เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 03:26:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการตัดต่อช็อทวีดีโอสั้นๆหน่อยครับ(นอกเรื่องหน่อยนะครับ)  (อ่าน 8397 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 04:07:45 PM »

ตอนนี้ใช้ CDMA มือถือ  เอาไว้ดึก ๆ จะใช้ Hispeed ของ true โหลดครับ
มีไฟล์ crack มาให้ด้วยใช่ไหมครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 04:14:42 PM »

ตอนนี้ใช้ CDMA มือถือ  เอาไว้ดึก ๆ จะใช้ Hispeed ของ true โหลดครับ
มีไฟล์ crack มาให้ด้วยใช่ไหมครับ

มีครับ แต่ผมกลัวว่าคืนนี้อาจจะยัง upload ไม่เสร็จ เพราะนั่ง ๆ ดูอยู่นี่ ไม่ค่อยเห็นอนาคตเท่าไร

ผู้การต้องสังเกตขนาดไฟล์นะครับว่า ประมาณ 100 MB หรือยัง ยกเว้นไฟล์สุดท้ายของชุด ... ถ้าขนาดไม่ตรงก็อย่างเพิ่งโหลดครับ  Wink

aniki
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 232

สังคมดีไม่มีขาย...ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 05:46:32 PM »

เงียบโหมดเรยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน

อื้อ รบกวนถามต่ออีกนิดครับ ว่าในโหมดVDO ที่มี PAL กับ NTSC มันคืออะไร และต่างกันยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อครับ ขอบคุณมากคร้าบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน
  2ระบบนี่มันต่างกันอย่างสิ้นเชิง  เช่นทีวีรุ่นเก่าๆ  เอาหนังXญี่ปุ่นไปฉายมันจะไม่มัภาพและเสียง  มีแต่เส้น  เช่นกันเอาหนังจากไทยมาฉายที่ญี่ปุ่น
ก็ดูไม่ได้เช่นกัน  รายละเอียดผมอธิบายไม่ถูก  มันเป็นระบบคลื่นไฟฟ้าแต่ทีวีและวีดีโอบ้านเราหลัง10ปีมานี่มันสามารถใช้ได้ทุกระบบแล้ว
สมัยผมไปทำงานซาอุ.ไปซื้อเครื่องเล่นวีดีโอ  คนขายจะถามเลยเอากี่ระบบถ้าเอาแบบราคาประหยัดระบบเดียวคือPAL จะเอาหนังจากประเทศอื่นมาเล่นไม่ได้
ผมไปบ้านงวดที่แล้วผมซื้อดีวีดีบ้านเรามาใส่เครื่องที่นี่  ไม่มีภาพครับ  ดูด้านมันเขียนบอกเล่นได้นแต่ระบบPAL  แต่เอามาใส่เครื่องคอม.ถึงดูได้
เอาดีวีดี  จากญี่ปุ่นไปเล่นฉายที่บ้านเราเล่นได้ทุกเครื่อง Grin Grinแสดงว่าเมืองไทยเราเก่งกว่าญี่ปุ่นเนอะ Grin Grin

ขอคืนคุณสู่แผ่นดิน  รักในหลวง
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 06:21:36 PM »

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน  คือตอนนี้ผมมีโปรแกรม Intervideo อยู่แล้วครับ แต่ผมลองเอาไฟล์วีดีโอมาเรียงต่อกัน มันเป็นเรื่องยากอยู่เหมือนกัน หัวเราะร่าน้ำตาริน คือว่าพอผมเปิดไฟล์วีดีโอด้วยโปรแกรมนี้ มันกลับไม่เคลื่อนไหวซะงั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน เลยไม่รู้จะทำไงต่ออ่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน พอทำสำเร็จรูปออกมาก็ไม่เป็นหนังตามที่ต้องการ(ไม่มีรูปขึ้นเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน) เลยงงว่าต้องทำไงต่ออ่ะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อื้อ ขอบคุณพี่จักฤษณ์ที่เอาวีดีโอมีตติ้งสุพรรณฯมายั่วนะครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายไหล น้ำลายหก น้ำตาตกเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน 5555555  เยาะเย้ย

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 09:19:53 PM »

Grin Grin รู้ว่าถูกยั่ว ก็แสดงว่าโหลด uvs ได้แน่ Grin Grin

ผมเข้ามาดูว่ามัน upload สำเร็จไหม ... ปรากฏว่าไม่คืบหน้า เลยเปลี่ยนวิธีการ transfer ... ปรากฏว่า upload เสร็จไปแล้ว ... ลองได้เลยครับ

โปรแกรมมีส่วนที่เป็น Wizard ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้ แต่ที่แน่ ๆ คือ ใช้ง่ายกว่า Adobe Premier เยอะ .... ลองมั่ว ๆ แป๊บเดียวก็พอจะใช้หากินได้แล้ว

วิดีโออัดมาจากกล้องไหนครับ ผมเคยเจอกล้องถ่ายรูปของ Casio ถ่ายวิด๊โอเล็ก ๆ ได้เป็นนามสกุล mov แต่ใช้ QuickTime ปกติดูไม่ได้ ต้องลง driver ก่อน ...

