เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:22:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246877 ครั้ง)
mr.hkusp
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #270 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 07:33:46 PM »

อีกหนึ่งกำลังใจครับ  สู้ให้ถึงที่สุดครับ 
พรุ่งนี้จะขึ้นไปอำเภอเหมือนกันยื่นขอขนาด.40 ไว้ ครั้งแรกยื่นเมื่อราวเดือน ก.ค 49  จนท. บอกนายไม่อนุญาต คราวนี้ยื่นไปใหม่ เมื่อกลาง ม.ค51 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปติดตามผล  จะเอาไว้เป็นข้อต่อสู้
nattbkk
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #271 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 08:56:26 PM »

รายงานตัวอีกคนครับ ขอร่วมเป็นผู้สนับสนุน สปพ และเป็นกำลังใจให้พี่ๆ ที่ต่อสู้เพื่อสิทธิขั้นพื้นฐานของประชาชนเต็มขั้น ไหว้

ขอร้อง อย่าบีบคั้น อย่ารังแก ...ผมไม่ค่อยมีความอดทนซักเท่าไหร่หรอกนะี
ที่สำคัญ.........ผมกลัวคร๊าบพี่คร๊าบบ....บ
UvonKrairiksh
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #272 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 02:34:27 PM »

ควรแก้ที่ต้นเหตุ ด้วยการเปลี่ยนกฏหมาย
"ประชาชนสามารถมี ใช้ และพกพาอาวุธปืนได้โดยเสรี"

mazeaom
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 25

ขับปลอดภัยมั่นใจ triton

« ตอบ #273 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 03:09:22 PM »

สู้ๆครับพี่
prang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #274 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 11:52:41 PM »

