เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:26:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเพื่อนๆสมาชิก  (อ่าน 2338 ครั้ง)
tuk.tuk
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 02:33:27 AM »

สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนสมาชิกทุกท่านขอฝากตัวกับพี่ๆสมาชิกและเพื่อนสมาชิก อวปทุกท่านเกี่ยวกับความรู้เรื่องปืนนั้นตัวผมเองยังมือใหม่ที่มีอยู่เป็นยี่ห้อ.บราวน์นิงขนาด9มมเป็นของมือ2ซื้อมาเมื่อปี45แต่มาโอนเมื่อปี46ผมซื้อมาในราคา35000(สามหมื่นห้าพันบาท)ราคานี้พี่ๆสมาชิกว่าแพงหรือไม่โดยส่วนตัวผมคิดว่าแพงแต่ผมซื้อด้วยความเต็มใจด้วยเหตุผลที่ว่าเราก็ไม่มีความรู้ด้านนี้จึงให้เพื่อนรุ่นนอ้งที่เป็นข้าราชการชว่ยแนะนำให้ซึ่งก็ได้มาในสภาพ90%เนื่องจากเจ้าของเดิมก็ไม่ค่อยได้ใช้มีเพียงฝึกซ้อมที่สนามร.ด3-4ครั้งแต่ละครั้งไม่เกิน200นัดเลยตัดสินใจซื้อเข้าประเด็นดีก่วาครับผมมีข้อสงสัยรบกวนเรียนถามพี่ๆดังนี้ครับกรณีต้องการจะซื้อลูกกระสุนปืนซื้อได้ครั้งละเท่าไหร่และหาซื้อได้ตามร้านอาวุธปืนทั่วไปใช่ไม๊ครับและตอ้งใช้เอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้างสุดท้ายครับลูกละเท่าไหร่ .ด้วยความเคารพ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ จากtuk.tuk
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2007, 04:22:27 AM »

กระสุนหาซื้อได้ทั้งที่สนามซ้อมและร้านค้า ส่วนราคาแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน
9มม. ลูกซ้อม 10-15 บาท  ลูกจริงหัวบอล 25-30 บาท
tuk.tuk
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:24:04 PM »

ขอบคุณท่านHATYAIครับที่กรุณาให้ข้อมูลแล้วท่านทราบไม๊ครับว่าซื้อได้ครั้งละกี่ลูก(ลูกจริงหัวบอล)และตอ้งใช้เอกสารใดหรือไม่เนื่องจากไม่เคยซื้อลูกจริงเลยซักครั้งลูกจริงที่มีอยู่ที่เจ้าของเดิมให้มาก็ได้ใช้ไปเกือบหมดเหลือติดในแม็กอยู่2นัด .ผมเกรงว่าหากฉุกเฉินจะไม่มีใช้ยังไงรบกวนท่านHATYAIอีกสักครั้งครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...จากธนงศักดิ์(2tuk)
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 08:52:47 PM »

อยู่กรุงเทพบ้างร้านไม่ต้องใช้ แต่ซื้อได้  ตามสนามก็ได้ก็เลี่ยงให้ดีเพราะห้ามนำออกนอกสนาม แต่อย่าทำประเจิดประเจ้อนะ ถ้าหลังวัง ก็ลองๆถามดูทีละร้าน   หรือลอง PM มาดีกว่าครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 11:33:59 PM »

ถ้าหากจะเอาแบบถูกต้อง ต้องขอใบอนุญาตจากนายทะเบียนเป็นใบป. 3 สำหรับซื้อกระสุนปืนครับ...

สำหรับปืนชนวนกลาง ได้ครั้งละ 12 นัดปีละไม่เกิน 3 ครั้ง...

ถ้าเป็น .22 ได้ครั้งละ 100 นัดครับ...

แต่ว่ากันตามจริงก็ซื้อจากร้านกันโดยไม่ใช้ใบป. 3กันทั้งนั้นครับ...

ถ้าหากลูกซ้อมก็ซื้อจากสนามที่ไปยิงเลยครับ...Cheesy
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2007, 11:55:24 PM »

ยินดีต้อนรับครับ คุณ tuk.tuk .. 
Browning เมื่อปี ๒๕๔๕   ๓๕,๐๐๐ .-  ไม่แพงหรอกครับ .

เป็นสมาชิกสนามไหน หากมีลูกจริง ยิงเหลือก็เก็บไว้ .
ผมยิงลูกจริงเป็นหลัก ทั้ง ๙ และ .๔๕  .
เหลือก็เก็บไว้..  สนาม มีข้อห้ามไว้ไม่ให้นำกระสุน ออกนอกสนาม 

เมื่อเรายิงไม่หมด มันก็ต้องนำกลับ ออกมาอยู่แล้ว ครับ .  Smiley

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 08:01:51 AM »

ยินดีต้อนรับครับ
ปืนซื้อมาถุกมากเลยครับ
ส่วนกระสุนนั้น ก็ซื้อที่ร้านปืนหรือที่สนามก็ได้คครับ
แต่ที่สนามจะถูกกว่าครับ
ส่วนสนามที่ห้ามเอากระสุนออกนั้นผมก็จะซื้อมาสักสองกล่อง (จริงหนึ่ง ซ้อมหนึ่ง)
แล้วก้ยิงแต่ลุกซ้อม ส่วนลูกจริงแอบเก็บเอาออกมาครับ อิอิ ^^

