เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 05:29:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 24253 ครั้ง)
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 02:11:55 PM »

ชื่อเล่น buck ครับ...ส่วน g19 ก็คือ Glock19 นั่นเอง Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 02:38:44 PM »

เกิดจากความเชื่อที่ว่า ที่ใหนมีสวรรค์ ที่นั่น ก็ต้องมีนรกครับ

นรก ในความเข้าใจของผมคือ ความทนทุกข์ทรมาน อยู่ในเวลาหนึ่ง สถานที่แห่งหนึ่ง เช่น บ้าน
ที่ทำงาน
ชาวบ้านที่มีปัญหาทุกข์ร้อน นั่นก็ นรก ไม่สบาย เป้นไข้ อก หัก รักคุด แฟนทิ้ง ข้าวติดคอ นรกหมดครับ

เขาว่านรกอยู่ใต้ดิน ในภพหน้าที่เราตายไปแล้ว แต่ในความเข้าใจของผม มันไม่ใช่ครับ มันอยู่ที่นี่
อยู่บนโลก บนผืนดินแห่งนี้นี่เองงง Angry

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
Charlie
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 02:40:37 PM »

มาจากชื่อสถานที่ครับ    เคยอาศัยอยู่หลายปีและมีความรู้สึกดีๆอยู่หลายเรื่องครับ   Smiley

ความสำเร็จไม่ได้เป็นของผู้แข็งแรงที่สุดหรือก้าวร้าวดุดันที่สุด
แต่เป็นของผู้ที่เข้าใจสถานการณ์ของตนดีที่สุด  และรู้ว่าตนเองมีทางเลือกอย่างไรบ้าง
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 03:18:04 PM »

จริงๆแล้วชื่อเล่นผมชื่อ " แก้ว " ครับ แต่ตอนเล่นอยู่เว็บบอรด์อื่น ตกหลุมรักสาวในบอรด์ จนชาวบอรด์(อื่น)เขาเรียกว่า " พลายแก้ว"  และอีกเหตุผลหนึ่ง กล่าวคือผมเรียนอยู่ภาควิชาที่เกี่ยวข้องกับวรรณคดีและภาษา บางครั้งจีบสาวต่างคณะ(หรือภาควิชา)มักจะหลุดคำในวรรณคดีมาบ่อยๆ(โดยไม่รู้ตัว) เขาก็เลยแซวว่า " พลายแก้ว"ครับ ดังนั้นเลยใช้คำนี้เป็นชื่อแทนตนเองซะเลย เนื่องจากตอนเรียนเคยอ่านวรรณคดีขุนช้าง ขุนแผน เพื่อประกอบการเรียน ประทับใจในคำ โวหาร และประโยคที่ผู้แต่งใช้เป็นคำพูดของพลายแก้ว ออออ้อนนางพิม และนางวันทอง เป็นลีลาภาษาที่ลึกซึ่งและกินใจเป็นอย่างยิ่ง โดยส่วนตัวมองคาถามนต์เสน่ห์ร่ายหาสาวมิได้มาจากอาคมของขุนแผนหรอก มาจากความล้ำลึกในภาษาและจิตวิทยาอันสูงส่ง(ในเพศตรงข้าม)มากกว่า ถ้ามองแบบด้วยเหตุด้วยผลและทฤษฎีภาษาวรรณกรรมและจิตวิทยา พูดมากไปอีกแล้วเรา

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
เอ! ขอโทษทีนะครับพี่พลายแก้ว Wink  คือถ้าผมจำไม่ผิด  "พลายแก้ว" น่าจะเป็นชื่อของ"ขุนช้าง"นะครับ  แต่ถ้า"ขุนแผน" ผมคิดว่าชื่อ"พลายงาม"นะครับ Wink

สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 03:26:41 PM »

สีอำพัน  พี่ๆ คงรู้ดีว่า หมายถึงอาไร สมัยก่อน มุมานะมาก เล่นกีฬา ฟิตร่างกาย เพื่อให้กินทน ปัจจุบัน เพลาๆ แล้วครับ หยุดกิน ไม่เดินกินแล้ว   55555

