เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:21:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246808 ครั้ง)
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #570 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:34:56 PM »

แบบ นี้ ถ้า จนท. พยายาม ดึง เรื่องประวิงเวลา  แล้วออก หนังสือราชการ ตอบไปว่าไม่อนุญาต ให้ช้าเข้าไว้ ให้ เกิน 15 วัน ก็จะอ้างว่า เกินกำหนด ไม่มีสิทธิ อุทธรณ์ แล้ว
         เพราะ ผู้ฟ้อง ทราบ อยู่แล้วว่า ไม่อนุญาต ใน ป.๑ ตั้งแต่ 2 พ.ย. ทำไมไม่ อุทธรณ์  มัวรอ อะไรอยู่จึงเกินกำหนด

เขาเรียกว่าการเอารอดด้วยเทคนิคครับ ซึ่งทางนั้นเขาไม่มีเหตุผผลที่จะไม่ออกใบอนุญาตให้ตั้งแต่แรกแล้วครับ แต่ท่านยังคงถือทิฐิเป็นที่ตั้ง ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่อง
The Terminal ขึ้นมาในทันที สู้ต่อไปครับคุณแก้วเดียวจุก ยังไม่จนหนทางซะทีเดียวครับ

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #571 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:32:13 PM »

สรุปแล้วผลเป็นอย่างไรบ้างครับคุณแก้วฯ

เอาใจช่วย พร้อมด้วยศึกษา เป็นประสบการณ์ครับ

ด้วยความเคารพครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #572 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 02:37:13 PM »

แต่ผมเชื่ออยู่อย่างว่า ศาลปกครองจะวินิจฉัยไปในทางคุ้มครองประชาชนมากกว่าครับ จะไม่เคร่งครัดเหมือนศาลยุติธรรม  ไหว้

ประเด็นคือ ข้อความที่ระบุไว้ใน ป. ๑ ถือว่าเป็นคำสั่งทางปกครองหรือไม่ หรือเป็นเพียงคำสั่งจากผู้บังคับบัญชาสั่งการให้เจ้าหน้าที่ภายในหน่วยงานเท่านั้น

มาตรา ๓๔ คำสั่งทางปกครองอาจทำเป็นหนังสือหรือวาจาหรือโดยการสื่อความหมายในรูปแบบอื่นก็ได้ แต่ต้อง มีข้อความหรือความหมายที่ชัดเจนเพียงพอที่จะเข้าใจได้

มาตรา ๓๕ ในกรณีที่คำสั่งทางปกครองเป็นคำสั่งด้วยวาจา ถ้าผู้รับคำสั่งนั้นร้องขอและการร้องขอได้กระทำโดย มีเหตุอันสมควรภายในเจ็ดวันนับแต่วันที่มีคำสั่งดังกล่าวเจ้าหน้าที่ผู้ออกคำสั่งต้องยืนยันคำสั่งนั้นเป็นหนังสือ

จากสองมาตราดังกล่าว หากตีความในทางเป็นคุณแล้ว จะเห็นว่าเมื่อข้อความที่ระบุไว้ใน ป. ๑ กับคำสั่งไม่อนุญาตในหนังสือ ฉบับลงวันที่ ๙ พฤศจิกายน ๒๕๕๐ นั้นคำสั่งทั้งสองอย่างมีผลเดียวกันคือ ไม่อนุญาตนั้นเอง ไม่ว่าจะมาในรูปแบบของหนังสือหรือไม่ ถือว่าเป็นคำสั่งทางปกครองแล้ว สิทธิในการอุทธรณ์ย่อมเกิดขึ้นตามกฎหมายทันทีโดยไม่ต้องรอคำสั่งเป็นหนังสืออีกครั้งหนึ่ง เพียงเราอาจจะร้องขอให้ยืนยันคำสั่งทางปกครองนั้นเป็นหนังสืออีกครั้งหนึ่งเท่านั้น

แต่หากศาลมองว่า ข้อความที่ระบุไว้ใน ป.๑ เป็นถ้อยคำที่เป็นคำสั่งภายในงานธุรการเท่านั้นยังมิใช่คำสั่งทางปกครอง ก็เหนื่อยละครับ แต่ผมยังมีความเห็นไปในทางเป็นคุณข้างต้นครับ