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:47:09 AM »

ยินดีต้อนรับครับ เรื่องซื้อลูกกระสุน ถ้าผมมีโอกาสขึ้นกทม.ทีไร ผมก้อซื้อติดมือกลับมาทุกที แต่ไม่ได้ซื้อแค่ 10 นัด 20 นัด หรอกครับ ซื้อทีละหลายๆกล่อง หลายๆขนาด ก้อต้องระวังเอาเองไม่ประเจิดประเจ้อ ซื้อเสร็จก้อขึ้นแท็กซี่มาขึ้นรถกลับที่หมอชิต ก้อไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ถามว่าผิดไหม .ผิดแน่นอน. แต่เราอยู่ไกล ไปทีต้องซื้อให้คุ้ม  Grin

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 10:50:19 AM »

อะไรนะครับ บราว...บราว...คาราบาว เหรอครับ
ผมไม่รู้จักครับ......คริ คริ

มีแบบขี้เหร่ ขี้เหร่อยู่กระบอกเดียวครับ   ขออนุญาตปล่อยแสนสาหัสแล้วกันครับ คริ คริ

ตั้งสองแสนแน่ะ อูยยย...เป็นปลื้มจังวุ๊ย....แพงพอ ๆ  กะ STI เลยวุ๊ย...คริ คริ
ขายปืน....ดาวน์บ้านเดี่ยว...ได้เลยนะเนี่ย...คริ คริ

แต่ของผมเกรด B นะครับ....
ไม่มี "หัวกวาง" แกะบนลำเลื่อน ครับ...คริ คริ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

RUANGRIT
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:37:06 PM »

ซื้อที่สนามซ้อม เลยครับ สะดวกดี
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:48:44 PM »

สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนสมาชิกทุกท่านขอฝากตัวกับพี่ๆสมาชิกและเพื่อนสมาชิก อวปทุกท่านเกี่ยวกับความรู้เรื่องปืนนั้นตัวผมเองยังมือใหม่ที่มีอยู่
เป็นยี่ห้อ.บราวน์นิงขนาด9มมเป็นของมือ2ซื้อมาเมื่อปี45แต่มาโอนเมื่อปี46
ผมซื้อมาในราคา35000(สามหมื่นห้าพันบาท)ราคานี้พี่ๆสมาชิกว่าแพงหรือไม่
โดยส่วนตัวผมคิดว่าแพงแต่ผมซื้อด้วยความเต็มใจด้วยเหตุผลที่ว่าเราก็ไม่มีความรู้ด้านน
ี้จึงให้เพื่อนรุ่นนอ้งที่เป็นข้าราชการชว่ยแนะนำให้ซึ่งก็ได้มาในสภาพ90%
เนื่องจากเจ้าของเดิมก็ไม่ค่อยได้ใช้มีเพียงฝึกซ้อมที่สนามร.ด3-4ครั้งแต่ละครั้งไม่เกิน200นัด
เลยตัดสินใจซื้อเข้าประเด็นดีก่วาครับผมมีข้อสงสัยรบกวนเรียนถามพี่ๆดังนี้ครับ
กรณีต้องการจะซื้อลูกกระสุนปืนซื้อได้ครั้งละเท่าไหร่และหาซื้อได้ตามร้านอาวุธปืนทั่วไปใช่ไม๊ครับ
และตอ้งใช้เอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้างสุดท้ายครับลูกละเท่าไหร่ .ด้วยความเคารพ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ จากtuk.tuk

เล่นพิมพ์ยาวๆ ไม่ขึ้นบรรทัดใหม่ อ่านยากครับ..

ยินดีต้อนรับครับ..ราคานี้ในช่วงนั้นถือว่าใช้ได้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2007, 03:50:22 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 07:54:47 PM »

ไม่แพงหรอกครับ  ตอนนี้ยิ่งกลายเป็นถูกเข้าไปใหญ่   เยี่ยม กระบอกขาวๆ ข้างบนยังซื้อแพงกว่าแยะครับ   คิก คิก
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2007, 08:27:18 PM »

ไม่แพงหรอกครับ  ตอนนี้ยิ่งกลายเป็นถูกเข้าไปใหญ่   เยี่ยม กระบอกขาวๆ ข้างบนยังซื้อแพงกว่าแยะครับ   คิก คิก
อิอิ กระบอกขาวๆ เขามีจมูกไว้พ่นขี้มูกครับ ท่านครูดำ คริคริ....

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:41:59 AM »

ไม่แพงหรอกครับ  ตอนนี้ยิ่งกลายเป็นถูกเข้าไปใหญ่   เยี่ยม กระบอกขาวๆ ข้างบนยังซื้อแพงกว่าแยะครับ   คิก คิก
อิอิ กระบอกขาวๆ เขามีจมูกไว้พ่นขี้มูกครับ ท่านครูดำ คริคริ....

อิอิอิ .... แต่กระบอกขาว ๆข้างบนไม่มีจมูกครับ  อิอิอิิ เป็นปืนเกรด บี

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2007, 08:45:55 AM »

ขาวๆเกรดบีกระบอกบนผมให้สองหมื่นละกัน ปืนอะไรก็ไม่รู้ไม่ชอบลูกซ้อม  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
หน้า: [1] 2
  พิมพ์