เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:31:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไกด์ รอด Polymer ดีที่สุด ใช่หรือไม่  (อ่าน 11079 ครั้ง)
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:41:01 PM »

นานาจิตตัง ครับ
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 02:05:09 PM »

มันคือตรงไหนเหรอครับ นึกไม่ออก

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 04:32:20 PM »

มันคือตรงไหนเหรอครับ นึกไม่ออก

Grin  Grin  Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 05:39:08 PM »

ไม่เสียหลายในการจะหามาลองสนองความอยากของตนครับ Cheesy
ดีไม่ดีอย่างไรตนเองเท่านั้นที่จะตอบตนเองครับ เชื่อผม Wink
sin
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 06:35:04 PM »

วอลเทอร์ p99 ของผมไกด์รอ็ดก็เป็นโพลิเมอร์ครับ แต่ไอ้ตัวดันไกดเป็นแผ่นเหล็กบางๆดูๆแล้วกลัวมันหักเวลายิงมากๆ(ไม่รู้นะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว) ตรงดันไกดรอ็ดนี่รับแรงมากหรือเปล่าครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 11:57:31 PM »

วอลเทอร์ p99 ของผมไกด์รอ็ดก็เป็นโพลิเมอร์ครับ แต่ไอ้ตัวดันไกดเป็นแผ่นเหล็กบางๆดูๆแล้วกลัวมันหักเวลายิงมากๆ(ไม่รู้นะครับ ความคิดเห็นส่วนตัว) ตรงดันไกดรอ็ดนี่รับแรงมากหรือเปล่าครับ

เป็นแค่ตัวล็อกสปริงครับ เมื่อประกอบใส่ในปืน แรงกระทำไปสู่โครงปืนและใต้ลำกล้องครับ

sin
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:24:11 AM »

เป็นแค่ตัวล็อกสปริงครับ เมื่อประกอบใส่ในปืน แรงกระทำไปสู่โครงปืนและใต้ลำกล้องครับ

ขอบคุณมากครับคุณ choltit ที่ให้ความกระจ่าง ผมถอดปืนมาล้างก็ดูส่วนนี้ทุกที ค่อยหายสงสัยหน่อย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:40:07 AM »

เท่าที่ผมทดลองกลึงGuide Rod เป็น Stainless มาใช้เองกับ G19 เหมือนกับว่าจะทำให้กลุ่มบีบตัวเล็กเข้ามาอีกนิดครับ(ไม่รู้อุปทานรึเปล่าน๊ะครับ) ผมก็เลยเอาไว้ใช้ยิงเป้าเล่นในสนามครับ แต่ช่วงเวลาที่พกก็จะใช้ของเดิมๆจากโรงงานครับเพราะมั่นใจว่าเดิมๆจากโรงงานคงไม่ทำให้ติดขัดเวลาหน้าสิ่วหน้าขวานแน่ๆ  Wink
 ผมก็มีความรู้สึกอย่างนี้เช่นกันครับ   พอเปลี่ยนมาใช้ไกด์ล็อดสแตนเลสต์กลุ่มกระสุนมันแคบลงครับ   พอเปลี่ยนกลับมาใช้เป็นโพลิเมอร์อีกแล้วลองยิงกลุ่มกระสุนมันกว้างขึ้นนะครับ   ผมก็เลยกลับมาใช้อันที่เป็นสแตนเลสติดปืนตลอด   คิดว่าไม่น่าใช่อุปทานครับ....
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:42:32 AM »

ไกด์รอด เดิมๆดีที่สุดในบางสถานะการณ์ครับ
ไกด์รอด โลหะก็ดีที่สุดในอีกสถานะการณ์ครับ

ลองย้อนไปอ่านของป๋ามะขิ่นกับหมอรุธ ดูอีกทีครับ หลงรัก

รักในหลวง
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:51:24 AM »

สแตนเลสแข็งแรงกว่า  และสวยกว่าครับ
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:33:23 AM »

ที่บอกว่ายิงจนละลาย คนธรรมดาปรกติจะมีกี่คนที่จะทำได้ แล้วใช้กระสุนยิงกี่นักภายในเวลากี่ชั่วโมง Grin Grin Grin  กลัวละลาย ขำ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:54:36 AM »

ที่บอกว่ายิงจนละลาย คนธรรมดาปรกติจะมีกี่คนที่จะทำได้ แล้วใช้กระสุนยิงกี่นักภายในเวลากี่ชั่วโมง Grin Grin Grin  กลัวละลาย ขำ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:35:45 PM »

สงสัยอ่านหนังสือไม่แตก........

ไกรอดโพลิเมอร์ ถือว่าดีในระดับหนึ่งครับ.............หากไม่ยิงหนักๆ แบบติดต่อกันแบบเป็นร้อยๆพันๆนัดแบบการทดสอบปืน..................ซึ่งมีปืนไกรอดโพลิเมอร์ละลาย จนปืนทำงานไม่ได้ในนัดที่ 800 กว่าๆ..................

ถ้าใช้งานปกติ ............ ถือว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่

ส่วนไกรอดสแตนเลสนั้น................ถือว่าดีกว่าแน่นอน ซึ่งจะสังเกตได้ในปืนออโตระดับแข่งขันและ Custom ............ซึ่งถ้าไกรอดโพลิเมอร์ดีกว่าสแตนเลส ...........ผู้ผลิตปืนแข่งเหล่านี้ คงใช้ไกรอดโพลิเมอร์แน่นอน................

แต่ทั้งนี้ ไกรอดสแตนเลส ที่จะนำมาเปลี่ยน(หากต้องการ) ควรเป็นไกรอดที่ผลิตโดยบริษัท ที่ได้มาตรฐานการผลิต...............ซึ่งจะต้องมีค่าที่เที่ยงตรง ไม่เอียง คด หรือขนาดไม่ได้มาตรฐาน เพราะอาจทำให้ปืนทำงานผิดปกติ หรือ สึกหรอเร็วเกินไป.............

ขีดเส้นใต้ให้อ่านชัดๆหน่อย เผื่อปัญญาจะได้เกิด และไม่ยวบยาบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2008, 08:43:01 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 08:45:37 PM »

แล้วแต่ความเชื่อและการทดลองใช่ครับ ต้นทุนการกลึงชิ้นงานเล็กๆแบบไกด์ร็อดเมืองนอกแพงมากๆครับ แต่พลาสติกโพลีเมอร์สามารถฉีดออกเป็นบล็อกได้เลย(เป็นความเห็นส่วนตัวครับ) หลงรัก หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2008, 08:48:20 PM โดย visa » บันทึกการเข้า
SAGE-รักในหลวง
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 03, 2008, 09:50:58 AM »

มันดีสำหรับปืนในชั้นต่อสู้ป้องกันตัวของผมครับ เพราะผมไม่แม่น ไม่เคยปั้น x กะใครเขาได้ และไม่อยากเสียตังเปลี่ยนใหม่  Grin
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์