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 03:40:11 PM »

ozero แยกได้เป็น2ส่วน โอกะซีโร่ แต่ละส่วนมีความหมายเหมือนกัน 0 0 กลมๆเหมือนกันจ้า
แล้วก็ชื่อเล่นชื่อโอด้วยอ่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ติงลี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 226

" รักกันน๊า "

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 03:45:04 PM »

" TINGLY " อ่านว่า ติงลี่  ผมชอบชื่อนี้มากครับ ชอบฝังใจตั้งแต่เด็กครับ อีเมล์ผม ก็ใช้ชื่อนี้ครับ

ชื่อเล่นที่พรรคพวกตั้งให้ก็ ติงลี่ ครับ

แถวนี้ แม่ง เกลื่อน..........ถ้าไม่ แย่ จริง........พออยู่ได้
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 03:55:13 PM »

ชื่อ มะเอ็ม
ชื่อเล่นว่า เอ็ม ครับ แต่สมัยเรียนอยู่ที่ยะลา ไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่น้ำตกทรายขาว จังหวัดปัตตานี
ผู้เฒ่าผู้แก่ว่าเวลาแกเรียกเด็กๆอย่างพวกผม สมัยนั้น..................นะครับ
ที่นั้นจะมีผล มะอึก ที่ใช้ผสมกับน้ำพริก ผู้เฒ่าผู้แก่ แกชอบทาน.....
แกจะเติมคำว่า "มะ" ใส่มาให้กับคนที่มีชื่อด้วย อ.อ่าง  จึงกลายเป็น " มะเอ็ม " ครับ
เลยชอบมาตั้งแต่นั้นครับ......  Grin Grin Grin
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 04:21:19 PM »

Grin ชื่อvichai01 เป็นนามแผงครับ ชื่อเล่นจริง ๆ นั้นใช้ตอนแรก ๆ สมัย เข้าบอร์ดยังไม่ต้อง login ครับ ชื่อจริงตอนเด็ก ๆ นั้นเป็นชื่อออกกระเหรี่ยง ๆ ครับ(ตอนนี้เปลี่ยนแล้ว) Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
silencer-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 04:28:03 PM »

ตอนเข้าในกระทู้ใหม่ๆก็คิดอยู่เหมือนกันว่าชื่นี้มันล่อแหลม เพราะเป็นของต้องห้ามแถมอาจถูกเข้าใจไปในทางลบได้ แต่มาคิดอีกทีเราก็เป็นคนเงียบๆไม่ค่อยพูด เวลาเข้าวงสนทนาจะเป็นผู้ฟังมากกว่าเลยเป็นที่มาของsilencerด้วยประการนี้แล

ลูกซองสั้น
Shotgun lover
Hero Member

คะแนน 112

side by side

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 04:44:08 PM »

ผมอยู่กับ Board นี้ มาทั้งแต่ Board เปิดใหม่ๆ เคยเข้ามาตั้งคำถาม และก็เคยเข้ามาตอบ สนทนากับคนจำพวกเดียวกันนานแล้ว ที่บอกว่าคนบ้าเท่านั้นจึงจะคุยกับคนบ้ารู้เรื่อง ก็ที่นี่แหละ บ้าปืนเหมือนกัน ผมว่าคนที่ไม่ได้ชอบปืนคงเข้ามาอ่านไม่รู้เรื่องหรอก

เมื่อครั้งแรกๆ Board สามารถใส่ชื่อผู้ตั้งกระทู้ ผู้ตอบกระทู้ ได้โดยเสรี ไม่ต้องลงทะเบียน ผมเลยใช้ชื่อตั้งหลายชื่อ  แต่ผมไม่เคยใช้ภาษาไม่สุภาพนะครับ ไม่เคยด่าใครด้วย ผมมีความสุขกับการที่ได้คุยกับคนชอบของเหมือนๆกันมากครับ

มาปัจจุบัน ต้องลงทะเบียน ต้องเข้าระบบ จึงจะ Post ได้ ผมเลยเลือกชื่อที่ผมชอบที่สุด

