เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:17:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีเก็บปืนอย่างไรบ้าง ถ้าเราไม่ได้อยู่บ้านสัก 6 เดือน  (อ่าน 4225 ครั้ง)
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:57:19 PM »

จะเก็บอย่างไรก็แล้วแต่....ความสะดวกของแต่ละท่านนะขอรับ  แต่ที่สำคัญ   อย่าได้นำไปฝากให้ผู้อื่นเก็บเด็ดขาด Shocked Shocked Shocked หลงรัก หลงรัก หลงรัก

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 10:11:50 PM »

:Smiley..6 เดือน ไม่นานเท่าไร เป็นผม ถอดด้ามประกับออก ตัวปืนชโลมน้ำมัน (Gun oil) ชุ่มๆหน่อย ชิ้นส่วนภายในฉีด WD40 ไว้ แล้วใส่ถุงพลาสติก รัดให้เรียบร้อย...แล้วหาที่ซ่อน..ในจุดที่คิดว่าน่าจะปลอดภัย ส่วนกระสุนใส่กล่องทัพเพอร์แวร์ + กันชื้น..แล้วหาที่ซ่อน....ครับ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
rtong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:06:11 PM »

Smiley Smiley งั้นขออนุญาติ เจ้าของกระทู้ถามต่อเลยนะครับ
1. ขอให้เเนะนำยี่ห้อน้ำมันที่ใช้ชโลมปืนด้วยครับทั้งตัวที่ใช้กับภายนอกปืนเเละใช้กับภายในลำกล้อง
2. มองข้ามมา หลังจากเก็บปืนมานานพอจะนำมายิงอีกครั้ง ต้องเตรียมปืนอย่างไรครับ เเละมีวิธีไล่น้ำมันออกจากลำกล้องก่อนยิงอย่างไรครับ
ขอถาม2ข้อครับขอบคุณครับ
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:19:16 PM »

ขอเสริมนะครับ  ถ้าไม่อยู่บ้านนาน ซอฟแวร์ อะไรที่พัวพันกะปืน ให้เก็บซ่อนให้หมดครับ เช่น     สติกเกอร์  กล่อง แผ่นพับ หนังสือ แส้ ขวดน้ำมัน  หรือชื่อยี่ห้อ บริษัท ที่เกี่ยวข้องกะปืนครับ    ผู้มาเยือนจะได้ไม่รู้ว่าเราเล่นปืน

ผมรู้ว่า  พ่อตาผมมีปืน (นอนนั้นยังเป็นว่าที) และพยายามขอดูปืนท่าน  ก็เพราะ ขวดเบรคฟรี เก่าๆ ที่ซุกอยู่ข้างฝาโรงนาครับ  และรู้คาลิเบอร์ เพราะแส้อ่อนรุ่นเก่า ที่แขวนตรงเสาไม้แตกๆ 

ป่านนี้คุณโทน73 คงได้เห็นปืนพ่อตาแล้วสินะครับ อิ อิ อิ Grin

เก็บไว้ที่ธนาคารกะลุกปุ๊กไก่ ดีครับ ปลอดภัยดี Grin
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:42:57 PM »

ป่านนี้คุณโทน73 คงได้เห็นปืนพ่อตาแล้วสินะครับ อิ อิ อิ Grin

พอรู้ว่าผมชอบปืน ยิ่งเอาไปซ่อนครับ    Grin Grin  แต่ญาติฝั่งแม่ยาย กลับชอบเอาปืนมาให้ผมล้าง  Grin

ขอยกตัวอย่างเพื่อนชาวเวป ข้างบ้านนะครับ  (ขออภัยท่านเจ้าตัวด้วย)
โดนขโมยขึ้นบ้าน  ตามห้องอื่น ก็ขโมยของมีค่าชิ้นเล็กๆ เท่าทีพอจะหยิบฉวยไปได้  ส่วนห้องที่เก็บสะสมกล่องลูกปืนเปล่าสารพัดยี่ห้อ ถูกรื้อ กระจุยเลยครับ  คงจะพยายามค้นหาปืน  พอดีไปงัดตู้ ได้ ฺBB กันส์ ไปหลายกระบอก  ขโมยคงนึกว่ามีอยู่แค่นั้น เลยไม่ได้ค้นต่อไป  โชคดีครับ ปืนจริง สอง กระบอกที่อยู่ใต้เตียง ยังอยู่ครบ 

ถ้าเป็นปืนสั้น   แค่ 1-2 กระบอก ฝากธนาคารไว้ดีกว่า  ค่าบริการแค่ สองพัน/ปี เองครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 07:35:42 AM »

...ถ้าเป็นปืนสั้น   แค่ 1-2 กระบอก ฝากธนาคารไว้ดีกว่า  ค่าบริการแค่ สองพัน/ปี เองครับ...

