เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 09:24:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบรายละเอียดเรื่องการขอใบอนุญาต ป.3 ครับ  (อ่าน 46922 ครั้ง)
หมวดเก่ง ตะหานม้า
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:59:27 AM »

คือว่า  ผมไม่เคยมีอาวุธปืนเป็นของตัวเองเลย   พอดีเห็นในหนังสือ อวป. มีร้านค้าอาวุธปืนเปิด "โครงการจัดหาอาวุธปืนสำหรับทหาร"  ผมเลยสั่งจอง ขนาด 9 มม. 1 กระบอก   วางมัดจำ  และส่งเอกสารไปให้ บ.เอเจนซี่เรียบร้อย    ตอนแรกผมก็นึกว่า บ.เอเจนซี่จะจัดการให้ทุกอย่าง   แต่เมื่อโทรไปถามแล้ว  เค้าบอกให้รอปืนเข้ามา ประมาณ 3-6 เดือน   แล้วจากนั้นให้ไปขอใบ ป.3 เอง

ผมจะต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง และเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ในการขอใบ ป.3 ครับ    Huh

แล้วหลังจากขอใบ ป.3 แล้ว  จะขอใบ ป.4 ต้องทำอย่างไรต่อ    ใช้ปืนถูกกฏหมายมันยุ่งยากอย่างนี้เอง  คนถึงพกปืนเถื่อนกันเยอะแยะ

ช่วยตอบทีนะครับ  ไม่เคยมีปืนเป็นของตัวเองจริงๆ  Huh

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 10:24:05 AM »

ท่านมีภูมิลำเนา ตามทะเบียนบ้าน อยู่ที่ใด ล่ะครับ

skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:19:03 PM »

อันนี้ลอกเค้ามา จากwww.gun.in.th Grin ขี้เกียจพิมพ์  Cheesy

1. เลือกปืนที่ถูกใจก่อนครับ จะโดยการสอบถาม หรือดูจากหนังสือ ก็ได้ แต่แนะนำว่าเมื่อได้รุ่น ชนิดที่ถูกใจแล้วจะให้ดี
ควรหาที่ลองยิงดูด้วยนะครับ ว่าถนัดมือหรือเปล่า ขั้นตอนนี้ไม่ควรใจร้อนนะครับ เพราะปืนไม่ใช่ขนมที่จะซื้อกันบ่อยๆ
แล้วจะให้ดีอย่าดูปืนที่ขนาดกระสุนมันแปลกๆหรือใหญ่นักนะครับ จะขอยาก เอาเป็น .38 หรือ 9 มม. นี่แหละครับขนาด
กลางๆ ของ่ายหน่อย แต่จะง่ายสุดก็พวก .22 กับ ลูกซองล่ะครับ ง่ายสุด

2. หลังจากได้ปืนรุ่นที่ถูกใจแล้ว ก็ไปอำเภอท้องที่ที่ท่านอยู่ หรือหาก อยู่ในกรุงเทพ ก็ไปกองทะเบียนกรมตำรวจเลย
ครับ อยู่ข้างแดนเนรมิต เยื้องๆเซ็นทรัลลาดพร้าว ไปถึงก็กรอกแบบฟอร์มที่เขามีไว้ให้นั่นแหละครับ มีตัวอย่างการ
กรอกให้เสร็จ พอกรอกเสร็จ เค้าก็จะขอดูหลักฐานเราว่าครบหรือเปล่า

