เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:27:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ลูกซองแฝดขนานVSคานเหวี่ยง.357 อะไรน่าสนุกกว่าครับ
ลูกซองแฝดขนานขนาด12 - 15 (32.6%)
คานเหวี่ยง.357แม็กนั่ม - 31 (67.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 40

หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองแฝดขนานVSคานเหวี่ยง.357....หัดทำโพลครับ  (อ่าน 8928 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:27:49 AM »

นั่งอยากได้ปืนลูกซองแฝดขนานมาร่วม2ปีแล้วครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อ อยากได้เพราะมันสวย ไม่ได้กะเอามาใช้เฝ้าบ้านเพราะผมถนัดปืนสั้นมากกว่า.....เว้าซื่อๆคือผมยิงปืนยาวไม่เป็น  อ๋อย

สัปดาห์ที่แล้วไปสนาม เจอปืนคานเหวี่ยง.357แม็กนั่ม ติดกล้องM pointหูยยย เท่ห์สุดๆ เลยเพ้อเจ้ออยากได้มาคู่กันกับลูกโม่ด่างๆ...

ขอถาม"ความชอบ"ของเพื่อนสมาชิก ว่าถ้าจุดประสงค์เพื่อเอามาไว้ลูบๆคลำๆเล่นสวยๆ กับยิงเล่นในสนาม/สวน แบบไหนน่าเล่นกว่า , น่าเก็บมากกว่า , น่าสนุกกว่าครับ ?

เผื่อว่าถ้าอยากได้ต่อไปอีกซัก2ปีแล้วจะมีปัญญาซื้อขึ้นมาน่ะจ้ะ  Grin
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:38:28 AM »

โหวตให้อีโบ๊ะ เอ้ยแฝดขนานแล้วจ้า Grin
ตามความรู้สึกส่วนตัว ยิงลูกซองน่าจะมันส์กว่าครับ
แต่เอาเท่ห์แบบคลาสสิคก็ไม่ว่ากัน ผมก็ชอบ....เอ๊ะยังไง...หลายใจแท้เรา Tongue

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:16:04 AM »

357ครับ  ยิงด้วยลูก.38  ประหยัดดี  เอาไว้ยิงเล่นยามพักผ่อน  ลูกซองกลัวเอ็นไหล่เสียหาย Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 04:18:38 AM »

357ครับ  ยิงด้วยลูก.38  ประหยัดดี  เอาไว้ยิงเล่นยามพักผ่อน  ลูกซองกลัวเอ็นไหล่เสียหาย Grin

ปืนคานเหวี่ยงยิงลูก .38 ห้ามใช้ ลองซ้อมหัวตัดนะครับ อันตรายมากครับ เคยอ่านเจอว่าลูกในหลอดเกินระเบิดหลังจากยิงนัดที่อยู่ในรังเพลิงครับ เคยอ่านเจอใน นิตยสาร gun madazine จำไม่ได้ว่าฉบับไหน
แนะนำให้ใช้ลูก lrn ครับ แพงกว่านิดนึง แลกกลับความปลอดภัย

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 07:24:08 AM »

ปืนคานเหวี่ยงยิงลูก .38 ห้ามใช้ ลองซ้อมหัวตัดนะครับ อันตรายมากครับ เคยอ่านเจอว่าลูกในหลอดเกินระเบิดหลังจากยิงนัดที่อยู่ในรังเพลิงครับ เคยอ่านเจอใน นิตยสาร gun madazine จำไม่ได้ว่าฉบับไหน
แนะนำให้ใช้ลูก lrn ครับ แพงกว่านิดนึง แลกกลับความปลอดภัย

ไม่น่าจะใช้ ที่ยิงด้วย .๓๘ นะครับ
หมายถึง .๓๕๗ ฝาชี มากกว่า ที่ส่วนหัวแหลม ๆ
จ่อรออยู่ที่จานท้ายพอดี  เมื่อทำการยิง แรงเฉื่อย
ที่เกิด จึงทำให้เกิดการระเบิด
ส่วนการจะใช้ ลูกซ้อม  ควรจะต้องป้อนทีละนัด
อย่าไปใส่ที่หลอด  เพราะจะเกิดการติดขัดได้...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 07:41:21 AM »

ไม่น่าจะใช้ ที่ยิงด้วย .๓๘ นะครับ
หมายถึง .๓๕๗ ฝาชี มากกว่า ที่ส่วนหัวแหลม ๆ
จ่อรออยู่ที่จานท้ายพอดี  เมื่อทำการยิง แรงเฉื่อย
ส่วนการจะใช้ ลูกซ้อม  ควรจะต้องป้อนทีละนัด
อย่าไปใส่ที่หลอด  เพราะจะเกิดการติดขัดได้...

