เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:19:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246698 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #135 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 02:47:40 PM »

หลังจากที่ ได้รับ คำปฏิเสธการออก ป.3 จากนายอำเภอ โดยเขียนโน๊ตด้วยปากกา มาในแบบ ป.1 เมื่อวันที่ 2 พ.ย.2550  เศร้า
วันที่ 5 พ.ย.2550 ผมไปยื่นเอกสารอุทธรณ์ โดยมีปลัดเป็นคนเซ็นรับไว้
   ปรากฎมาวันนี้ 14 พ.ย.2550  ประมาณ 14.20 น. ผมได้รับจดหมายจากที่ว่าการอำเภอ
   เป็นใบปฏิเสธการออกป.3 แบบเป็นทางการ เขียนมาเป็นข้อๆ อีกครังหนึ่ง  งง Huhครับ  ยี๊

สรุปว่าผมต้องไปยื่นอุทธรณ์ใหม่หรือเปล่า หรือปล่อยเลยตามเลย ถือว่าได้ยื่นไปแล้ว ครับ   งอน

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #136 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:04:40 PM »

....ไม่ต้องยื่นใหม่ครับ...เก็บเอกสารที่เพิ่งส่งมาให้ไว้ด้วย...นอภ.คงเพิ่งนึกได้ว่ายังไม่ได้แจ้ง....เอาไว้ใช้ในศาลฯได้ครับ.... Wink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #137 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:11:25 PM »

....ไม่ต้องยื่นใหม่ครับ...เก็บเอกสารที่เพิ่งส่งมาให้ไว้ด้วย...นอภ.คงเพิ่งนึกได้ว่ายังไม่ได้แจ้ง....เอาไว้ใช้ในศาลฯได้ครับ.... Wink

รับทราบครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #138 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:13:39 PM »

วันนี้ไปนั่งรอที่อำเภอ2ชั่วโมง เข้าพบท่านปลัดอาวุโส พอพนักงานแนะนำผม(ว่าช่วยเหลือราชการประจำ) ท่านกรุณาตกลงป.3ให้ทันที ดีใจไม่ถึง3วิท่านเห็นเป็น11 มม.ท่านปลัดบอกเกินอำนาจเพราะนายท่านนี้ไม่ให้เลย(ขนาดปลัดอาวุโสนะเนี่ย) ตั้งแต่ย้ายมายังไม่เซ็นให้ประชาชนเลยซักคน(กองสูงมาก)เซ็นแต่สวัสดิการ แต่ก็ประทับใจในความกรุณาของท่านปลัดอาวุโสที่จะหาเวลานายอารมณ์ดีคุยให้  
           ส่วนเรื่องอุธรณ์และฟ้องศาลปกครองก็เกริ่นๆไปแล้ว น้องที่รับเรื่องก็บอกมีคนเคยทำแล้วคนนึงก็ได้ในช่วงนายท่านก่อน(คนๆนี้เคยฟ้องอีก อ.นึงพอได้ก็ต้องย้ายมา อ.ที่ผมอยู่เพราะต่อมาติดต่ออะไรก็ไม่สะดวกแล้ว  ดันมาฟ้องที่ อ.นี้อีก แล้วก็ได้ ปัจจุบันไม่รู้ย้ายไปไหนอีกรึเปล่า)
           ถ้าสุดท้ายแล้วขอดีๆไม่ได้ก็คงฟ้องเอาความยุติธรรม ได้มาจะเอาใส่กรอบแขวนผนังว่าฟ้องชนะมา(เพราะทางร้านคงไม่เก็บปืนรอ)อยากเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่กำลังสู้ครับ เพราะท่านเจ้าของกระทู้ที่สู้ก่อนผมก็เป็นแรงบันดาลใจให้ผม ขอบคุณครับ
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #139 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:42:11 PM »

วันนี้ผมก็ไป ขอมาครับ .45 กระบอกแรกในชีวิต ท่านปลัดดีมากๆเลยครับ ยื่นเรื่อง รวมทั้งคุยกับ ปลัด ประมาณ 1 ชั่วโมงครับ อีก 2 สัปดาร์นัดไปเอาใบได้เลยครับ  ความกล้าที่จะไปยื่นก็มาจากในกระทู้นี้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ(ก่อนไปก็คิดว่าถ้าไม่ให้ต้องฟ้องอย่างเดียว) เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:46:18 PM โดย visa » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #140 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2007, 03:57:34 PM »