หลักฐานที่ท่านต้องเตรียมไป คือ

1. บัตรประชาชน
2. สำเนาทะเบียนบ้าน
3. หนังสือรับรองการทำงาน
4. หนังสือรับรองเงินเดือน
5. สมุดเงินฝากบัญชีธนาคาร
6. เอกสารที่แสดงว่าท่านเป็นคนมีเงิน
ข้อ5 กับข้อ 6 นี่ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ สำคัญมากทีเดียว เอกสารที่แสดงว่าท่านมีเงินนี่
มีมากๆยิ่งดีนะครับอะไรขาดตกบกพร่องเค้าก็พอจะช่วยเหลือท่านได้ อย่างพี่ชายผมไปขอ เอกสารรับรองการ
ทำงานของเค้า ไม่ใช่กรรมการบริษัทเซ็นให้ เค้าก็ไม่ให้นะครับ แต่อาศัยว่า ขนเอกสารแสดงทรัพย์สินไปเยอะ
เค้าก็บอกว่าไม่เป็นไร อันนี้อยากฝากไปถึงผู้รับผิดชอบหน่อยนะครับ ทำไมครับคนไม่มีเงิน หรือมีน้อย
มันไม่มีสิทธิหวงชีวิตหรือปกป้องชีวิตตัวเองและลูกเมียได้เหรอครับ อ้อลืมบอกไป เอกสารที่เตรียมไปต้องเอา
ตัวจริงไปด้วยนะครับ ที่สำคัญเอกสารต่างๆต้องยังไม่หมดอายุนะครับจะได้ไม่เสียเวลา กลับไปเอามาใหม่
แล้วก็ทำตามวิธีขอของเค้าแหละครับ ยื่นเรื่องแล้วรอ 1 เดือน ( กรุงเทพ ) ซึ่งจริงๆเค้าเขียนไว้ว่าไม่เกิน 15 วันนะครับ
แต่ เอาเถอะ 1 เดือนก็ 1 เดือน อย่าไปเถียงท่านนะครับ เดี๋ยวท่านไม่ออกใบ ป.3 ให้ จะซวยปล่าวๆ และอีกอย่างที่
สำคัญครับ ถ้าจะให้เร็วๆ ท่านต้องคอยโทรไปเช็คที่สถานีตำรวจท้องที่ของท่าน ครับว่าเรื่องของท่านไปถึงหรือยัง
ถ้าถึงแล้วท่านไปติดต่อสอบปากคำเลยครับแล้วขอเรื่องเค้าไปส่งที่กองทะเบียนได้เลย ไม่งั้นจะเหมือนผมครับ
พอถึงวันนัดไปรับ ป3 ผมก็ไป ปรากฏว่าเรื่องของผมยังอยู่ที่สถานีตำรวจอยู่เลย พอไปตามเรื่องมาส่ง กองทะเบียน
ที่รักของผม ก็นัดใหม่อีกครึ่งเดือนให้มารับ นี่แหละครับประเทศไทย

3. หลังจากผ่านขั้นตอนนี้มาได้ ท่านก็จะได้รับใบ ป.3 มา เพื่อให้ท่านไปซื้อปืน กรณีท่านไปซื้อกับร้านขายปืนก็เอา ป.3
ให้เค้าไป แล้วจ่ายเงินเค้าค่าปืน ที่เหลือเค้าไปจัดการให้เสร็จครับ กระดิกนิ้วรอใบ ป.4 ( ใบอนุญาตมีและใช้ )
อยู่ที่บ้านได้เลย ส่วนผู้ที่ซื้อโอน ก็ต้องเอาใบป.3 ไปตัดยอดออกจากท้องที่ที่เจ้าของปืนเดิมอยู่นะครับ พอเสร็จเรื่อง
แล้วก็เอาปืนไปให้ท้องที่ที่เราขอ ป.3 ตรวจ แล้วเค้าก็จะออกป.4 มาให้ ระยะเวลาตรงนี้ก็ไม่แน่นอนครับ

