เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 02:28:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 1177 1178 1179 [1180] 1181 1182 1183 ... 1487
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องบินขับไล่ใหม่ กองทัพอากาศไทย  (อ่าน 3881948 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17685 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 03:23:32 AM »

ไม่ยอมรับความจริงกัน อาวุธเป็นรอง การเมืองเป็นรอง เศรษฐกิจเป็นรอง เทคโนโลยีเป็นรองจะไปรบชนะใครเค้าได้
ที่สำคัญคือ ความคิด สติปัญญาเป็นรอง รบร้อยครั้งก็แพ้ทั้งร้อยครั้ง

และที่ผมมั่นใจมากคือ การฝึกของเราน่าจะปวกเปียกกว่าเค้า  คิดดูละกันนักกีฬายิงปืนทีมชาติยังต้องจ่ายค่ากระสุนเอง
สมาคมไม่มีเงินซื้อกระสุนให้ แล้วทหารบ้านเราปีๆหนึ่ง จะได้ยิงปืนถึงคนละ 50นัด รึเปล่าก็ไม่รู้

สิ่งหนึ่งที่ผมมั่นใจว่าเราเหนือกว่าคือ ถ้าจัดตีกอร์ฟแข่งกัน เราเป็นที่หนึ่งแน่นอน ฟันธง Cheesy
ไหนแจกแจงให้ดูหน่อยเป็นรองอะไรยังไง เอาอะไรมาวัดเปรียบ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17686 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 09:26:25 AM »

เข้ามาขำครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17687 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 09:37:47 AM »

คุณอรชุน ข้อมูลแน่นจริง ขอบคุณครับ

Mig-29 เพื่อนบ้านทางใต้, ได้ข่าวมาว่าบินไม่ได้แล้ว. ส่วน Su-30 ก็บินได้ประมาณครึ่ง
เขาไม่ได้ซื้อมาเพราะ F-16 ของเรา, แต่เพราะต้องไป "เบ่ง" แถวๆหมู่เกาะสแปรตลีย์ ครับ

ทักษะการใช่อุปกรณ์น่าจะสำคัญ, ผมยังไม่เคยเห็น Clip การซ้อมรบของ ทอ.มาเลเซีย
ว่าการยิงอาวุธของเขา แม่น แค่ไหน,

ถ้าไม่มองเรื่องความพร้อมของอุปกรณ์  ตัวนักบินก็เป็นเรื่องสำคัญครับคนมาเลไม่นิยมเป็นทหาร
และในกองทัพก็ยังมีแนวความความคิดล้าหลังเรื่องเชื้อชาติ

ทำให้ตัวนักบินไม่มีความชำนาญ นักบินมาเลมีชั่วโมงบินต่ำมากราวๆ100ชั่วโมง เมื่อเทียบกับเราทะลุ1000ชั่วโมงกันบ่อยๆ
มาเลมีสถิติเครื่องบินฝึกตกบ่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2013, 10:21:52 AM โดย อรชุน-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #17688 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 09:45:20 AM »

ไม่ยอมรับความจริงกัน อาวุธเป็นรอง การเมืองเป็นรอง เศรษฐกิจเป็นรอง เทคโนโลยีเป็นรองจะไปรบชนะใครเค้าได้
ที่สำคัญคือ ความคิด สติปัญญาเป็นรอง รบร้อยครั้งก็แพ้ทั้งร้อยครั้ง

และที่ผมมั่นใจมากคือ การฝึกของเราน่าจะปวกเปียกกว่าเค้า  คิดดูละกันนักกีฬายิงปืนทีมชาติยังต้องจ่ายค่ากระสุนเอง
สมาคมไม่มีเงินซื้อกระสุนให้ แล้วทหารบ้านเราปีๆหนึ่ง จะได้ยิงปืนถึงคนละ 50นัด รึเปล่าก็ไม่รู้

สิ่งหนึ่งที่ผมมั่นใจว่าเราเหนือกว่าคือ ถ้าจัดตีกอร์ฟแข่งกัน เราเป็นที่หนึ่งแน่นอน ฟันธง Cheesy

บันทึกไว้เป็นหลักฐานก่อน  ไว้รอพีทหารตัวจริงผ่านเข้ามาอ่าน
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #17689 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:08:25 AM »

ผมก้อไม่รู้เหมือนกันนะว่า เขาได้ยิงกันกี่นัดต่อปี
แต่ที่พักผมอยู่ห่างจากสนามยิงปืนประมาณสองกิโลฯ
เวลาเขาซ้อมยิงปืนกัน ผมนอนฟังเขายิงติดต่อกันประมาณ สามสัปดาห์ ตั้งแต่หกโมเช้าจนถึงประมาณสองทุ่ม
ทุกวัน ไม่เว้นเสาร์อาทิตย์  ช่วงท้ายๆของสัปดาห์ ก้อจะได้ยิน เสียงปืนหนักๆ เริ่มแต่หัวค่ำ ยันสี่ทุ่ม อยู่ประมาณ สองถึงสามวันครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก   ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
ใช้ของที่มี  มีของที่ใช้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17690 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:11:20 AM »

มีคนบอกกองทัพเราฝึกปวกเปียก พี่หนานว่าไงอ่ะ สงสัยที่ผมเคยเห็นเขาจัดฉากให้ดูล่ะมั้ง
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #17691 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:14:48 AM »