ม่ายแน่ใจเท่าไหร่เรื่องนี้นะครับ เพราะรูสึกว่าอ่านเรื่องนี้มาเมื่อสามปีก่อน
แต่จาประสบการณืของผม ผมเคยยิง มาแล้วก้อเป็นอย่างที่พูดกันคือ
ลูกหัวตัดจะใช้ยิงไม่ค่อยได้ ถึงจาทีละนัด แต่ก้อติดอยู่ดี
จึงใช้ลูก lrn ยิงไม่มีติดเลย
แต่จากที่อ่านในหนังสือ ในบทความบอกว่าเป็นลูกหัวตัดครับที่ทำให้เกิดกรณีที่บอกครับ
รู้สึกจะเป็นที่แรงดันหรืออารายสักอย่างนี่แหละครับ
แต่ตามที่รู้มา ทั้งจากผู้รู้และจากการทดลองด้วยตัวเอง
ปืนคานเหวี่ยงควรยิงลูกตามขนาดไม่ควรยิงด้วยลูก .38 แต่ถ้าจะยิงก้อสามารถทำได้ แต่ไม่ควรใช้ลูกหัวตัดครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:24:05 AM »

รักพี่เสียดายน้อง  เลยจำเป็นต้องเป็นพญาเทครัวเอามันทั้งสองนั่นแหล่ะครับ น้ำลายหก
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:35:21 AM »

พี่จ้าวไปอำเภอยื่น ป.๓ ทั้งสองขนาดเลยครับ Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 08:37:58 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:46:00 AM »

คานเหวี่ยงครับ ยังไม่มี เล่นยิงแม่นก็ได้ ยิงฮิปก็ฮา

ตอนนี้ที่ต่างกันจริงๆ คือราคาครับ ฮิ ฮิ ใหม่ๆ 2 หมื่นกว่า (แฝด) กับ 6 กว่า (คานฯ) ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:54:29 AM »

ม่ายแน่ใจเท่าไหร่เรื่องนี้นะครับ เพราะรูสึกว่าอ่านเรื่องนี้มาเมื่อสามปีก่อน
แต่จาประสบการณืของผม ผมเคยยิง มาแล้วก้อเป็นอย่างที่พูดกันคือ
ลูกหัวตัดจะใช้ยิงไม่ค่อยได้ ถึงจาทีละนัด แต่ก้อติดอยู่ดี
จึงใช้ลูก lrn ยิงไม่มีติดเลย
แต่จากที่อ่านในหนังสือ ในบทความบอกว่าเป็นลูกหัวตัดครับที่ทำให้เกิดกรณีที่บอกครับ
รู้สึกจะเป็นที่แรงดันหรืออารายสักอย่างนี่แหละครับ
แต่ตามที่รู้มา ทั้งจากผู้รู้และจากการทดลองด้วยตัวเอง
ปืนคานเหวี่ยงควรยิงลูกตามขนาดไม่ควรยิงด้วยลูก .38 แต่ถ้าจะยิงก้อสามารถทำได้ แต่ไม่ควรใช้ลูกหัวตัดครับ

อันนั้นเพราะว่าเวลาป้อนลูกจะติดขัดครับเพราะว่าแนวจานท้ายกระสุนนัดหน้าจะไม่ค่อยเคลียร์เวลาโยกคานเหวี่ยงครับ   ไม่ใช่ระเบิดในรังเพลิงครับผม ลูก .38 หัวแหลมๆธรรมดามากกว่าที่อาจจะระเบิดครับ Smiley
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:58:46 AM »

ผมชอบคานเหวี่ยงมากกว่าเพราะว่าตรงกับการใช้งานมากกว่า
แต่ชอบแฝดขนานสวยๆ เพราะจริตและกิเลสส่วนตัวครับ Wink
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:19:58 AM »

ไม่น่าจะใช่ ที่ยิงด้วย .๓๘ นะครับ

เป็นอย่างที่คุณ yod บอกครับ หัวตัด ต้องใช้หยอดที่ละนัด
จะโหลดจากหลอด มันจะติดขัดไม่เข้ารังเพลิง ครับ.