up หนังชิวีต   ดุลพินิจครับ ใจร้อนเล่นยอมหักไม่ยอมงอเลยไม่ฟังใครเลยก็เห็นใจนะครับ แต่เรื้องนี้ดุลพินิจอย่างเดียวเลยครับและหาเหตุผลได้ทังนั้นเหละครับ   นโยบายให้สั้น1 ยาว1 เท่านั้นต่อคนนะครับ จริงๆแล้วมีสั้น 1 กระบอก ก็เพียงพอต่อการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้วสำหรับพลเรือน  แต่ต้องการเพิ่มคือกิเลสตัวเดียวครับเป็นความจริงที่คงไม่มีใครปฎิเสธ ผมเองก็มีกิเลส   แต่ขออีกจริงๆเหตุผลดีๆคุยกันดีก็ได้นะครับ   แต่อาจไม่100%ทุกคนและกรณีนี้ก็อาจเป็น1%ที่ไม่ได้   อีกด้านหนึ่งถ้าคุณเป็นนายอำเภอกรณีนี้คุณจะทำอย่างไร  ท่านก็ไม่ได้ใช้อำนาจการปกครองเกินจากนโยบายครับ หากถามว่าทำไมคนอืนขอได้เราไม่ได้เป้นการเลือกปฎีบัติหรือไม่  ตอบแบบกำบั้นทุบดินคือคนละคนกันสภาพสังคมจิตรใจต่างกัน เรื่องนี้อยากให้ลงเอยด้วยดีทุกฝ่ายครับ  ย้ายไปข้อที่อื่นง่ายกว่า(ตอนนั้น)ตอนนี้เป็นเรื่องแพ้ชนะไม่มีใครยอมถอย หากไม่มีฐิถิถอยคนละก้าวwin winครับ   คอยดูรัฐบาลใหม่ที่มาจากการเลือกตั้งเถิดครับหนักกว่านี้แน่  ถ้าจำไม่ผิด3-4ปีก่อนเคยมีนโยบายและแผนจะเก็บปืนทั่วประเทศใน5ปีรวมทั้งไม่ขายกระสุนทุกกรณีผมจำไม่ได้อย่างเดียวว่าใครเป็นรัฐบาล  ขิงแก่เขาเห็นเขาใจปัญหาสภาพบ้านเมืองไทยปัจจุบันและแนวโน้มอนาคต  เข้าจึงให้พลเรือนมีได้สดวกที่สุดกว่าทุกยุคก็ว่าได้ ตอนนี้อะไรได้ง่ายๆก็ทำเถิดครับ
ด้วยความเคารพนะครับ
๑  ผมเห็นว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้ใจร้อน อย่างที่คุณออกความเห็น
๒  ดุลพินิจที่ไม่มีตัวบทกฎหมายกฎหมายรองรับ  เป็นการใช้อำนาจที่ผิดกฎหมาย  ฝ่าฝืนต่อพระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙ มาตรา ๓๗
๓  ไม่มีกฎหมายกำหนดว่าประชาชนมีปืนได้กี่กระบอก  และประชาชนที่คุณเรียกว่า "พลเรือน" ก็มีสิทธิเท่ากับประชาชนประเภทอื่น ๆ   การเลือกปฏิบัติต่อประชาชนเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา หรือการศึกษาอบรม เป็นการขัดต่อรัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๐   การที่คุณอ้างว่า "คือคนละคนกันสภาพสังคมจิตใจต่างกัน"  ควรจะเป็นคำพูดของข้าราชการเมื่อยี่สิบปีมาแล้ว
๔  ข้ออ้างว่าข้าราชการทหาร ตำรวจควรจะมีปืนมากกว่าพลเรือน  มีปืนที่มีอานุภาพมากกว่าพลเรือน   ก็ควรที่จะเลิกอ้างกับชาวบ้านได้แล้ว   ผมรับราชการทหารมาเกือบสามสิบปี  เวลาปฏิบัติราชการ ก็ใช้ปืนของทางราชการ  ไม่ต้องใช้ปืนส่วนตัว
๕  นายอำเภออาจจะไม่ได้ใช้อำนาจเกินนโยบายแบบที่คุณพูด  แต่ข้าราชการจะอ้างนโยบายกับประชาชนไม่ได้    ต้องนำนโยบายไปออกเป็นกฎหมายเสียก่อน  ถึงจะใช้กับประชาชนได้
สำหรับในเรื่องนี้  ผมทราบว่าเจ้าของกระทู้กับ สพป.เขาตกลงกันไว้แล้วว่า เมื่อศาลปกครองมีคำพิพากษาว่านายอำเภอออกคำสั่งทางปกครองที่ฝ่าฝืนกฎหมาย   ก็จะนำเอาคำพิพากษาของศาลปกครอง ไปดำเนินคดีอาญาต่อไปจนถึงที่สุด   เพื่อที่จะได้เป็นกรณีตัวอย่าง ไม่ให้มีการออกคำสั่งทางปกครองตามอำเภอใจ โดยไม่มีกฎหมายรองรับกันอีก
ด้วยความเคารพครับ ความเห็นไม่ตรงกันครับ   แล้วท่านผู้การก็คือครูผมคนหนึ่ง ผมได้ความรู้จากท่านมากมายหลายเรื่อง    ท่านได้กล่าวไว้เกี่ยวกับรัฐธรรมนูญก็จริงของท่านครับ เรื่องความเท่าเทียมกัน ในกฎหมายระดับพ.ร.บ.หลายฉบับก็ได้กำหนดไว้ในหลายมาตรา     แต่ในความจริงเรามักไม่ได้อะไรที่เท่าเทียมกันอยู่แล้วบางทีบางคนอาจได้สิทธิพิเศษบางอย่าง  หลักเกณฑ์บางหลักเกณท์  เขากำหนดมามันก็ไม่แฟร์กับทุกคนอยู่แล้ว  เช่นคน1คนมีผู้คุ้มกันเป็นกองทัพ  ผมและหลายท่านยังไม่มีสิทธคุ้มกันตัวเองเลย  หรือบัตรทองรักษาพยาบาล ประกันสังคมฯลฯ  เคดิดบางบัตร มีส่วนลด10% หรือบางบัตรได้ลด20%ไม่เท่ากันแล้วแต่สิทธ์   
