เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:25:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย M41 Walker Bulldog พ่นไฟ  (อ่าน 2881 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 05:13:31 PM »

คือเพิ่งได้ DVD Apocalypse Now ... เปิดผ่าน ๆ ไปเจอภาพ M41 พ่นไฟออกจากลำกล้องปืน .... ทำได้ด้วยหรือครับ ... ท่านใดมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 07:52:56 PM »

Grin หนังดีมั๊ยครับ จะได้หามาดูมั่ง Grin

Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 07:53:55 PM »

อืมม ....... ของจริงอาจจะไม่มี ....... ผมคิดว่าผู้สร้างหนังคงหา  M - 48  รุ่นพ่นไฟ  หรือ  M - 68  ตัวจริง มาเข้าฉากไม่ได้ จึงต้องเอา  M - 41  มาสมมุติเอา  ........   Grin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
barby
Jr. Member
**

คะแนน 0

ศรัทธามาก ปัญญายากที่จะเกิด

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:01:46 PM »

คือเพิ่งได้ DVD Apocalypse Now ... เปิดผ่าน ๆ ไปเจอภาพ M41 พ่นไฟออกจากลำกล้องปืน .... ทำได้ด้วยหรือครับ ... ท่านใดมีความรู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

dvd เรื่องนี้ซื้อหากันที่ไหนครับ  เป็นหนังที่ดูตั้งแต่วัยรุ่นตอนต้น ชอบมาก

ไม่กลมกลืน  อย่าลืมความกลมเกลียว
แม้แตกต่าง       อย่าอ้างให้แตกแยก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:02:59 PM »

รถถัง M41 มีหรือไม่ ผมไม่ทราบครับ................แต่รถถังพ่นไฟ(Flamm Tower) มีมานานแล้วครับ ตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง.................สำหรับทำลายข้าศึกที่อยู่ในที่มั่นดัดแปลงแข็งแรง  ในอาคาร ลักษณะกวาดล้าง(โหดดีนะ มนุษย์เรา)..................ติดเครื่องพ่นไฟลงแทนที่ปืนใหญ่รถถังบนหอรบ(ป้อม)

สมัยนั้น อเมริกัน ใช้ติดตั้งบนรถถัง M4 Sherman โดยติดเครื่องพ่นไฟคู่กับปืนใหญ่รถถังขนาด 75 มม. มีถังเชื้อเพลิงต่างหาก....................เยอรมันติดตั้งบนรถถัง Panzer lll ...............อังกฤษหนักที่สุด นอกจากติดตั้งบนรถลาดตระเวณ Universal แล้ว ยังติดตั้งบนรถถัง Cherchill โดยลากพ่วงที่เป็นถังเชื้อเพลิงล้วนๆไปด้วย................

รถพวกนี้เข้าที่ไหน บรรลัยที่นั่นครับ....................

มนุษย์หนอมนุษย์ Undecided

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 08:19:11 PM »

รถถังพ่นไฟ  Panzer ll Ausf.D ของเยอรมัน

.

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 11:27:06 PM »

เรียนคุณใหม่ ... หนังดีครับ Martin Sheen เป็นตัวเอก Marlon Brando เป็น Colonel Kurtz ที่ Sheen ต้องไปฆ่าเพราะออกนอกแถว .... หนัง Vietnam War .... Sheen นั้น Heart Attack ระหว่างถ่ายทำ ... Robert Duvall เป็น Colonel ของ Air Cavalry ไปรบด้วย Helicopters เปิด Ride of the Valkyััries (Wagner) ลั่น ข่มขวัญ ลูกเด็กเล็กแดงไม่เว้น ฉากฆ่าควายผมว่ามันทำจริงๆ ไปที่ Boomerang เขาสั่งให้ได้ ถ้าไม่มี
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 11:31:28 PM »

เรียนคุณใหม่ ... หนังดีครับ Martin Sheen เป็นตัวเอก Marlon Brando เป็น Colonel Kurtz ที่ Sheen ต้องไปฆ่าเพราะออกนอกแถว .... หนัง Vietnam War .... Sheen นั้น Heart Attack ระหว่างถ่ายทำ ... Robert Duvall เป็น Colonel ของ Air Cavalry ไปรบด้วย Helicopters เปิด Ride of the Valkyััries (Wagner) ลั่น ข่มขวัญ ลูกเด็กเล็กแดงไม่เว้น ฉากฆ่าควายผมว่ามันทำจริงๆ ไปที่ Boomerang เขาสั่งให้ได้ ถ้าไม่มี

Grin ขอบคุณครับป๋า ไม่รู้เรื่องนี้ผ่านตาผมไปได้ยังไง ต้องไปหาซื้อแล้วล่ะครับ Grin

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:15:13 AM »

Smiley หนังเรื่อง Apocalypse Now ผมถือว่าเป็นสุดยอดหนังสงครามเวียดนามคับ...

