติรายแรกของ Rafale หลังจากที่ผ่านมา บริษัท Dassault

ประสบความล้มเหลวในการขาย Rafale ให้กับประเทศต่าง ๆ เช่นสวิสเซอร์แลนด์ ลิเบีย ตูเวต เป็นต้น โครงการ MMRCA

เป็นโครงการจัดหาอาวุธจากต่างชาติที่ใหญ่ที่สุดในโลก โดยคาดการณ์มูลค่าของโครงการที่ 12 - 20 พันล้านเหรียญสหรัฐ

โดยตั้งเป้าหมายที่จะจัดหาและผลิตเครื่องบินรบ Rafale ในประเทศจำนวน 126 ลำ และจำนวนอาจเพิ่มสูงไปถึง 300 ลำ

ถ้าโครงการพัฒนาเครื่องบินขับไล่ขนาดเบา (Light Combat Aircraft หรือ LCA) ของอินเดียประสบความล่าช้ามากขึ้น

โดย Rafale ได้รับเลือกในปี 2012 เหนือคู่แข่งคือ Eurofighter Typhoon Gripen F-16IN และ F/A-18E/F โดยอินเดีย

เรียกร้องให้ประเทศผู้ผลิตส่งมอบ Offset ให้กับอินเดียเป็นมูลค่าไม่ต่ำกว่า 50% ของงบประมาณที่อินเดียจ่ายไป / airrecognition.com

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #17464 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 07:26:28 PM »

โห อาบังเรารวยมากซื้อล็อตใหญ่ทีเดียวตั้ง126ลำ ตกใจ เยี่ยม

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17465 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:08:19 PM »

ข่าว Chengdu J-20 ขึ้นลงทางดิ่งผมว่าแปลกๆครับ
จีนอาจจะได้รับเทคโนโลยีจากรัสเซียมาจริง แต่ไม่น่าเอามาใช้กับเครื่องขับไล่ขนาดหนักแบบนี้  
แต่ถ้าเป็น Shenyang J-31 ที่ตัวเล็กกว่าอาจจะเป็นไปได้ในระดับ STOL Short Take-Off and Landing

ตามปกติแล้วแม้แต่ AV-8 Harrier และ F-35 Lightning II ถ้าบรรทุกเต็มอัตราไม่สามารถบินขึ้นทางดิ่งได้
ถึงแม้ตัวเปล่าไม่ได้บรรทุกบริภัณฑ์จะทำได้  แต่นักบินก็ไม่นิยมบินขึ้นทางดิ่งถ้าไม่จำเป็นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ne_LesK8Bbk

http://www.youtube.com/watch?v=4sAllvH_Snc

http://www.youtube.com/watch?v=aKH8NJX51Cg

โห อาบังเรารวยมากซื้อล็อตใหญ่ทีเดียวตั้ง126ลำ ตกใจ เยี่ยม

อินเดียเริ่มโครงการจัดหา Medium Multi-Role Combat Aircraft (MMRCA) มาตั้งแต่ปี2011  ปี2012 Dassault Rafale ชนะการแข่งขันครับ
ในปัจจุบันอินเดียมีเครื่องบินรบทั้งหมดรวมเกือบ900ลำ  ถ้ารวมออเดอร์ของ Rafale อีก126ลำ อินเดียจะมีเครื่องบินรบรวมกว่า1,000ลำ
เป็นกองทัพอากาศที่ใหญ่อันดับ4ของโลกครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Indian_MRCA_competition
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 12:45:59 PM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17466 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:11:38 PM »

ข่าว Chengdu J-20 ขึ้นลงทางดิ่งผมว่าแปลกๆครับ
จีนอาจจะได้รับเทคโนโลยีจากรัสเซียมาจริง แต่ไม่น่าเอามาใช้กับเครื่องขับไล่ขนาดหนักแบบนี้ 
แต่ถ้าเป็น Shenyang J-31 ที่ตัวเล็กกว่าอาจจะเป็นไปได้ในระดับ STOL Short Take-Off and Landing

