เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:27:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มองหากล่องใส่กระสุนขนาด 9 มม.  (อ่าน 4208 ครั้ง)
APPP
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:50:47 AM »

พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าผมจะสั่งซื้อกล่องพลาสติกใส่กระสุนตามรูปด้านล่างนี้ได้ที่ไหน ผมอยู่ต่างจังหวัด  เคยมองหาทั้งลำปางและเชียงใหม่แต่ไม่มีขาย  หรือพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าใช้อะไรแทนได้  ขอบคุณครับ

SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:59:46 AM »

ร้านปืน ชาตรีมีครับ สั่งทางไปรษณึย์ได้ครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 10:05:41 AM โดย Seg » บันทึกการเข้า
APPP
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:16:02 AM »

ขอบคุณสำหรับแนะนำครับ เดี๋ยวโทรสั่งวันจันทร์เลยจะได้เลิกห่วงเรื่องกระสุนด้านสักที  เยาะเย้ย
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:52:22 PM »

กล่องกระสุนแบบที่ จขกท ต้องการ ไม่ใช่ Air tight นะครับ ความชื้นยังเข้าได้  ตปท. ใช้เก็บกระสุนที่อัดใช้เองครับ
ถ้าจะกันเรื่องความชื้น กระสุนด้าน กล่องแบบนี้ ไม่ช่วยเท่าไร ต้องเก็บในภาชนะอับอากาศแล้วมีสารดูดความชื้นอีกที

ถ้าง่ายๆหน่อย ก็เดินเข้าซุปเปอร์ ซื้อกล่องบรรจุอาหารที่มีซีลรอบ กล่องพวกนี้ปิดสนิทกว่าครับ 

เห็นมียี่ห้อ Super Lock ไม่กี่ร้อยครับ ใส่กระสุนได้หลายกล่อง......

ใส่ซิลิกาเจล แล้วติด เครื่องวัดความชื้นไปด้วย เหมือนที่เก็บกล้อง.....แจ่มครับ

ดูวิธีการที่นี่ครับ เขาใช้เก็บกล้องกัน  http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O5843071/O5843071.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 02:19:37 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:07:15 PM »

กล่องกระสุนแบบนี้ ไม่ใช่ Air tight นะครับ ความชื้นยังเข้าได้.................

ถ้าง่ายๆหน่อย ก็เดินเข้าซุปเปอร์ ซื้อกล่องบรรจุอาหารที่มีซีลรอบ กล่องพวกนี้ปิดสนิทกว่าครับ 

เห็นมียี่ห้อ Super Lock ไม่กี่ร้อยครับ ใส่กระสุนได้หลายกล่อง......

ใส่ซิลิกาเจล แล้วติด เครื่องวัดความชื้นไปด้วย เหมือนที่เก็บกล้อง.....แจ่มครับ

ดูวิธีการที่นี่ครับ เขาใช้เก็บกล้องกัน  http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O5843071/O5843071.html

กล่องน่าใช้มากเลยครับ ซื้อมาเท่าไหร่อ่ะครับ
แล้วเวลาเอาลูกใส่กล่องนี่ต้องเอารังผึ่งใส่ไปด้วยรึป่าวอ่ะครับ
หรือว่าเทลงไปเลยได้เยอะดี อ่ะครับ
แต่ผมว่านะหากล่องเหล็กของทหารมาใช้ดีกว่าครับ อันนี้รับประกัน กระสุนไม่มีเสียครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:05:22 PM »

พอจะแนะนำได้ไหมครับว่าผมจะสั่งซื้อกล่องพลาสติกใส่กระสุนตามรูปด้านล่างนี้ได้ที่ไหน ผมอยู่ต่างจังหวัด  เคยมองหาทั้งลำปางและเชียงใหม่แต่ไม่มีขาย  หรือพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าใช้อะไรแทนได้  ขอบคุณครับ

อยู่จังหวัดไหนครับ  ผมอยู่ลำปาง ยินดีที่ได้รู้จักครับ  Wink

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:17:10 PM »

เรื่องลังกระสุนทหาร ที่ว่าไม่มีเสียไม่จริงเสมอไปครับ  ที่นำมาขายๆกันจะเก่าเก็บ ยางมักเสื่อมสภาพ ให้เลือกใบใหม่ๆ  ตรวจดู ซีลยางขอบฝาว่ายังอยู่ในสภาพดีหรือไม่ ลองเอาเล็บกดดู ต้องยังมีความยืดหยุ่น เก่าๆมักจะแข็งจนยางตาย