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 09:26:04 PM »

Grin Grin รู้ว่าถูกยั่ว ก็แสดงว่าโหลด uvs ได้แน่ Grin Grin

ผมเข้ามาดูว่ามัน upload สำเร็จไหม ... ปรากฏว่าไม่คืบหน้า เลยเปลี่ยนวิธีการ transfer ... ปรากฏว่า upload เสร็จไปแล้ว ... ลองได้เลยครับ

โปรแกรมมีส่วนที่เป็น Wizard ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้ แต่ที่แน่ ๆ คือ ใช้ง่ายกว่า Adobe Premier เยอะ .... ลองมั่ว ๆ แป๊บเดียวก็พอจะใช้หากินได้แล้ว

วิดีโออัดมาจากกล้องไหนครับ ผมเคยเจอกล้องถ่ายรูปของ Casio ถ่ายวิด๊โอเล็ก ๆ ได้เป็นนามสกุล mov แต่ใช้ QuickTime ปกติดูไม่ได้ ต้องลง driver ก่อน ...
ยิ่งอ่านยิ่งงงแฮะ ผมไม่รู้เรื่องอะไรมากมาย หัวเราะร่าน้ำตาริน แต่เมื่อซักครู่ผมโทรไปหาเพื่อนเจ้าของไอเดีย  มันบอกว่าถ้าทำเป็นวีดีโอท่าจะไม่ค่อยดี เพราะใช้เวลานาน และยาก ครูก็ไม่แนะนำด้วย Angry อยากปีนโต๊ะแล้วก้านคอมันจริงๆ โดนชก (ไม่ปีนก้านไม่ถึง ตัวมันสูง)  โดนชก 5555  หัวเราะร่าน้ำตาริน  เฮ้ออ งานกลุ่มนี่มันเหนื่อยดีแฮะ Undecided  กลุ้ม  เดี๋ยววันจันทร์ค่อยไปเคลียร์กันอีกที Undecided

ผมใช้กล้อง Nikon Coolpix 4100 ครับ เปิดกับ Quick Time ได้เหมือนกัน แต่ไฟล์ไม่ได้บอกว่านามสกุลอะไร  แต่คิดว่าไม่น่าจะใช้mov ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน ใช้QT เปิดได้เลย เยาะเย้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2005, 09:28:32 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:34:01 PM »

เงียบโหมดเรยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน

อื้อ รบกวนถามต่ออีกนิดครับ ว่าในโหมดVDO ที่มี PAL กับ NTSC มันคืออะไร และต่างกันยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อครับ ขอบคุณมากคร้าบบ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เป็นระบบภาพที่สัมพันธ์กับความถี่ไฟฟ้าเท่านั้นเอง  ปัจจุบันไทยใช้ระบบ PAL ของเยอรมัน 25 เฟรม/วินาที  ส่วน NTSC จะเร็วกว่า   ยังมี NTSC ของอเมริกาโดยเฉพาะที่ต่างจาก NTSC ของประเทศที่ใช้ไฟ 50 Hertz   แต่โทรทัศน์รุ่นใหม่ ๆ จะใช้ได้ทุกระบบ

เดิมทีเดียว ไทยเราใช้ระบบ 525 เส้น NTSC ช่อง 4 กับช่อง 7 เพราะความกลัวเส้นตายของ จอมพล ป.ก็เลยตาลีตาเหลือกคว้ามาใช้   ทั้ง ๆ ที่ระบบไฟฟ้าของไทยต้องใช้  625 เส้น 25 เฟรม/วินาที  ซึ่งมี SECAM ของฝรั่งเศส กับ PAL ของเยอรมัน  และไทยเลือกใช้ของเยอรมัน ตอนที่เริ่มใช้โทรทัศน์สี (พ.ศ.2510) ช่อง 7  ส่วนช่อง 7 ระบบ NTSC เดิม ก็เปลี่ยนมาเป็นช่อง 5 ระบบ PAL ที่คุณมะขิ่นทำงานอยู่ในปัจจุบัน  ส่วนผมเอง ตอนไม่ได้คุมทีมยิงปืน จะทำงานอยู่ที่ กสท.ทบ.ซึ่งดูแลช่อง 5 กับวิทยุ ทบ.อีกที
หลังจากนั้น กรมประชาสัมพันธ์ ก็ให้สัมปทานช่อง 3 ในระบบ PAL และปรับช่อง 4 NTSC ของตัวเองมาเป็นช่อง 9 ระบบ PAL
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2005, 10:38:26 PM »

