เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:21:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวัสดิการ+ปืนมรดก  (อ่าน 5778 ครั้ง)
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:23:56 AM »

กรณีปืนสวัสดิการที่ระบุ"ห้ามโอนยกเว้นเป็นมรดก"

เจ้าของปืนยังมีชีวิตอยู่สามารถโอนให้บุตรได้หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ( 1 คะแนนสำหรับทุกคำตอบครับ  อิอิ) Wink Cheesy
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:42:26 AM »

ผมว่า "ไม่" นะครับ
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:45:07 AM »

ผมก็ว่า.ไม่.ครับ.เพราะคำว่า.มรดก.นี่แหละ..... Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ครูชรา
Jr. Member
**

คะแนน 13

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 07:54:50 AM »

ยืนยันว่าไม่ ครับ ท่านหลวงฯคงจะอยู่ในว้ย ฉ-กรรจ์ กลัวบุตรจะรอนาน ถ้าจะโอนจริงๆก็ได้ครับ โดยอนุมัติของ รมว.มหาดไทย ครับผม

"เสพสุรากับผู้รู้ใจ พันจอกยังน้อยเกินไป  เสพสุรากับผู้ไม่รู้ใจ
 จอกเดียวก็มากเกินไป"
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:07:33 AM »

คำว่า "มรดก" ในที่นี้หมายถึงเจ้ามรดกต้องถึงแก่ความตายแล้วเท่านั้นครับ Embarrassed

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:08:54 AM »

น่าจะได้นะในกรณีที่เจ้าของมีอายุมากแล้ว เช่น 70 ปีขึ้นไป คล้ายๆกับการยกทรัพย์มรดกให้ก่อนจากไป

แต่ถ้าอายุน้อยๆแค่ 40 นิดๆอย่างหลวงต้อยนี่ นายทะเบียนคงไม่เห็นสมด้วยแหละ รออีก 30 ปีนะจ๊ะหลวง

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:09:33 AM »

ยังไม่ได้ศึกษาคำสั่ง มท. ที่เกี่ยวกับเรื่องนี้เลยครับ.......................

แต่ในคำว่าเป็นมรดก ผมเข้าใจว่า สามารถมอบให้ทายาทได้ โดยที่เจ้าของยังมีชีวิตอยู่ได้.................เช่นในกรณี บิดายกที่ดินให้บุตร ในขณะที่บิดามีชีวิตอยู่............การโอนที่ดิน กรมที่ดินยังเก็บค่าธรรมเนียมการโอนเป็นอัตราการโอนแบบเป็นมรดกเลย.................ไม่ได้เก็บค่าธรรมเนียมในอัตราธุรกิจ

กรณีปืนสวัสดิการหากจะโอนเป็นมรดกให้ทายาทตาม กม.จริงๆ .................และทายาทเป็นผู้ที่มีคุณสมบัติ....................ผมมีความเห็นว่าทำได้

เว้นแต่ นายทะเบียนจะอนุญาตหรือไม่เท่านั้น................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:16:32 AM »

ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้  เพราะไม่งั้น พ่อ แม่ ที่เป็นข้าราชการ คงซื้อให้ลูกที่ทำงานเอกชนกันเยอะแยะแล้ว  น่าจะต้องเสียชีวิตก่อน แล้วเขียนพินัยกรรมไว้

อย่างไรก็ตาม ต้องศึกษากฎหมายให้ละเอียดอีกทีครับ  Grin

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:21:03 AM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ท่านละ 1คะแนน เยี่ยม
FWGF14
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:34:31 AM »

มรดกว่ากันเมื่อตาย  ทรัพย์จึงตกทอดแก่ทายาท  กรณีปืนมรดกจะตกทอดได้ก็คิดว่าต้องสิ้นลมแล้ว ครับผม 
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:42:09 AM »

อ้างถึง
ส่วนตัวคิดว่าไม่ได้  เพราะไม่งั้น พ่อ แม่ ที่เป็นข้าราชการ คงซื้อให้ลูกที่ทำงานเอกชนกันเยอะแยะแล้ว  น่าจะต้องเสียชีวิตก่อน แล้วเขียนพินัยกรรมไว้
เห็นด้วยครับ...ส่วนกรณีทำพินัยกรรมยกให้บุคคลอื่นที่ไม่ใช่ทายาทเช่นยกให้เพื่อน...จะได่ไหมครับ  เพราะระบุไว้แต่ว่าตกทอดมรดกแต่ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นทายาท Huh
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:42:52 AM »

มรดกว่ากันเมื่อตาย  ทรัพย์จึงตกทอดแก่ทายาท  กรณีปืนมรดกจะตกทอดได้ก็คิดว่าต้องสิ้นลมแล้ว ครับผม 

ข้อความนี้ ตีความกันตามกฏหมายหรือเปล่าครับ......................ผมสงสัย

เพราะผมได้รับโอนทรัพย์สิน ที่เป็นทั้ง สังหาฯและ อสังหาฯ จากบุพการี โดยที่ท่านมีชีวิตอยู่..............โดยระบุว่า โอนให้เป็นมรดก...............อัตราค่าธรรมเนียมถูกเรียกเก็บในอัตราค่าธรรมเนียมมรดก เช่น ที่ดิน

รถยนต์ ผมไม่ถูกเรียกเก็บอากรมูลค่าทรัพย์สินด้วย เพราะ โอนจากมารดา มาเป็นชื่อผม..............

ซึ่งแสดงว่า ตาม กม. ทายาทสามารถรับทรัพย์สิน ที่ระบุว่าเป็นมรดกจากบุพการีได้ ตั้งแต่เจ้าของยังไม่เสียชีวิต.................เขาก็เรียกว่า รับมรดก

กรณีปืน..................ผมไม่ทราบว่ามีพิเศษอะไรหรือเปล่า หรือคำสั่ง มท. ที่ออกมาอาจจะออกโดยมิชอบก็ได้ ...................

แต่มากล่าวรวมๆว่า ที่เรียกว่ารับมรดกนั้น เจ้าของต้องเสียชีวิต สถานเดียว ................ผมคิดว่าไม่ใช่

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:52:33 AM »

โลโก้สวยจังครับเสธฯ หลงรัก น้ำลายหก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 08:55:16 AM »

โลโก้สวยจังครับเสธฯ หลงรัก น้ำลายหก

รับมรดกมาครับ................เจ้าของยังมีชีวิตอยู่ด้วย (ฮา)

pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 09:01:31 AM »

ถ้างั้น..กรณีพี่ชายเป็นข้าราชการซื้อปืนสวัสดิการ  ต่อมาทำพินัยกรรมยกให้น้องชายเป็นบุคคลธรรมดา  จะโอนได้เลยไหมครับ  Huh
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์