หลังจากที่ ได้รับ คำปฏิเสธการออก ป.3 จากนายอำเภอ โดยเขียนโน๊ตด้วยปากกา มาในแบบ ป.1 เมื่อวันที่ 2 พ.ย.2550  เศร้า
วันที่ 5 พ.ย.2550 ผมไปยื่นเอกสารอุทธรณ์ โดยมีปลัดเป็นคนเซ็นรับไว้
   ปรากฎมาวันนี้ 14 พ.ย.2550  ประมาณ 14.20 น. ผมได้รับจดหมายจากที่ว่าการอำเภอ
   เป็นใบปฏิเสธการออกป.3 แบบเป็นทางการ เขียนมาเป็นข้อๆ อีกครังหนึ่ง  งง Huhครับ  ยี๊

สรุปว่าผมต้องไปยื่นอุทธรณ์ใหม่หรือเปล่า หรือปล่อยเลยตามเลย ถือว่าได้ยื่นไปแล้ว ครับ   งอน

นับวันรอได้เลยครับ ยื่นอุทธรณ์แล้วก็ต้องรออีก ๙๐ วันครับ หวังว่านายทะเบียนคงไม่โยนผ้ายอมแพ้โดยที่ยังไม่ได้ขึ้นชกนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #141 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 09:55:38 PM »

สรุปว่าผมต้องไปยื่นอุทธรณ์ใหม่หรือเปล่า หรือปล่อยเลยตามเลย ถือว่าได้ยื่นไปแล้ว ครับ   งอน

สงสัยว่าจะเป็นเรื่องเดียวกันไหมนะ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=573  ขำก๊าก

visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #142 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2007, 11:25:42 PM »

สงสัยว่าจะเป็นเรื่องเดียวกันไหมนะ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=573  ขำก๊าก

น่าจะเรื่องเดียวกันครับพี่  หลงรัก หลงรัก  หลังได้ .45 มาแล้ว ผมจะยื่น .357 ต่อ ครับพี่ๆทุกคนสู้ๆนะครับ เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2007, 11:28:44 PM โดย visa » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #143 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 06:58:33 AM »

ตรงนั้น.....เป็นคำถาม-คำตอบที่ดีนะครับ ขอคัดมาเผื่อเป็นประโยชน์........
----------------------------------------------------------------------------------------------
คำถาม .....ผู้ขอมาขอออกใบอนุญาติ ป.3 อาวุธปืนชนิด 9 มม.จากการตรวจสอบและสอบสอนของ จนท.อาวุธปืนปรากฏว่าผู้ขอมีอนุญาต ป.4 ขนาดและชนิดเดียวกันอยู่แล้ว 1 กระบอก นายทะเบียนจึงไม่อนุญาตและบันทึกในแบบ ป.1 ว่า ผู้ขอมีอาวุธปืนขนาดและชนิดเดียวกันอยู่แล้ว โดยแจ้งเป็นคำพูดแต่มิได้แจ้งเป็นหนังสือ ผู้ขอจึงจะอุทธรณ์คำสั่งดังกล่าวต่อรัฐมนตรีมหาดไทย โดยอ้างมาตรา 63 พรบ.อาวุธปืน 2490 ทางอำเภอไม่เคยเจยปัญหาอย่างนี้ จึงอยากขอคำปรึกษาว่าควรทำอย่างไร

คำตอบ......คำสั่งที่ปฏิเสธไม่ออกใบอนุญาตให้บุคคลมีอาวุธปืน ต้องทำเป็นหนังสือ และต้องแจ้งสิทธิในการอุทรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
           ฉะนั้น หากนายทะเบียนทำคำสั่งทางการปกครองปฏิเสธด้วยคำพูด แต่ไม่ทำเป็นหนังสือ หากผู้ขออนุญาตประสงค์จะให้นายทะเบียนทำเป็นหนังสือเพื่อใช้สิทธิทางปกครอง นายทะเบียนจะต้องทำคำสั่งเป็นหนังสือตามมาตรา 35 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 ประกอบมาตรา 63 แห่ง พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 ซึ่งการออกคำสั่งปฏิเสธดังกล่าวจะต้องปฏิบัติตาม ม. 30, ม.37 และ ม.40 , ม.47 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 ประกอบ ม.63 แห่ง พ.ร.บ. อาวุธปืนต่อไป
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
................................................
แต่ยังไม่มีคำถามต่อว่า .... เมื่อผู้ขอได้ยื่นอุทธรณ์แล้ว ... ต้องทำอย่างไร
ผมขอตอบ......ว่านายทะเบียนฯอาจพิจารณาเหตุผลแล้วเปลี่ยนใจออกป.3 ก็ได้ หรือไม่งั้นก็ต้องส่งเรื่องผ่านไปยังมท.1ภายใน30วัน มท.1มีเวลาพิจารณาอีก30วัน หรือต่ออีก30วันเป็น60วันก็ได้แต่ต้องแจ้งผู้ขอฯว่าจะยืดเวลาพิจารณาออกไป.......