เป็นไงบ้างครับไม่ยากเลยใช่ไหม กับการที่ท่านจะซื้อปืนสักกระบอก สำหรับท่านที่เห็นว่าเรื่องมันช้า ก็หยอดน้ำมัน
ได้ครับ ข้าราชการประเทศนี้สนิมขึ้นครับหยอดน้ำมันหน่อยจะทำงานได้เร็วมาก ส่วนจะหยอดน้ำมันสีแดง สีม่วง หรือ
สีเทา อันนี้ก็แล้วแต่กำลังและข้อตกลงครับถ้ายิ่งสีเทาแล้วหยอดเยอะๆนี่เร็วแน่ๆครับ แต่อย่าไปหยอดให้มันโจ่งแจ้ง
นะครับเดี๋ยวท่านอาย พาลไม่รับ แล้วไม่ออกใบให้อีกจะซวยไป สำหรับท่านที่นายทะเบียนไม่ออกใบอนุญาต
ให้ทั้งที่ท่านมีคุณสมบัติครบถ้วนและหลักฐานชัดเจน ท่านไม่ต้องตกใจครับ กฏหมายมีทางออกให้ท่าน
( ไม่ต้องตกใจจริงๆนะครับ ย้ำไว้เลย แต่ทำใจไว้เยอะๆ ) ดังนี้ ท่านมีสิทธิที่จะยื่นคำอุธรณ์ต่อ รัฐมนตรีว่าการ
กระทรวงมหาดไทยได้ครับ ภายใน 30 วัน หลังจากถูกปฏิเสธ ครับกฏหมายมีช่องว่างไว้ให้ แต่ใครจะอุธรณ ์
ได้หรือไม่ ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ

ผมจะแนะนำวิธีใต้ดินให้ดีกว่า ถ้าไม่ได้ทำอย่างไร

1. ท่านต้องใช้เงินให้เป็นครับ

2. เส้นครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งดี

ท่านใช้ 2 ข้อนี้เมื่อไหร่ รับรองได้อาวุธปืนมาครอบครองสมใจครับ จะให้ดีใช้มันตั้งแต่ต้นเลยครับจะได้ไม่เสียเวลา
ถ้าท่านซื้อกับร้านค้า ก็ให้ร้านค้าท่านทำให้เลยครับ นัยว่าร้านค้าพวกนี้ เป็นผู้มีพระคุณของเหล่าท่านๆอยู่ ค่าใช้จ่าย
ก็ตกประมาน 3000 - 7000 ตามแต่ว่า ท่านซื้อปืนอะไร และ ร้านที่ท่านไปหน้าเลือดแค่ไหนนะครับ

Cheesy  อันนี้คิดเอง. Grin........ ถ้ารู้จักทางเข้าออก กับคนเดินเอกสาร ใช้แค่   
      1. สำเนาบัตรประชาชน
      2. สำเนาทะเบียนบ้าน
      3. เงิน 3000-4000 บาท ( 9 มม)
 เดียว ป.3 ก็จะมาถึงบ้านใน 1 สัปดาห์   Grin  เห็นมั้ยง่ายจะตาย  ใครว่าขอ ป.3 ลำบาก  เถียงคอขึ้นเอ็นเลยปะ
skajy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:31:28 PM »

ขอแก้นิดนึงครับ   กรุงเทพ ให้ไปที่  กรม การปกครอง กระทรวงมหาดไทย 
    วังไชยา  นางเลิ้ง เขตดุสิต   Grin   02 3569552
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 12:38:48 PM »

ถ้าใน กรุงเทพฯ ท่านต้องติดต่อที่ กรมการปกครอง (วังไชยา) นางเลิ้ง ครับ
สถานที่ของวังใชยา อยู่ในภาพด้านล่าง...ครับ

ส่วนจังหวัดอื่น กรณีที่ท่านเป็นข้าราชการทหาร  ท่านต้องติดต่อขอใบแบบ ป.3 ที่...
ที่ว่าการอำเภอ...ตามภูมิลำเนาในทะเบียนบ้านของท่าน ครับ...

หลักฐานประกอบการขอใบแบบ ป.3 ของท่าน (หากท่านขอที่ที่ว่าการอำเภอ)
ก็ได้แก่...

1. สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ
2. สำเนาทะเบียนบ้าน ที่อาศัยนานเกินกว่า 6 เดือนขึ้นไป
ข้อ 1. และ 2. ให้ท่านลงนามรับรองสำเนาด้วย
3. หนังสือรับรองการทำงานจากต้นสังกัด
ซึ่ง ผู้ลงนามรับรอง...ต้องมียศ พันเอก ขึ้นไป
หรือหากยศต่ำกว่า พันเอก 
ต้องได้รับมอบหมายให้เป็นผู้ที่ ปฏิบัติราชการแทน หรือ รักษาราชการแทน ครับ

กรุณานำเอกสารทั้งหมดที่เป็นฉบับจริงไปด้วยครับ....