ที่ผมเช่าตู้กับข้าวไว้  ปีละ 400 บาทครับ (ใหญ่เป็นอันดับสอง  พอใส่กล่องกล็อกได้ 1 กล่อง  ถ้าใหญ่ที่สุด ก็ใส่กล่องกล็อกได้ 2 กล่องซ้อนกัน)  Wink

ปัญหาคือตู้ไม่ค่อยจะมีว่างครับ  ราคามันถูก คนเขาเลยเช่าทิ้งไว้เฉยๆก็มี   อีกอย่างหนึ่งคือ  บางแห่งได้ฟังมาว่าต้องมีเงินฝากประจำไว้อย่างน้อยหนึ่งแสนบาทถึงจะมีสิทธิ์เช่าตู้ได้  Tongue

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 08:00:15 AM »

...ถ้าเป็นปืนสั้น   แค่ 1-2 กระบอก ฝากธนาคารไว้ดีกว่า  ค่าบริการแค่ สองพัน/ปี เองครับ...

ปัญหาคือตู้ไม่ค่อยจะมีว่างครับ  ราคามันถูก คนเขาเลยเช่าทิ้งไว้เฉยๆก็มี   อีกอย่างหนึ่งคือ  บางแห่งได้ฟังมาว่าต้องมีเงินฝากประจำไว้อย่างน้อยหนึ่งแสนบาทถึงจะมีสิทธิ์เช่าตู้ได้  Tongue

...แม่นแล้วครับเรื่องเงินฝาก แถมบางธนาคารมีตู้นิรภัย แต่เราไปไม่สะดวก ไม่มีที่จอดรถ บางธนาคารอยู่ชานเมืองขนาดเล็กก็ไม่มีตู้ให้บริการ... :Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:37:11 PM »

ผมฝาก ไว้กับญาติผู้ใหญ่ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 01:45:30 PM »

ชอบวาทะจัง......เพิ่มให้อีกนิดถ้ามีตู้เซฟก็เก็บใว้ในเซฟ  ถ้าไม่มีก็หาที่ซ้อนดีๆละอย่างเช่นถังข้าวสารในครัว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน(ชอบซ้อนเงินเมียบ่อยๆครับ)
ท่านเทพอสูรสองร่าง มีหน้าที่หุงข้าวให้เมียกินแหงๆ
เพราะถ้าถ้าเมียเป็นคนหุงข้าว คงเจอเงินที่ซ่อนแน่ๆ
 Grin Grin Grin

เมื่อเป็นคนหุงข้าวอย่างที่ว่า  ก็หมายความว่า ต้องทำกับข้าวด้วยจิ
แล้วถ้าทานข้าวเสร็จ ผมไม่อยากเดาเลยว่า ใครล้างจาน....

ให้โอกาส จำเลยรับสารภาพครับ...ก่อนจะจำนนต่อหลักฐาน ไม่งั้นไม่ลดโทษให้นะเออ

Grinง่า...ผมพอเป็นสืบสวนได้มั่งป่าวว.......ครับ พี่ป้อม Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 04:18:31 PM »

ชอบวาทะจัง......เพิ่มให้อีกนิดถ้ามีตู้เซฟก็เก็บใว้ในเซฟ  ถ้าไม่มีก็หาที่ซ้อนดีๆละอย่างเช่นถังข้าวสารในครัว หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน(ชอบซ้อนเงินเมียบ่อยๆครับ)
ท่านเทพอสูรสองร่าง มีหน้าที่หุงข้าวให้เมียกินแหงๆ
เพราะถ้าถ้าเมียเป็นคนหุงข้าว คงเจอเงินที่ซ่อนแน่ๆ

เมื่อเป็นคนหุงข้าวอย่างที่ว่า  ก็หมายความว่า ต้องทำกับข้าวด้วยจิ
แล้วถ้าทานข้าวเสร็จ ผมไม่อยากเดาเลยว่า ใครล้างจาน....

