เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:20:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246432 ครั้ง)
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #165 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 06:26:21 AM »

เป็นกำลังใจให้สู้ต่อครับ   อยากรู้จริงๆว่านายอำเภอคนนี้มีปืนกี่กระบอก  หรือไม่มีเลย  Grin

ท่านบอกว่าจะเอาไปทำไมเยอะแยะ ผมยังมี .38 กระบอกเดียวเลย
?
อย่างนี้นี่เอง กลัวประชาชนมีเกินหน้าเกินตา(อิจฉา ล่ะซิ)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #166 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 07:46:27 AM »

ถ้าทนไหวรอคนใหม่ดีกว่าครับเผื่อจะง่ายกว่าครับ  เป็นผมรอดีกว่า ครับไม่นานท่านก็ไปแล้วไม่อยู่นานหรอกครับ

ไม่อยากรอครับ ไม่เห็นความจำเป็นว่าจะต้องรอ เราทำอะไรผิด? 
กระบอกแรกออกให้ได้ แสดงว่าคุณสมบัติผ่าน แล้วทำไมกระบอกที่2ไม่ให้?

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #167 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 08:00:52 AM »

เมื้อกี้พ่อผมโทรตามตัวเข้าไปคุยที่บ้านแบบด่วนๆ ผมงงเล็กน้อยเพราะไม่รู้ว่าเรื่องอะไร  อ๋อย
   ไปถึงพ่อถามเลย ว่าไปทำอะไรให้นายอำเภอโกรธ?  กิ๊วก๊าว
    พ่อบอกว่าผู้ใหญ่บ้านมาบอก ว่านายอำเภอเรียกผู้ใหญ่ไปด่า บอกว่าวันก่อน นายอำเภอให้คนขับรถโทรตามผู้ใหญ่ด่วน
ตอนนั้นคงทำนาอยู่มั้งเห็นบอกเสื้อผ้าเปียกทั้งตัว ด้วยความเกรงใจและกลัวนายก็ไม่ได้เปลี่ยน รีบไปเลย
ไปถึงก็โดนเลย บอกว่าทำไมไม่ดูแลลูกบ้าน ปล่อยให้มาทำแบบนี้ได้ไง ผู้ใหญ่ก็งงไม่รู้เรื่องอะไร ยี๊
   นายอำเภอก็พูดถึงผม ว่าทำไมพูดไม่รู้เรื่อง บอกไปแล้ว คุยไปแล้วไม่เข้าใจ มายื่นหนังสืออะไรอีก คงฝากให้ผู้ใหญ่มาบอกผมมั้ง  กิ๊วก๊าว
   ก็เลยต้องอธิบายกับพ่อว่า ผมไม่ได้มีเจตนาไปงัดข้อกับท่านนายอำเภอ ผมมีเหตุผลอ้างอิงเป็นข้อกฎหมายที่สามารถจะอุทธรณ์ได้
ไม่ได้ทำไปมั่วๆ  ว่ากันตามกฎหมาย เท่านั้น
   ให้ท่านเบาใจว่าผมไม่ได้พูดให้นายอำเภอไม่พอใจแน่ เพราะตอนไปพูดกับท่านก็ได้แต่นั่งฟังอย่างเดียว ไม่มีโอกาสพูดเลย  จูบบบบ อิอิ
ท่านก็เข้าใจ บอกให้ผมไปอธิบายให้ผู้ใหญ่บ้านเข้าใจด้วย  คิก คิก

ผมว่านี้คือความเป็นจริงที่เกิดในชีวิตพี่น้องที่อยู่ ตวจ ครับ
สังคม ตจว เป็นแบบเอื้อเฟื้อเกื้อกูลกัน ทำให้ต่างฝ่ายต่างพึ่งพาอาศัย
การที่เราไปงัดข้อกับผู้ใหญ่บางท่านอาจส่งผลกระทบต่อผู้ใหญ่ที่เราเครารพนับถือ

ผมเข้าใจความรู้สึกอึดอัดใจของคุณแก้วเดียวจุครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับเพื่อสิ่งที่ถูกต้อง
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #168 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 11:32:22 AM »