 “การเลือกปฏิบัติต่อประชาชนเพราะเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องถิ่นกำเนิด เชื้อชาติ ภาษา เพศ อายุ ความพิการ สภาพทางกายหรือสุขภาพ สถานะของบุคคล ฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม ความเชื่อทางศาสนา หรือการศึกษาอบรม เป็นการขัดต่อรัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๐   การที่คุณอ้างว่า "คือคนละคนกันสภาพสังคมจิตใจต่างกัน"  ควรจะเป็นคำพูดของข้าราชการเมื่อยี่สิบปีมาแล้ว “
เรื่องนี้ทุกคนเห็นด้วยทั้งนั้นแหละครับ ธรรมชาติความจริงมีข้อยกเว้นเสมอครับ  เรื่องการเลือกปฎิบัติตามร.ธ.ม. หากเป็นสิทธิมนุษยชนพื้นฐาน เช่น สิทธิการมีชิวิต การดูแลรักษาพยาบาล การคึกษา ความเสมอภาคในการเดินทางฯลฯ เป็นสิ่งที่ถูกต้องครับ  แต่ก็ยังมีการเลือกปฎิบัติหรือเปล่า?  ตัวอย่างเรื่องเชื้อชาติ เช่นคนต่างด้าวก็โดนจำกัดสิทธิบางอย่าง  เช่นการข้ามจังหวัด การรวมตัวตั้งองค์กร การเป็นสมาชิคสหกรณ์  สหภาพแรงงาน  การรวมทั้งการมีปืน แบบนี้ขัด ม.30 ไหม   งานบางอย่างกำหนดต้องเป็นหญิงเช่นพยาบาล  เป็นต้น แบบนี้ขัดม.30ไหม   การขอ ป.12ต้องระบุทรัพย์สิน ก็เรื่องฐานะทางเศรษฐกิจหรือสังคม   ขัดม.30ไหม  มาตรา13(5)พ.ร.บ.อาวุธปืน บุคคลซึ่งไม่สามารถใช้อาวุธปืนได้โดยกายพิการ .... เว้นมีเพื่อเก็บ  ขัดม.30ไหม   ตัวอย่างเหล่านี้มีเหตุผลที่สามารถอ้างได้ทั้งนั้นครับ  ว่าเป็นเรื่องความมั่นคง เรื่องระเบียบสังคม ความปลอดภัย หรือการมาตรการคุ้มครองพิเศษ ก็ได้แล้วขัด ม.30ไหมครับ??  เพียงแต่สังคมต้องการแบบไหนครับ?
เคยมีกรณีใกล้เคียงขอยืมมาสรุปสั้นๆเป็นแนวทางครับ คือมีผู้ขออนุญาตรับโอนปืนลูกซองแฝดซ้อน สำหรับแข่งกีฬาเป้าบินจำนวน ๒ กระบอก   แต่นายทะเบียนอาวุธปืน  มีคำสั่งไม่อนุญาต โดยแจ้งเป็นหนังสือ ไม่ระบุเหตุผลว่าไม่อนุญาตเพราะอะไร   มีการอุทธรณ์คำสั่งต่อ มท.๑ โดยยื่นผ่านนายทะเบียน มท.1ไม่ได้วินิฉัยตามกำหนด   ต่อมาฟ้องนายทะเบียน และ มท.๑ ต่อศาลปกครองกลาง  ประเด็น
1.   ยื่นอุทธรณ์ไปแล้ว ๙๐ วันยังไม่ได้รับคำวินิจฉัยอุทธรณ์จาก มท.๑ เป็นการปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าตามที่กฎหมายกำหนด 
2.   ผู้ขอมีคุณสมบัติถูกต้องตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๑๓   
3.   คำสั่งไม่อนุญาตโดยไม่บอกเหตุผล ถือว่าเป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
        (ดูข้อ1.ข้อ3.หนักใจแทนผู้ถูกฟ้องแล้วครับ ข้อ2.แค่เสริม)
        ต่อมา มท.๑ มอบให้พนักงานอัยการเป็นผู้แทนในการต่อสู้คดี โดย
      1.ยื่นคำให้การไม่แก้ข้อกล่าวหาในเรื่องปฏิบัติหน้าที่ล่าช้า  (ยอมรับ  หลักฐานชัด)
      2.ชี้แจงว่าคำสั่งเรื่องสั้น ๑ ยาวหนึ่งไม่ใช่คำสั่งเด็ดขาด แต่เป็นเพียงแนวทางให้นายทะเบียนใช้ดุลพินิจ (ข้อนี้ก้ำกึ่ง) 
       3.ขอให้ศาลยกฟ้องเพราะกำลังจะวินิจฉัยอุทธรณ์ให้นายทะเบียนออกใบอนุญาต  (ทราบผลล่วงหน้าว่าแพ้)
            สำหรับนายทะเบียน ฯ ไม่ยื่นคำให้การต่อสู้คดี   
    ผู้ฟ้องขอให้ศาลพิจารณาคดีนี้ต่อไปในประเด็น
    1.ข้อกฎหมาย   คำสั่งเรื่องสั้น ๑ ยาว ๑ เป็นคำสั่งที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย   มท.๑ มีอำนาจตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา ๖ ที่จะกำหนดจำนวนปืนที่จะได้รับอนุญาตเฉพาะหน่วยงานของรัฐเท่านั้น   แต่มาตรา ๕๕ ซึ่งเป็นเรื่องของการออกใบอนุญาตให้กับภาคประชาชน กฎหมายได้ให้อำนาจ มท.๑ กำหนดได้เฉพาะชนิด และขนาดเท่านั้น   ไม่ได้ให้อำนาจกำหนด “จำนวน” ดังเช่นมาตรา ๖ (ข้อนี้น่าจะนำเป็นข้อต่อสู้ของ จขกท.)
    สรุปคือ นายทะเบียน ฯ ได้ออกใบอนุญาตอาวุธปืนทั้ง ๒ กระบอกแล้ว    โดยปฏิบัติหน้าที่ตามคำสั่ง ของ มท.๑  ผู้ขอยื่นถอนฟ้องครับ  กินเวลา8เดือนกว่า
เรื่องนี้มีความต่างกับ จขกท.คือ
1.ข้อเพื่อกีฬา
2.มท.1ไม่ได้วินิฉัยตามกำหนดเวลา