ผมใช้ชื่อ ลูกซองสั้น คุณ USP40 เดาว่าเป็นปืนลูกซองแฝดตัดลำกล้องแบบ Doc Holliday บางทีก็แกล้งเรียกผมว่า นาย ลูกซองกุด  ไม่ใช่ครับ ลูกซองสั้นคือ Colt ตราควายครับ บางคนเรียกว่าปืนลูกซองพก ก็ ปืนไทยประดิษฐ์ นั่นแหละครับ  ผมเกิดต่างจังหวัดครับ เห็นปืนลูกซองสั้นมาตั้งแต่เด็ก อ้อ แน่นอนครับ ปืนเถื่อนแน่นอนครับ ผมเคยได้ยินว่า รถบรรทุกสิบล้อทุกคัน จะมีปืนลูกซองสั้น ติดรถไว้กันโดนปล้น เมื่อ 30 ปีก่อน ราคาซื้อขายกันแค่ 6 - 700 บาท คนขับสิบล้อก็มีเงินแค่นั้นแหละครับ

ก็ไอ้ปืนลูกซองสั้นนี่แหละครับ ที่ชักนำให้ผมชอบปืน พี่ชายของผมเคยถูกจี้แถวบ้านผม ไอ้โจรที่มาจี้ก็ใช้ปืนลูกซองสั้น ฟังดูเหมือนมันแพร่หลายและหาง่ายจริงๆนะครับ แต่ผมเองไม่มีสักกระบอกครับ แล้วก็ยังไม่เคยยิงสักนัดเลยด้วย กลัวง่ามมือฉีก น่าน..นักเลงรุ่นนั้นเล่าให้ฟัง

ผมเคยเห็นภาพ มีเพื่อนสมาชิก มีแบบมีทะเบียน ป. 4 ถูกต้อง นำไปแบ่งปันกันลองยิง ฟังแล้ว อยากลองยิงมั่งจัง วันไหนก็วันนั้นนะครับ ถ้ามีโอกาสขอลองมั่งครับ อ้อ ผมจะเตรียมลูกเป้าบินแบบเบาๆไปครับ .....กลัวง่ามมือฉีก 
Road King
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:01:53 PM »

ชื่อนี้เป็นแมงกะไซในฝันของผมครับ

ผมชอบชื่อนี้

เขาตั้งได้สมกับคุณภาพของแมงกะไซรุ่นนี้เลยครับ Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked
ป.ล.แต่ผมขับไม่เป็นนะไอ้แมงกะไซเนี่ย Grin
ทศกัณฐ์
Sr. Member

คะแนน 12

...สิบหน้า ยี่สิบมือ ใจเดียว...

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:32:38 PM »

tossakan : ทศกัณฑ์   = ชอบยักษ์ตัวนี้ มีอะไรที่มากมายเหลือเกิน 10 หน้า 20 ตา 20 ขา 20 มือ แต่มีใจเดียว ชอบรูปลักษณ์ภายนอก ไม่เกี่ยวกับนิสัย;บางทีอาจจะเป็นเคล็ดก็ได้ 20 มือ ถือได้ 20 กระบอก (สะสมได้ 20 กระบอก) Grin

อุดมการณ์ที่ปลูกฝัง... เหงื่อที่หลังข้าภูมิใจ.
แก้มทอง
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:37:55 PM »

ชื่อเล่นครับ เปิ้ล ple ไม่มีอะไรครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2004, 05:59:35 PM »

Grin ผมง่าย ๆ ตรง ๆ ครับ NaiMai นายใหม่ Grin

tossakan : ทศกัณฑ์   = ชอบยักษ์ตัวนี้ มีอะไรที่มากมายเหลือเกิน 10 หน้า 20 ตา 20 ขา 20 มือ แต่มีใจเดียว ชอบรูปลักษณ์ภายนอก ไม่เกี่ยวกับนิสัย;บางทีอาจจะเป็นเคล็ดก็ได้ 20 มือ ถือได้ 20 กระบอก (สะสมได้ 20 กระบอก) Grin
Grin ผมก็ชอบยักษ์ตนนี้ครับ ผมสักไว้ที่หลังผมด้วย Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 8
  พิมพ์