กระสุนฝาชี หัวกระสุนปลายแหลม ถูกห้ามโหลดลงในหลอด..
เพราะเมื่อยิงกระสุนแรงกระเทือนจะทำให้
ปลายแหลมของหัวกระสุน ไปกระแทก primer อีกนัดหนึ่ง..

ไม่ใช่เกิดเพราะกระสุนซ้อม.. อาจจำมาผิด .ผมมาแก้ไขให้ครับ.
ผมมีใช้ Marlin ๑๘๙๔ cs ซื้อมาแต่ปี ๒๕๓๖ ค่าตัว ๒ หมื่นต้น ต้น
ยิงสนุก.. ศูนย์เปิด สนามบางนา สุดสนามไรเฟิล..  พินโบว์ลิ่ง ๓ นัด ๓ พิน   
.๓๕๗ หัวรู ๑๕๘ gr จะให้แรงรีคอยด์ มากกว่า หัวบอล ๑๕๘ gr

คานเหวี่ยงเป็นปืนที่หาตัวได้ยาก  ยากกว่า ลูกซองแฝด ..
ซองแฝดขนาน. เก่ามือสอง พื้น พื้นอาจมีแกะลายที่กระโหลก..
อาจหาได้ในราคาไม่เกิน ๒๐,๐๐๐.-
แต่คานเหวี่ยง ๔๐,๐๐๐+/- .   ครับ   เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 11:48:35 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:27:31 AM »

ชอบคานเหวี่ยง 357 ครับ

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:28:54 AM »

ผมโหวตไม่ได้ครับ. อ๋อย..............เพราะมีทั้งสองแบบ ขำก๊าก

ความคลาสสิค............ถ้ามองแบบปัจจุบันต่าง ความรู้สึกในการยิง ต่างกัน สนุก เร้าใจ คนละแบบ

ถ้ามองแบบเคาบอย ได้ทั้งสองแบบ โดยเฉพาะ แฝดขนาด นกนอก ลำกล้อง 20 นิ้ว ที่เดิมที่เป็นปืนของคาวบอยใช้คุ้มกันรถม้าขนส่งระหว่างเมือง................ส่วนคานเหวี่ยง เป็นปืนที่ใช้บนหลังม้า ที่ใช้กระสุนร่วมกับปืนพก Single Action ได้...............

ซื้อทั้งสองแบบครับ............ถ้ามีโอกาส เยี่ยม

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:41:53 AM »

เป็นอย่างที่คุณ yod บอกครับ หัวตัด ต้องใช้หยอดที่ละนัด
จะโหลดจากหลอด มันจะติดขัดไม่เข้ารังเพิง ครับ.

กระสุนฝาชี หัวกระสุนปลายแหลม ถูกห้ามโหลดลงในหลอด..
เพราะเมื่อยิงกระสุนแรงกระเทือนจะทำให้
ปลายแหลมของหัวกระสุน ไปกระแทก อีกนัดหนึ่ง..

ไม่ใช่เกิดเพราะกระสุนซ้อม.. อาจจำมาผิด .ผมมาแก้ไขให้ครับ.
ผมมีใช้ Marlin ๑๘๙๔ cs ซื้อมาแต่ปี ๒๕๓๖ ค่าตัว ๒ หมื่อนต้น ต้น
ยิงสนุก.. ศูนย์เปิด สนามบางนา สุดสนามไรเฟิล..  พินโบว์ลิ่ง ๓ นัด ๓ พิน   
.๓๕๗ หัวรู ๑๕๘ gr จะให้แรงรีคอยด์ มากกว่า หัวบอล ๑๕๘ gr

คานเหวี่ยงเป็นปืนที่หาตัวได้ยาก  ยากกว่า ลูกซองแฝด ..
ซองแฝดขนาน. เก่ามือสอง พื้น พื้นอาจมีแกะลายที่กระโหลก..
อาจหาได้ในราคาไม่เกิน ๒๐,๐๐๐.-
แต่คานเหวี่ยง ๔๐,๐๐๐+/- .   ครับ   เยี่ยม

ว่าตามพี่โรดครับ   เยี่ยม  เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์