สรุปว่าเรื่องนี้ขึ้นอยู่คำอธิบายแง่มุมกฎหมายของแต่ละฝ่าย   ว่าต่างฝ่ายอ้างเหตุผลข้อกฎหมาย ขั้นตอน นโยบาย ระเบียบต่างๆในประเด็นใด  หาก จขกท.ชนะเรื่องนี้ผมและทุกคนดีใจนะครับ หากไม่ชนะ กรณีผิดขั้นตอนสู้ใหม่ได้ ไม่ชนะกรณีข้อกฎหมาย กฎระเบียบ หรือมีสิทธิตามอำนาจหน้าที่ จบครับ    หากต่อไปใครจะขอหลายกระบอกยากกว่าเดิมครับ     ท่านผู้รู้ลองพิจนาให้ความเห็นดูครับ    อีกอย่างหนึ่งผมอาจคิดผิดก็ได้หากผมคิดผิดผมยอมรับครับ
ส่วนตัวผมเห็นใจ จขกท.นะครับแต่สภาพความจริงเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเป็นผมเองแล้ว  ต้องคุยกันครับ เพื่อให้ได้ปืนตามจุดประสงค์  บางทีการมีคนให้กำลังใจเราเป็นสิ่งดีครับ ฮึกเหิมใจดี แต่เราไม่ได้ปืนครับ  ทำอย่างไรให้เราได้ปืนอย่างสบายใจทุกฝ่ายดีที่สุดครับ   
ขอให้ท่านสมประสงค์นะครับด้วยความจริงใจครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #275 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 06:07:58 AM »

