เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:23:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังเล็งลูกโม่.22ผู้รุ้ช่วยนิดนะครับ  (อ่าน 8966 ครั้ง)
razydon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 04:20:07 PM »

ผมจะซื้อปืนลูกโม่.22 แต่ผมเห้นมีรุ่น 1 เทารัสM941.22แม็กนั่ม   2 สมิธM617.22LR 3 สมิธ M317.22
3 ตัวนี้ละครับปัญหาว่า กระสุนแตกต่างกันตรงไหนครับ และรุ่นไหนดีกว่า ราคาแต่ละตัวเท่าไหร่ครับร้านไหนเปิดจองรบกวนนิดนะครับช่วยผมหน่อยกัวหัวแบะครับขอบคุณมากครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 04:41:43 PM »

เป็น แม๊กนั่ม กับ LR ครับ
แม๊กนั่ม กระสุน แพงกว่า เสียงดังกว่า บาดแผลฉกรรจ์กว่า
LR ก็คือ ลูกมาตรฐาน เหมือนกับ ที่ใช้ยิงใน ปืนยาว CZ ๔๕๒ นั่นแหละครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2007, 05:40:20 PM »

ซื้อลูกโม่ ถ้าเอามาป้องกันตัว  แนะนำ .38 ขึ้นไปจะดีกว่านะครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 10:36:17 AM »

ผมจะซื้อปืนลูกโม่.22 แต่ผมเห้นมีรุ่น
1 เทารัสM941.22แม็กนั่ม  
2 สมิธM617.22LR
3 สมิธ M317.22
      3 ตัวนี้ละครับปัญหาว่า กระสุนแตกต่างกันตรงไหนครับ และรุ่นไหนดีกว่า ราคาแต่ละตัวเท่าไหร่ครับร้านไหนเปิดจองรบกวนนิดนะครับช่วยผมหน่อยกัวหัวแบะครับขอบคุณมากครับ

ถามว่าจะใช้งานอะไรครับ
  ตัวที่ 2 นี้ลำกล้องยาวใช้กับงานยิงเป้าได้ดีครับ
  ตัวที่ 1,3 ลำกล้องสั้น ประมาณ 2 - 3 นิ้ว ยิงเป้าไม่ค่อยดีครับ เหมะกับเป็นปืนสำรองมากกว่าครับ

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 02:32:41 PM »

ขออนุญาตครับ

ใช้เป็นปืนซ้อมยิงเป้าจะดีที่สุดครับ (LR ไม่ใช่ Magnum)  เพราะขนาดหน้าตัดกระสุนเล็ก อำนาจหยุดยั้งค่อนข้างต่ำไปมาก แม้ตัว Magnum จะสามารถสร้างบาดแผลฉกรรจ์ได้ก็ตาม แต่ก็แค่อำนาจทะลุทะลวงเป้าหมาย ถ้าไม่โดนจุดสำคัญจะแย่กว่าเดิมอีก เท่าที่ศึกษา(จากในนี้แหละ)มา เวลาเราป้องกันตัว อำนาจหยุดยั้งดีกว่าอำนาจสังหารครับ ระยะใกล้ ๆ พวกเงื้อขวานมาจะจามเราอยู่แล้ว  กระสุนหน้าตัดเล็ก ๆ ๓ - ๔ นัดเข้าลำตัว  ก็ยังมีโอกาสโดนจามครับ  แต่เจอพวกหน้าตัดกว้าง ๆ แรงปะทะสั่งได้ โดนลำตัวสักนัด ตายไม่ตายไม่รู้  แต่ไม่น่าจะเข้าถึงตัว 

ทีนี้ก็อยู่ที่ว่า ท่านจะเอาไปทำอะไร ถ้าจะให้เลือก ผมเอาข้อ ๑ ครับ เทารัสไม่ใช่ปืนยี่ห้อธรรมดาอีกแล้ว  (ดูจากราคาหลังวังวันนี้ก็ได้)

ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2007, 02:34:41 PM โดย pandanus » บันทึกการเข้า
razydon
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 04:17:09 PM »

ขอบคุณมากครับทุกท่านได้ความรู้ครับมากด้วยผมจะไว้ป้องกันตัวแต่ไม่ได้กะเอาไห้ใครตายหรือเจ้บหนักเมืองไทยเอาแบบไห้กลัวก้อพอครับและได้โดนข้อหาน้อยไม่หนักเอ๊ะ.22ตำรวจจะมองว่าเราป้องกันตัวมากกว่าหรือป่าวครับเพราะเราเจตนาใช้กระสุนเล็กไม่ไห้ถึงตายและดทษก้อจะน้อยลงไปด้วยไหมครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 04:42:23 PM »

ความผิด ดูที่เจตนา
แต่ไม่ได้หมายถึงว่า ใช้กระสุน ในขนาดใด
.22 ก็ถึงแก่ชีวิตได้  ถ้าถูกที่สำคัญ
เช่นยิงแล้ว กระสุน ไปตัดเส้นเลือดใหญ่
เลือดออก ไหลไม่หยุด.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
lizard
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 07:44:03 PM »

กฏหมายไทย อาวุธคืออาวุธครับ กระบอกเล็กใหญ่แสดงออกมาให้คนเห็นแล้ว โดนข้อหานี้ก่อนเลย พยายามฆ่าโดยมีอาวุธ คดีอาญาครับ คิดให้ดีๆครับ
crvv
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 08:16:41 PM »

ป้องกันตัว ลูกโม่ .38 แน่นอนกว่าครับ  เผื่อพกพาเดินทางด้วย เอาลำกล้องยาว 2" ก็ดี
ถ้าเอาไว้ซ้อมยิงเล่น หรือจะเฝ้าบ้านก็ได้ แต่ใส่ลูกแรงๆหน่อย  ก็ Smith  M 617  .22   โม่รุ่นจุ 10 นัด  ลำกล้องยาว 4" หรือ 6" ยิ่งดี   
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2007, 10:53:02 PM »

ขอบคุณมากครับทุกท่านได้ความรู้ครับมากด้วยผมจะไว้ป้องกันตัวแต่ไม่ได้กะเอาไห้ใครตายหรือเจ้บหนักเมืองไทยเอาแบบไห้กลัวก้อพอครับและได้โดนข้อหาน้อยไม่หนักเอ๊ะ.22ตำรวจจะมองว่าเราป้องกันตัวมากกว่าหรือป่าวครับเพราะเราเจตนาใช้กระสุนเล็กไม่ไห้ถึงตายและดทษก้อจะน้อยลงไปด้วยไหมครับ

แนะนำว่าอย่าคิดเช่นนั้นเลยครับ...

เลือกเพื่อป้องกันตัว ต้องแน่ใจว่ามีอำนาจหยุดยั้งพอ...

ลูกโม่ ผมแนะนำว่าขนาด .38 สเปเชียลกำลังดี...

กระสุนหาง่าย มีให้เลือกหลายแบบ ความแม่นยำสูง...

ถ้าหากปืนกึ่งอัตโนมัติ แนะนำว่าควรเลือก .380 ขึ้นไปครับ...

คนเมายาต้องสะกิดแรงๆหน่อย ไม่งั้นไม่หายเมายาครับ...ฮา...Cheesy
หน้า: [1]
  พิมพ์