4. ใบแบบ ป.1 (รับที่ที่ว่าการอำเภอ นั้น ๆ)

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2005, 12:44:39 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 10:56:46 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ   แต่ว่าเอกสารที่คุณ 51 บอกมาทั้งหมดนี่  ผมมีหมดแล้ว  

(1. สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ
2. สำเนาทะเบียนบ้าน ที่อาศัยนานเกินกว่า 6 เดือนขึ้นไป
ข้อ 1. และ 2. ให้ท่านลงนามรับรองสำเนาด้วย
3. หนังสือรับรองการทำงานจากต้นสังกัด
ซึ่ง ผู้ลงนามรับรอง...ต้องมียศ พันเอก ขึ้นไป
ต้องได้รับมอบหมายให้เป็นผู้ที่ ปฏิบัติราชการแทน หรือ รักษาราชการแทน ครับ

กรุณานำเอกสารทั้งหมดที่เป็นฉบับจริงไปด้วยครับ....)

และ บ.เอเจนซี่ก็เอาไปหมดแล้วเช่นกัน   ผมเลยนึกว่ามันจะจัดการให้ไงครับ   งั้นทาง บ.ก็ต้องส่งเอกสารคืนให้เรา  และให้เราไปทำเองหรือครับ    โทร.ไปถามที่ บ.  ไม่ได้เรื่องเลย   คนรับโทรศัพท์ไม่รู้อะไรสักอย่าง   เจอแต่ผู้หญิงรับ  พูดจางงๆ  โทรติดก็ยาก    ไม่รู้ว่าเพื่อนทหารท่านอื่น ที่สั่งปืนโครงการนี้ จะพบข้อสงสัยอย่างนี้หรือเปล่า   ใครมีเพื่อนทหารช่วยฝากถามให้ทีนะครับ..................  
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:02:00 AM »

ลืมบอกไป   ภูมิลำเนา กรุงเทพฯครับ  Smiley
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 12:54:13 PM »

Wink เข้าใจว่าเอกสารที่ขอไปครั้งแรกเพื่อตรวจสอบคุณสมบัติของเราว่าครบถ้วน  ถูกต้องหรือเปล่าเพื่อที่ว่าเขาจะได้สั่งปืนเข้ามาให้ ส่วนการขอ ป.3 แยกต่างหากเจ้าของปืนต้องไปดำเนินการเอง แต่อยากให้หมวดเก่ง ตรวจสอบกับทางเอเยนต์ให้แน่ใจว่าปืนจะเข้ามาเมื่อไหร่ และเขามีเอกสารนำให้เราไปขอ ป.3 หรือเปล่า เพราะในการเขียนคำร้องต้องระบุว่า ซื้อจากแหล่งใด สำหรับปืนสวัสดิการ(ห้ามโอน ยกเว้นเป็นมรดกตกทอด)ไม่ทราบว่าจะต้องระบุอย่างไร ...นะครับ  Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 01:03:40 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ   แต่ว่าเอกสารที่คุณ 51 บอกมาทั้งหมดนี่  ผมมีหมดแล้ว  

(1. สำเนาบัตรประจำตัวข้าราชการ

กรุณานำเอกสารทั้งหมดที่เป็นฉบับจริงไปด้วยครับ....

และ บ.เอเจนซี่ก็เอาไปหมดแล้วเช่นกัน  
ผมเลยนึกว่ามันจะจัดการให้ไงครับ  

งั้นทาง บ.ก็ต้องส่งเอกสารคืนให้เรา  และให้เราไปทำเองหรือครับ    
โทร.ไปถามที่ บ.  ไม่ได้เรื่องเลย  
คนรับโทรศัพท์ไม่รู้อะไรสักอย่าง   เจอแต่ผู้หญิงรับ  พูดจางง ๆ  โทรติดก็ยาก    
ไม่รู้ว่าเพื่อนทหารท่านอื่น ที่สั่งปืนโครงการนี้
จะพบข้อสงสัยอย่างนี้หรือเปล่า  
ใครมีเพื่อนทหารช่วยฝากถามให้ทีนะครับ..................  

