เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 02:30:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 894 895 896 [897] 898 899 900 ... 1035
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: VENDY ตอน อาทิตย์ที่ผ่านมาของน้องเอ๋ และ ซึมเศร้า ทีม  (อ่าน 720523 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13440 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:41:48 PM »

ไหว้พี่น้อง คุยกันเจี๋ยวจ๊าวเลยนะครับ กินข้าวกันรึยังครับ Cheesy

มีคนเลี้ยงอีกแล้ว น้ำลายหก

เชิญครับเจ๊ จะทานที่ไหนดีครับ เดี๋ยวจองโต๊ะรอ  Cheesy

กระชังครูวิทย์ เดี๋ยวส-อา.หน้าลงไปให้คุณเบิ้มเลี้ยงค่ะ ซาชิมิกุ้งมังกร ปลาเก๋าต้มบ๊วย น้ำลายหก

ยังไม่เคยไปเลยครับ ช่วงนี้เห็นว่าเค้าดังมากนะครับ  มาสิครับ เดี๋ยวชวนลุงปูด้วย Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13441 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:42:15 PM »

อันนี้ใหม่ล่าสุดเหรอคะพี่โอม

ใหม่ล่าสุด สำหรับการตีพิมพ์รวมเล่ม ครับ
ส่วนใหม่จริง ๆ ต้อง พรมแดน ครับ...คริ คริ

เอ๋ลืมขอยืม  ลว สุดท้าย กับพี่ซับเลยพลาด   ยี๊

อ้าว นี่มันเรื่องประกาศิตอสูร คนละเรื่องเลยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13442 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:42:37 PM »

กินได้ด้วยเหรอ น้ำลายหก

ได้สิครับ บาบีคิว หมกกระเทียมพริกไทยบางๆ กับเบียร์เย็นๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13443 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:43:23 PM »

ผมไม่แน่ใจนะครับ  ว่า หากท่าน vendy อ่าน ประกาศิตอสูร ก่อน
ท่านจะเข้าใจเค้าโครงของ นวนิยาย หรือไม่ ครับ
เพราะ ถ้าผมจำไม่ผิด บทบาทของ ธนุส (ไม่ใช่ ธนุศ นะครับ ท่านซับใน) นิราลัย
จะเริ่มขึ้นที่ สารวัตรใหญ่ ใน "สารวัตรเถื่อน" ครับ

ถ้าจะให้สนุก ผมแนะนำให้ท่าน vendy เริ่มจาก สารวัตรเถื่อน ก่อนครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 12:45:53 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13444 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:43:50 PM »

ต้นไม้กับทะเล    นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ   ที่มาจากประเทศที่ไม่มีพื้นที่ติดต่อกับทะเล และ ป่าชายเลน  เมื่อได้เ
ดินเข้ามาท่องเที่ยวในพื้นที่ป่า ชายเลน หลายคนได้เห็นถึงความแปลกของ ต้นไม้ ว่า ทำไมจึงสามารถเจริญเติบโต
ขึ้นอยู่ได้ในน้ำทะเล  ที่มีความเค็มสูง  ลมพัดแรง และ มีไอเกลือจาก น้ำทะเล   ทั้งหมดล้วนเป็นสาเหตุที่ค่อนข้างวิกฤต
ที่เกิดขึ้น  ปกติแล้ว ในสภาวะที่วิกฤต เช่นนี้  พืชทั่วๆไปที่ไม่ใช่พืชทนเค็ม  จะไม่สามารถเจริญ เติบโตอยู่ได้  

ตามปกติ  ป่าชายเลน  เป็นป่าที่เกิดขึ้นเฉพาะในเขตร้อนชื้น  หาพบได้ยากในเขตกึ่งร้อนชื้น  ป่าชายเลนที่พบในเขต
กึ่งร้อนชื้น  มักมีลักษณะ เตี้ยแคระ  อาจจะเรียกว่า  " ป่าชายเลนแคระ "  ก็ได้  พรรณพืชมีการปรับตัวเกิดขึ้น  ไม่ว่าจะเป็น
การปรับตัวทางด้านสรีระวิทยาของพืชเอง ซึ่งมีอยู่ หลายรูปแบบ  ที่เกิดขึ้นตั้งแต่ระบบราก ขึ้นไปจนถึง ใบ ดอก และ ผล  
และ การโปรยของ เมล็ดด้วย เช่น