.....
   ให้ท่านเบาใจว่าผมไม่ได้พูดให้นายอำเภอไม่พอใจแน่ เพราะตอนไปพูดกับท่านก็ได้แต่นั่งฟังอย่างเดียว ไม่มีโอกาสพูดเลย  จูบบบบ อิอิ
ท่านก็เข้าใจ บอกให้ผมไปอธิบายให้ผู้ใหญ่บ้านเข้าใจด้วย  คิก คิก

...ท่านนายอำเภอคงจะจุกนะครับ...Grin
...โดนจี้สกัดจุดแบบนี้...สงสัยว่างานนี้...
...ถอยคนละครึ่งก้าว...ถนอมน้ำใจกัน.. ไว้ขอปืนกระบอกต่อไป...Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #169 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 12:02:39 PM »

ขออนุญาตมาเล่าต่อสืบเนื่องจากเรื่องบนเวบบอร์ดของ สน.สก.
เดิมวันที่ ๘ พ.ย. มีท่านที่ใช้นามว่า จนท.อาวุธปืนภูมิภาค โพสถาม
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=573

แล้วท่านเดิมถามอีกทีวันที่ ๑๔ พ.ย.
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=580

ที่น่าสนใจ คือ มือกฎหมายของสน.สก ก็ตอบคำถามไม่ได้ ว่าจะเอาข้อกฎหมายใดมาปฏิเสธการออกป.๓  บู่

ขออนุญาตคัดลอกมาแปะนะครับ..........

จนท.อาวุธปืนภูมิภาค ถาม...
ไม่ออกป.3 ให้ผู้ขอ โดยพิจารณาแล้วว่าผู้ขอมีอาวุธปืนขนาดและชนิดเดียวกันอยู่แล้วและผู้ขอก็ไม่ได้แสดงเห๖ผลความจำเป็นอย่างชัดแจ้ง จะตอบเป็นหนังสือให้ผู้ขออย่างไร อ้างกฎหมายหรือคำสั่งใด กรุณาช่วยตอบด้วย

ส่วนรักษาความสงบเรียบร้อย1สำนักการสอบสวนและนิติการ ตอบ......
          - คำสั่งปฏิเสธไม่ออกใบอนุญาต (ป.3) ให้บุคคลผู้ขอมีและใช้อาวุธปืน ต้องทำเป็นหนังสือและต้องแจ้งสิทธิในการอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
           - ฉะนั้น หากนายทะเบียนทำคำสั่งทางปกครองปฏิเสธ ต้องทำเป็นหนังสือเพื่อให้ผู้ขอใช้สิทธิทางปกครอง นายทะเบียนจะต้องทำคำสั่งเป็นหนังสือตาม ม.37 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 ประกอบ ม.63 แห่ง พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 ซึ่งการออกคำสั่งปฏิเสธดังกล่าวจะต้องปฏิบัติตาม ม. 30 , ม. 37 และ ม. 40, 47 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539

ผมขอสรุปว่า .....คนถามเขาถามว่า "จะอ้างกฎหมายหรือคำสั่งใด" 
   ส่วนคนตอบ.......ไม่รู้ว่าไม่เข้าใจคำถาม .... หรือตอบไม่ได้ (เพราะข้อกฎหมายมันไม่มี)  ขำก๊าก

กลายเป็น......... ถาม ไปไหนมา ตอบ สามวาสองศอก
หรือไม่ก็เป็นว่าคิดแล้ว....ถ้ายกระเบียบมาอ้างสุ่มสี่สุ่มห้า ก็จะเสียเหลี่ยมถูกฟ้องเพิกถอนแหงๆ

ผมประมวลเรื่องแล้ว เข้าใจว่าเป็นกรณีของคุณแก้วฯนี่แหละ  คิก คิก คิก คิก

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #170 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 12:36:01 PM »

หุหุ งานนี้ มีจุกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jojo19
What ever it takes....
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #171 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 01:32:34 PM »

Thank you very much for the information nan krub.  ตกใจหน้าซีด

Life Is Beautiful, Always....  Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #172 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 01:36:12 PM »

เห็นท่านบอกว่า มีแฟกซ์มาจากกระทรวงมหาดไทยเลยนะครับ
1. นโยบายให้สั้น1 ยาว1 เท่านั้น
2. มีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้ว
3. มี 9มม. แล้ว 1 กระบอก จะขอ 9มม. อีกไม่ได้ นโยบายไม่ให้มีซ้ำขนาด
4. .45 .357 เป็นอาวุธสงคราม ออกให้ประชาชนธรรมดาไม่ได้
ตามนี้เลยครับ ผมก้อได้รับคำตอบแบบนี้เช่นกันครับ