งานนี้...ต้องให้พี่มะขิ่น post ครับ

ในเรื่องการทำใบแบบ ป.3 ของปืนสวัสดิการจริง ๆ มิใช่ฝากเงินไปซื้อปืน

ท่านหัวหน้าคร้าบบบ......กรุณาหน่อยเถิด....คร้าบบบบ

ผมขออนุญาตร้องเพลง...หน่อยนะครับ อิ อิ

ลางร้าย...บอกให้รู้ ให้เตรียมใจ....
อะไรร้าย ๆ ให้ระวังให้ดี....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
Melancholia because of LOVE..........team
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:28:50 AM »

ขอบคุณ พี่  visith ครับ   Cheesy

ที่คุณ 51 ร้องเพลงนี้หมายความว่ายังไงครับ  Huh  หมายความว่ามีสิทธิ์โดนโกงใช่มั๊ยครับ   ผมก็ได้ข่าวมาเหมือนกันว่า ปืนสวัสดิการนี่ขอกันเป็นปีๆ ก็ยังไม่ได้  แล้วก็เงียบหายไป    ขนาดปืนตำรวจยังโดนโกง ทำอะไรไม่ได้   แล้วทหารจะไปเหลืออะไรครับ     ถ้าผมเสียไป 3,000 แล้วคิดว่าเสียค่าโง่ เสียค่าวิชา  ที่จะไม่ให้โดนหลอกอีก ก็ไม่เป็นไรครับ  เพราะเราก็รู้อยู่แล้วว่ามันต้องเสี่ยง แต่ก็อยากลองครับ ไม่โดนกับตัวก็ไม่รู้  หัวเราะร่าน้ำตาริน 

นี่บริษัทก็ดึงเกมส์มานานมากแล้ว  สั่งตั้งแต่ต้นปี  ตอนแรกบอก เม.ย.ปืนจะเข้า  ถ้าจ่ายสด ก็รับปืนได้เลย    แต่อาทิตย์ที่แล้วโทร.ไปถาม  พนักงานกลับบอกปืนยังไม่มาให้รออีก 3-6 เดือน แล้วให้ไปทำใบ ป.3 มาก่อน   ผมถึงเอะใจไงครับ  มันชักจะยังไงๆอยู่  แล้วจะให้เข้าพบนายระดับ พ.อ. ให้เซ็นต์เอกสารอีก  ไม่ใช่เรื่องง่าย   ต้องเลียบๆเคียงๆ นัดเป็นอาทิตย์  คอยพบอยู่นานกว่าจะเจอตัว   เพราะที่หน่วยผมมีนายสูงสุดแค่ พ.ท.เอง   รบกวนท่านหลายรอบ เดี๋ยวท่านจะกริ้ว........ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้ารายการนี้มีการเบี้ยวอีก  ผมว่าทางราชการต้องควบคุมแล้วล่ะครับ  ไม่ใช่มาเปิดโครงการฯ กันตามอำเภอใจ  รับเงินจองไปแล้วเบี้ยว    เกิดขึ้นซ้ำซาก  ไม่มีใครแก้ไข   ทหาร - ตำรวจ - ครู -ข้าราชการกันทั้งนั้น  ทำไมไม่เห็นมีใครเดือดร้อนเลยนะ  Huh
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:42:58 AM »

Wink เข้าใจว่าเอกสารที่ขอไปครั้งแรกเพื่อตรวจสอบคุณสมบัติของเราว่าครบถ้วน  ถูกต้องหรือเปล่าเพื่อที่ว่าเขาจะได้สั่งปืนเข้ามาให้ ส่วนการขอ ป.3 แยกต่างหากเจ้าของปืนต้องไปดำเนินการเอง

