เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:22:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246857 ครั้ง)
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #540 เมื่อ: เมษายน 22, 2008, 06:11:36 PM »

แล้วจะเป็น ยังไง ต่อไปครับ   ยังไม่จบใช่ไหม                   Smiley

ก็คงต้องยื่นคัดค้านคำให้การของเค้านะครับ
   ความหมายของเค้าคือ ผมต้องรอจนกว่าจะได้รับ หนังสือปฏิเสธอย่างเป็นทางการจากเค้า
ผมถึงจะมีสิทธิอุทธรณ์  (ถ้าชาตินี้เค้าไม่ออกหนังสือให้ ผมจะได้อุทธรณ์มั๊ยครับ)
ในกรณีนี้ผมอุทธรณ์ไปก่อน เนื่องเพราะผมทราบแล้วว่าไม่ได้รับอนุญาต จากข้อความที่นายอำเภอ
เขียนลงในใบ ป.1 และผมถ่ายเอกสารเป็นหลักฐานไว้แล้วตั้งแต่วันที่ 2 พ.ย.2550
 จึงไม่แปลกที่ผม อุทธรณ์ วันที่ 5พ.ย.2550  ก็คงต้องยืดเยื้อกันไปครับ
        ครับดีครับ  ถ้าสู้ ก็ต้องให้ถึงที่สุดครับ
ต่อ 686
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #541 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 10:53:40 AM »

ติดตามมานานแล้วครับ  กระทู้เริ่มตกไปหงายหน้าแล้ว มีความคืบหน้าอย่าลืมมำบอกกล่าวด้วยนะครับ
เอาใจเชียร์ครับ สู่สู้
Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #542 เมื่อ: เมษายน 27, 2008, 11:22:23 PM »

อ่านรวดเดียว 36 หน้า ขอแสดงความนับถือคุณแก้วเดียวจุกจากใจจริงครับ
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #543 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 08:46:17 AM »

แล้วจะเป็น ยังไง ต่อไปครับ   ยังไม่จบใช่ไหม                   Smiley

ก็คงต้องยื่นคัดค้านคำให้การของเค้านะครับ
   ความหมายของเค้าคือ ผมต้องรอจนกว่าจะได้รับ หนังสือปฏิเสธอย่างเป็นทางการจากเค้า
ผมถึงจะมีสิทธิอุทธรณ์  (ถ้าชาตินี้เค้าไม่ออกหนังสือให้ ผมจะได้อุทธรณ์มั๊ยครับ)
ในกรณีนี้ผมอุทธรณ์ไปก่อน เนื่องเพราะผมทราบแล้วว่าไม่ได้รับอนุญาต จากข้อความที่นายอำเภอ
เขียนลงในใบ ป.1 และผมถ่ายเอกสารเป็นหลักฐานไว้แล้วตั้งแต่วันที่ 2 พ.ย.2550
 จึงไม่แปลกที่ผม อุทธรณ์ วันที่ 5พ.ย.2550  ก็คงต้องยืดเยื้อกันไปครับ
เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่านครับ ถ้ากรณีที่ไม่ยอมออกหนังสือปฎิเสธอย่างเป็นทางการ เราแจ้งนายทะเบียนฐานละเว้นการปฎบัติหน้าที่ได้หรือไม่ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #544 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 10:52:18 AM »

ตามปุจฉาของคุณ sg228/17 ...... ถ้ากรณีที่ไม่ยอมออกหนังสือปฎิเสธอย่างเป็นทางการ เราแจ้งนายทะเบียนฐานละเว้นการปฎบัติหน้าที่ได้หรือไม่ครับ

คงมีรายละเอียดปลีกย่อยเป็นเคสๆไป เช่น ไม่ตอบอะไรเลย ....หรือตอบปฎิเสธเพียงด้วยวาจา .... นายทะเบียนฯบอกเอง หรือจนท.บอก ..เป็นต้น
ผมคิดว่าผู้ขอฯควรจะมีหนังสือสอบถาม/ทวงถาม ให้มีความชัดเจน เสียชั้นหนึ่งก่อนครับ  Smiley

rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #545 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 11:23:41 AM »

