เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:17:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดครับพี่ๆ นักรบนอนเปล M3 Cal .45  (อ่าน 3661 ครั้ง)
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:22:56 PM »

M3 ตัวนี้หน่วยงานราชการบ้านเราเคยใช้ใหมครับ....
และถ้าเคยเข้ามาเข้ามาช่วงไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2005, 01:36:47 PM โดย Apache » บันทึกการเข้า
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:36:20 PM »

เคยใช้ครับ ทิ้งร่มเข้ามาช่วงสงครามโลกครั้งที่2  และหลังสงครามสงบ ก็ได้รับความช่วยเหลือจากอเมริกัน  รายละเอียดรอทหารตัวจริง มาตอบดีกว่าครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:47:04 PM »

เห็นในหนังสงครามใช้กัน...เลยสงสัยบ้านเราน่าจะมีบ้างหละ Grin
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 01:47:21 PM »

เคยเห็นตำรวจเอามาใช้เวลาตั้งด่าน สะพายตัวนี้และพก 1911 A 1 สวยคลาศสิกดี แต่คงหนักพิลึก มันยิงในขณะหน้าลูกเลื่อนเปิดไม่ไช่เหรอ. ตกใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 02:05:56 PM »

รู้สึกจะไปพร้อมๆ กันครับ พอลูกเลื่อนปิดบุ๊บก็ลั่นปั๊บ เป็นแบบนี้ไปจนหมดแม๊ก หรือปล่อยไกมั๊งครับ...ตอนนี้ยังมีคนใช้อยู่อีกหรือครับ....
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 03:35:11 PM »

เอ็ม3ตัวนี้ เคยประจำการในรถถัง นัยว่าเล็กดี ให้ทหารรถถังไว้ใช้
เวลาออกจากรถไปไหนมาไหน
ใช้กระสุน11มม. เข้าเซฟด้วยการปิดฝาช่องคายปลอก เปิดฝาก็เหมือนปลดเซฟ
ตัวนี้ท่านมะขิ่นเคยบอกว่าเคยยิง
และผมเองเคยถามว่าถ้าเทียบกะปืนกลทอมป์สัน ที่ใช้กระสุนขนาดเท่ากัน ใครเหนือกว่ากัน
ท่านตอบไว้ว่า ทอมป์สันเหนือกว่าครับ (พี่มะขิ่นเคยยิงทั้งเอ็ม3และทอมป์สัน)
รายละเอียด รอพี่เค้านะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

INTEND
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

Skeet Lover

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:04:07 PM »

จำได้ว่า...

เมื่อก่อนสมัยเด็ก ๆ เคยมีปืนอัดลมของเด็ก ทำออกมาทรงนี้เลย ไม่รู้ว่าหลาย ๆ ท่านจะจำได้หรือเปล่า
แต่นั่นก็นานพอดู ซักเกือบ 20 ปีมาแล้วมั้ง จำได้เพราะก้านเหล็กนี่แหละ  Cheesy Cheesy Cheesy

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:10:28 PM »

ปืนกลมือ M3 ขนาด .45 ..........ทำงานด้วยระบบโบวแบ็ค เข็มแทงชนวนตายตัว ยิงในจังหวะลูกเลื่อนเปิด..........ไกมีหน้าที่หยุด-ปล่อยลูกเลื่อนให้ค้าง-ให้วิ่งไปข้างหน้า แล้วลุกเลื่อนจะป้อนกระสุน เข็มกระแทกจอกลั่นไกไปเอง.............ห้ามไกใช้วิธีปิดฝาช่องคายปลอกเท่านั้น.......

ในสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง จะบรรจุปืนชนิดนี้ ในหน่วยยานเกราะและหน่วยสนับสนุนที่ไม่ได้เข้าทำการรบโดยตรง..........

มีประจำการใน ทบ.ครับ............การยิง หวังผลได้ในระยะใกล้ๆ และยิงติดต่อกันเร็วๆมักไม่ได้ผล...........เนื่องจากลำกล้องจะร้อนเร็วมาก จนแนวกระสุนตกลงแบบเห็นได้ชัด...........

ทหารไทยเรียก "ปืนอัดจารบี"..........เพราะรูปร่างของมัน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:18:40 PM »

" ทหารไทยเรียก "ปืนอัดจารบี"..........เพราะรูปร่างของมัน "
ผมว่าเหมือนปืนยิงซิลิโคลน... Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:24:24 PM »

" ทหารไทยเรียก "ปืนอัดจารบี"..........เพราะรูปร่างของมัน "
ผมว่าเหมือนปืนยิงซิลิโคลน... Grin

ถ้าสมัยนั้นมี ซิลิโคน คงเรียกชื่อนี้กระมัง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 04:37:32 PM »

ผมว่าน่าจะยิงนิ่มมากๆ เลย.... Wink
แล้ว M3 A1 ละครับพี่ตัวขึ้นลำเลื่อนอยู่ตรงไหนครับ  ของ M3 อยู่ด้านขวาเหมือนกับตัวจับที่หลาวดินสอเลย.... Grin
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 07:37:51 PM »

Grin Grinผมว่าผมเคยเห็นในรูป มนุษย์กบของทหารเรือครับ(แต่อาจจะเป็นปืนที่รูปร่างเหมือนกันก็ได้ครับ) Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
ugly gun
Full Member

คะแนน 0

เกิด แก่ เจ็บ ตาย

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:23:22 PM »

นักรบนอนเปล    ตกใจ ตกใจ ตกใจ ไม่เข้าใจคับ บอกหน่อย  :Smiley :Smiley

อิทังเม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหตุ ญาตะโย โหตุ......
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:28:23 PM »

นักรบนอนเปล    ตกใจ ตกใจ ตกใจ ไม่เข้าใจคับ บอกหน่อย  :Smiley :Smiley

คิดว่าท่าน จขกท. คงจะหมายถึง นักรบ ที่ออกสนามครับ ( ออกสนามส่วนใหญ่จะนอนเปล )

ไม่รู้ว่าจะตรงตามที่ท่าน จขกท. ต้องการสื่อความหมายหรือเปล่าครับ  Grin

บางโพ 5
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 11:14:33 PM »

ในรูปก็เขียนว่า Grease Gun ก็ที่อัดจารบีนั่นละครับ ผมเข้าใจว่า จารบีเป็นภาษาแขก ปืน Sten ของอังกฤษก็พอกัน ราคาถูกและทำง่าย ช่างฟิตตามปั้มน้ำมัน เขาเรียกว่า Grease Monkey ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์