เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:26:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 247106 ครั้ง)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #240 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 07:02:54 PM »

ขอยกกระทู้ขึ้นมาอัพเดทครับ วันที่ 5 ก.พ. 2551 จะครบ90วันที่ได้อุทธรณ์ต่อ รมต.มหาดไทยแล้วครับ
ซึ่งผลการวินิจฉัยไม่ออกมา ก็จำเป็นต้องดำเนินการขั้นต่อไปแล้วครับผม
     ไม่ทราบว่าหลังครบ90วัน เรามีเวลากี่วันที่การยื่นฟ้องครับผม
ฟ้องในประเด็น มท.1 ล่าช้าครับ

ครับพี่ เราต้องฟ้องภายในกี่วันครับ
และเมื่อยื่นฟ้องแล้ว ศาลปกครองจะเริ่มดำเนินการภายในกี่วันครับ
    และในประเด็นนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยน รมต.มหาดไทย เราจะฟ้องคนไหนครับ
หรือฟ้องในนาม รมต.มหาดไทยเลย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #241 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 07:25:27 PM »

น้าวัฒน์ใจเย็นๆนะครับ รอ พี่สุพินท์ พี่ธำรง กับน้าเสกแป๊บนึง

tahranpran4508
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #242 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 07:52:01 PM »

ผมเป็นทหารอยู่ที่ จ.นราธิวาส ว่าจะไปขอใบ ป.3 ที่อำเภอเบตง ที่บ้านผม
จะขอขนาด 11 มม. จะยื่นเอกสาร.-
       - เอกสารเกี่ยวกับตัวผม
       - หนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา
       - สำเนาคำสั่ง ปฏิบัติหน้าที่ ของ กอ.รมน.ภาค ๔
ขอเพื่อป้องกันตนและปฎิบัติหน้าที่ราชการ

คิดว่าทางอำเภอจะออกใบ ป.3 ให้หรือเปล่าครับ
ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบ ว่าจะ  ได้   หรือ  ไม่ได้  ครับ
ponphan
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #243 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:31:43 PM »

เอาใจช่วย อยากให้มีมาตรฐาน ผมยื่นขอตั้งแต่ 14 ธ.ค.50ก็ยังไม่ได้ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #244 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:35:33 PM »

ผมเป็นทหารอยู่ที่ จ.นราธิวาส ว่าจะไปขอใบ ป.3 ที่อำเภอเบตง ที่บ้านผม
จะขอขนาด 11 มม. จะยื่นเอกสาร.-
       - เอกสารเกี่ยวกับตัวผม
       - หนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา
       - สำเนาคำสั่ง ปฏิบัติหน้าที่ ของ กอ.รมน.ภาค ๔
ขอเพื่อป้องกันตนและปฎิบัติหน้าที่ราชการ

คิดว่าทางอำเภอจะออกใบ ป.3 ให้หรือเปล่าครับ
ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบ ว่าจะ  ได้   หรือ  ไม่ได้  ครับ

----> http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=51861.0

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #245 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 08:49:00 PM »

ครับพี่ เราต้องฟ้องภายในกี่วันครับ
และเมื่อยื่นฟ้องแล้ว ศาลปกครองจะเริ่มดำเนินการภายในกี่วันครับ
    และในประเด็นนี้อยู่ในช่วงเปลี่ยน รมต.มหาดไทย เราจะฟ้องคนไหนครับ
หรือฟ้องในนาม รมต.มหาดไทยเลย

ตอบตามที่รู้ไปก่อน....ถ้าผิดท่านผู้การคงมาช่วยแก้ไข  Cheesy

กรณีเจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่ล่าช้า.....ในเมื่อยังไม่ปฏิบัติ.....จะฟ้องเมื่อไรก็ได้
แต่กรณีที่ล่าช้ามักถือว่าถ้าเกิน90วันคือล่าช้า เว้นแต่กรณีนั้นกฎหมายกำหนดขั้นตอนไว้เป็นอย่างอื่น
การพิจารณาวินิจฉัยอุทธรณ์ของมท.1 กฎหมายไม่กำหนดเรื่องเวลา จึงถือเอาว่าควรปฎิบัติหน้าที่ให้แล้วเสร็จภายใน90วัน
เมื่อเกิน90วันก็สามารถฟ้องได้ .... ฟ้องเมื่อไรก็ได้....ตราบที่ยังไม่ทำหน้าที่ให้แล้วเสร็จ