ความจริงของโลกใบนี้....สิทธิ....ต้องต่อสู้เรียกร้อง จึงจะได้มา
การร้องหาสิทธิความเท่าเทียม .....แต่ไม่ต่อสู้ ... สิทธิก็เพียงเขียนไว้ในกระดาษ

ในโลกของสัตว์
เสือสิงห์นั้นล่าเหยื่อด้วยตัวเอง
แล้วก็มีพวกรอ......... ไม่ต้องออกแรง

ความจริงของโลกเป็นอย่างนี้
เพียงแต่มนุษย์ประเสริฐกว่าที่เลือกวิถีทางได้.....ว่าจะเป็นอะไร  Cool

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #276 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 08:20:50 AM »

คุณprang จำรายละเอียดการฟ้องในคดีปืนลูกซองได้ดีจริงๆนะครับ  ยิ้มีเลศนัย

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เชียร์ให้ใช้สิทธิของตัวเองตามกฏหมายครับ  แต่เรื่องจะฟ้องหรือไม่ก็ต้องขึ้นตัวเราละครับว่าจะเอาอย่้างไร...โครมาบังคับเราไม่ได้

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
foxbat.....รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #277 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 08:53:01 AM »

"ทำอย่างไรให้เราได้ปืน แล้วสบายใจกันทุกฝ่าย" ถ้าขอ ป.3  .45เสีย10000   9ม.ม.เสีย5000  .22เสีย3000  ผมว่ามีผู้สบายใจอยู่ฝ่ายเดียวคือฝ่ายรับเงิน  ผู้ที่ต้องจ่ายคงไม่สบายใจแน่ๆผมคนหนึ่งล่ะ   อาชีพของผมก็ต้องเกี่ยวข้องอยู่กับการขออนุญาตกับทางราชการเรียกกันทีมากกว่านี้เยอะแต่ไม่มีผู้ใด กล้าหาญรวมตัวกันเหมือนผู้ก่อตั้ง"สพป"ที่ให้ความช่วยเหลือผู้ที่พร้อมจะสู้เพื่อความถูกต้องในการขออนุญาตซื้อปืน นี่แหล่ะคือขั้นประถมในการเรียกรับเงินใต้โต๊ะก่อนจะก้าวไปหากินกับโครงการใหญ่ๆ(ลืมไปว่าเข้าสู่ยุค  มีเงินซะอย่างใช้ผีโม่แป้งยังได้สบายมาก)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #278 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 09:58:17 AM »

คุณprang จำรายละเอียดการฟ้องในคดีปืนลูกซองได้ดีจริงๆนะครับ  ยิ้มีเลศนัย

เจ้าตัวคนที่ยื่นขอลูกซองทีละสองกระบอกเอง จะจำเรื่องของตัวเองได้ไหมหนอ..... คิก คิก คิก คิก

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #279 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 10:32:15 AM »

เจ้าตัวคนที่ยื่นขอลูกซองทีละสองกระบอกเอง จะจำเรื่องของตัวเองได้ไหมหนอ..... คิก คิก คิก คิก
คงจำไม่ได้  ว่าตัวเอง ทำให้คนกลุ่มหนึ่งที่เข้ามารับงานใหม่ ตกใจขนาดไหน
แต่ถ้าไม่ได้คุณเสกในวันนั้น   คนกรุงเทพ ที่ไม่มีปากไม่มีเสียง  คงถูกกระทำย่ำยีกันหนักกว่านี้