ส่วนกล่องอเนกประสงค์สูญญากาศพวกนี้มีหลายขนาด หลายราคา ตั้งแต่ ร้อยกว่าบาท จนสามสี่ร้อย ดูได้ในแผนกเครื่องครัวครับ กล่องพวกนี้จะมีซีลยางที่ฝา มีล็อก เมื่อเวลาปิดสนิท อากาศจะไม่เข้าครับ  ส่วนวิธีเก็บ ก็เก็บกระสุนทั้งกล่องเลย ไม่ต้องเทหรอกครับ เดี๋ยวจะแยกประเภทกระสุนไม่ได้ว่า กล่องไหน ยี่ห้ออะไร

อย่าลืมหาซื้อซิลิกาเจล ใส่ไปในกล่องใหญ่ด้วย เพื่อดูดความชื้นอีกที

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:31:46 PM »

Wink ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ และ คุณ.ทัดมาลา ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:15:37 PM »

หลงรัก
ครับ
เก็บลูกปืน ผมว่าไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ
ผมเก็บไว้ช่องหัวเตียง
12ปี ยิงนัดไหน ก้อดังแน่ทุกนัดครับ
ถ้าห่วงก้อแนะเก็บในกล่องพลาสติกที่มีขายทั่วไปครับ
1++กว่าเองใส่กันชื้นสักห่อ ห่อละ 30 บาท 1ปีเปลี่ยนครั้งครับ
 หลงรัก

P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 07:24:14 PM »

ไอ้เจ้าตัวเจลกันชื้นเนี๊ยซื้อได้ที่ไหนครับ
ตอนนี้ผมใช้ซองกันชื้นที่มันอยู่ในกล่องขนมของลูกอยู่

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
supermansup
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:04:55 PM »

สารดูดความชื้นมีที ศึกษาภัณฑ์ ครับ
ถ้าใครรู้ที่ซื้อที่อื่น เพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ
glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:59:23 PM »

ไอเดียผมกระฉูดเลยครับ เห็นแล้วอึ้ง ทึ่ง ในความคิดของท่านทัดมาลาครับ แบบนี้เก็บได้ทีละเป็นสิบๆกล่องเลย  เยี่ยม

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:58:13 PM »

ผมไม่ได้คิดเองครับ ได้มาจากพันทิพย์นานแล้วครับ

เริ่มจากใช้ทัปเปอร์แวร์เก็บกระสุน จนได้อ่านกระทู้กล้องในพันทิพย์ เลยทำไว้เก็บกล้อง เก็บปืน เก็บกระสุน อิอิ

อ้อ เวลาเก็บพวกกล้อง เลนส์ หรืออุปกรณ์อีเลกทรอนิคส์ เขาแนะนำให้เก็บที่ความชื้น ประมาณ 50% ครับ ถ้าแห้งไปพวกยางจะกรอบ

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:34:45 PM »

หรือที่ร้านออฟชั่น กันส์ 02-6223336 โทรไป แล้วโอนเงิน

จะจัดส่งให้ทางไปรษณีย์ ครับ ราคาประมาณกล่องละ 100 บาท ครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 08:04:33 AM »

สารดูดความชื้นมีที ศึกษาภัณฑ์ ครับ
ถ้าใครรู้ที่ซื้อที่อื่น เพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ

สมัยผมเรียนหนังสือ  กล้องสำรวจเขาจะระวังเรื่องความชื้นมาก จะห่อถุงสารซิลิกาเจล มาด้วย  เวลามันเปลี่ยนเป็นสีม่วงแสดงว่ามันดูดความชื้นไว้เต็มที่แล้ว  เราก็เอามาคั่ว เอากระป๋องนมทำก็ได้ ใช้ไฟอ่อนๆ ค่อยคนค่อยเขย่าไป  จนมันใสเหมือนเดิม  ข้อระวังอย่าใช้ไฟแรง มันจะแตกกระเด็น  ประหยัดเงินซื้อใหม่ได้เยอะครับ

ส่วนมากผมไม่เคยซื้อ แต่จะหาเก็บเอาตามกล่อง อุปกรณ์อีเล็กทรอนิค  หรือขนมขบเคี้ยวของกินเด็กเดี๋ยวนี้ก็ใส่มาด้วยครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์