แต่ประเด็นต่อมาที่ต้องมานั่งคิด คือ ถ้อยคำของตัวบทมาตรา ๔๔ ที่ว่าต้องอุทธรณ์ภายใน ๑๕ นับแต่วันที่ตนได้รับแจ้งคำสั่งนั้น เราจะเริ่มนับระยะเวลา ๑๕ วันเมื่อใด...... วันใดคือวันรับแจ้ง ในเมื่อตัวบทมิได้ระบุด้วยว่านับแต่วันได้รู้ ทราบคำสั่งหรือถือว่าได้รู้หรือทราบคำสั่งทางปกครองทางปกครอง

มาตรา ๖๙ การแจ้งคำสั่งทางปกครอง การนัดพิจารณา หรือการอย่างอื่นที่เจ้าหน้าที่ต้องแจ้งให้ผู้ที่เกี่ยวข้องทราบอาจกระทำด้วยวาจาก็ได้ แต่ถ้าผู้นั้นประสงค์จะให้กระทำเป็นหนังสือก็ให้แจ้งเป็นหนังสือ
          การแจ้งเป็นหนังสือให้ส่งหนังสือแจ้งต่อผู้นั้น หรือถ้าได้ส่งไปยังภูมิลำเนาของผู้นั้นก็ให้ถือว่าได้รับแจ้งตั้งแต่ใน ขณะที่ไปถึง
ในการดำเนินการเรื่องใดที่มีการให้ที่อยู่ไว้กับเจ้าหน้าที่ไว้แล้ว การแจ้งไปยังที่อยู่ดังกล่าวให้ถือว่าเป็นการแจ้งไป ยังภูมิลำเนาของผู้นั้นแล้ว

ดังนั้นจะเห็นว่า วิธีการแจ้งคำสั่งทางปกครองอาจกระทำด้วยวาจาหรือเป็นหนังสือก็ได้ ทีนี้จึงขึ้นอยู่ที่ว่าอย่างไรถือเป็นการแจ้งคำสั่ง เรารู้ข้อความนั้นได้อย่างไร ๑. เจ้าหน้าที่ผู้ออกคำสั่งดังกล่าวเรียกมาให้เรารับทราบคำสั่ง หรือว่า ๒ .เราติดตามเรื่องจากเจ้าหน้าที่และได้รับแจ้งหรือทราบเองว่ามีคำสั่งไม่อนุญาต หรือ ๓.แอบดู (มีบ่อยครับคือการขอดูสารบบภายในล่วงหน้า ก่อนมีคำสั่งอย่างเป็นทางการ)

ซึ่งจะส่งผลไปถึงสิทธิในการอุทธรณ์คำสั่ง ซึ่งหากศาลตีความว่าสิทธินั้นจะเกิดขึ้นได้ก็ต่อเมื่อผู้ฟ้องคดีได้รับแจ้งหรือถือว่าได้รับแจ้งคำสั่งทางปกครองแล้ว ไม่ว่าจะด้วยวาจาหรือหนังสือก็ตาม แต่จะต้องได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องเท่านั้นจึงจะถือว่าเป็นการแจ้งตามกฎหมาย เราจะไปรู้เองไม่ได้ และจะยื่นอุทธรณ์ก่อนได้รับแจ้งหรือถือว่าได้รับแจ้งคำสั่งทางปกครองนั้นก็ไม่ได้ งานนี้เฮไม่ออกครับ

แต่ ในกรณีนี้ถ้าการที่เรารู้ทราบคำสั่งทางปกครองก่อนมีหนังสือ เพราะสาเหตุได้รับแจ้งจากเจ้าหน้าที่เกี่ยวข้อง ซึ่งผมเห็นโดยส่วนตัวว่า สิทธิในการอุทธรณ์ย่อมเกิดขึ้นตามกฎหมายทันทีโดยไม่ต้องรอคำสั่งเป็นหนังสืออีกครั้งหนึ่งข้างต้น จึงต้องถือว่าพี่แก้วจุกเดียว ได้รับแจ้งคำสั่งไม่อนุญาตในวันที่ ๒ พฤศจิกายน มิใช่วันที่ ๙ พฤศจิกายนครับ