การสร้างรากพิเศษ  เพื่อยึดตรึงลำต้นให้ตั้งอยู่ได้  ในสภาวะที่เป็นดินเลน  หรือ รากที่แช่น้ำจนไม่สามารถหายใจได้  
( มีปริมาณก๊าซออกซิเจนน้อย )  หรือ การป้องกันกระแสน้ำกัดเซาะ โคนต้น ด้วยเหตุดังกล่าว  ทำให้รากของต้นไม้ในป่า
ชายเลนมีอยู่หลายลักษณะ  ปรับตัวแตกต่างกันไป ตามชนิดของ พืช เช่น

รากค้ำยัน    ส่วนใหญ่  เป็นรากที่แตกออกมาจากส่วนลำต้น  มีลักษณะคล้ายสุ่ม  ตัวอย่างพันธุ์ไม้ที่มีรากแบบนี้
  เช่น  โกงกางใบเล็ก  โกงกางใบใหญ่  ถั่วขาว  ถั่วดำ ประสักขาว และ ประสักแดง ฯลฯ

รากหายใจ     เป็นรากขนาดเล็ก  ที่แตกออกมาจากระบบรากหลัก  อีกทอดหนึ่ง  ปลายรากแทงจากพื้นดินสู่อากาศ  
เพื่อใช้แลกเปลี่ยนก๊าซ  ชนิดของพืชที่มีรากแบบนี้ เช่น  แสมขาว แสมดำ และ ลำพู  ฯลฯ

รากแผ่น     เป็นรากที่แผ่ตัวจนทำให้เกิดเป็นแผ่นกว้าง  ปรับตัวเพื่อลดแรงปะทะของคลื่น  ที่ซัดเข้ามาบริเวณ
โคนต้น  พันธุ์ไม้ในป่าชายเลน ที่มีรากแบบนี้ ได้แก่ ตะบูนขาว ตะบูนดำ

รากแบบหัวเข่า     เป็นรากที่มีลักษณะโค้งงอ  คล้ายการงอของข้อศอก  เป็นการปรับตัว  เพื่อลดแรงปะทะของ
กระแสน้ำทะเล ที่ซัดเข้ามาบริเวณ โคนต้น  ชนิดพันธุ์ไม้ ที่มีรากแบบนี้ได้แก่ ประสักแดง และ ประสักขาว

พูพอน     เป็นการปรับตัว ของโคนต้นไม้  ที่มีลักษณะเป็นแผ่นกว้างโดยรอบโคนต้น  ทั้งนี้  เพื่อลดแรง
ปะทะของคลื่น  ที่ซัดเข้ามาบริเวณ โคนต้น  พืชที่มีรากแบบนี้ คือ หงอนไก่ทะเล

นอกจากนี้ พืชในป่าชายเลน  ยังมีการปรับตัวในส่วนต่างๆ  แทบทุกส่วน  ไม่ว่าการสร้างสารไขมันเคลือบ
แผ่นใบหนา  และ มีปากใบ จมฝังลึก ลงไปในเนื้อใบ  เพื่อป้องกันการคาย และ ระเหยของน้ำ , การโปรยเมล็ด
ของไม้ต้น  ในป่าโกงกาง  ส่วนใหญ่จะมีการแตกรากตั้งแต่อยู่บนต้น  จนถือกันว่า เป็นพืชที่มีผลแบบ ทวิชาติ  
( แตกรากสองครั้งก่อนโตเป็นต้น ) เมื่อหล่นลงมา จาก เรือนยอด สามารถปักลงไปในดิน และ งอกเป็นต้น ทันที  
เพราะถ้าฝักที่ร่วงมาแล้วไม่ปักลงในดินเลน  จะถูกกระแสน้ำพัดพาไปที่อื่น และ ไม่สามารถงอกได้  เนื่องจากไปตกอยู่ใน
สภาพแวดล้อม  ที่ไม่เหมาะสม

ที่เหลือคลิกเข้าไปอ่านเองแล้วกันครับ
เวบไซด์อ้างอิง

เชื่อยังว่า ป่าไม้เก่า  พี่ซับข้อมูลแน่นเสมอ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #13445 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:43:59 PM »

ต้องเชื่อครับ ท่านทรัพย์เชี่ยวชาญตั้งแต่ป่าดงดิบ ป่าโปร่ง ป่าละเมาะ จนถึงป่าชายเลน

เว้นป่าเดียวกันนะฮะตัว.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #13446 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:44:14 PM »

เอ้า...น้องเอ๋ไปได้เปล่า มีคนเลี้ยงแล้วเร๊วววววววว หลงรัก

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13447 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:45:36 PM »

