เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:14:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 41 42 43 [44] 45 46 47 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246266 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #645 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:11:14 PM »

ครับพี่ธำรง ผมก็กลัวๆอยู่เหมือนกัน แต่จะลองไปฟังดูครับ
   บอกตรงๆครับพี่ตอนนี้ผมเครียดมากจนปวดหัวแล้วครับ

บอกคุณพ่อไปครับว่า  ในระบบของศาลปกครอง เป็นการไต่สวน  ไม่ใช่ระบบกล่าวหา
ศาลปกครองมีหน้าที่บังคับให้ข้าราชการปฏิบัติหน้าที่ของตัวเอง
การที่ศาลรับคำฟ้องไว้พิจารณา  หมายความว่าศาลได้พิจารณาในขั้นต้นแล้ว เห็นว่ามีมูลคดี หรือมีเหตุที่เชื่อได้ว่าข้าราชการอาจจะปฏิบัติหน้าที่ไม่ถูกต้อง  จึงได้รับคำฟ้องไว้ตรวจสอบ เพื่อรับฟังพยานหลักฐานของทั้งสองฝ่ายว่า เป็นดังที่ยื่นฟ้องมาหรือไม่
จึงเท่ากับฝ่ายประชาชน  เป็นผู้ชี้เบาะแส
เมื่อถึงขั้นตอนนี้ ทั้งสองฝ่ายได้เสนอพยานหลักฐานไปครบถ้วนแล้ว  ไม่สามารถจะถอยกลับได้อีก   เพราะการสมยอมโดยไม่มีเหตุผลสมควร อาจเข้าข่ายเป็นการละเมิดอำนาจศาล  และถูกศาลสั่งลงโทษจำคุกได้

ทางถอยของฝ่ายนายอำเภอ มีอยู่แล้ว   ก็คือรีบออกใบอนุญาต ก่อนศาลมีคำพิพากษา  เมื่อผู้ฟ้องคดีได้รับใบอนุญาต  ก็เท่ากับว่าเหตุเดือดร้อน ซึ่งเป็นสิ่งที่ให้อำนาจในการฟ้องคดีได้หมดสิ้นไป
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #646 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:26:43 PM »

พี่ๆน้องๆ เอาใจช่วยคุกแก้วเดียวจุกกันเยอะแล้ว  งอน งอน

ผมขอเอาใจช่วยนายทะเบียนบ้างก็แล้วกันครับ แม้นจะทำผิดพลาดไป ของมันแก้ไขกันไำด้ครับ

ทางถอยก็มีผู้แนะนำไ้ว้แล้ว เอาใจช่วย(นายทะเบียนฯ)นะครับ   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #647 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 07:46:42 PM »

สู้...สู้....ครับพี่แก้ว......อย่าไปยอม.... เยี่ยม เยี่ยม

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
jce_kku
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #648 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 09:03:08 PM »

ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ครับ
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #649 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:14:25 PM »

ยังติดตามอ่านและเป็นกำลังใจให้เสมอครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
shah_vip
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #650 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:19:13 PM »

นายทะเบียนคนนี้ แปลกคนจริงๆเลย  Huh
คุณ ๏แก้วเดียวจุก๏ มีญาติผู้ใหญ่คนหนึ่ง ที่เป็นข้าราชการระดับจังหวัด
แต่ไม่เคยใช้บารมีของญาติเลย ยื่นขอไปตามระเบียบ
แต่ก็ยังดื้อไม่ยอม ทั้งๆที่มีโอกาสที่จะยอมออกใบอนุญาต ให้ตั้งหลายครั้งที่ เวลาที่คุณ ๏แก้วเดียวจุก๏ ไปชี้แจง
แถมยังไปขอความช่วยเหลือ ญาติผู้ใหญ่ ของคุณ ๏แก้วเดียวจุก๏ ให้จบเรื่องนี้
ทั้งที่ นายทะเบียน สามารถทำให้เรื่องนี้จบได้เอง
dosjung
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #651 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:31:36 PM »

