เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 03:49:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ จากนักกฏหมายครับ  (อ่าน 1944 ครั้ง)
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:16:40 PM »

เรียนถาม นักกฏหมายที่มีความรู้จริงช่วยตีความหมายคำว่า   ห้ามโอน เว้นแต่ตกทอดทางมรดก ที่ขีดเส้นใต้  มี สองประโยค ใช่ไหมครับ   อยากถามว่า  การตกทอดมรดก มีลักษณะใดบ้าง(ปืน)  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:31:02 PM »

อ่านที่นี่ครับ --------> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46669.0

tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:45:54 PM »

รอ ทนายฟันธงครับ     ยังคลุมเครืออยู่ครับ
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 12:53:04 PM »

การตกทอดทางมรดก  จะมีอยู่  2 ทาง ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1603

คือ 1 ตกทอดทางมรดกแก่ทายาทโดยธรรม  คือตกทอดแก่ พ่อ แม่ ลูกหลาน  เหลน  พี่น้อง
ลุงป้าน้าอา ปู่ย่าตายายของเจ้ามรดก  และจะตกทอดเมื่อเจ้ามรดกเสียชีวิตไปแล้ว 

ถ้ายังไม่ตาย ไม่ตกทอด

2  ตกทอดทางพินัยกรรม  คือเจ้ามรดกทำพินัยกรรมว่าหากตัวเองตายแล้วยกทรัพย์สินใด
ให้ใคร  คนนั้นก็ได้ไป

แต่เจ้ามรดกก็ต้องตายก่อนเช่นกัน พินัยกรรมถึงมีผล  และตกทอดได้แก่คนนั้น

ดังนั้น  ข้อความที่ถามมาว่า  ..ห้ามโอน  เว้นแต่ตกทอดทางมรดกนั้น  ยังไงก็ต้องรอให้เจ้าของเดิมตายก่อน   และเมื่อตายแล้วคนอื่นมาเอาไปก็ไม่ได้  เว้นแต่ทายาทโดยธรรมหรือ
ผู้รับพินัยกรรมเท่านั้นครับ...........

ถ้าจะเอาจริงๆ ก็ต้องรอขอซื้อต่อจากทายาทโดยธรรมหรือผู้รับพินัยกรรมคนนั้นอีกต่อหนึ่งอีกที..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2007, 01:33:50 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 01:02:58 PM »

การตกทอดทางมรดก  จะมีอยู่  2 ทาง ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1603

คือ 1 ตกทอดทางมรดกแก่ทายาทโดยธรรม  คือตกทอดแก่ พ่อ แม่ ลูกหลาน  เหลน  พี่น้อง
ลุงป้าน้าอา ปู่ย่าตายายของเจ้ามรดก  และจะตกทอดเมื่อเจ้ามรดกเสียชีวิตไปแล้ว 

2  ตกทอดทางพินัยกรรม  คือเจ้ามรดกทำพินัยกรรมว่าหากตนตายแล้วยกทรัพย์สินใด

แต่เจ้ามรดกก็ต้องตายก่อนเช่นกัน พินัยกรรมถึงมีผล  และตกทอดได้แก่คนนั้น

ดังนั้น  ข้อความที่ถามมาว่า  ..ห้ามโอน  เว้นแต่ตกทอดทางมรดกนั้น  ยังไงก็ต้องรอให้เจ้าของเดิมตายก่อน   และเมื่อตายแล้วคนอื่นมาเอาไปก็ไม่ได้  เว้นแต่ทายาทโดยธรรมหรือ
ผู้รับพินัยกรรมเท่านั้นครับ...........

ถ้าจะเอาจริงๆ ก็ต้องรอขอซื้อต่อจากทายาทโดยธรรมหรือผู้รับพินัยกรรมคนนั้นอีกต่อหนึ่งอีกที..

So Clear, Thank you so much.

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 06:15:42 PM »

ขอบคุณท่านตะบันไฟมากครับ
Boss888
กิ๊กก๊อก กัมปานี...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

กิ๊กก๊อก เอ็นจิเนียร์

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 07:28:47 PM »

2  ตกทอดทางพินัยกรรม  คือเจ้ามรดกทำพินัยกรรมว่าหากตัวเองตายแล้วยกทรัพย์สินใด

รอขนาดนั้น....จะไหวเหรอพี่.... เศร้า

เหนือฟ้า....ยังมีฟ้า
นิ่งสงบ....สยบความเคลื่อนไหว
tungdee
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:08:43 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:02:06 PM »

เรียกว่าแก่กันไปข้างเลยละ ระหว่างคนกับปืนน่ะ  คิก คิก

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:11:27 PM »

มรดก คือทรัพย์สินของผู้ตาย ที่ตกทอดแก่ทายาท ตาม
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์  เท่านั้น
คือเจ้าของทรัพย์สิน ต้องถึงแก่ความตายแล้วเท่านั้น.

การตกทอด มี ๒ ทาง ตกทอดแก่ทายาทโดยธรรมของผู้ตาย.
มีลำดับชั้นทายาท .. ระบุไว้ตามกฎหมาย.       และ
โดยทางพินัยกรรม.  ที่ผู้ตายระบุ ทรัพย์สินว่ายกให้แก่บุคคลผู้มีชื่อ.   ไว้ตามพินัยกรรม.

มรดก.. ไมเพียงมีแต่ ทรัพย์มรดกเท่านั้น แต่ยังมีหนี้สิน.. ของผู้ตาย.ด้วย
ผู้รับมรดกต้องเฉลี่ยในภาระหนี้สิน ไม่เกินกว่า มรดกที่ตนได้รับ.

ทรัพย์สินใดที่ เจ้าของทรัพย์ยกให้ก่อนตาย เรียกการให้ประเภทนี้ ว่าการให้โดยเสน่หา .
ผู้ที่ได้รับการให้โดยเสน่หา.. ก็ยังเป็นทายาทโดยธรรม ที่จะได้รับทรัพย์มรดก เมื่อเจ้าของตาย
อีกชั้นหนึ่ง..   เป็น ๒ เด้ง.

แต่การจัดการทรัพย์สินก่อนตาย เจ้าทรัพย์ก็ยังสามารถ จัดการเสียให้เสร็จไปก่อนตาย ก็ได้
แต่นั่นก็อยู่ใน กรอบของการให้โดยเสน่หา .. ตามกฎหมายไม่เรียก ว่ามรดก.  
แต่ชาวบ้านจะเรียกกันเองก็ไม่ถือว่าผิด .   เพราะไม่ใช่การบังคับใช้ของกฎหมาย. ครับ.  Smiley

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:28:00 PM »

คำสั่งห้าม เป็นอำนาจของนายทะเบียนอาวุธปืนฯ . 
เรื่องอาวุธปืน คำสั่งนายทะเบียนอาวุธปืนที่อนุญาต..  มีความสำคัญมากที่สุด

ตราประทับห้ามโอน ..ใช้บังคับกับผู้ครอบครอง อาวุธปืน. เท่านั้น
แต่ไม่ได้บังคับ ตัวนายทะเบียนอาวุธปืนฯ  .
การพิจารณาจึงต้องมีเหตุผลที่สมควร และอยู่ในดุลพินิจ ของนายทะเบียนฯ  ครับ.  Smiley

หน้า: [1]
  พิมพ์