ส่วนตัวผมเห็นใจ จขกท.นะครับแต่สภาพความจริงเป็นแบบนี้ครับ ถ้าเป็นผมเองแล้ว  ต้องคุยกันครับ เพื่อให้ได้ปืนตามจุดประสงค์  บางทีการมีคนให้กำลังใจเราเป็นสิ่งดีครับ ฮึกเหิมใจดี แต่เราไม่ได้ปืนครับ  ทำอย่างไรให้เราได้ปืนอย่างสบายใจทุกฝ่ายดีที่สุดครับ  
ขอให้ท่านสมประสงค์นะครับด้วยความจริงใจครับ
เจ้าของกระทู้เขาคงไม่ต้องการความเห็นใจจากท่านหรอกครับ
โทรศัพท์คุยกันหลายครั้งอยู่เหมือนกัน
เขามีความอยากได้ปืน   น้อยกว่าความต้องการที่จะได้รับการปฏิบัติที่เท่าเทียมกัน เสมือนกับที่เป็น "คนไทย" เท่ากับคนอื่น ๆ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #280 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 02:04:09 PM »

คงจำไม่ได้  ว่าตัวเอง ทำให้คนกลุ่มหนึ่งที่เข้ามารับงานใหม่ ตกใจขนาดไหน
แต่ถ้าไม่ได้คุณเสกในวันนั้น   คนกรุงเทพ ที่ไม่มีปากไม่มีเสียง  คงถูกกระทำย่ำยีกันหนักกว่านี้

เจ้าของกระทู้เขาคงไม่ต้องการความเห็นใจจากท่านหรอกครับ
โทรศัพท์คุยกันหลายครั้งอยู่เหมือนกัน
เขามีความอยากได้ปืน   น้อยกว่าความต้องการที่จะได้รับการปฏิบัติที่เท่าเทียมกัน เสมือนกับที่เป็น "คนไทย" เท่ากับคนอื่น ๆ

ขอบคุณครับพี่สุพินท์ พี่ธำรง และทุกคนที่ให้กำลังใจครับ
    ความคิดผมอย่างหนึ่งที่ติดตัวมาตั้งแต่เด็ก  ถ้าผมไม่ผิดผมจะเถียง ว่าแบบนี้ๆ พยายามอธิบายเหตุผลให้ฟัง
แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีใครฟัง มองว่าเราเป็นเด็ก  จนมีหลายคนมองว่าตัวผมเป็นเด็กดื้อ  ก้าวร้าว
    จนจบมาทำงานในบริษัทเอกชน เป็นเวลา3ปี ก็ยังมีความคิดแบบนี้อยู่ ก็เห็นว่าชีวิตการทำงานรุ่งเรื่องดีครับ
จนเริ่มเบื่องานบริษัท ประกอบกับ อยากกลับมาอยู่บ้านเกิดที่ต่างจังหวัด จึงลาออก กลับมาแต่งงานที่บ้านได้เกือบจะ4ปีแล้ว
    จนมาขอมีอนุญาตมีและใช้อาวุธปืนเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน สั้นกระบอกแรกก็ไม่มีปัญหา
มามีปัญหากระบอกที่ 2  ทั้งๆที่แนบเอกสาร เหตุผลเพิ่มเติมมากกว่าการขอครั้งแรก มีอาชีพหน้าที่การงาน
มีรายได้ มีอาชีพเสริม มีช่วงเวลาที่ต้องเดินทางไปพื้นที่สีแดง เบิกเงิน พกเงินครั้งละเป็นจำนวนแสน โดยไปคนเดียวทิ้งภรรยาไว้ที่บ้านคนเดียว  หรือไปสองคนบิดา ก็ทิ้งภรรยาไว้ที่บ้านคนเดียว

คนในครอบครัว แม่เสียชีวิตจากการถูกยิงเมื่อปี2528 พี่ชายต่างมารดาเสียชีวิตจากการถูกยิงเมื่อปี2547

ผมถูกปฏิเสธกระบอกที่2 โดยให้เหตุผลว่ามีอยู่แล้ว ให้ได้แค่สั้น1 ยาว1  สั้น1 ยาว1คืออะไร?
      ถ้าลองค้นๆดู ในประเทศนี้ คนที่มีอาวุธปืนสั้น มากกว่า 1 กระบอก โดยที่ไม่ใช่เพื่อการกีฬา ผมว่ามีเป็นร้อย หรือพัน หรือ มากกว่านั้น  นายทะเบียนจะอธิบายข้อนี้ว่าอย่างไร  ดุลพินิจ เช่นนั้นหรือ