มนุษย์เราพอมีอำนาจ...หลงอำนาจ ไม่สนใจระเบียบกฎเกณฑ์ ทำตามอำเภอใจ ... เคยเรียกเงินทองได้ก็เรียก...มนุษย์พวกนี้ไปอยู่ที่ไหนชาวบ้านเป็นเดือดร้อน
เพราะชอบใช้อำนาจที่ตัวเองมีอยู่...เรียกร้องเงินทองเป็นวิสัยของข้าราชการไทย (ผมไม่ได้หมายถึงทั้งหมดครับคนดีก็มีครับ...น่าเห็นใจคนที่ตั้งใจทำงานตามหน้าที่และต้องปฎิบัติตามกฎระเบียบของคนที่ตัวเองเรียกว่า...นาย...ส่วนมากมีแต่ระดับใหญ่โตทั้งนั้นเท่าที่ได้ฟังจากปากลูกน้องท่านและจากปากชาวบ้านเขาเล่า...ไม่ใช่ที่ๆกำลังฟ้องร้องกันอยู่น่ะครับ...หลายๆที่ในประเทศไทย...ครับ...เรียกได้เป็นเรียก) สงสารแต่ลูกน้องผู้ปฎิบัตินี่สิ...ทำตัวลำบาก คนประเภทยังมีหน้ามีตาเหยียบย่ำในสังคมบนผืนแผ่นดินที่ตัวเองเรียกว่าประเทศไทยได้หย่างเต็มปากเต็มคำอีกด้วย ต้องขอภัยอย่างสูงที่บางคำอาจพูดแรงไปหน่อยแต่อยากให้สังคมไทยได้คิดกันบ้าง
ขอเป็นกำลังใจและเอาใจช่วยคุณแก้ว ด้วยแล้วกันครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2008, 10:33:34 PM โดย dosjung » บันทึกการเข้า
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #652 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 10:46:09 PM »

คอยเป็นกำลังใจให้ครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุดแล้วแต่ใจก็ ♡รักพ่อหลวง♡
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #653 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 11:08:32 PM »

ขอเอาใจช่วยครับ คิดว่าเราทำถูกต้องแล้ว หนักแน่นเข้าไว้ครับ กรรมใดใครก่อต้องชดใช้ เราพยายามทำในสิ่งที่ถูกต้องครับ อาจต้องทนแรงเสียดทานแต่ผมเชื่อว่าต้องฝ่าฟันผ่านพ้นอุปสรรค์ได้ครับ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิคุ้มครองคนดีด้วยครับ ไหว้

ชีวิตนี้สั้นจริงๆ จะเอาอะไรไปมากกว่านี้
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #654 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 11:40:17 PM »

ยังเป็นกำลังใจให้อยู่เสมอครับ   Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #655 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 12:13:25 AM »

ครับพี่ธำรง ผมก็กลัวๆอยู่เหมือนกัน แต่จะลองไปฟังดูครับ
   บอกตรงๆครับพี่ตอนนี้ผมเครียดมากจนปวดหัวแล้วครับ

บอกคุณพ่อไปครับว่า  ในระบบของศาลปกครอง เป็นการไต่สวน  ไม่ใช่ระบบกล่าวหา
ศาลปกครองมีหน้าที่บังคับให้ข้าราชการปฏิบัติหน้าที่ของตัวเอง
การที่ศาลรับคำฟ้องไว้พิจารณา  หมายความว่าศาลได้พิจารณาในขั้นต้นแล้ว เห็นว่ามีมูลคดี หรือมีเหตุที่เชื่อได้ว่าข้าราชการอาจจะปฏิบัติหน้าที่ไม่ถูกต้อง  จึงได้รับคำฟ้องไว้ตรวจสอบ เพื่อรับฟังพยานหลักฐานของทั้งสองฝ่ายว่า เป็นดังที่ยื่นฟ้องมาหรือไม่
จึงเท่ากับฝ่ายประชาชน  เป็นผู้ชี้เบาะแส
เมื่อถึงขั้นตอนนี้ ทั้งสองฝ่ายได้เสนอพยานหลักฐานไปครบถ้วนแล้ว  ไม่สามารถจะถอยกลับได้อีก   เพราะการสมยอมโดยไม่มีเหตุผลสมควร อาจเข้าข่ายเป็นการละเมิดอำนาจศาล  และถูกศาลสั่งลงโทษจำคุกได้

