เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 10:42:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ลูกซองแฝดขนานVSคานเหวี่ยง.357 อะไรน่าสนุกกว่าครับ
ลูกซองแฝดขนานขนาด12 - 15 (32.6%)
คานเหวี่ยง.357แม็กนั่ม - 31 (67.4%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 40

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกซองแฝดขนานVSคานเหวี่ยง.357....หัดทำโพลครับ  (อ่าน 8970 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 02:20:14 AM »

คานเหวี่ยงครับยิงมันมากๆเลย เยี่ยมสุดยอด แต่ถ้าใช้หัวตัดต้องหยอดที่ละนัดไม่ต่อเนื่องเลย คิก คิก

ก็ใช้ ลูกจริง สิครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 04:29:34 AM »

คานเหวี่ยงครับยิงมันมากๆเลย เยี่ยมสุดยอด แต่ถ้าใช้หัวตัดต้องหยอดที่ละนัดไม่ต่อเนื่องเลย คิก คิก

ก็ใช้ ลูกจริง สิครับ

ถ้าใช้ลูกจริงกระเป๋าตังคงแฟบพอดีครับ
ผมซื้อมายิงไปห้ากล่องเอง ตั้งแต่ปี 47 นะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 05:42:12 AM »

ลูกซองแฝดเฝ้าบ้านได้  ยิงเล่นก็ดี
คานเหวี่ยง เฝ้าบ้าน  เฝ้าไร่ เฝ้าสวนได้  ยิงได้ไกลกว่า  อัตราการยิงต่อเนื่องสูงกว่า   ยิงไปบรรจุลูกไป
ซื้อมาอย่าติดกล้องเลยครับ  ถ้าไม่ใช่รุ่นที่เอาไว้ล่าสัตว์   เอาไปติดกล้องแล้วดูยังไงก็ไม่รู้  เหมือนนุ่งกาเกงขาสั้นแล้วใส่รองเท้าบูทคาวบอย
แค่เปลี่ยนศูนย์เป็นแบบยิงเร็วก็พอ
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 06:36:19 AM »

จริงๆก็ชอบทั้งคู่คแหละครับ..แต่ถ้าให้เลือกอย่างเดียวก็ต้องลูกซองแฝด เพราะดูหมือนจะหาง่ายกว่าคานเหวี่ยง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:37:41 AM »

อยากได้ทั้ง2แบบเลยครับ แต่คงต้องหยอดกระปุกรอซื้อไปตามโอกาส  หลงรัก

ขอถาม....

1.คานเหวี่ยง.357รุ่นที่นิยมกัน(1894?) ระยะแม่นยำกี่เมตรครับ ?
1.1ติดกล้องยิงระยะ100ม.กลุ่มกระสุนยังจะเข้าท่าให้รู้สึกสนุกกับมันได้ไหม ?

2.แล้วที่เอามาติดกล้อง ติดเพื่อยิงที่ระยะกี่เมตร ... กล้องที่ใช้ควรเป็นแบบไหนถึงจะพอดีกับปืน กำลังขยายกี่เท่า ฯลฯ?

3.เคยอ่านเจอทดสอบคานเหวี่ยงในหนังสืออวป.เห็นว่าความแม่นยำสู้ปืนลูกเลื่อนไม่ได้ แล้วเราจะสามารถนำมาทำbeddingเพื่อเพิ่มความแม่นยำเหมือนปืนลูกเลื่อนได้ไหม ?

ตอบนายจ้าวเสียหน่อย ...............

1.คานเหวี่ยง.357รุ่นที่นิยมกัน(1894?) ระยะแม่นยำกี่เมตรครับ ?
1.1ติดกล้องยิงระยะ100ม.กลุ่มกระสุนยังจะเข้าท่าให้รู้สึกสนุกกับมันได้ไหม ?

ตอบ ......... รุ่นที่นิยมบ้านเรา ผมไม่ทราบว่าเป็น Marlin หรือ Winchester นะครับ เพราะที่เห็นมา Marlin 1894มีเยอะ.............แต่ผมใช้ Winchester 94 A.E. Trapper .357 ลำกล้อง 16 นิ้ว สั้นกว่า marlin 1894 ซึ่งมีลำกล้อง 18 นิ้ว (ใน .44 ยาวอีก 2 นิ้ว ทั้งสองยี่ห้อ)

ระยะแม่นยำ..............ลองยิงที่ 200 เมตร ศูนย์เปิด กระสุน .357 magnum หัว SP  เป้าหุ่นคน เข้าที่หน้าอก ไม่หลุด..................ถ้าระยะพื้นๆ  50 ลงมา เรียกว่า สั่งได้

เคยติดกล้องครับ..............ความแม่นยำสูงขึ้นแน่นอน แต่ยิงละเอียดไม่ได้เท่าไหร่ เพราะ ไกยังแข็งโป๊ก เช่นเดิม...........ที่สำคัญติดกล้องแล้ว ดูไม่ร่วมสมัย เหมือนลูกผสมความทันสมัยกับความคลาสสิค ที่ไปด้วยกันกันแบบเฉิ่มๆ Grin

2.แล้วที่เอามาติดกล้อง ติดเพื่อยิงที่ระยะกี่เมตร ... กล้องที่ใช้ควรเป็นแบบไหนถึงจะพอดีกับปืน กำลังขยายกี่เท่า ฯลฯ?