เมื่อยื่นฟ้อง โดยทั่วไปศาลใช้เวลาพิจารณาพิจารณา 1-2 สัปดาห์ ก็จะแจ้งผู้ฟ้องให้ทราบผล...ว่ารับคดีเข้าในศาลหรือไม่

การฟ้อง...เป็นการฟ้องมท.1 ไม่ใช่ตัวบุคคล ....ฟ้องได้เลย.... ใครมารับหน้าที่ก็มาตกเป็นผู้ถูกฟ้องคดีครับ..... Grin

เมื่อโดนฟ้อง...มท.1จะรีบเคลียร์เรื่องครับ....เพื่ออ้างศาลว่าดำเนินการแล้ว....ไม่ยื้อไปให้ศาลสั่งให้ทำหน้าที่หรอก....มันขายหน้า  ขำก๊าก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #246 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:00:24 PM »

การฟ้องล่าช้า   ต้องฟ้องเมื่อยื่นเอกสารต่อทางราชการไปแล้วเกิน ๙๐ วัน   ตามพระราชบัญญัติจัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง  พ.ศ.  ๒๕๔๒  มาตรา ๔๙
มาตรา  ๔๙    การฟ้องคดีปกครองจะต้องยื่นฟ้องภายในเก้าสิบวันนับแต่วันที่รู้หรือควรรู้ถึงเหตุแห่งการฟ้องคดี  หรือนับแต่วันที่พ้นกำหนดเก้าสิบวันนับแต่วันที่ผู้ฟ้องคดีได้มีหนังสือร้องขอต่อหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐเพื่อให้ปฏิบัติหน้าที่ตามที่กฎหมายกำหนดและไม่ได้รับหนังสือชี้แจงจากหน่วยงานทางปกครอง  หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐหรือได้รับแต่เป็นคำชี้แจงที่ผู้ฟ้องคดีเห็นว่าไม่มีเหตุผล  แล้วแต่กรณี  เว้นแต่จะมีบทกฎหมายเฉพาะกำหนดไว้เป็นอย่างอื่น
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #247 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 09:37:34 PM »

ผมเพิ่งเห็นลายเซ็น(ใหม่)ของท่านผู้การ....

ผู้มีศีลจะเสียซึ่งอำนาจ           นักปราชญ์จะตกต่ำต้อย
กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย        น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม
ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า           เพราะจันทานมันเข้ามาเสพสม
ผู้มีศีลนั้นจะเสียซึ่งอารมณ์   เพราะสมัคสมาคมด้วยมารยา

....หรือท่านเห็นว่ากรุงฯจะล่มสลายเสียในครานี้....

มิใช่เทศกาลร้อนก็ร้อนระงม   มิใช่เทศกาลลมลมก็พัด
มิใช่เทศกาลหนาวก็หนาวพ้น มิใช่เทศกาลฝนฝนก็อุบัติ
ทุกต้นไม้หย่อมหญ้าสารพัด     เกิดวิบัตินานาทั่วสากล
เทวดาซึ่งรักษาพระศาสนา     จะรักษาแต่คนฝ่ายอกุศล
สัปบุรุษจะแพ้แก่ทรชน     มิตรตนจะฆ่าซึ่งความรัก
ภรรยาจะฆ่าซึ่งคุณผัว     คนชั่วจะมล้างผู้มีศักดิ์
ลูกศิษย์จะสู้ครูนัก     จะหาญหักผู้ใหญ่ให้เป็นน้อย ..... 
เศร้า

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #248 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 10:26:34 PM »

ผมเพิ่งเห็นลายเซ็น(ใหม่)ของท่านผู้การ....

ผู้มีศีลจะเสียซึ่งอำนาจ           นักปราชญ์จะตกต่ำต้อย
กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย        น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม
ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า           เพราะจันทานมันเข้ามาเสพสม
ผู้มีศีลนั้นจะเสียซึ่งอารมณ์   เพราะสมัคสมาคมด้วยมารยา

....หรือท่านเห็นว่ากรุงฯจะล่มสลายเสียในครานี้....