ตามปกติแล้วแม้แต่ AV-8 Harrier และ F-35 Lightning II ถ้าบรรทุกเต็มอัตราไม่สามารถบินขึ้นทางดิ่งได้ แต่สามารถลงจอดทางดิ่งได้
ถึงแม้ตัวเปล่าไม่ได้บรรทุกบริภัณฑ์จะทำได้  แต่นักบินก็ไม่นิยมบินขึ้นทางดิ่งถ้าไม่จำเป็นครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ne_LesK8Bbk

http://www.youtube.com/watch?v=4sAllvH_Snc

http://www.youtube.com/watch?v=aKH8NJX51Cg

อินเดียเริ่มโคงการจัดหา Medium Multi-Role Combat Aircraft (MMRCA) มาตั้งแต่ปี2011  ปี2012 Dassault Rafale ชนะการแข่งขันครับ
ในปัจจุบันอินเดียมีเครื่องบินรบทั้งหมดรวมเกือบ900ลำ  ถ้ารวมออเดอร์ของ Rafale อีก126ลำ อินเดียจะมีเครื่องบินรบรวมกว่า1,000ลำ
เป็นกองทัพอากาศที่ใหญ่อันดับ4ของโลกครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Indian_MRCA_competition

ไม่เชื่อหล่อนหรอก ข้อมูลมั่วป่าว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17467 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:15:05 PM »

เศร้า..................  เศร้า เศร้า เศร้า  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ChongKo
Hero Member

คะแนน -1176

« ตอบ #17468 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:57:49 PM »

ไม่ต้องห่วง  ผมรู้ว่าสมควรพูดดีกับใครครับ   คิก คิก

ความหยาบคายมันประจานตัวคุณเองน่ะสิครับ 

แล้วสิ่งที่คุณตอบ  ไม่ใช่เป็นการประจานตัวคุณหรือครับ ?  คนอื่นเค้ารำคาญข้อมูลมั่ว ๆ ของคุณยังจะไม่รู้ตัวอีกนะครับ   คิก คิก
ความเห็นต่างกัน ใครจะผิดหรือถูก ไม่ใช่สิ่งที่ต้องอายครับ

หืๆ ผมถีงจะมี คคห ต่างจากคนอื่น แต่ก็ไม่เคยใชัคำหยาบ เช่น ด่าผู้อื่นเป็นควายนะครับ  การอบรมส้งสอน การศึกษา ที่ผมได้รับ ทำให้ผมละอายใจถ้ากล่าววาจาไม่สุภาพ
เช่น ด่าทอผู้อื่นว่าเป็นควาย 

แต่ก็อย่างว่าละครับ คนเราไม่เหมือนกัน จิตสำนึกผิดชอบชั่วดีต่างกัน การศึกษาการถูกอบรมสั่งสอนก็ไม่เหมือนกัน ระดับยางอายก็ไม่เหมือนกัน
ในขณะที่ผมละอายใจถัาจะต้องด่าใคร  ก็ไม่แปลกถ้าจะมีคนภูมิใจที่ได้ด่าใคร

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #17469 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:10:19 PM »

นานๆ เข้ามาแง้มกะลาที ก็ยังอดเป็นห่วงไม่ได้ ขอคอมเม้นท์สองประเด็นครับ

1. อ่านเจอ คคห หนึ่ง กล่าวกับสมาชิกใหม่ว่า ต้องเคารพรุ่นพี่เพราะไม่พอใจที่สมาชิกใหม่ มีความเห็นที่แตกต่างจากตนเอง กล้าขัดแย้งด้วยเหตุผล ไม่ใช่ผมนะครับ เป็นนิวบี้ท่านหนึ่ง ประเทศที่เจริญแล้วหรือจะเจริญได้ เค้าฟังกันที่เหตุผลครับ ไม่ใช่พอเหตุผลสู้ไม่ได้ก็อ้างว่าแก่กว่า พวกเยอะกว่า อยู่มานานกว่า ดังนั้นฉันต้องถูก แกต้องผิด ซึ่งเป็นความคิดที่หลงผิด น่าสงสาร ถ่วงความเจริญของทั้งตัวเองและส่วนรวมเป็นอย่างยิ่ง

กติกาหรือระเบียบของบอร์ดไม่มีกฎให้ใครเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องใครนะครับ  ไม่ได้บังคับใครให้ต้องเชื่อฟังใคร  ใครอยากได้(กิเลศ ตัณหา)ความเคารพนับถือจากผู้อื่น ก็ต้องทำตัวให้คนอื่นเคารพครับ เช่น พูดจาสุภาพ มีน้ำใจ ช่วยเหลือ ห่วงใย  ไม่ใช่ใช้วิธีเรียกร้อง อวดตัว เป็นแบบนี้มันแสดงถึงการขาดความมั่นใจ ความเคารพนับถือในตนเองนะครับ