นี่คือการมองโลกในแง่ดี
ถ้ามองแบบระมัดระวังตัว ก็คือเป็นผู้จัดโครงการที่มีเจตนาฉ้อฉล  ต้องการเอาหลักฐานข้าราชการไปเพื่อซิกแซก เอาปืนเกินจำนวนออกจากโครงการ ไปวางขายในร้าน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:34:18 PM »

Wink เข้าใจว่าเอกสารที่ขอไปครั้งแรกเพื่อตรวจสอบคุณสมบัติของเราว่าครบถ้วน  ถูกต้องหรือเปล่า
เพื่อที่ว่าเขาจะได้สั่งปืนเข้ามาให้ ส่วนการขอ ป.3 แยกต่างหากเจ้าของปืนต้องไปดำเนินการเอง

นี่คือการมองโลกในแง่ดี
ถ้ามองแบบระมัดระวังตัว ก็คือเป็นผู้จัดโครงการที่มีเจตนาฉ้อฉล 
ต้องการเอาหลักฐานข้าราชการไปเพื่อซิกแซก
เอาปืนเกินจำนวนออกจากโครงการ ไปวางขายในร้าน

ท่านสุพินท์ ได้นำเสนอวิธีดำเนินการ ที่เกิดขึ้นบ่อยครั้ง...
ในกรรมวิธีดังกล่าว....และเป็นที่ทราบกันดี...ในวงใน...ครับ

สำหรับผมเอง...มองในวงนอก....แค่คำว่า สวัสดิการ....ก็รับไม่ได้แล้วล่ะครับ
ดูจากสัญญา...ดูจากวิธีการส่งเงิน...
มันเหมือนเอาเงินของเรา ไปฝากเค้าซื้อปืน...เท่านั้น
มิใช่ สวัสดิการ หรอกครับ....

สัญญาก็บีบบังคับให้จ่ายเงินก่อน ในกรณีซื้อเงินสด....
ถึงแม้จะจ่ายผ่าน หรือ จ่ายเข้าบัญชี...หน่วยงานฯ ก็ตาม...
แต่ก็มิใช่ว่า...จะเบิกออกมาจากบัญชีนั้น ๆ มิได้....
การคืนเงิน...ก็มิได้ระบุระยะเวลา วัน ที่ชัดเจน...

คล้าย ๆ ว่า...เป็นคู่สัญญากับเรา...
แต่เอาเงินไปเก็บไว้กับคนอื่น....
แล้วก็บอกว่า...จะคืนเงินให้เรา....

ลักษณะนี้...ใครเป็นผู้รับผิดชอบล่ะครับ

เราทวงเงินจากคนเอาเงินเราไป....
เค้าบอกว่า....เงินไม่ได้อยู่ที่เค้า อยู่ที่หน่วยงานฯ
อยากได้คืนไปเอาจากหน่วยงานฯ เอง...

พอไปที่หน่วยงานฯ เกิดแจ้งว่า...
เงิน...เบิกออกมาไม่ได้ ไม่มีคำสั่ง...
ให้ไปคุยกับคนสั่ง....

แค่นี้ก็ปวดหัวแล้ว...ครับ

การรับปืนก็มิได้ระบุหรือกำหนดเวลาไว้ อย่างชัดเจน....
ในสัญญาพอกล่าวถึง...รับปืน...คืนเงิน...
ล้วนแล้วแต่...ลอย ๆ ทุกคำเลย...ไม่ผูกพันอะไรทั้งนั้น....
เอาเปรียบกันสุด ๆ

ท่านเองผู้จองยังไม่ทราบเลย...ว่า...มีใครจองกันบ้าง...
แล้วท่านจะเสียเวลา เสียเงินจ้างทนาย ไปฟ้องร้านเขาหรือ....ฟ้องคนเดียวก็ไม่คุ้ม....
หน่วยงานท่านเอง...ก็มิได้ทำนิติกรรมใด ๆ กะร้าน
ถือได้ว่า...มิได้มีความเกี่ยวข้องกันทางนิติสัมพันธ์เลย......
ทุกอย่างท่านต้องดิ้นรนเองทั้งหมด...ครับ....
วิธีตรวจสอบฐานะทางราชการของท่าน ทั้ง ๆ ที่บอกว่า...เป็นสวัสดิการ
ยังต้องให้ท่านดิ้นรนไปให้ ผบ. รับรองเองอีก...
ทำไม่ร้านไม่ตรวจจากหน่วยงานท่านเลยในคราวเดียว..(หลาย ๆ ท่าน)