ตอบ ............. ผมเคยติด 3-9x40 กับ 1.5-5x28 ............ใช้ได้ดีทั้งคู่ สุดท้ายถอดออก ใช้ศูนย์เปิด และเปลี่ยนศูนย์หน้าแบบไฮวิชใส่แทน..............เพื่อเอาไว้ยิงเร็ว

3.เคยอ่านเจอทดสอบคานเหวี่ยงในหนังสืออวป.เห็นว่าความแม่นยำสู้ปืนลูกเลื่อนไม่ได้ แล้วเราจะสามารถนำมาทำbeddingเพื่อเพิ่มความแม่นยำเหมือนปืนลูกเลื่อนได้ไหม?

ตอบ .................จะ bedding ยังไงล่ะครับ....ปืนคานเหวี่ยง เป็นปืนยาวแบบ เอากระโจมกับพานท้าย มาประกอบเข้ากับปืน เศร้า...............ไม่ใช่ เอาโครงปืนวางลงในร่อง Stock ...............เท่าที่ผมสำผัสมา ปืนคานเหวี่ยง แม่นน้อยกว่าลูกเลื่อน เกิดจาก รูปร่างของปืน ที่บางเบา  ระบบไก ที่ใช้นกสับ และเดิมๆจะแข็งมากด้วย  .............

ปืนที่ผมอยากได้ พี่มีหมดเลยง่ะ เดี๋ยวพอลูกสาวโตผมส่งไปแอบจีบลูกชายพี่ดีกว่า...ค่าสินสอดตังค์ไม่เอา เอาเป็นปืนแทน  ยิ้มีเลศนัย

ผมมีไม่กี่กระบอก/กี่แบบหรอกครับ...... เยี่ยม

ซื้อก่อนคนอื่น ช่วงราคายอมรับได้.............และไม่ค่อยขายออกเท่านั้นเอง ขำก๊าก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:56:44 AM »

ปืนคานเหวี่ยงยิงสนุกดีครับ ส่วนกระสุนหัวตัดถ้าหมายถึงกระสุนเซมิวัตคัดเตอร์ด้วย ผมยิง.44แมกนั่มเซมิวัตรวมๆกัน
คงเป็นลัง ไม่ติดแน่นอนครับ ส่วนลูกวัตคัดเตอร์แบบที่หัวจมหายลงไปในปลอกเกือบหมด ผมไม่เคยลองเลย Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 08:04:39 AM »

ไกแข็งแต่งได้ครับ ยิ่งถ้าเป็น Marlin สบมยห  ซิเคยเฮ็ดมาแล้ว อิอิ  ทำลื่นด้วยเลย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 08:18:13 AM »

ขอบพระคุณคร๊าบบบบ ชัดเจน แจ่มแจ๋ว   เยี่ยม

จัดคิวๆ หยอดกระปุก....หยอดกระปุก  Grin
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:15:05 AM »

คานเหวี่ยงเนี่ย กระบอกต่อไปสำหรับผมละ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:21:46 AM »

Winkโหวตให้ คานเหวี่ยง.357 ครับ อยากได้มากเหมือนกัน

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:22:14 AM »

โหวตให้แล้วครับ
    ชอบ คาน 357 มากกว่าครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:23:16 AM »

ใช้ทั้งแฝดและคานเหวี่ยงครับ.....แต่โหวตให้คานเหวี่ยง

ผมมีความรู้สึกว่ายิงคานเหวี่ยงสนุก.....แฝดเหมาะสำหรับแขวนข้างฝาเท่ห์ๆ

หรือว่าเรายังไม่ได้หัดยิงเป้าบินก็ไม่รู้ อิอิ

ไกแข็งแต่งได้ครับ ยิ่งถ้าเป็น Marlin สบมยห  ซิเคยเฮ็ดมาแล้ว อิอิ  ทำลื่นด้วยเลย
เจอหมอ marlin ยังงี้มาเที่ยวหน้าต้องขอเวลาสักชั่วโมงสองชั่วโมงแล้วละครับ

พอดีใช้ marlin 1894 อยู่พอดี Wink Cheesy
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:32:59 AM »

โหวตคานเหวี่ยง.357
เพราะมองมามากกว่า 1 ปี แล้วเหมือนกันค่ะ

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:47:13 AM »

ใช้ทั้งแฝดและคานเหวี่ยงครับ.....แต่โหวตให้คานเหวี่ยง

ผมมีความรู้สึกว่ายิงคานเหวี่ยงสนุก.....แฝดเหมาะสำหรับแขวนข้างฝาเท่ห์ๆ

หรือว่าเรายังไม่ได้หัดยิงเป้าบินก็ไม่รู้ อิอิ

เจอหมอ marlin ยังงี้มาเที่ยวหน้าต้องขอเวลาสักชั่วโมงสองชั่วโมงแล้วละครับ

พอดีใช้ marlin 1894 อยู่พอดี Wink Cheesy
ยินดีครับพี่
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 09:52:38 AM »

พี่เจษนอนดึก  Cheesy
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์