รวมเบ็ดเสร็จ90วัน....ดังนั้น วันที่91นับจากยื่นอุทธรณ์ ผู้ขอฯสามารถฟ้องคดีต่อศาลปกครอง   Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 08:09:22 AM »

ดูชื่อผู้ตั้งคำถามนี่ จนท.อาวุธปืนภูมิภาค   หุหุ   Shocked หมาดๆซะด้วยวันที่8 นี่เอง
   สงสัยจะเจอกันเยอะนะครับ น่าเห็นใจจัง  ยิ้มีเลศนัย

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 08:29:27 AM »

ช่วงนี้ท่านแก้วเดียวจุก  พยายามยืนหน้ากระจก แล้วก็ฝึกยิ้มสวยๆไปพลางๆก่อนนะ ยิ้มให้สวยนะแต่ไม่แสยะ

visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #146 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 09:03:09 AM »

ดูชื่อผู้ตั้งคำถามนี่ จนท.อาวุธปืนภูมิภาค   หุหุ   Shocked หมาดๆซะด้วยวันที่8 นี่เอง
   สงสัยจะเจอกันเยอะนะครับ น่าเห็นใจจัง  ยิ้มีเลศนัย

เห็นด้วยครับพี่ +  1 ครับ  เยี่ยม เยี่ยม
หนานปั๋น
Hero Member

คะแนน 33

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 10:57:22 AM »

ดูชื่อผู้ตั้งคำถามนี่ จนท.อาวุธปืนภูมิภาค   หุหุ   Shocked หมาดๆซะด้วยวันที่8 นี่เอง

ฮิ ฮิ เข้ามาให้กำลังใจครับ ขอให้ท่านโชคดีครับ ขอให้นายเปลียนใจออกป.3 ให้เถอะครับ
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 11:05:43 AM »

ช่วงนี้ท่านแก้วเดียวจุก  พยายามยืนหน้ากระจก แล้วก็ฝึกยิ้มสวยๆไปพลางๆก่อนนะ ยิ้มให้สวยนะแต่ไม่แสยะ

มีเวลาฝึกเยอะครับ อีกหลายวันครับ อย่างน้อย เกิน ๙๐ วันครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2007, 03:49:58 PM »

เมื้อกี้พ่อผมโทรตามตัวเข้าไปคุยที่บ้านแบบด่วนๆ ผมงงเล็กน้อยเพราะไม่รู้ว่าเรื่องอะไร  อ๋อย
   ไปถึงพ่อถามเลย ว่าไปทำอะไรให้นายอำเภอโกรธ?  กิ๊วก๊าว
    พ่อบอกว่าผู้ใหญ่บ้านมาบอก ว่านายอำเภอเรียกผู้ใหญ่ไปด่า บอกว่าวันก่อน นายอำเภอให้คนขับรถโทรตามผู้ใหญ่ด่วน
ตอนนั้นคงทำนาอยู่มั้งเห็นบอกเสื้อผ้าเปียกทั้งตัว ด้วยความเกรงใจและกลัวนายก็ไม่ได้เปลี่ยน รีบไปเลย
ไปถึงก็โดนเลย บอกว่าทำไมไม่ดูแลลูกบ้าน ปล่อยให้มาทำแบบนี้ได้ไง ผู้ใหญ่ก็งงไม่รู้เรื่องอะไร ยี๊
   นายอำเภอก็พูดถึงผม ว่าทำไมพูดไม่รู้เรื่อง บอกไปแล้ว คุยไปแล้วไม่เข้าใจ มายื่นหนังสืออะไรอีก คงฝากให้ผู้ใหญ่มาบอกผมมั้ง  กิ๊วก๊าว
   ก็เลยต้องอธิบายกับพ่อว่า ผมไม่ได้มีเจตนาไปงัดข้อกับท่านนายอำเภอ ผมมีเหตุผลอ้างอิงเป็นข้อกฎหมายที่สามารถจะอุทธรณ์ได้
ไม่ได้ทำไปมั่วๆ  ว่ากันตามกฎหมาย เท่านั้น
   ให้ท่านเบาใจว่าผมไม่ได้พูดให้นายอำเภอไม่พอใจแน่ เพราะตอนไปพูดกับท่านก็ได้แต่นั่งฟังอย่างเดียว ไม่มีโอกาสพูดเลย  จูบบบบ อิอิ
ท่านก็เข้าใจ บอกให้ผมไปอธิบายให้ผู้ใหญ่บ้านเข้าใจด้วย  คิก คิก

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 77
  พิมพ์