2. เรื่องนี้ก็น่าห่วงมานานแล้ว คือเมื่อคุยกันถึงเรื่องอาวุธของกองทัพไทย คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่จะหลงใหล คิดว่าไทยมีอาวุธชั้นยอด เหนือกว่าชาติเพื่อนบ้าน เอาชนะได้สบาย  โปรกันเองเข้าไป หลอกกันเองกันเข้าไป  หลอกกันมากๆจะเป็นผลเสียนะครับ ตำราพิชัยสงครามที่อ้างอิงกันบ่อยๆ เล่มหนึ่งคือซุนวู สอนว่า การรบต้องรู้เขารู้เรา  ถ้าแม้แต่ตัวเองยังไม่รู้จักแล้วจะมีปัญญาไปรบกับใครได้ ดูปัญหาภาคใต้เป็น ต.ย. ทุกวันนี้รู้ยังว่าขบวนการเขามีใครเป็นหัวหน้า องค์กรมีโครงสร้างอย่างไร ไปเจรจาเคยได้ผลบ้างหรือไม่

ส่วนในบอร์ด ก็มีเยอะ ผมอ่านแล้วเพลียจิต  เช่น เคยอ่านเจอ ใครคนหนึ่งบอกว่า F15 ไม่ค่อยรบชนะใครแล้วเพราะต้องการอวยว่า ,F5 ไทย ยิงF15 / USA ร่วงได้ในการซ้อมรบ  แต่ทีผมทราบมาคือการซ้อมรบคราวนั้น ่F15 :USA ยิงF15 ไทยร่วงเกือบหมดฝูง เหลือลำสุดท้าย เค้าเลยช่วยรักษาหน้าเราโดยให้ F15 *ลำหนึ่งบินเอาท้ายมาจ่อปืนกลกับจรวดของF5 ให้เราได้เก็บไว้เล่าขานกันได้ว่า อีแก่ของเรายิงเครื่องบินชั้นย
อดตกมาแล้วนะเจ้าข้าเอ้ย

F 15 ยังเป็นเครื่องบินรบหลักของสหรัฐฯอยู่นะครับ ยังมีประจำการอยู่ใน กองทัพอากาศญี่ปุ่น อิสราเอล ซาอุฯ ล่าสุดก็เข้าประจำการในกองทัพสิงคโปร์และเกาหลีใต้ ประเทศเหล่านี้ท่าทางก็ไม่ได้โง่ขนาดจะซื้อเครื่องบินที่รบไม่ชนะใครไปใช้นะครับ จะโม้จะอวยกันก็เอาแต่พองามเถอะครับ มากไปเป็นการทำร้ายกันเองมากกว่า ไม่ใช่การให้กำลังใจแบบที่คิดหรอกครับ วันหนึ่งผมดูข่าว คุณเอิ้นช่องสามรายงานว่ากริฟเปนเราคุณภาพอยู่ในระดับ&F22 ของอเมริกา ตกใจแทบหงายท้อง ไม่รู้ไปฟังใครมา  มีอีกเยอะครับทีโม้ๆ เพ้อๆ กันในนี้ ยก ต.ย. ไม่ไหว

ไปละครับ ทีโอกาศจะแวะมาเยี่ยมอีก โลกภายนอกกว้างใหญ่ มีอะไรให้ศึกษาอีกเยอะ ไม่ต้องกลัวที่ต้องเผชิญสิ่งใหม่ๆ อย่าเอาแต่หมกมุ่น อวยกันไป ปลอบกันมาในนี้เลยครับ

Undecided นาน ๆ เข้ามาอ่านที อ่านแล้วก็นะ ตรงที่ทำตัวแดงไว้ เขาอวยฝีมือนักบินไทยท่านนั้น ที่สามารถใช้เครื่องเก่า ๆ แก่ ๆ ใช้แทคติกในส่วนที่เครื่องตนเองได้เปรียบ เข้าไปเอาชนะได้ต่างหาก Undecided