ร้าน....ดีแต่รับเงิน รับคำรับรองต่าง ๆ นั่งอยู่เฉย ๆ
ปืนสั่งได้ อนุมัติได้ หรือไม่?  ท่านเคยเห็นเอกสารตัวจริง ๆ บ้างหรือไม่
แค่สำเนาก็ยังดี...ท่านยังไม่เคยพบเลย...

ไหนจะที่ตั้งถาวรของบริษัท...เค้าก็ยังไม่แจ้ง...
นิติกรรมทุกอย่างติดต่อทางโทรศัพท์ ติดต่อทางโทรสาร....
ระบบงานสารบรรณ ในหน่วยงานราชการ เป็นแบบนี้หรือครับ...

ไปที่ร้าน...พบแต่ใครก็ไม่รู้....(เป็นบุคคลภายนอกหน่วยงานอีก)

ผมบอกอะไรให้ครับ...
ผมสังเกตเห็นได้ว่า...ร้านบางร้าน...ปิดประตูอยู่ตลอดหลายเดือน....
มาเปิดก็ตอนมีการฝากเงินซื้อปืนนี่แหละครับ

ต่อไป...ท่านไปที่ร้าน ร้านปิด ท่านจะทำอย่างไรครับ....

กรรมวิธีที่ท่านสุพินท์กล่าวนั้น...
ก็เป็นกรรมวิธีหนึ่ง...ที่เป็นการฉ้อฉล...ประการหนึ่ง

ถ้าโปร่งใสจริง...ทำไมไม่ทำสัญญากู้เงินไปเลยล่ะครับ...

ไหน ๆ ข้าราชการทั้งครู ทั้งทหาร ก็กู้เงินสหกรณ์มาซื้อปืนกันเป็นส่วนใหญ่....

คำว่า...สวัสดิการ...ในข่ายของผม...
ต้องเป็นเหมือน ค่ารักษาพยาบาล (ผู้ป่วยใน) ซิครับ
หน่วยงานฯ ออกหนังสือรับรองให้....
ส่วนเกินผู้ป่วยจ่ายเอง...หรือไม่ก็หน่วยงานฯ เรียกเก็บเอง

ท่านจะเป็น จะตาย...เพียงบอกพยาบาลว่า...ผมเป็นข้าราชการ....เบิกได้
จนท. ที่เกี่ยวข้องยังเชื่อท่านเลย....ครับ

แต่นี่ท่านเป็นคนเอาเงินไปเค้าแท้ ๆ เป็นลูกค้าด้วย
ยังต้องรับรองโน้น รับรองนี่...
เอกสารตัวจริง ๆ เอาไป...แถมไม่คืนอีก.....

ผมถือได้ว่า...
เป็นการฉวยโอกาสในสถานะการณ์ที่เลวร้ายในปัจจุบัน....อย่างเอารัด เอาเปรียบสุด ๆ ครับ

เวลาจะถูกปิด...ก็ให้เราไปช่วยร้อง...
เวลาเราจะซื้อปืนตอนนี้....บอกเราว่า....
ถ้าคุณไม่ซื้อ...เดี๋ยวคนใต้มาก็ซื้อเองแหละ......

บางท่านเก็บเงินเป็นแสน ๆ ใช้ระยะเวลาเท่าไร
เพื่อแลกกับความมั่นใจที่จะคุ้มครองตัวเค้าเอง...และครอบครับของเค้า....
กลับไปได้ปืนเกรด A ทำด้วยเหล็กจากดาวอังคาร....
ในขณะที่...ราคาปืนแค่ สามสี่หมื่นบาท....เผลอ ๆ ถูกกว่านั้นอีก....