แต่ปืนบางกระบอก ก้อยิงไม่ถึง 50 นัดอย่างทีว่าจริงๆแหละ
อย่างปืนใหญ่หัวเรือ 127 mm. อะไรทำนองนั้นน่ะ ยิงเป้าระยะ 5 ไมล์ทะเล หรือ 10 ไมล์ทะเลนี่แหละ
อันนี้จำระยะไม่ค่อยได้ละครับต้องขออภัยด้วย  ไหว้ ยิงลองวิถี หนึ่งนัด จากนั้นก้อซัลโวเป็นชุด
ชุดละ 5 นัด ไปสองสามชุดเอง เป้าขนาด รถบรรทุกหกล้อขนาดเล็ก ไม่เคยพลาดเป้าแม้แต่นัดเดียวครับ  ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

ใคร่หื้อเปิ้นฮักยากนัก จักหวัง ใคร่หื้อเปิ้นจังกำเดียวก็ได้
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17692 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:17:20 AM »

แต่ปืนบางกระบอก ก้อยิงไม่ถึง 50 นัดอย่างทีว่าจริงๆแหละ
อย่างปืนใหญ่หัวเรือ 127 mm. อะไรทำนองนั้นน่ะ ยิงเป้าระยะ 5 ไมล์ทะเล หรือ 10 ไมล์ทะเลนี่แหละ
อันนี้จำระยะไม่ค่อยได้ละครับต้องขออภัยด้วย  ไหว้ ยิงลองวิถี หนึ่งนัด จากนั้นก้อซัลโวเป็นชุด
ชุดละ 5 นัด ไปสองสามชุดเอง เป้าขนาด รถบรรทุกหกล้อขนาดเล็ก ไม่เคยพลาดเป้าแม้แต่นัดเดียวครับ  ยิ้มีเลศนัย  ไหว้ ไหว้

อันนี้ลูกแพงพี่หยวนๆ  คิก คิก คิก คิก  ไหว้ ไหว้ ไหว้
หนานมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 246

« ตอบ #17693 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:19:39 AM »

มีคนบอกกองทัพเราฝึกปวกเปียก พี่หนานว่าไงอ่ะ สงสัยที่ผมเคยเห็นเขาจัดฉากให้ดูล่ะมั้ง

เปียกจริงๆครับพี่ แต่ไม่ ปวก คือ เปียกไปด้วยเหงื่อ หรือ ไม่ก้อน้ำฝนครับ
เพราะเมื่อตารางการฝึกออกมาแล้ว ไม่ว่าสภาพอากาศจะเป็นอย่างไร ก้อต้องฝึกๆๆๆๆๆๆ  คิก คิก  ไหว้ ไหว้

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #17694 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:38:24 AM »

ปะทะกับเพื่อนบ้างคราวที่ผ่านมาก็ยืนยันได้เป็นอย่างดีว่าเราไม่ได้อ่อนอย่างที่ใครคิดกันหรอกนะครับ
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #17695 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:41:34 AM »

บันทึกไว้เป็นหลักฐานก่อน  ไว้รอพีทหารตัวจริงผ่านเข้ามาอ่าน
แค่พลทหาร  ยิง ปลยบ. 88  20 นัด พอย้ายไป ค่ายจุฬาภรณ์
             เอ็ม 16 ไม่ได้จำคงเกิน 50 นัด  สติปัญญา  รู้ ซ้าย ขวา  
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #17696 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 10:54:07 AM »

เออตา Chongko นี่เกณฑ์ทหารหรือยังนะ ถ้าการฝึกเราปวกเปียกนี่ป่านนี้พ่อแม่ตา Chongko นี่คงไม่สามารถให้กำเนิดตานี่ได้หรอก
สมัยก่อนจำได้ว่ายิงปืนสารพัดชนิดเป็นร้อยนัดจุดระเบิดเหมือนเล่นประทัด เอาเข้าจริงๆแล้วการรบกับนี่แค่กดดันให้ฝ่ายตรงข้ามถอนออกจากพื้นที่เราหรือเลิกปฎิบัติการก็ถือว่าภาระกิจเสร็จสิ้นแล้วแพ้ขนะน่ะมีแต่ในหนังกรือเกมส์
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #17697 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:00:13 AM »

เออตา Chongko นี่เกณฑ์ทหารหรือยังนะ ถ้าการฝึกเราปวกเปียกนี่ป่านนี้พ่อแม่ตา Chongko นี่คงไม่สามารถให้กำเนิดตานี่ได้หรอก
สมัยก่อนจำได้ว่ายิงปืนสารพัดชนิดเป็นร้อยนัดจุดระเบิดเหมือนเล่นประทัด เอาเข้าจริงๆแล้วการรบกับนี่แค่กดดันให้ฝ่ายตรงข้ามถอนออกจากพื้นที่เราหรือเลิกปฎิบัติการก็ถือว่าภาระกิจเสร็จสิ้นแล้วแพ้ขนะน่ะมีแต่ในหนังกรือเกมส์

เออ...... แฮะ ถ้าหมอนี่เกณฑ์ทหารแล้วไม่น่าจะมีความเห็นแบบนี้ครับพี่  ไหว้ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #17698 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 11:35:28 AM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

...ผมว่านะครับป๋า... ว่าตาช่องฯ นั่น... ในปากยังมีกลิ่นน้ำนมอยู่เลยมั๊งครับ... พวกโตไม่เป็น... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #17699 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2013, 12:01:32 PM »

แค่เรียน รด.ก็หลายนัดอยู่นะครับ ไม่รวมตอนถูกเรียกฝึกกองหนุนอีก....อย่างหลังเนี่ยผมเจอ M60 เนื้อ ๆ เลย....ตาชงโคแกไปอยู่ที่ไหนมา

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
หน้า: 1 ... 1177 1178 1179 [1180] 1181 1182 1183 ... 1487
  พิมพ์