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17470 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:20:11 PM »

มีเขียดในกะลาเพิ่มมาอีกตัวแล้ว  คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17471 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:42:08 AM »

อินเดียเป็นประเทศที่มีกำลังซื้อเป็นอันดับสามของโลกครับ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17472 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:43:16 AM »

มีเขียดในกะลาเพิ่มมาอีกตัวแล้ว  คิก คิก

อย่าไปหาว่าเขา... เขาการศึกษาสูง... ส่วนเรามันก็แค่นั้นแหละ... เรียนน้อยอายเขานะ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17473 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 02:47:01 PM »

ตามปกติแล้วแม้แต่ AV-8 Harrier และ F-35 Lightning II ถ้าบรรทุกเต็มอัตราไม่สามารถบินขึ้นทางดิ่งได้ แต่สามารถลงจอดทางดิ่งได้
ถึงแม้ตัวเปล่าไม่ได้บรรทุกบริภัณฑ์จะทำได้  แต่นักบินก็ไม่นิยมบินขึ้นทางดิ่งถ้าไม่จำเป็นครับ

อินเดียเริ่มโคงการจัดหา Medium Multi-Role Combat Aircraft (MMRCA) มาตั้งแต่ปี2011  ปี2012 Dassault Rafale ชนะการแข่งขันครับ
ในปัจจุบันอินเดียมีเครื่องบินรบทั้งหมดรวมเกือบ900ลำ  ถ้ารวมออเดอร์ของ Rafale อีก126ลำ อินเดียจะมีเครื่องบินรบรวมกว่า1,000ลำ

ไม่เชื่อหล่อนหรอก ข้อมูลมั่วป่าว  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
แต่ฝีมือล่ะ อยู่อันดับไหน ความพร้อมล่ะ เครื่องพันลำแต่ว่า มีตั้งแต่ มิก 21 มิราจ 2000 ซู 30 มิก27 มิก29 โอ้ยตั้งกี่แบบเนี่ยไม่นับของกองทัพเรืออีกนะ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #17474 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 02:54:05 PM »

ต้นแบบเครื่องบินขับไล่ตรวจจับได้ยากลำที่ 5 ของรัสเซียขึ้นบิน/มอสโคว

– เมื่อวันที่ 28 ต.ค.56 ที่ผ่านมาแหล่งข่าวต่างประเทศรายงานว่า บริษัท Sukhoi แถลงว่าต้นแบบเครื่องบินขับไล่

ตรวจจับได้ยาก T-50 PAK FA ลำที่ 5 ขึ้นบินแล้วที่โรงงาน Komsomolsk-on-Amur เมื่อวันที่ 28 ต.ค. 56

ต้นแบบลำที่ 5 นี้ยังคงใช้เครื่องยนต์ Saturn 117 ของ NPO โดยทำการบินเป็นเวลา 50 นาที เพื่อทดสอบเสถียรภาพ

ทางการบินและระบบขับดัน โดยนักบินทดสอบรายงานว่าเครื่องบินสามารถทำการบินได้อย่างสมบูรณ์ หลังจากเที่ยวบิน

ทดสอบเสร็จสิ้น ต้นแบบลำที่ 5 จะเข้าร่วมฝูงกับอีก 4 ลำในโครงการเพื่อทำการทดสอบที่ศูนย์การบินทดสอบ

ในเมือง Zhukovsky นอกกรุงมอสโคว ต้นแบบ T-50 PAK FA ทั้ง 5 ลำทำการบินมาแล้วกว่า 450 เที่ยวบิน

โดยโครงการนี้ถูกริเริ่มโดยรัสเซีย และต่อมาอินเดียได้เข้าร่วมโครงการด้วย โดยรัสเซียวางแผนที่จะผลิต

เพื่อเข้าประจำการในกองทัพอากาศรัสเซีย อินเดีย และประเทศลูกค้าที่สนใจ โดยในอาเซียนมีรายงานว่าเวียดนาม

แสดงความสนใจในการจัดหาเข้าประจำการ / flightglobal.com

http://dtad.dti.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=468:defence-news-around-the-world-4-8-nov2013&catid=3:defense-news&Itemid=3

หน้า: 1 ... 1162 1163 1164 [1165] 1166 1167 1168 ... 1487
  พิมพ์