เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:31:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน...Reload กันกี่ครั้ง.....  (อ่าน 4464 ครั้ง)
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 10:28:11 AM »

เท่าที่ผมทราบและเข้าใจ....4ครั้ง ไหม๊ครับ....(1)    กระสุนใหม่    แต้มสีแดง      (2)  Relord  ครั้งที่ 1  แต้มสีเขียว   (3)  Reload  ครั้งที่2   แต้ม สีขาว    (4)  Reload  ครั้งที่3   แต้มสีฟ้า    (5)  Reload   ครั้งที่4   แต้มสีดำ   Reloadแค่4ครั้งก็นำไปทำลาย  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ   รบกวนผู้อาวุโสทุกท่านด้วยครับ.......

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:09:24 AM »

จากโรงงานเหรอครับ  ผมไม่ทราบครับ แต่อยากรู้เหมือนกัน 
WP99C
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:47:00 PM »

อยากรู้เหมือนกันครับ  Smiley
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 12:53:37 PM »

นั้นสิครับ อยากรู้เหมือนกัน
แต่ที่อยากรู้คือ ปลอกของ "ลูกเมเจอร์" ที่ใช้แข่ง ipsc กันนะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 01:08:21 PM »

คำถามน่าสนใจ ครับ +1
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 02:33:49 PM »

เท่าที่ผมทราบและเข้าใจ....4ครั้ง ไหม๊ครับ....(1)    กระสุนใหม่    แต้มสีแดง      (2)  Relord  ครั้งที่ 1  แต้มสีเขียว   (3)  Reload  ครั้งที่2   แต้ม สีขาว    (4)  Reload  ครั้งที่3   แต้มสีฟ้า    (5)  Reload   ครั้งที่4   แต้มสีดำ   Reloadแค่4ครั้งก็นำไปทำลาย  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ   รบกวนผู้อาวุโสทุกท่านด้วยครับ.......
ถูกแล้วครับ...   ผมกลับคิดว่าปลอกไม่บวม(มาก)ยิงไปเถอะครับ..สีนะ...แต้มอะไรก็ได้
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:11:18 PM »

ระยะหลังๆ นี่ไม่เห็น ฟ้า กับดำ แล้วครับ รีโหลด 3 ครั้งนี้ปลอกก็ล้าแย่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2007, 03:36:20 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:15:43 PM »

น้อยคนจะรู้นะครับว่ามันโดน...อัด..มากี่ครั้งแล้ว
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 03:32:07 PM »

เคยเห็นแต่สีแดง  สีดำ  สีขาว ครับสีดำกับสีฟ้าไม่เคยเห็น Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 08:44:51 PM »

เคยได้ยินมาว่าปลอก 1 โหลดได้ประมาณ 10 ครั้ง ครับ แต่จะให้ชัว ต้องรอคนที่อยู่ในประเทศที่ให้โหลดกระสุนได้อย่างเสรีมาตอบครับ Smiley Smiley

glocklover
เบื้องหลังความสำเร็จ คือความล้มเหลว 9 ใน 10 ครั้งของความพยายาม
Hero Member

คะแนน 12

One Life Live It.

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 09:10:08 PM »

ผมเคยเห็นแค่ แดง เขียวและขาวครับ สีอื่นยังไม่เห็นจากสนามที่ไปซ้อมยิงปืนครับ  Wink

“สุขทุกข์ อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ
เพราะใจถือ จึงเป็นทุกข์ ไม่สุขใส
ใจไม่ถือ จึงเป็นสุข ไม่ทุกข์ใจ
เราอยากได้ ความสุข หรือทุกข์นา”
พระศาสนโสภณ (แจ่ม จตฺตสลฺโล)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 06:19:11 AM »

ผมไม่เคยจดบันทึกว่า ปลอกไหนอัดมากี่ครั้งแล้ว  แต่จะดูที่ปลอกหลังจากรีดปลอกแล้ว
ทุกครั้งที่นำปลอกเก่าไปอัดใหม่  ต้องผ่านการรีดปลอกก่อนทุกครั้ง  ปลอกที่ถูกรีดจะยืดและบางลงทุกครั้ง
ปลอกที่ถูกรีดปลอกแล้ว   จะเห็นเป็นวงแหวนรอบปลอก  ซึ่งอยู่เหนือจานปลอก  การรีดปลอกจะใช้ sizing die โดยดันปลอกที่ยิงแล้ว( และขัดแล้ว) ดันขึ้นเข้าไปใน sizing die ทำให้ปลอกที่ขยายตัวออก  ถูกรีดให้เล็กลงเท่าตามสเป็คของลูกขนาดนั้นๆ 
ปัญหาก็คือ ปลอกที่ถูกดันขึ้นเข้าไปเพื่อถูกรีดนั้น   จะขึ้นไปได้ไม่สุด  จะเหลือตรงฐานปลอกเหนือจานแก๊ป  ที่แห็นเป็นวงแหวนรอบปลอกนั้นแหละครับ
ตรงวงแหวนนี้คือจุดอ่อนของปลอก  ปลอกที่ถูกรีดมาแล้วหลายครั่้ง  อาจจะขาดหรือแตกออกตอยยิงได้
เวลาซื้อลูกรีโหลดยิง  ให้ดูตรงวงแหวนที่บอกไว้  ถ้าตรงจุดวงแหวนลงไปเริ่มบวมมากอย่ายิง   เพราะอาจจะถูกหวยได้  และอีกอย่างที่จะเห็นได้ชัดคือความยาวของปลอก    ถ้าโรงงานหรือผู้ที่อักลูกไม่เอาใจใส่เวลาอัดลูก  ไม่วัดปลอกแล้วทริมปลอก  ปลอกก็จะยาวกว่าปกติ  จะมีผลกับแรงอัดของลูกปืนนั้นด้วย
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 06:37:39 AM »

