เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:31:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไกด์ รอด Polymer ดีที่สุด ใช่หรือไม่  (อ่าน 11081 ครั้ง)
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 09:50:08 PM »

ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนครับว่าความรู้ในเรื่องปืนของผมมีแค่ระดับหัดยิงปืนได้ สามเดือนครับ
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว จริงๆ ไม่ทราบถูกต้องหรือไม่

Guide rod ในระบบ Recoil system มีหน้าที่ยันกับลำกล้องปืนในจังหวะที่ Slide ถอยหลังเพื่อการทำงานของปืน Semi Auto จะได้คัดปลอก และ บรรจุขัดกลอนในการยิงนัดต่อไป..............

ทีนี้ผมลองดู Guide rod ของปืนผมเอง (GLOCK 19) แล้วพบว่ามันเป็นพลาสติก (Polymer) ดูยังไงมันก็ไม่สวยครับ คิดจะเปลี่ยนเป็น Guide rod เหล็ก หรือ Stainless จะได้ดูเนียนสวยงามขึ้น

เกือบจะสั่งซื้อแล้วครับ คิดไปคิดมา ตามที่ครูบาอาจารย์ เคยสั่งเคยสอน ส่วนที่รับแรง Recoil ของ Guide rod หน้า ที่ติดกับ Spring รับแรงกระแทกจาก Spring ส่วนอีกหน้า ต้องยันกับลำกล้อง ถ้าเปลี่ยนเป็นเหล็ก หรือ Stainless มันจะมีความแข็งมากขึ้น มันย่อมทำให้ส่วนของลำกล้องสึกเร็วขึ้นแน่ ๆ เลย

บวก ลบ คูณ หาร แล้ว Guide rod ต้องถูกกว่า ลำกล้องแน่นอน เปลี่ยน Guide rod ย่อมเปลี่ยนง่ายกว่าลำกล้อง ผมเลยมีความเห็นว่า Guide rod เดิมๆ ดีที่สุดแล้วครับ จะได้ไม่ทำให้ลำกล้องสึกหรอเร็วกว่าที่ควร ไม่ต้องไปเปลี่ยน

ผมขอถามความเห็นพี่ใน อวป. ว่าเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับผมหรือไม่ ผมมีความเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่า
โปรดให้ความเห็นด้วยครับเพื่อเป็นการต่อยอดความรู้ครับ

Grin Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2007, 10:18:12 PM โดย wasanami » บันทึกการเข้า

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
vq
Full Member

คะแนน 9

โอ๊คอ๊าค

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:02:52 PM »

สแตนเลส ดีแค่สวย ?? ลองจับของเดิมๆแบบพลาสติก กับแบบสแตนเลส ดัดดูสิครับ  ของเดิมดีสุดแล้วไม่เสียสตางค์ด้วย
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:03:45 PM »

CZ SP-01 ก็ใช้ไกด์ร็อด POLYMER เหมือนกันยังไม่เห็นมีใครค่อยเปลี่ยนกันเลยนะถ้าระบบ1911แน่ๆครับกับโคลท์เปลี่นจากสั้นเป็นยาว ที่สำคัญคันล็อคต้องแข็งจริงเพราะรับแรงกระแทกมากเยอะเลย ชื่อมันก็คือไกด์เพื่อบังคับของสปริงรีคอยล์เวลาบีบอัดเท่านั้น เปลี่ยนได้ครับเสียเงินแน่  การออกแบบของเขาออกมาขนาดนี้แล้วยังไม่เห็นอาการอะไรเลย ยกเว้นคำที่ว่า กล็อคปากอ้าเท่านั้นครับ
iji
Hero Member

คะแนน 61

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:06:50 PM »

ถ้าจะเปลี่ยนใหม่เป็นแบบ stainless  
ใช้ของที่มากับปืนให้พังก่อนดีกว่าครับ   จะได้ไม่เสียของติดปืนมาและจะได้ไม่ต้องเสียเงินโดยใช้เหตุ    แต่ก็คงอีกนานหละครับ