เป็นระบบภาพที่สัมพันธ์กับความถี่ไฟฟ้าเท่านั้นเอง  ปัจจุบันไทยใช้ระบบ PAL ของเยอรมัน 25 เฟรม/วินาที  ส่วน NTSC จะเร็วกว่า   ยังมี NTSC ของอเมริกาโดยเฉพาะที่ต่างจาก NTSC ของประเทศที่ใช้ไฟ 50 Hertz   แต่โทรทัศน์รุ่นใหม่ ๆ จะใช้ได้ทุกระบบ

เดิมทีเดียว ไทยเราใช้ระบบ 525 เส้น NTSC ช่อง 4 กับช่อง 7 เพราะความกลัวเส้นตายของ จอมพล ป.ก็เลยตาลีตาเหลือกคว้ามาใช้   ทั้ง ๆ ที่ระบบไฟฟ้าของไทยต้องใช้  625 เส้น 25 เฟรม/วินาที  ซึ่งมี SECAM ของฝรั่งเศส กับ PAL ของเยอรมัน  และไทยเลือกใช้ของเยอรมัน ตอนที่เริ่มใช้โทรทัศน์สี (พ.ศ.2510) ช่อง 7  ส่วนช่อง 7 ระบบ NTSC เดิม ก็เปลี่ยนมาเป็นช่อง 5 ระบบ PAL ที่คุณมะขิ่นทำงานอยู่ในปัจจุบัน  ส่วนผมเอง ตอนไม่ได้คุมทีมยิงปืน จะทำงานอยู่ที่ กสท.ทบ.ซึ่งดูแลช่อง 5 กับวิทยุ ทบ.อีกที
หลังจากนั้น กรมประชาสัมพันธ์ ก็ให้สัมปทานช่อง 3 ในระบบ PAL และปรับช่อง 4 NTSC ของตัวเองมาเป็นช่อง 9 ระบบ PAL
ขอบคุณมากครับ  ละเอียดลึกซึ้งจริงๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2005, 02:39:12 AM »

ขออนุญาตเสริมท่านผู้การสุพินครับ
ระบบ PAL จะใช้ความถี่พาห์รอง(ซับแคเรียร์)เท่ากับ 4.43 MHZ
NTSC จะใช้ 3.58 MHZ(บางประเทศใช้ NTSC 4.43 ซึ่งมีน้อยประเทศมาก)
เป็นเหตุผลที่ว่าหากใช้ข้ามระบบจะไม่มีสี
ส่วนเฟรมเรทไม่เท่ากัน(30และ25ภาพ/วินาที)จะทำให้ภาพเลื่อนไหลการที่โทรทัศน์มีมัลติซิสเท็มมันจะทำให้เล่นได้หลายระบบและจะ
สวิทช์อัตโนมัติโดยจับเฟรมเรทและซับแคเรียร์หากตรงกับระบบใดจะสวิทช์ไประบบนั้น
หากจะนำทั้งสองระบบมาตัดต่อให้เป็ภาพชุดเดียวกันต้องแปลงให้
้เป็นระบบเดียวกันก่อนแล้วจึงนำเข้าโปรแกรมตัดต่อ NOnlinear เช่นพวก Adobe premiere,Sony vegas,Ulead videostudio,Avid DV-Xpress,Canopus Edius,Pinacle studio ฯลฯ โปรแกรมที่ผมเอ่ยมาทั้งหมดนี้เป็นโปรแกรมตลาดๆใช้ง่ายประสิทธิภาพสูงใช้กับพีซีทั่วไปได้โดยไม่ต้องใช้ฮาร์ดแวร์พิเศษ
คุณบาร์ทต้องการจะตัดต่อต้องทราบก่อนนะครับว่าถ่ายเป็นคลิปวีดีโอประเภทไหนมา(นามสกุลของคลิป,เฟรมไซส์,เฟรมเรท,ระบบสี,
และหากมีการบีบอัดใช้ Codecแบบใด)มันจะเกี่ยวข้องกับการตั้งค่าในการทำงานของโปรแกรมหากตั้งไม่ถูกต้องท่านต้องเสียเวลาเรนเดอร์ข้ามวันข้ามคืนเลยนะครับ
เอางี้ก็แล้วกันหากยังติดขัดอะไรติดต่อผมหลังไมค์จะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2005, 02:44:14 AM โดย Rock ลูกของชนชั้นที่เปี่ยมสำนึก » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์