บางท่าน ต้องจ่ายมากกว่าหกหมื่น...
เพื่อแลกกับปืนลูกโม่...แค่ 5 นัด...ลำกล้องสองนิ้วจากอเมริกาใต้...
ทั้ง ๆ ที่ ก่อนหน้านั้นแค่สองเดือน...ราคาแค่สามหมื่น...ต้น ๆ

ไม่ฉวยโอกาสแล้วเรียกว่าอะไรครับ....

....ท่านลอง ๆ สอบถามนายทหารพระธรรมนูญ ดูซิครับ....
ว่ามีท่านใด ฝากเงินไปซื้ออาวุธปืน....บ้างหรือไม่......

และถ้าเกิดมีการฟ้องร้องขึ้นมา....
จะถือว่า...เป็นการฟ้องร้องระหว่างหน่วยงานฯ หรือ บุคคล (ตัวท่าน) กับร้านครับ

.......จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 12:46:22 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 01:31:18 PM »

ในเมื่อเรื่องราวมันเกิดขึ้นบ่อยครั้ง  และทางตำรวจเองก็มีข่าวโดนหลอกอยู่บ่อยๆ สั่งปืนไปเป็นปีๆ ได้แต่ใบจองมานอนกอด

ทำไมทางราชการกลับไม่สนใจ  ปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้บ่อยๆล่ะครับ

ตำรวจ  ทหาร  ข้าราชการ  ยังโดนหลอก   แล้วประชาชนจะไปเหลืออะไรครับ

เดี๋ยวผมจะลองปรึกษาทหารพระธรรมนูญดูครับ 

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 02:27:49 PM »

โครงการ...ฝากเงินไปซื้ออาวุธปืน....

ลักษณะคล้าย ๆ กับ....ร้านค้าตลาดนัด....ในหน่วยงานฯ แหละครับ

พอได้รับการอนุญาตให้ใช้พื้นที่ในหน่วยงานฯ ก็นำแผ่นพับมาวางขาย...

แล้วก็บอกว่า....เป็นสวัสดิการ ได้รับอนุมัติ แล้ว....

อนุมัติอะไรครับ...อนุมัติให้ใช้พื้นที่...ให้ประกาศขายได้ภายในหน่วยงานฯ

แล้วก็ป่าวประกาศว่า...เป็นสวัสดิการ....

ลำพัง...เงินท่านคนเดียว 3,000.- บาท (สามพันบาทถ้วน) เข้าไปแล้ว...

หากจองกันซัก 500 ท่าน เป็นเงินเท่าไร...ครับ

ผมเอง...เคยคิดที่จะให้ข้อความ...หรือความคิดในกรอบต่าง ๆ
ที่เกี่ยวกับการฝากเงินไปซื้อปืน...
ลงตีพิมพ์ในเอกสารของสื่อบ้าง...แต่คงเป็นไปได้ยาก...
หรือคงเป็นไปไม่ได้...ด้วยสาเหตุหลายประการ....

คงได้แต่ภาวนา...ล่ะครับ...

ลำพัง...โรงเรียนในที่ที่ห่างไกล....
หาครูไปสอนให้เต็มอัตรากำลัง...ของโรงเรียน
ก็ยากพอดู....

ส่วน Internet คงไม่ต้องพูดถึง.....แค่นึกก็สยองแร้วววว......

ท่านหมวดเอง...อยู่ ตจว. หานายทหารยศพันเอกสักท่าน....
ก็คงยากพอดู ครับ....

ผมเองอยู่ใน กทม. ได้รับโอกาสให้นั่งทานกาแฟกับพี่ผมได้บ่อย ๆ
(ระดับเดียวกับที่ท่านตามหาแหละครับ)

ในสำนักงานผม...นาย ๆ ระดับ 8 ระดับ 9 เดินสวนกันเป็นประจำ ครับ

การฝากเงินไปซื้ออาวุธปืน.....
แค่ เอกสาร...ยังบ่ายเบี่ยง ทวงแล้ว ทวงอีก....
แล้วถ้าเป็น...เงิน...ล่ะครับ             กึ๋ยสสสส์...........

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 02:31:07 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์