และอย่างไรก็ดี ผมเชื่ออยู่อย่างว่า ศาลปกครองจะวินิจฉัยไปในทางคุ้มครองประชาชนมากกว่าครับ จะไม่เคร่งครัดเหมือนศาลยุติธรรม  ไหว้ เป็นกำลังใจให้ครับ  ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม
patara
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #573 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:14:02 PM »

แล้วเราเขียนป.1 ใหม่แล้วมาเริ่มต้นให้ทางอำเภอไม่อนุญาตใหม่ได้ไหมครับ
หรือจะรอนานเกินไป
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #574 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:28:08 PM »

แล้วเราเขียนป.1 ใหม่แล้วมาเริ่มต้นให้ทางอำเภอไม่อนุญาตใหม่ได้ไหมครับ
หรือจะรอนานเกินไป

ได้ครับ
มีสมาชิกบางท่าน  บอกว่าอยากจะไปยื่นขออาทิตย์ละ 1 เรื่อง  สัก 10 เรื่องต่อเนื่องกันด้วยซ้ำไป
BBKS
คนอีสานใจดี...อิอิ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #575 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:32:04 PM »

เป็นกำลังใจ..และเอาใจช่วยครับพี่แก้ว...... เยี่ยม เยี่ยม

สมาธิที่เกิดขึ้นตามธรรมชาตินั้น   มันมักจะพอเหมาะพอสมแก่กำลังของปัญญาที่จะใช้ทำการพิจารณา....
    ส่วนสมาธิที่เกิดจากการฝึกฝนตามหลักวิชาการนั้น   มันมักจะเป็นสมาธิที่มากเกินไป......
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #576 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:03:06 PM »

หลังจากนายอำเภอเขียนแนบท้ายใบ ป.1 มา ปลัดก็ถือมาบอกผม ว่าไม่อนุญาต
ผมจึงขออนุญาตปลัด นำ ป.1 ไปถ่ายเอกสารครับ มีสำเนาอยู่แล้ว
น่าจะถือว่าได้ทราบอย่างเป็นทางการแล้ว ไม่ใช่ไปแอบดู หรือ แอบฟังมาแต่อย่างใด

ส่วนหนังสืออุทธรณ์ เมื่อวันที่5 พ.ย.2550 ปลัดก็เซ็นรับไปแล้ว ผมมีหลักฐานอยู่
ถ้าวันที่ 5 พ.ย. 2550 ผมยังอุทธรณ์ไม่ได้ เพราะต้องรอหนังสือฉบับลงวันที่ 9 พ.ย. 2550
     แล้วปลัดจะเซ็นรับไปทำไมตั้งแต่วันที่ 5 ?

ฟังพี่ๆทุกท่านในนี้วิเคราะห์แล้ว ใจชื้นขึ้นเยอะครับ

ขอบคุณทุกท่าน และขอบคุณ สพป. ครับ ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #577 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:06:04 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
k1
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #578 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 04:13:42 PM »

ติดตามอ่านกระทู้มาตลอดตั้งแต่ก่อนลงทะเบียนเอาใจช่วยครับสู้ให้ถึงที่สุด
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #579 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:01:39 PM »

ยังคงติดตามและเป็นกำลังใจให้ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #580 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:48:13 PM »

ผมยังติดตาม เรื่องของ จขกท. ตลอด    เยี่ยม  ครับ
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #581 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:19:58 PM »

หลังจากนายอำเภอเขียนแนบท้ายใบ ป.1 มา ปลัดก็ถือมาบอกผม ว่าไม่อนุญาต
ผมจึงขออนุญาตปลัด นำ ป.1 ไปถ่ายเอกสารครับ มีสำเนาอยู่แล้ว
น่าจะถือว่าได้ทราบอย่างเป็นทางการแล้ว ไม่ใช่ไปแอบดู หรือ แอบฟังมาแต่อย่างใด

ส่วนหนังสืออุทธรณ์ เมื่อวันที่5 พ.ย.2550 ปลัดก็เซ็นรับไปแล้ว ผมมีหลักฐานอยู่
ถ้าวันที่ 5 พ.ย. 2550 ผมยังอุทธรณ์ไม่ได้ เพราะต้องรอหนังสือฉบับลงวันที่ 9 พ.ย. 2550
     แล้วปลัดจะเซ็นรับไปทำไมตั้งแต่วันที่ 5 ?