เพราะฉะนั้นจึงต้องดำเนินการฟ้องตามครรลองของกฏหมายทุกแห่งครับ ... ไม่ได้จะกดดันอะไร แค่ทำตามกฏหมายเท่านั้นเอง ... Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #173 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 01:37:47 PM »

ขออนุญาตมาเล่าต่อสืบเนื่องจากเรื่องบนเวบบอร์ดของ สน.สก.
เดิมวันที่ ๘ พ.ย. มีท่านที่ใช้นามว่า จนท.อาวุธปืนภูมิภาค โพสถาม
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=573

แล้วท่านเดิมถามอีกทีวันที่ ๑๔ พ.ย.
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=580

ที่น่าสนใจ คือ มือกฎหมายของสน.สก ก็ตอบคำถามไม่ได้ ว่าจะเอาข้อกฎหมายใดมาปฏิเสธการออกป.๓  บู่

ขออนุญาตคัดลอกมาแปะนะครับ..........

จนท.อาวุธปืนภูมิภาค ถาม...
ไม่ออกป.3 ให้ผู้ขอ โดยพิจารณาแล้วว่าผู้ขอมีอาวุธปืนขนาดและชนิดเดียวกันอยู่แล้วและผู้ขอก็ไม่ได้แสดงเห๖ผลความจำเป็นอย่างชัดแจ้ง จะตอบเป็นหนังสือให้ผู้ขออย่างไร อ้างกฎหมายหรือคำสั่งใด กรุณาช่วยตอบด้วย

ส่วนรักษาความสงบเรียบร้อย1สำนักการสอบสวนและนิติการ ตอบ......
          - คำสั่งปฏิเสธไม่ออกใบอนุญาต (ป.3) ให้บุคคลผู้ขอมีและใช้อาวุธปืน ต้องทำเป็นหนังสือและต้องแจ้งสิทธิในการอุทธรณ์ต่อรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย
           - ฉะนั้น หากนายทะเบียนทำคำสั่งทางปกครองปฏิเสธ ต้องทำเป็นหนังสือเพื่อให้ผู้ขอใช้สิทธิทางปกครอง นายทะเบียนจะต้องทำคำสั่งเป็นหนังสือตาม ม.37 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539 ประกอบ ม.63 แห่ง พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 ซึ่งการออกคำสั่งปฏิเสธดังกล่าวจะต้องปฏิบัติตาม ม. 30 , ม. 37 และ ม. 40, 47 แห่ง พ.ร.บ. วิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. 2539

ผมขอสรุปว่า .....คนถามเขาถามว่า "จะอ้างกฎหมายหรือคำสั่งใด" 
   ส่วนคนตอบ.......ไม่รู้ว่าไม่เข้าใจคำถาม .... หรือตอบไม่ได้ (เพราะข้อกฎหมายมันไม่มี)  ขำก๊าก

กลายเป็น......... ถาม ไปไหนมา ตอบ สามวาสองศอก
หรือไม่ก็เป็นว่าคิดแล้ว....ถ้ายกระเบียบมาอ้างสุ่มสี่สุ่มห้า ก็จะเสียเหลี่ยมถูกฟ้องเพิกถอนแหงๆ

ผมประมวลเรื่องแล้ว เข้าใจว่าเป็นกรณีของคุณแก้วฯนี่แหละ  คิก คิก คิก คิก

อุ๊ย ผมก็คิดว่าน่าจะทำนองนั้นครับ ดูมันระยะเผาขนพิกล
   ถามไปไหนมา ตอบสามวาสองศอกจริงๆ
ผมว่าแกล้งไม่เข้าใจคำถามซะงั้น   แลบลิ้น
   เรื่องชักจะอุ่นๆซะแล้ว  คิก คิก
ยังดีนะครับ พี่เค้ายังรู้จักใช้ Internet หาข้อมูลสอบถามผู้รู้ ไม่ปิดหูปิดตาตัวเอง  จูบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2007, 01:41:14 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #174 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 02:00:21 PM »