เรียนเสริมพี่ธำรง คห. ข้างบน นิดครับ 
ตามปุจฉาของคุณ sg228/17 ...... ถ้ากรณีที่ไม่ยอมออกหนังสือปฎิเสธอย่างเป็นทางการ เราแจ้งนายทะเบียนฐานละเว้นการปฎบัติหน้าที่ได้หรือไม่ครับ

คงมีรายละเอียดปลีกย่อยเป็นเคสๆไป เช่น ไม่ตอบอะไรเลย ....หรือตอบปฎิเสธเพียงด้วยวาจา .... นายทะเบียนฯบอกเอง หรือจนท.บอก ..เป็นต้น
ผมคิดว่าผู้ขอฯควรจะมีหนังสือสอบถาม/ทวงถาม ให้มีความชัดเจน เสียชั้นหนึ่งก่อนครับ  Smiley

จะฟ้อง 157 เลยเหรอครับ เอางี้ก่อนดีไหมครับ ส่งหนังสือทวงถามอย่างเป็นทางการคือ ไปยื่นด้วยตัวเอง แล้ว ทำสำเนาให้ จนท.ธุรการของหน่วยลงชื่อรับให้คุณ หรือ ทำใบรับใบเล็กๆไปเองให้ จนท.เซ็นก็ได้ หรือขี้เกียจไป ก็ ส่งเอกสารทางไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับพร้อมใบเหลือง แค่นี้ก็รออย่างเดียว     ขั้นตอนนี้ก่อนดีกว่าครับ    ม.157 นะ พิสูจน์เจตนายากครับ(ตาม คห.ของผมนะ) ถ้าไม่มีเรื่องกันมาก่อน
Che501
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #546 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 12:35:08 PM »

มีใครมีความรู้เรื่องเลียวลำกล้องปืนบ้างครับช่วยอธิบายให้ผู้น้อยเข้าใจด้วยครับ
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #547 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 01:58:35 PM »

เข้ามารอเป็นเพื่อนครับ..วันนี้มาร่วมงาน..วันหน้าคงมีโอกาสเป็นเจ้าภาพบ้างครับ   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #548 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 02:32:24 PM »

ถามผู้รู้หน่อยครับ

กรณีของคุณแก้วเดียวจุก ถ้าศาลพิพากษาชนะจะถือเป็นบรรทัดฐานเรื่องดังนี้ได้รึไม่ครับ
1. การปฏิเสธของนายทะเบียนโดยการเขียนลงบนกระดาษ(ป1) ที่ไม่ใช่หนังสือปฏิเสธอย่างเป็นทางการ จะถือเป็นการปฎิเสธที่ใช้เป็นการร้องอุทธรณ์ได้รึไม่ครับ

2. ดุลย์พินิจของนายทะเบียนเรือง .45 เป็นอาวูธร้ายแรงหรือสงคราม จะถือว่าเป็นการใช้ดุลย์พินิจนอกกฎหมายรับรองได้รึไม่ครับ

ขอบคุณครับ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #549 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 03:20:37 PM »

กรณีของคุณแก้วเดียวจุก ถ้าศาลพิพากษาชนะจะถือเป็นบรรทัดฐานเรื่องดังนี้ได้รึไม่ครับ
1. การปฏิเสธของนายทะเบียนโดยการเขียนลงบนกระดาษ(ป1) ที่ไม่ใช่หนังสือปฏิเสธอย่างเป็นทางการ จะถือเป็นการปฎิเสธที่ใช้เป็นการร้องอุทธรณ์ได้รึไม่ครับ

2. ดุลย์พินิจของนายทะเบียนเรือง .45 เป็นอาวูธร้ายแรงหรือสงคราม จะถือว่าเป็นการใช้ดุลย์พินิจนอกกฎหมายรับรองได้รึไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ข้อ 2.  นายทะเบียนเขียนลงมาเลยหรือครับ ว่า .๔๕ เป็นอาวุธร้ายแรงหรืออาวุธสงคราม  ถ้าอย่างนั้น นายทะเบียนการ์ดตก เปิดช่องโหว่แล้วครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #550 เมื่อ: เมษายน 28, 2008, 03:24:20 PM »