ดูมาสองสามครั้งแล้ว สนุกและได้อรรถรสมากๆคับ...

รับรองว่าคุณใหม่หามาชมแล้วไม่ผิดหวังแน่นอนคับ...

อ้อ...เมื่อปีสองปีก่อนเห็นมีภาคที่ตัดต่อใหม่ออกมาด้วย...

แต่ยาวชมัดเลยคับ รู้สึกจะสามชั่วโมงกว่าๆ... Grin
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:20:24 AM »

Grin บันทึกไว้ในมือถือแล้วครับ ถ้ามีโอกาสเข้ากรุงอีกรอบจะไปหาซื้อครับ หลายท่านยืนยัน ผมชักอยากจะดูใจจะขาดแล้วครับ Grin

aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 08:53:02 AM »

Grin บันทึกไว้ในมือถือแล้วครับ ถ้ามีโอกาสเข้ากรุงอีกรอบจะไปหาซื้อครับ หลายท่านยืนยัน ผมชักอยากจะดูใจจะขาดแล้วครับ Grin
DVDแถวคลองถมก็มีขายหลายร้านครับ ของCopy 150-180 บาท
เรื่องนี้ถือว่าเป็นมหากาพย์ของหนังสงครามเวียดนาม เป็นหนังเรื่องแรกๆที่อเมริกาไม่ใช่พระเอก แบบว่าต้องดูสัก2-3ครั้งถึงจะได้อรรถรส และได้แง่มุมของสิ่งที่หนังต้องการสื่อ จำได้ว่าตอนเรียนรัฐศาสตร์ อ.ไกรศักดิ์ ชุณหะวัณ(อ.โต้ง)ตอนนี้เป็น สว.  สั่งให้ไปดูแล้วทำรายงานมาเสนอว่าได้อะไรจากหนังเรื่องนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:44:12 AM »

Grin หนังดีมั๊ยครับ จะได้หามาดูมั่ง Grin

ยังไม่ได้ดูตลอดเรื่องครับ ผมโหลดไฟล์ที่เป็น XviD มาได้ก่อน ดูตอนเริ่ม ๆ แล้วยังไม่เข้าใจ (เสียงในฟิลม์ ไม่มีซับ ต้องดูหลาย ๆ รอบก่อนจึงจะฟังออก หัวเราะร่าน้ำตาริน) ...

เมื่อวานเพิ่งได้ไฟล์ DVD มาครบ (เป็นแผ่น NTSC) เลยเอามาเขียนแผ่นมาดูครับ มีซับไตเติ้ลอังกฤษ กับ ฝรั่งเศสด้วย ... ถ้าคุณใหม่มีเครื่อง DVD ที่เล่นแผ่น NTSC ได้ เดี๋ยวผมหา DVD-R เขียนส่งไปให้ได้ครับ

จริง ๆ มี Hamburger Hill ด้วย .... ก็ตอนที่คุยกันเรื่อง We were Soildier เห็นมีสมาชิกพูดถึงหนังพวกนี้ ผมเลยหาดู ... ว่าจะหา Full Metal Jacket ต่อ  Grin Grin

ครับ เพลง Ride of the Valkyries ในหนังได้อารมณ์ดีมากครับ เสียงทรัมเป็ตหนักแน่นดี

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 04:08:28 PM »

ขออนุญาตแถมครับ Sound Track - Apocalypse Now

oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 04:20:29 PM »

รีบๆดูนะครับคุณใหม่  มาลอน แบรนโด เด๊ดแล้ว...เดี๋ยวจะไปเกิดใหม่ซะก่อน
ปล. ตอนต้นๆเรื่องสังเกตุ พระเอก อินเดียน่า โจนส์ ตอนยังละอ่อนด้วยครับ..แล้วทายให้ถูกนะว่าเป็นคนไหน

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:31:32 PM »

เมื่อวานเพิ่งได้ไฟล์ DVD มาครบ (เป็นแผ่น NTSC) เลยเอามาเขียนแผ่นมาดูครับ มีซับไตเติ้ลอังกฤษ กับ ฝรั่งเศสด้วย ... ถ้าคุณใหม่มีเครื่อง DVD ที่เล่นแผ่น NTSC ได้ เดี๋ยวผมหา DVD-R เขียนส่งไปให้ได้ครับ

จริง ๆ มี Hamburger Hill ด้วย .... ก็ตอนที่คุยกันเรื่อง We were Soildier เห็นมีสมาชิกพูดถึงหนังพวกนี้ ผมเลยหาดู ... ว่าจะหา Full Metal Jacket ต่อ  Grin Grin

Grin ขอบคุณครับ ขอรับน้ำใจไว้ครับ เรื่อง Hamburger Hill ผมเคยมีเป็นม้วนวีดีโออยู่ แต่ไม่รู้เก็บไว้ไหน (มั่นใจว่ายังไม่หาย แต่หาไม่เจอ) ไม่ได้ดูนานแล้วครับ Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์