ร้านอาหารญี่ปุ่น โชกุน โรงแรมดุสิตธานี  สมาชิก BladeReview , TG, SG, BMS, อวป ลด 10% ครับ
รับจัดอาหารญี่ปุ่น จัดเลี้ยงในและนอกสถานที่

tel.02-236-8029
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:14:40 PM »

beretta รุ่นใหม่ ๆ ก็ใช้พลาสติกครับ ของสวัสดิการครับ ไปรับมาให้พ่อของเพื่อนครับ (ตอนแรกตกใจแล็กน้อย) ตอนนี้ยองไปเกือบ 500 นัดแล้วครับ

wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:17:03 PM »

สรุปแล้ว Guide rod เดิมๆ ดีที่สุดใช่ไหมครับ  Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:19:25 PM »

ช่ายยยยยยยยยยเลย ตังค์ไม่เสียด้วย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 10:26:55 PM »

ไกรอดโพลิเมอร์ ถือว่าดีในระดับหนึ่งครับ.............หากไม่ยิงหนักๆ แบบติดต่อกันแบบเป็นร้อยๆพันๆนัดแบบการทดสอบปืน..................ซึ่งมีปืนไกรอดโพลิเมอร์ละลาย จนปืนทำงานไม่ได้ในนัดที่ 800 กว่าๆ..................

ถ้าใช้งานปกติ ............ ถือว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่

ส่วนไกรอดสแตนเลสนั้น................ถือว่าดีกว่าแน่นอน ซึ่งจะสังเกตได้ในปืนออโตระดับแข่งขันและ Custom ............ซึ่งถ้าไกรอดโพลิเมอร์ดีกว่าสแตนเลส ...........ผู้ผลิตปืนแข่งเหล่านี้ คงใช้ไกรอดโพลิเมอร์แน่นอน................

แต่ทั้งนี้ ไกรอดสแตนเลส ที่จะนำมาเปลี่ยน(หากต้องการ) ควรเป็นไกรอดที่ผลิตโดยบริษัท ที่ได้มาตรฐานการผลิต...............ซึ่งจะต้องมีค่าที่เที่ยงตรง ไม่เอียง คด หรือขนาดไม่ได้มาตรฐาน เพราะอาจทำให้ปืนทำงานผิดปกติ หรือ สึกหรอเร็วเกินไป.............

ขีดเส้นใต้ในอ่านชัดๆหน่อย เผื่อปัญญาจะได้เกิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2008, 08:37:43 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:19:52 PM »

อย่างที่พี่มะขิ่นตอบครับ...

ไกด์ร็อดโพลิเมอร์อาจไม่ดีที่สุด แต่ก็ดีพอสำหรับการใช้งานแบบปกติครับ...

ไกด์ร็อดสเตนเลสดีกว่า แต่ต้องได้มาตราฐานและใช้กับปืนที่เหมาะสมกับงานครับ...

ผมเองใช้ไกด์ร็อดโพลิเมอร์อยู่กับกล็อก 2 กระบอก ทำหักจนติดซูเปอร์กลูเอา ก็ยังใช้งานได้อยู่...

คาดว่าหากเสียก็คงซื้อแบบเดิมมาใช้อีก...

ตรงกันข้าม 1911 ผมมาแบบไม่มีไกด์ร็อด...

ผมดิ้นรนไปหาไกด์ร็อดสเตนเลสมาใช้...

สุดท้ายไม่ค่อยได้ใช้ เพราะถอดยากกว่าเดิม...ฮา...Cheesy
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 08:55:15 AM »

ไกด์ร็อดมีหน้าที่ประคองสปริง ยิ่งสปริงในปืนใหม่ ๆ เป็นสปริงแบน ซึ่งบิดตัวยากอยู่แล้ว ไกด์ร็อดจึงเป็นโพลิเมอร์ได้สบาย ..... ความดีของมันคือ ลดต้นทุน กับลดน้ำหนักครับ

uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 11:24:23 AM »

ของเดิมๆมากับปืน ทุกชิ้นส่วนมีเหตุผลในการเลือกใช้วัสดุครับ ผมว่าน่าจะโอเคกับปืนกระบอกนั้นๆแล้วครับ เป็นโพลิเมอร์ก็ไม่ผิดตรงไหนครับ ผมว่าซื้อเปลี่ยนก็ไม่แพง แถมลดการสึกหรอของชิ้นส่วนอื่นอีกต่างหาก