ให้โอกาส จำเลยรับสารภาพครับ...ก่อนจะจำนนต่อหลักฐาน ไม่งั้นไม่ลดโทษให้นะเออ

Grinง่า...ผมพอเป็นสืบสวนได้มั่งป่าวว.......ครับ พี่ป้อม Grin

นอกจากพี่ 524 จะมีที่ลองมีด...แล้ว
ตุ่มเก็บข้าวสารท่านเทพอสูรสองเมีย...ยังมีที่ว่างพอเก็บชิ้นส่วนของตาซับในม่ะครับ

หรือจะให้ท่าน จนท. ฉีดยากล่อมประสาทอย่างแรงก่อน...
แล้ว ช็อตด้วยกระแสไฟฟ้า....จากผม

ก่อนหน้านั้น...ให้มีการมอมเหล้า จากท่านมะเอ็ม ก่อน...

โดยให้ที่เกิดเหตุทั้งหมด...เกิดที่ สน. พี่ป้อม....ช่วงที่เข้าเวร 30
ผมว่า...ดีที่สุดเลยนะครับ....

ผมพอจะเป็นมือ จัดฉากได้ดีม่ะครับ พี่ป้อม...อิ อิ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 07:21:00 PM »

นอกจากพี่ 524 จะมีที่ลองมีด...แล้ว
ตุ่มเก็บข้าวสารท่านเทพอสูรสองเมีย...ยังมีที่ว่างพอเก็บชิ้นส่วนของตาซับในม่ะครับ

หรือจะให้ท่าน จนท. ฉีดยากล่อมประสาทอย่างแรงก่อน...
แล้ว ช็อตด้วยกระแสไฟฟ้า....จากผม

ก่อนหน้านั้น...ให้มีการมอมเหล้า จากท่านมะเอ็ม ก่อน...

โดยให้ที่เกิดเหตุทั้งหมด...เกิดที่ สน. พี่ป้อม....ช่วงที่เข้าเวร 30
ผมว่า...ดีที่สุดเลยนะครับ....

ผมพอจะเป็นมือ จัดฉากได้ดีม่ะครับ พี่ป้อม...อิ อิ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....
ตกใจจะเอางั้นเลยหรือครับ...เอ๋ป๋มว่าไม่โหดไปนิดหรือครับเก็บพี่ซับฯที่รักของผมไว้ดูเล่นแหย่เล่นดีกว่ามั้ยครับ Grinส่วนเรืองไม่อยู่บ้าน 6 เดือนฝากปืนไว้ไหนดี.....อื่มฝากไว้กับโรงพักแล้วลงบันทึกประจำวันไว้ได้หรือเปล่าครับเห็นฝากบ้านไว้กับตำรวจได้ปืนก็น่าจะฝากไว้ได้เหมือนกันน่าครับใส่กล่องล๊อกกุญแจกันตร.ซน ๆ แอบเอามารื้อเล่น...... Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
CAPTAINKID-รักในหลวงที่สุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ อาบสะอาดหอมสดชื่นแบบไทยๆ

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:18:16 PM »

เอามาฝากผมก็ได้ ยิงเสร็จแล้วผมล้างเก็บให้ทุกครั้งรับประกันไม่เป็นสนิม  เยาะเย้ย

สบู่สมุนไพรบ้านสุทธิกานต์ ใช้เนื้อสบู่ที่มีคุณภาพ ไม่มีไขมันสัตว์ ผสมสมุนไพรจีนและไทยกว่า 10 ชนิด ตามสูตรโบราณ ให้กลิ่นหอมแบบไทยๆ ฟองมาก อาบสะอาด ช่วยขจัดคราบไคล แก้ปัญหากลิ่นกาย โรคผิวหนัง สิวฝ้า และจุดด่างดำต่างๆ ได้ดี

หาซื้อได้ที่โฮมเฟรชมาร์ท ใน เดอะมอลล์ ทุกสาขา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 11:55:16 AM »

อีตา51
วางแผนเป็นขั้นตอนเลยนะ
งานนี้ ดูๆ จำเลยเพียบ...
มีการวางแผน มีการทำเป็นขบวนการกันเลยนิ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:05:15 PM »

แล้ว สมิท M15 ที่ท่านซับฯเก็บไว้ที่บ้าน (นี่ก้สองปีกว่าแล้ว ผมยังไม่เห็นปืนสักที)...........

มีวิธีการเก็บอย่างไรครับ?         ที่จะไม่ลั่นสะเปะสะปะ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์