ตามหลักแล้วนะครับ คำสั่ง หรือ คำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด นั้น สามารถที่ ปชช. จะนำมาอ้างและใช้เป็นบรรทัดฐานได้นะครับ แต่ต้องเป็นกรณีที่ ข้อเท็จจริงตรงกันด้วยนะครับ

หรือ เป็นกรณีที่ ศาลปกครองสูงสุด ได้ วางหลักกฎหมายที่สำคัญ ไว้ให้

ถามว่า แล้ว ส่วนราชการ ต้องผูกพันตามคำพิพากษานั้นหรือไม่ บอกได้เลยครับว่าไม่จำเป็นครับ  

ถ้าสมมุติมีคดี ขอ ป. 3 มาอีก คุณจะบอกว่าศาลปกครองเคยพิพากษาแล้วยังงั้นยังงี้ ถ้าเขาไม่ให้ คุณก็ต้องฟ้องใหม่อีก เพราะ คำพิพากษานั้นผูกพันเฉพาะคู่ความในคดีเท่านั้น แต่ถ้า กรมการปกครอง นำเอาคำพิพากษาไปศึกษาแล้วออกแนวทางหรือระเบียบใหม่ให้สอดคล้องนั้นก็อีกเรื่องนึง
MRI&CT
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #551 เมื่อ: เมษายน 29, 2008, 10:34:52 PM »

ตามหลักแล้วนะครับ คำสั่ง หรือ คำพิพากษาของศาลปกครองสูงสุด นั้น สามารถที่ ปชช. จะนำมาอ้างและใช้เป็นบรรทัดฐานได้นะครับ แต่ต้องเป็นกรณีที่ ข้อเท็จจริงตรงกันด้วยนะครับ

หรือ เป็นกรณีที่ ศาลปกครองสูงสุด ได้ วางหลักกฎหมายที่สำคัญ ไว้ให้

ถามว่า แล้ว ส่วนราชการ ต้องผูกพันตามคำพิพากษานั้นหรือไม่ บอกได้เลยครับว่าไม่จำเป็นครับ  

ถ้าสมมุติมีคดี ขอ ป. 3 มาอีก คุณจะบอกว่าศาลปกครองเคยพิพากษาแล้วยังงั้นยังงี้ ถ้าเขาไม่ให้ คุณก็ต้องฟ้องใหม่อีก เพราะ คำพิพากษานั้นผูกพันเฉพาะคู่ความในคดีเท่านั้น แต่ถ้า กรมการปกครอง นำเอาคำพิพากษาไปศึกษาแล้วออกแนวทางหรือระเบียบใหม่ให้สอดคล้องนั้นก็อีกเรื่องนึง

ถ้าอย่างนั้นสมาชิกทุกท่านก็ต้องมาช่วยกันคิดหาวิธี ที่กรมการปกครองจะนำคำพิพากษาไปศึกษาแล้วออกแนวทางใหม่ให้สอดคล้องกับคำพิพากษาน่าจะดีนะครับ เยี่ยม

จงมีรักเหมือนกับไม่เคยมีรัก จงร้องเพลงเหมือนกับไม่มีใครคอยฟังอยู่
จงทำงานเหมือนไม่มีเงินติดตัวสักแดงเดียว จงใช้ชีวิตเหมือนวันนี้เป็นวันสุดท้ายของชีวิต
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #552 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 02:11:08 PM »

ขอบคุณครับ

ตอบข้อ ๑

นายทะเบียนที่อำเภอที่ผมอยู่ก็ปฏิเสธมาโดนเขียนลงใน ป.๑ เหมือนกัน ถัดมาอีกวันผมก็อุทธรณ์ หลังจากนั้นอีก ๙๐ วันผมก็ฟ้องศาลปกครอง ตอนนี้ครบ ๑ ปีแล้วครับที่คดีอยู่ที่ศาล

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #553 เมื่อ: เมษายน 30, 2008, 10:33:47 PM »

ราชการไทย              Cry Cry
Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #554 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2008, 12:22:16 AM »

ตกไปหลายหน้าแล้วครับ ขออนุญาตอัพ ไว้เป็นกรณีศึกษาให้เพื่อนๆ ครับ
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 77
  พิมพ์