เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:17:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรหรือไม่  (อ่าน 4135 ครั้ง)
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 07:57:40 PM »

กระทู้เก่าเล่าใหม่ครับ

ข้อสรุปสำหรับผม สอนทุกคนในบ้านให้รู้จักกฎแห่งความปลอดภัยและยิงปืนเป็น เพราะผมไม่สามารถปกป้องทุกคนในบ้านได้ตลอดเวลา แต่ทุกคนจะรู้ตำแหน่งเก็บปืนที่หยิบใช้ได้อย่างปลอดภัย เพราะขณะที่ที่บ้านมีภัยทุกคนในบ้านจะสามารถป้องกันตนและช่วยเหลือบุคคลในบ้านได้ทัน

ส่วนกรณีจะสอนแฟน ให้ใช้ปืนเป็น เน้นนะครับว่าใช้ปืนเป็น ไม่ใช่แค่ยิงปืนเป็นเท่านั้น

ส่วนใหญ่ที่ไม่สอนแฟนยิงปืนนะ เป็นผลข้างเคียงจากพฤติกรรมตัวเองหรือเปล่า
กรณีนี้ต้องปรับปรุงพฤติกรรมส่วนตัว    ไม่เกี่ยวกับปืนครับ

เพราะยังมีสิ่งอื่นที่น่ากลัวนอกเหนือจากปืน เช่น มีดโกน  ตกใจกรรไกร  ตกใจ หรืออย่างอื่นอีกจิปาถะ อย่างนี้มิต้องระวังไปเสียทุกอย่างหรือครับ Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:25:01 PM »

เห็นด้วยกับเสียงส่วนใหญ่ครับ  แต่ขอให้เป็นแฟนจริงๆ  เน้อ 
นอกเหนือจากนั้นถ้าไม่มั่นใจว่าใช่   อย่าเพิ่งดีกว่าครับ  Grin Grin

บางโพ 5
PopZiMus รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 15

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:36:29 PM »

ถ้ามีแฟนจะสอนให้รู้จักความปลอดภัยในการใช้ แล้วก็พาไปยิงจริงที่สนามครับ    น้ำลายหก    แต่ผมยังโสด ก๊าบ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:48:00 PM »

Grin Grin ควรอย่างยิ่งครับเพราะผมคิดว่าการใช้อาวุธ นั้นควรให้คนรอบตัวเราใช้ให้เป็นและใช้ให้ถูกวิธีครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 10:32:54 PM »

เห็นด้วยครับ ผมไม่ได้สอนด้วยตนเองครับ แต่พาแฟนและลูกสาวไปให้เจ้าหน้าที่ ที่สนามสอนครับ ตัวเองเลยลักจำเขามาด้วยเลย ทั้งแฟนและลกสาว ชอบยิง 11 มม.ครับ แต่ที่แน่ๆคือเน้นให้เขารู้ถึงเรื่องความปลอดภัยของการใช้ปืนครับ สรุปแล้วตอนนี้เลยต้องพาไปยิงทุกวันอาทิตย์ครับ ที่สนามราชนาวีครับ

More Care
Less Hate
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 01:02:17 AM »

Grin ผมมีความเห็นว่าควรสอนคับ...

และก็สอนไปแล้วด้วยคับ... Grin
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 01:46:58 AM »

เห็นด้วยกับเสียงส่วนใหญ่ครับ แต่ขอให้เป็นแฟนจริงๆ เน้อ
นอกเหนือจากนั้นถ้าไม่มั่นใจว่าใช่ อย่าเพิ่งดีกว่าครับ Grin Grin
ถึงมะสอนก็เสี่ยงพอกานละโจ  มีดโกนอันละไม่กี่บาท Grin Grin Grin Grin

ขอผมโชคดีที่เค้าชอบปืนครับนั่งดูวิธีถอดประกอบ1911อย่างตั้งใจ แล้วทำตาวาวตอนเห็นคิมเบอร์กระบอก3นิ้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน จิ้มนิ้วแต่ละทีผมน้ำตาร่วงครับแพงๆๆทั้งนั้น  P99งี้คิมเบอร์งี้  STIงี้   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน เหตุผลคือสวยดีครับ   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ยิ่งตอนดูวีดีโอที่พี่มะขิ่นยิงลูกซองออโต้  มีการสะกิด  ท่าทางพี่เค้าจะมันส์เนอะอยากลองยิงบ้าง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   แต่ก็เหมือนทุกข์ลาภครับมีแฟนชอบปืนแต่เค้าเป็นคนที่แพ้ฝุ่นง่าย  ยิงไปจามไป   กระสุน1กล่องได้ได้ไม่เกิน15นัด แล้วไปนั่งจามไม่หยุด  ที่เหลือก็เสร้จผมอ่าจิ หึหึหึหึ เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:36:40 AM »

สอนไปเถอะครับ ทั้งกฎความปลอดภัย และกลไกคร่าวๆของปืนที่ใช้งาน
ให้รู้ ดีกว่าไม่รู้ครับ หากไม่สอนเวลายิงอาจสะเปะสะปะได้ หากเธอคิดยิงขู่ อาจโดนหัวแบบสะเปะสะปะได้นะครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:54:33 AM »

ผมก็สอนครับ แฟนผมมีความมั่นใจมากขึ้นเวลาผมไม่อยู่บ้าน  เนื่องจากมีประสบการณ์ถูกขโมยขึ้นบ้าน เน้นกล่างถึงความปลอดภัยบ่อยๆครับ หลงรัก

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
mon2519
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 06:13:58 AM »

สอนครับ เพราะผมทำงานต่างจังหวัด 1-2 เดือนกลับบ้านที แล้วที่บ้านมีแต่ผู่หญิงยกเว้นพ่อตาคนเดียวแต่ท่านไม่แตะปืนเลย บ้าอยู่กลางทุ่งนาค่อนข้างเปลี่ยวครับ เคยพาไปสนามหลายครั้งแตชีไม่กล้ายิง ก็สอนแต่วิธีใช้ วิธียิงแล้วก็ระบบความปลอดภัย แล้วก็แถมกฎหมายที่เกี่ยวกับปืนเท่าที่ทราบ

ปลายนิ้วกำหนดชีวิตคุณ
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 08:03:52 AM »

เพื่อนๆผมหลายๆคนได้แฟน ตอนเรียนทำนองรบหลัก ก็มี  หลงรัก ตกใจ เยาะเย้ย

บางคนก็ส่งแฟนไปเรียนเลยก็มี  Grin

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 08:34:17 AM »

ยิงเป็นก็น่ากลัว............ยิงไม่เป็นก็น่ากลัว.เฮ้อ ตกใจไม่มีเมียดีกว่ามั้ง

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:10:01 AM »

ผมให้เหตุผลไปสั้นๆว่า "...ฉันไม่ได้อยู่คุ้มครองดูแลเธอกับลูกตลอดเวลานะ..."

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:59:23 AM »

ผมให้เหตุผลไปสั้นๆว่า "...ฉันไม่ได้อยู่คุ้มครองดูแลเธอกับลูกตลอดเวลานะ..."

ฝึกสอนไปแล้วครับ ทั้ง ออโตและลูกโม่..........

ด้วยเหตุผลเดียวกับคุณกล็อคแกล็ค

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:36:53 PM »

หลงรัก  ผมสอนลูกครับ........ส่วนเมียนั้น      ยิงพอเป็นแล้วครับ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์