ผมไม่แน่ใจนะครับ  ว่า หากท่าน vendy อ่าน ประกาศิตอสูร ก่อน
ท่านจะเข้าใจเค้าโครงของ นวนิยาย หรือไม่ ครับ
เพราะ ถ้าผมจำไม่ผิด บทบาทของ ธนุส (ไม่ใช่ ธนุศ นะครับ ท่านซับใน) นิราลัย
จะเริ่มขึ้นที่ สารวัตรใหญ่ ใน "สารวัตรเถื่อน" ครับ

ถ้าจะให้สนุก ผมแนะนำให้ท่าน vendy เริ่มจาก สารวัตรใหญ่ ก่อนครับ

อ้าว  เป็นเรื่องต่อกันเหรอพี่โอม พี่ซับส่งเรื่องอะไรมาให้บ้างคะ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13448 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:46:29 PM »

เอ้า...น้องเอ๋ไปได้เปล่า มีคนเลี้ยงแล้วเร๊วววววววว หลงรัก

ต้องชุดใหญ่จริงๆนะพี่โอ ถึงจะคุ้ม ว่าไงคะพี่เบิ้ม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #13449 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:47:18 PM »

ได้สิครับ บาบีคิว หมกกระเทียมพริกไทยบางๆ กับเบียร์เย็นๆ

แต่หากเป็นตอนตาซับปลอมตัว กินไม่ลงนะ ท่าทางเหม็นเขียวอ่ะ อ๋อย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

« ตอบ #13450 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:47:56 PM »

ต้องชุดใหญ่จริงๆนะพี่โอ ถึงจะคุ้ม ว่าไงคะพี่เบิ้ม

ไปล่องแก่งที่พังงาด้วยก็ดีค่ะ Cheesy

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13451 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:48:44 PM »

ต้องเชื่อครับ ท่านทรัพย์เชี่ยวชาญตั้งแต่ป่าดงดิบ ป่าโปร่ง ป่าละเมาะ จนถึงป่าชายเลน

เว้นป่าเดียวกันนะฮะตัว.....

ยังตลกอยู่เลยอ่ะ พี่ซับใส่ผ้ากันเปื้อน   คิก คิก
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13452 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:53:56 PM »

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เพราะนานมากแล้วเกือบ 20 ปี

ลว. สุดท้าย  เป็นเรื่องของ ตชด. ครับ
เบี้ยล่างและสันติบาล ทั้งสามเรื่องนี้ เป็นเรื่องจบในเล่ม ครับ
(ไม่มีบทบาทของ ธนุส นิราลัย)

ส่วนบทบาทของธนุสฯ จะเริ่มขึ้นที่...
สารวัตรเถื่อน สารวัตรใหญ่ (ตอนหลังรู้สึกว่าจะรวมเล่ม)
แม่ลาวเลือด หักลิ้นช้าง บ่วงบาศ และประกาศิตอสูร เรียงตามลำดับ ครับ

นวนิยายของท่านวิสิษฐฯ (นายตำรวจที่ติดยศ พล.ต.ท. เมื่ออายุไม่ถึง 50 ปี) มีหลายเรื่องครับ
น่าติดตามแทบทุกเรื่อง อาทิ "จันทร์หอม", "ดงเย็น","เลือดเข้าตา", "อวสานสายลับ"

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #13453 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:56:14 PM »

ไปล่องแก่งที่พังงาด้วยก็ดีค่ะ Cheesy

ถ้าน้องเอ๋มา สงสัยซึมเศร้าแห่ลงมาเยอะแน่เลยครับ  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #13454 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:57:08 PM »

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เพราะนานมากแล้วเกือบ 20 ปี

ลว. สุดท้าย  เป็นเรื่องของ ตชด. ครับ
เบี้ยล่างและสันติบาล ทั้งสามเรื่องนี้ เป็นเรื่องจบในเล่ม ครับ
(ไม่มีบทบาทของ ธนุส นิราลัย)

ส่วนบทบาทของธนุสฯ จะเริ่มขึ้นที่...
สารวัตรเถื่อน สารวัตรใหญ่ (ตอนหลังรู้สึกว่าจะรวมเล่ม)
แม่ลาวเลือด หักลิ้นช้าง บ่วงบาศ และประกาศิตอสูร เรียงตามลำดับ ครับ

นวนิยายของท่านวิสิษฐฯ (นายตำรวจที่ติดยศ พล.ต.ท. เมื่ออายุไม่ถึง 50 ปี) มีหลายเรื่องครับ
น่าติดตามแทบทุกเรื่อง อาทิ "จันทร์หอม", "ดงเย็น","เลือดเข้าตา", "อวสานสายลับ"

แต่ละเล่มหนาๆทั้งนั้นเลย   อ๋อย
หน้า: 1 ... 894 895 896 [897] 898 899 900 ... 1035
  พิมพ์