เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:29:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีเก็บปืนอย่างไรบ้าง ถ้าเราไม่ได้อยู่บ้านสัก 6 เดือน  (อ่าน 4240 ครั้ง)
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2005, 10:45:39 PM »

ขอรบกวนผู้รู้และมีประสบการณ์ ช่วยให้ความแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

More Care
Less Hate
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 02:41:39 AM »

ไม่อยู่ทั้งบ้านเลย หรือเจ้าของปืนไม่อยู่คนเดียวครับ  Cool

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 02:43:17 AM »

ถ้าไม่อยู่ทั้งบ้าน แนะนำให้ฝากตู้นิรภัยของธนาคาร ปลอดภัยแน่นอนกว่าครับ Grin

noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:16:16 AM »

แกะส่วนที่เป็นพลาสติกออก  ส่วนที่เป็นเหล็กแช่ในน้ำมันเครื่อง  ปิดฝา  ขโมยคงไม่เปิดฝาดูมั๊ง  สนิมกินไม่ได้เดียวสำลักน้ำมัน Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:17:34 AM »

เข้าใจว่าเป็นการเก็บรักษาเพื่อให้ปลอดสนิม และให้ปลอดจากภัยโจรกรรม
ผมตอบกรณีแรก....6 เดือนไม่นานครับ เอาลูกออกก่อน ถอดประกับด้าม หรือด้ามออก ชะโลมน้ำมันใ้ห้ทั่ว แล้วใส่ถุงพลาสติกเก็บ...ส่วนจะเอาซ่อนแบบไหนหาที่เหมาะๆ เอาเองนะครับ  Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mon2519
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 06:18:52 AM »

ผมใช้วิธีแยกชิ้นส่วนที่สำคัญชโลมน้ำมันแล้วแยกเก็บไว้คนละที่ เกือบลืมใส่ถุงพลาสติกแล้วห่อด้วยผ้าขนหนูผืนเล็กด้วย นานๆจะมีสักครั้งครับ อย่างมากก็ไม่เกิน 2 อาทิตย์

ปลายนิ้วกำหนดชีวิตคุณ
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 08:11:06 AM »

ใส่ซองน้ำตาลให้เรียบร้อย ฝากตู้นิรภัยแบงค์ เหมือนพี่ PU45 ครับ
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 08:38:57 AM »

แกะส่วนที่เป็นพลาสติกออก ส่วนที่เป็นเหล็กแช่ในน้ำมันเครื่อง ปิดฝา ขโมยคงไม่เปิดฝาดูมั๊ง สนิมกินไม่ได้เดียวสำลักน้ำมัน Grin

ชอบวาทะจัง......เพิ่มให้อีกนิดถ้ามีตู้เซฟก็เก็บใว้ในเซฟ  ถ้าไม่มีก็หาที่ซ้อนดีๆละอย่างเช่นถังข้าวสารในครัว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน(ชอบซ้อนเงินเมียบ่อยๆครับ)

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:14:31 AM »

ผมเก็บปืนกล็อกไม่เห็นยุ่งยากเลยครับ  ปลดแม็กออก  เอากระสุนออก  เอาผ้าน้ำมันเช็ดๆผิวสไลด์  เสร็จแล้วก็ใส่กล่องปืน  Wink

ปืนไม่กลัวสนิม  แต่กลัวหายมากกว่าครับ  Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:26:16 AM »

ขอเสริมนะครับ  ถ้าไม่อยู่บ้านนาน ซอฟแวร์ อะไรที่พัวพันกะปืน ให้เก็บซ่อนให้หมดครับ เช่น     สติกเกอร์  กล่อง แผ่นพับ หนังสือ แส้ ขวดน้ำมัน  หรือชื่อยี่ห้อ บริษัท ที่เกี่ยวข้องกะปืนครับ    ผู้มาเยือนจะได้ไม่รู้ว่าเราเล่นปืน

ผมรู้ว่า  พ่อตาผมมีปืน (นอนนั้นยังเป็นว่าที) และพยายามขอดูปืนท่าน  ก็เพราะ ขวดเบรคฟรี เก่าๆ ที่ซุกอยู่ข้างฝาโรงนาครับ  และรู้คาลิเบอร์ เพราะแส้อ่อนรุ่นเก่า ที่แขวนตรงเสาไม้แตกๆ 

....ตามล่า...อีตอแหล
monamie
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 01:23:06 PM »

ถ้าเป็นผม....
 :Smiley
ถอดลูกปืนออก
ชโลมน้ำมันที่ตัวปืนให้ทั่ว  เก็บไว้ในถุงพลาสติค
นำไปซ่อนในที่ที่คิดว่าปลอดภัย หรือ ที่ซึ่งขโมยคาดไม่ถึง (ถ้าไม่มีใครอยู่บ้าน)
เก็บ Accessories เกี่ยวกับปืนให้หมด
 Wink
physics teacher
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 02:35:29 PM »

..ลูกกรดยาว CZ452-2E Delux ของผมถอดออกจากพานท้ายที่เป็นไม้ ผ้าชุบน้ำมันพันรอบไว้ แล้วหุ้มด้วยพลาสติกตีกที เก็บไว้ในซองรวมกับพานท้าย และใส่ Silicaก้อนดูดความชื้น หาได้จากกล่องใส่ขนมกรอบพวกโดโซ๊ะ..ไม่ได้เจอกับมัน ปีนี้ก็จะสามปีแล้วครับ ปิดเทอมกลับไปเยี่ยม และก็ดูแลที.. หลงรัก
pongsak
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 02:44:38 PM »

ถ้าไม่อยู่บ้านนานขนาดนั้น ถอดด้ามออก ปลดแม็กฯ  ปืนลูกโม่ก็เอากระสุนออก ห่อด้วยผ้าชุบน้ำมันใส่ถุงพลาสติก เก็บไว้ในเซฟ...ปลอดภัยทั้งสนิมและการสูญหาย Grin

a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:04:24 PM »

ขอเสริมนะครับ  ถ้าไม่อยู่บ้านนาน ซอฟแวร์ อะไรที่พัวพันกะปืน ให้เก็บซ่อนให้หมดครับ เช่น     สติกเกอร์  กล่อง แผ่นพับ หนังสือ แส้ ขวดน้ำมัน  หรือชื่อยี่ห้อ บริษัท ที่เกี่ยวข้องกะปืนครับ    ผู้มาเยือนจะได้ไม่รู้ว่าเราเล่นปืน

ผมรู้ว่า  พ่อตาผมมีปืน (นอนนั้นยังเป็นว่าที) และพยายามขอดูปืนท่าน  ก็เพราะ ขวดเบรคฟรี เก่าๆ ที่ซุกอยู่ข้างฝาโรงนาครับ  และรู้คาลิเบอร์ เพราะแส้อ่อนรุ่นเก่า ที่แขวนตรงเสาไม้แตกๆ 

โอ้โห พี่โทน73 เป็นสันติบาลหรือเปล่าครับ
ตาผีจริงๆ Grin

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 05:41:53 PM »

ป่านนี้คุณโทน73 คงได้เห็นปืนพ่อตาแล้วสินะครับ อิ อิ อิ  Grin

เก็บไว้ที่ธนาคารกะลุกปุ๊กไก่ ดีครับ ปลอดภัยดี  Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์