วันนี้แฟนผมได้รับคำตอบเหมือนเดิม ว่าสั้น1ยาว1 แต่แฟนไม่อยากให้ฟ้องกลัวลำบาก โอเคผมก็เห็นใจเพราะจริงๆมันเป็นเรื่องของผม แต่ก็ไม่ได้ยอมเฉยๆซะที่เดียวครับ
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/indexqa.php
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #175 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 02:35:09 PM »

อุ๊ย ผมก็คิดว่าน่าจะทำนองนั้นครับ ดูมันระยะเผาขนพิกล
   ถามไปไหนมา ตอบสามวาสองศอกจริงๆ
ผมว่าแกล้งไม่เข้าใจคำถามซะงั้น   แลบลิ้น
   เรื่องชักจะอุ่นๆซะแล้ว  คิก คิก
ยังดีนะครับ พี่เค้ายังรู้จักใช้ Internet หาข้อมูลสอบถามผู้รู้ ไม่ปิดหูปิดตาตัวเอง  จูบบบบ

คุณแก้วฯอาจจะยังไม่ทราบว่า สำนักการสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย
มีที่ตั้งอยู่ที่วังไชยา ถนนนครสวรรค์ กทม. ดูแลงานอาวุธปืนของกทม. แทนอธิบดีกรมการปกครอง
ที่เรามักเรียกกันว่า นายทะเบียนฯวังไชยา

หน่วยงาน สำนักการสอบสวนและนิติการ นี้ ไม่ได้ดูแลเฉพาะงานอาวุธปืนกทม.
แต่รวมไปถึงงานอาวุธปืนทั้งสิ้นของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ที่มีรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยเป็นรัฐมนตรีผู้รักษาการ

สำนักฯนี้จึงเป็นพี่เลี้ยงให้กับนายทะเบียนอาวุธปืน ในส่วนภูมิภาค ทั่วทั้งประเทศ
เนื้อหาคำตอบ...ข้อกฎหมาย-แนวทาง...จึงไม่ใช่แค่ถามมา-ตอบไป.....นี่คือตัวจริงของหน่วยงานที่รับผิดชอบ

ถ้าตอบคำถาม ว่า สามวาสองศอก แบบนี้ ....... ผมสงสารนายทะเบียนฯท้องที่ภูมิภาค
ที่โดนส่วนกลางกำชับให้เข้มงวด สั้น๑ยาว๑บ้าง ห้ามซ้ำขนาดบ้าง ห้ามเรื่องขนาดบ้าง
พอโดนประชาชนใช้สิทธิตามกฎหมาย .... กลับไม่บอกให้อ้างระเบียบ-คำสั่ง-หนังสือเวียน มาเป็นข้อกฎหมาย

จะได้เข้าทาง....ขอศาลสั่งยกเลิกเพิกถอนซะ   แบร่

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 02:38:27 PM »

วันนี้แฟนผมได้รับคำตอบเหมือนเดิม ว่าสั้น1ยาว1 แต่แฟนไม่อยากให้ฟ้องกลัวลำบาก โอเคผมก็เห็นใจเพราะจริงๆมันเป็นเรื่องของผม แต่ก็ไม่ได้ยอมเฉยๆซะที่เดียวครับ
http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/indexqa.php

โอย.....ถามเจ็บ http://www.dopa.go.th/web_pages/m03070000/board/view.php?No=590

Cheesy
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 02:43:04 PM »

อีกครั้งครับ เป็นกำลังใจให้นายอำเภอครับ เพราะมองกันคนละมุมครับ เลยต้องหาคนกลางมาตัดสินครับ

ขอนายอำเภออย่าถอดใจยอมแพ้ออก ป.๓ ให้ก่อนเรื่องจะถึงขั้นศาลครับ

ฝากบอกนายอำเภอที่บ้านของท่านปรึกษานายอำเภอบ้านผมได้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 02:51:58 PM »

ฝากบอกนายอำเภอที่บ้านของท่านปรึกษานายอำเภอบ้านผมได้ครับ

แบบว่าให้อ้างคำสั่งผู้ว่าฯ .....นอภ.จะได้ไม่เหงา มีผู้ว่าฯ มาโดนฟ้องคดีด้วยกัน   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2007, 03:01:51 PM »

ผมว่า งานนี้พี่เลี้ยงมาเล่นเชือกซะเอง นักมวยก็เลยงงพอสมควร อิอิ

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 77
  พิมพ์