ทางถอยของฝ่ายนายอำเภอ มีอยู่แล้ว   ก็คือรีบออกใบอนุญาต ก่อนศาลมีคำพิพากษา  เมื่อผู้ฟ้องคดีได้รับใบอนุญาต  ก็เท่ากับว่าเหตุเดือดร้อน ซึ่งเป็นสิ่งที่ให้อำนาจในการฟ้องคดีได้หมดสิ้นไป

มาถึงตรงนี้  ต้องตามผู้การกล่าวไว้ครับ เยาะเย้ย

ความผิด  ไม่ได้เกิดจากคุณแก้ว  คุณแก้ว  ไม่ใช่คนให้เกิดปัญหา และคดีความ งอน

แต่คุณแก้ว  ทำสิ่งที่ถูกต้อง  ที่คนไทยพึงทำและปฎิบัติให้ถูกต้อง ไหว้

จนถึงทุกวันนี้พวกเรายังเป็นกำลังใจให้คุณแก้วยืนอยู่บนสิ่งที่ถูกต้องครับ ไหว้ เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2008, 12:17:27 AM โดย indojeen » บันทึกการเข้า
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #656 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 12:51:26 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ มันแย่ตรงที่ญาตเราไปอยู่ฝ่ายตรงข้าม
วันจันทร์รับเรื่องรามวมา จะมาแจ้งให้ทราบอีกที
    ผมไม่กลัว ผมสู้  แต่กลัวตรงที่ พ่อเรา ญาตเรา ไม่สู้เลยครับ
เหนื่อย

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #657 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 01:13:12 AM »

เรียนท่าน ๏แก้วเดียวจุก๏ ครับ...

ผมติดตามเรื่องของท่านมาโดยตลอด...

และมีความเห็นเช่นเดียวกับท่านผู้การสุพินท์และพี่ธำรง...

ท่าน ๏แก้วเดียวจุก๏ มิใช่คนผิด...

คนที่สมควรปวดหัวมิใช่ท่าน หากแต่เป็นนายทะเบียนที่หลงตัวจนหลงทางครับ...

ทำใจให้นิ่งและหนักแน่นครับ...

เรื่องเดินมาขนาดนี้แล้วครับ...

รอแค่ตอนจบแค่นั้นครับ...เยี่ยม
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #658 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 02:13:43 AM »

Smiley  อย่าเพิ่งปวดหัวเลยครับพี่ 
      ผมมองว่าผู้ใหญ่ทางพี่ท่านนั้น  ท่านคงไม่มาเปลืองตัวหรอก  เพราะไม่ใช่เรื่องของท่านโดยตรง 
เราไม่ได้ใช้ชื่อเสียง  ตำแหน่งของท่านมาอำนวยความสะดวกแต่แรก  เท่ากับท่านไม่รู้ไม่เห็น
      แต่ด้วยความเป็นฝ่ายปกครองเหมือนกัน  ถึงที่สุดแล้ว......อาจออกว่า....." นายอำเภอ  คุณให้ได้ 
ก็ออกให้เค๊าไปเถอะนะ  จะได้จบ "

แต่ใจอยากให้เป็นคดีตัวอย่าง  อีก 1 คดีมากกว่า........จะ PM ไปถามพี่หลายทีแล้ว จะฟ้องประเด็นอื่นอีกไหม  ไหว้

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #659 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2008, 07:43:32 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ  สู้เพื่อสิทธิของเราครับ.... เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 ... 41 42 43 [44] 45 46 47 ... 77
  พิมพ์