แต่ถ้าจะเปลี่ยนจากโพลิเมอร์เป็นสเตนเลสคงจะต้องคิดให้ดีก่อนและหาร้านที่โอเคๆ เพื่อทำการกลึงครับ เพราะส่วนมากมาจะใช้กันไม่ค่อยได้เพราะสเตนเลสมันอ่อนตัวง่ายเวลากลึงครับ จะมีผลกับปืนของท่านมาก ถ้าไกด์รอดไม่ตรงจริงๆ และเป็นวัสดุที่แข็งจะมีผลต่อการทำงานของปืนครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่เห็นจะมีผลซักเท่าไหร่ครับ ผมใช้ SP-01 สไลด์อยู่ในโครงปืน ไกด์รอดโพลิเมอร์ เหนี่ยวดี สมาธิดีก็เข้าเป้าเหมือนกันครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 11:41:45 AM »

ไม่มีอะไรดีที่สุด Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 11:52:16 AM »

ต่างจิตต่างใจครับของแบบนี้  CZ 75 D ของผมไกด์ล๊อดของเดิมก็เป็นโพลิเมอร์  ผมยิงไปได้สัก 50 นัด แล้วมานั่งพิจารณาดู  ดูแล้วดูเล่ามันดูอย่างไรก็ไม่สวยยิ่งเวลาที่เราค้างสไลย์แล้วมองดู   ไกด์ล๊อดมันงอๆดูไม่สวยเอาเสียเลย   จึงได้เอาเจ้าไกด์ล๊อดโพลิเมอร์นี่ไปให้เพื่อนที่เป็นช่างกลึงๆให้ โดยวัดตามขนาดของเดิมทุกอย่างแล้วจึงกลึงโดยใช้สแตนเลสเป็นวัถุดิบ  เท่าของเดิมเป๊ะนี่ผ่านการยิงมาแล้วเกิบ 20 กล่องยังปฏิบัติการดีทุกอย่างครับ ยิงติดต่อกันมากๆก็ไม่ต้องกลัวความร้อนสะสมจนโพลิเมอร์ละลายด้วยครับ  แต่จริงๆผมก็คงไม่มีปัญญายิงได้ถึงขนาดนั้นหรอกครับ  ผมถึงได้บอกว่าต่างจิตต่างใจ  ใครชอบก็อาจเสียเงินเพิ่มอีกนิดหน่อย  หรือถ้ามีเพื่อนเป็นช่างกลึงก็แทบไม่ต้องเสียอะไรเลย   บางคนที่ไม่อยากเปลี่ยนก็เพราะไม่อยากเสียเงินเพิ่มก็ว่าของเก่าที่ติดมากลับปืนนะดีอยู่แล้ว ก็ว่ากันไป  ต่างจิตต่างใจครับของแบบนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:01:26 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 12:08:50 PM »

เท่าที่ผมทดลองกลึงGuide Rod เป็น Stainless มาใช้เองกับ G19 เหมือนกับว่าจะทำให้กลุ่มบีบตัวเล็กเข้ามาอีกนิดครับ(ไม่รู้อุปทานรึเปล่าน๊ะครับ) ผมก็เลยเอาไว้ใช้ยิงเป้าเล่นในสนามครับ แต่ช่วงเวลาที่พกก็จะใช้ของเดิมๆจากโรงงานครับเพราะมั่นใจว่าเดิมๆจากโรงงานคงไม่ทำให้ติดขัดเวลาหน้าสิ่วหน้าขวานแน่ๆ  Wink

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 03:58:49 PM »

เท่าที่ผมทดลองกลึงGuide Rod เป็น Stainless มาใช้เองกับ G19 เหมือนกับว่าจะทำให้กลุ่มบีบตัวเล็กเข้ามาอีกนิดครับ(ไม่รู้อุปทานรึเปล่าน๊ะครับ) ผมก็เลยเอาไว้ใช้ยิงเป้าเล่นในสนามครับ แต่ช่วงเวลาที่พกก็จะใช้ของเดิมๆจากโรงงานครับเพราะมั่นใจว่าเดิมๆจากโรงงานคงไม่ทำให้ติดขัดเวลาหน้าสิ่วหน้าขวานแน่ๆ  Wink

สนับสนุนความคิดนี้ครับ ทำเองเอาไว้ใช่เล่นใช้ซ้อม ของจริงจากโรงงานเอาไว้ใช้งานจริง

เพื่อชีวิตติดขัดไม่ได้ครับ

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์