ฟังพี่ๆทุกท่านในนี้วิเคราะห์แล้ว ใจชื้นขึ้นเยอะครับ

ขอบคุณทุกท่าน และขอบคุณ สพป. ครับ ไหว้

ด้วยความเคารพนะครับ ถ้าเรื่องนี้ยังอยู่ในกระบวนการของศาล การวิพากษ์วิจารณ์อาจจะไม่เหมาะสม

แต่ถ้าเราถกกันในเชิงวิชาการ เป็นกรณีศึกษา หรือเพื่อเป็นแนวทางให้ผู้ที่อาจจะเจอเหตุการณ์เดียวกันก็คงจะไม่เป็นไร
แต่ถ้าความเห็นผมด้านล่างนี้ไม่เหมาะสม รบกวนผู้ดูแลลบให้ด้วยนะครับ  เศร้า เศร้า

มาตรา ๓๔  บัญญิติว่า "คำสั่งทางปกครองอาจทำเป็นหนังสือหรือวาจาหรือโดยการสื่อความหมายในรูปแบบอื่นก็ได้" การเขียนข้อความลงท้ายเอกสาร ป.๑ เป็นการสื่อสารโดยชัดแจ้ง ทั้งเพื่อให้ผู้ยื่นคำร้องขออนุญาต โจทก์ และเจ้าหน้าที่ธุรการได้ทราบ ส่วนการจะออกหนังสือคำสั่งในภายหลังอีกครั้งแม้โจทก์จะไม่ได้ร้องขอก็สามารถทำได้ แต่หนังสือคำสั่งดังกล่าว เป็นเอกสารยืนยันคำสั่งฯอีกชั้นหนึ่ง นอกจากนี้การที่ปลัดอำเภอรับหนังสืออุทธรณ์จากผู้ร้องในวันที่ 5 พ.ย. 50 โดยมิไำด้ทักท้วง ก็เป็นสิ่งยืนยันได้ว่า คำสั่งที่เขียนลงท้าย ป.๑ นั้น เป็นอันสื่อความหมายชัดเจนโดยทั่วไป การยื่นอุทธรณ์โจทก์จึงชอบแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2008, 07:22:05 PM โดย ๐๐๓ » บันทึกการเข้า
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #582 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 07:35:04 PM »

เอาใจช่วยและส่งกำลังใจเชียร์ครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #583 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 08:51:27 PM »

หลังจากนายอำเภอเขียนแนบท้ายใบ ป.1 มา ปลัดก็ถือมาบอกผม ว่าไม่อนุญาตผมจึงขออนุญาตปลัด นำ ป.1 ไปถ่ายเอกสารครับ มีสำเนาอยู่แล้ว

เมื่อคำสั่งไม่อนุญาต มีผลในทางปฎิบัติแล้ว คือไม่ให้ ป.3 ก็น่าจะเป็นคำสั่งที่ชอบด้วยกฎหมายแล้ว เพราะปลัดรับคำสั่งมาแจ้งให้เราทราบก็น่าจะถือว่าเป็นการแจ้งคำสั่งแล้วนะครับ ถ้ายังดันทุรังว่ายังไม่ได้ออกเป็นหนังสือคำสั่งน่าจะมีวิธีดำเนินการทางกฎหมายได้นะครับ  ขอเอาใจช่วยครับ เดี๋ยวหลังวันที่ 25 เดือนนี้ ผมก็จะฟ้องบ้างครับ
Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #584 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 09:07:11 PM »

แต่ผมเชื่ออยู่อย่างว่า ศาลปกครองจะวินิจฉัยไปในทางคุ้มครองประชาชนมากกว่าครับ จะไม่เคร่งครัดเหมือนศาลยุติธรรม  ไหว้
...
...
และอย่างไรก็ดี ผมเชื่ออยู่อย่างว่า ศาลปกครองจะวินิจฉัยไปในทางคุ้มครองประชาชนมากกว่าครับ จะไม่เคร่งครัดเหมือนศาลยุติธรรม  ไหว้ เป็นกำลังใจให้ครับ  ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม

ไหว้  ไหว้  ไหว้    ขออนุญาตเป็นกำลังใจให้คุณแก้วเดียวจุกสู้ต่อไปครับ   ไหว้  ไหว้  ไหว้
หน้า: 1 ... 36 37 38 [39] 40 41 42 ... 77
  พิมพ์