มิใช่เทศกาลร้อนก็ร้อนระงม   มิใช่เทศกาลลมลมก็พัด
มิใช่เทศกาลหนาวก็หนาวพ้น มิใช่เทศกาลฝนฝนก็อุบัติ
ทุกต้นไม้หย่อมหญ้าสารพัด     เกิดวิบัตินานาทั่วสากล
เทวดาซึ่งรักษาพระศาสนา     จะรักษาแต่คนฝ่ายอกุศล
สัปบุรุษจะแพ้แก่ทรชน     มิตรตนจะฆ่าซึ่งความรัก
ภรรยาจะฆ่าซึ่งคุณผัว     คนชั่วจะมล้างผู้มีศักดิ์
ลูกศิษย์จะสู้ครูนัก     จะหาญหักผู้ใหญ่ให้เป็นน้อย ..... 
เศร้า

อ่านแล้วชวนให้ใจเสียนะครับพี่
ขอบคุณพี่ๆสำหรับความรู้ครับ ยิ่งใกล้เวลา ยิ่งรู้สึกสติ สมาธิเรายิ่งน้อยลง
   จำเป็นต้องตั้งสติใหม่ครับ  ขอบคุณครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #249 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:30:50 PM »

ผ่านไปไวเหมือนโกหกเลยนะ จะ90วันแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #250 เมื่อ: มกราคม 27, 2008, 11:32:33 PM »

....ตอนนี้ที่อยากทำ....เมื่อคดีถึงที่สุดแล้ว....เอาคำพิพากษา...ไปต่อคดีอาญา....ครับ....จะได้หลาบจำกันบ้าง....
ผมขอเป็นกำลังใจครับ..ผมเห็นว่าการสั่งการทางปกครองทั้งๆที่รู้ว่าขัดต่อกฎหมาย(จากคำพิพากษา)แล้วคนผิดลอยนวล
..มันเป็นการกระทำที่ไม่มีความรับผิดชอบ โดยเฉพาะจากข้าราชการระดับนายอำเภอ/รัฐมนตร
ี   เยี่ยม
PaPaSEK
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #251 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:17:38 AM »

เป็นอีก 1 กระทู้ที่ผมติดตามอยู่ครับ เป็นกำลังใจให้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จงอย่ากลัวที่จะเป็นคนดีอย่างแปลกแยก และจงเกรงต่อการเป็นคนชั่วอย่างพร้อมเพรียง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #252 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 06:51:18 PM »

ผู้มีศีลจะเสียซึ่งอำนาจ           นักปราชญ์จะตกต่ำต้อย
ผู้มีตระกูลจะสูญเผ่า           เพราะจันทานมันเข้ามาเสพสม
ผู้มีศีลนั้นจะเสียซึ่งอารมณ์   เพราะสมัคสมาคมด้วยมารยา

มิใช่เทศกาลร้อนก็ร้อนระงม   มิใช่เทศกาลลมลมก็พัด
ทุกต้นไม้หย่อมหญ้าสารพัด     เกิดวิบัตินานาทั่วสากล
เทวดาซึ่งรักษาพระศาสนา     จะรักษาแต่คนฝ่ายอกุศล
สัปบุรุษจะแพ้แก่ทรชน     มิตรตนจะฆ่าซึ่งความรัก
ภรรยาจะฆ่าซึ่งคุณผัว     คนชั่วจะมล้างผู้มีศักดิ์
ลูกศิษย์จะสู้ครูนัก     จะหาญหักผู้ใหญ่ให้เป็นน้อย ..... 
เศร้า

คือเดือนดาวดินฟ้าจะอาเพด              อุบัติเหตุเกิดทั่วทุกทิศาน
มหาเมฆจะลุกเป็นเพลิงกาล               เกิดนิมิตพิศดานทุกบ้านเมือง
พระคงคาจะแดงเดือดดั่งเลือดนก       อกแผ่นดินเป็นบ้าฟ้าจะเหลือง
ผีป่าก็จะวิ่งเข้าสิงเมือง                       ผีเมืองนั้นจะออกไปอยู่ไพร
พระเสื้อเมืองจะเอาตัวหนี                   พระกาลกุลีจะเข้ามาเป็นไส้
พระธรณีจะตีอกไห้                             อกพระกาลจะไหม้อยู่เกรียมกรม
ในลักษณะทำนายไว้บ่อห่อนผิด           เมื่อวินิศพิศดูก็เห็นสม
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #253 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 07:14:26 PM »

รู้สึกใจแป้วๆยังไงไม่รู้พิกลๆ ..... เฮ่ออออ

srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #254 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:53:21 PM »

ดีใจจนน้ำตาไหล ได้นายกใหม่.............. โดนชก แบร่ เศร้า คิก คิก ตกใจไม่รู้ว่าจะหัวเราะหรือร้องไห้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2008, 08:58:35 PM โดย srimalai » บันทึกการเข้า

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
หน้า: 1 ... 14 15 16 [17] 18 19 20 ... 77
  พิมพ์