เมื่อเป็นเช่นนี้ด้วยความคิดที่มีมาตั้งแต่เด็ก ถ้าผมมีเหตุผล ผมจะเถียงทันทีที่มีโอกาส
  แล้วทำไมเราไม่ลองดูล่ะในเมื่อเรามีเหตุผล  จะถูกหรือจะผิด ศาลคือคนตัดสิน
  ผมก็อยากจะลองพิสูจน์ดูว่าเหตุผลของผม  กับดุลพินิจของนายทะเบียน  ของใครถูก

ด้วยความเคารพทุกๆท่านครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
makoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #281 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 02:52:14 PM »

ถ้าพี่เคยได้เล่าเรื่องนี้ให้นายฟังแล้วนายยังไม่ให้ ผมว่านายคนนี้ไม่ควรได้เป็นผู้ปกครองคนเลย ไม่รับฟังและแล้งน้ำใจมากๆ อย่างนี้ผมสนับสนุนพี่เต็มที่เลยครับ ไม่ต้องโอนให้ใครก่อนก็ได้ เอาให้ถึงที่สุดเลยแล้วค่อยมาว่ากันครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #282 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 03:04:10 PM »

เมื่อไรหนอ.......ผู้ปกครองจะเลิกคิดว่าตนเป็นเจ้านาย

เมื่อไรหนอ.......การเลือกปฏิบัติจะหมดไป

เมื่อไรหนอ.......ทุกคนจะเคารพในสิทธิและหน้าที่

เมื่อไรหนอ........สิทธิจะได้มาโดยไม่ต้องร้องขอ

เมื่อไรหนอ........

แต่วันนี้ ที่นี่ เดี๋ยวนี้ มีคนไม่ร่ำร้องรำพรรณว่า เมื่อไรหนอ......

แต่เขาลุกขึ้นเรียกร้องและปฏิบัติตามสิทธิอันชอบธรรมที่กฎหมายกำหนด

เมื่อไรหนอ.......

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
mr.hkusp
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #283 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 03:36:30 PM »

วันนี้ 10.30 น ขึ้นไปพบท่านนายอำเภอแต่หน้าห้องไม่ให้เข้าบอกให้มาใหม่วันอืน  ต้องคุยกันอยู่พักใหญ่สุดท้ายหน้าห้องหอบแฟ้มเข้าไปคุยเอง ไม่ถึง 1 นาทีออกมาพร้อมแฟ้มบอกว่านายอนุญาต  ใจดีแฮะ   ขอบคุณครับท่านนายอำเภอ
   ทังๆที่ไม่ใช่สั้นกระบอกแรกท่านยังอนุญาต  แต่เป็นสั้นกระบอกที่ 5  แล้วครับ
  สู้ให้ถึงที่สุดนะครับคุณ แก้วเดียวจุก  เป็นกำลังใจให้ครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #284 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2008, 03:37:41 PM »

วันนี้ 10.30 น ขึ้นไปพบท่านนายอำเภอแต่หน้าห้องไม่ให้เข้าบอกให้มาใหม่วันอืน  ต้องคุยกันอยู่พักใหญ่สุดท้ายหน้าห้องหอบแฟ้มเข้าไปคุยเอง ไม่ถึง 1 นาทีออกมาพร้อมแฟ้มบอกว่านายอนุญาต  ใจดีแฮะ   ขอบคุณครับท่านนายอำเภอ
   ทังๆที่ไม่ใช่สั้นกระบอกแรกท่านยังอนุญาต  แต่เป็นสั้นกระบอกที่ 5  แล้วครับ
  สู้ให้ถึงที่สุดนะครับคุณ แก้วเดียวจุก  เป็นกำลังใจให้ครับ

ยินดีด้วยครับ รับ ป.๓ มาแล้วหรือยังเอ่ย

หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 77
  พิมพ์