ผมไม่เคยจดบันทึกว่า ปลอกไหนอัดมากี่ครั้งแล้ว  แต่จะดูที่ปลอกหลังจากรีดปลอกแล้ว
ทุกครั้งที่นำปลอกเก่าไปอัดใหม่  ต้องผ่านการรีดปลอกก่อนทุกครั้ง  ปลอกที่ถูกรีดจะยืดและบางลงทุกครั้ง
ปลอกที่ถูกรีดปลอกแล้ว   จะเห็นเป็นวงแหวนรอบปลอก  ซึ่งอยู่เหนือจานปลอก  การรีดปลอกจะใช้ sizing die โดยดันปลอกที่ยิงแล้ว( และขัดแล้ว) ดันขึ้นเข้าไปใน sizing die ทำให้ปลอกที่ขยายตัวออก  ถูกรีดให้เล็กลงเท่าตามสเป็คของลูกขนาดนั้นๆ 
ปัญหาก็คือ ปลอกที่ถูกดันขึ้นเข้าไปเพื่อถูกรีดนั้น   จะขึ้นไปได้ไม่สุด  จะเหลือตรงฐานปลอกเหนือจานแก๊ป  ที่แห็นเป็นวงแหวนรอบปลอกนั้นแหละครับ
ตรงวงแหวนนี้คือจุดอ่อนของปลอก  ปลอกที่ถูกรีดมาแล้วหลายครั่้ง  อาจจะขาดหรือแตกออกตอยยิงได้
เวลาซื้อลูกรีโหลดยิง  ให้ดูตรงวงแหวนที่บอกไว้  ถ้าตรงจุดวงแหวนลงไปเริ่มบวมมากอย่ายิง   เพราะอาจจะถูกหวยได้  และอีกอย่างที่จะเห็นได้ชัดคือความยาวของปลอก    ถ้าโรงงานหรือผู้ที่อักลูกไม่เอาใจใส่เวลาอัดลูก  ไม่วัดปลอกแล้วทริมปลอก  ปลอกก็จะยาวกว่าปกติ  จะมีผลกับแรงอัดของลูกปืนนั้นด้วย

ขอบคุณครับพี่ที่ให้ข้อสังเกต และไว้เป็นความรู้ ครับ

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:37:49 AM »

ปลอกระสุนปืนสั้นอย่างที่พวกเราๆยิงกันจะไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไร อัดไปได้เรื่อยๆ(ตามแบบของผม)
อายุการใช้งานของปลอก ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย เช่นอัดแรงมากน้อยขนาดไหน แรงมากก็พังเร็ว
การปรับขนาดปลอก การผายปลอก ถ้าทำไม่ดีก็พังง่าย สุดท้ายขึ้นกับคุณภาพของปลอก โรงงานที่ผลิตปลอก
แต่ละโรงงานคุณภาพของปลอกแตกต่างกัน ความหนาบางของเนื้อโลหะที่ผลิตปลอกก็แตกต่างกัน ปลอกบางโรงงาน
อัดไม่กี่ครั้งก็พังแล้ว บางโรงงานอัดได้หลายสิบครั้ง ปลอกกระสุนที่ต้องดูแลและระวังเป็นพิเศษ คงจะเป็นปลอกกระสุนของปืนไรเฟิ้ล
ต้องตรวจและวัด-ตัดกันอย่างดี ส่วนปลอกกระสุนปืนสั้นไม่ค่อยเท่าไร

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 07:40:43 AM »

เท่าที่ผมทราบและเข้าใจ....4ครั้ง ไหม๊ครับ....(1)    กระสุนใหม่    แต้มสีแดง      (2)  Relord  ครั้งที่ 1  แต้มสีเขียว   (3)  Reload  ครั้งที่2   แต้ม สีขาว    (4)  Reload  ครั้งที่3   แต้มสีฟ้า    (5)  Reload   ครั้งที่4   แต้มสีดำ   Reloadแค่4ครั้งก็นำไปทำลาย  ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ   รบกวนผู้อาวุโสทุกท่านด้วยครับ.......
แล้วถ้าท้ายจานปลอกไม่มีสีแต้มไว้หมายถึงอะไรครับ ลูกผลิดใหม่หรือ RELOAD ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์