เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:20:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246740 ครั้ง)
A-TheOne
"ขยัน" คือบ่อเกิดของความสำเร็จ
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #690 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:47:08 PM »

สู้ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
กฏใหน? เกณฑ์ใหน? ไม่เคยชัด คลุมเคลือๆ กลุ้มมากๆ กับการตีความครับ สู้สู้
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #691 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 01:47:37 PM »

เป็นกำลังใจให้ท่านแก้วเดียวจุกผู้เป็นน้ำดีที่จะเจือจางน้ำเสียออกจากระบบ

--------------------------------------------------------------

ส่วนคุณ อู๋  ไกรฤกษ์

กฎดินฟ้าผมไม่แน่ใจครับ

แต่ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 144 มาตรา 149  มาตรา 150 และมาตรา 157 บัญญัติไว้ดังนี้ครับ

มาตรา 144
ผู้ใดให้ ขอให้หรือรับว่าจะให้ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดแก่เจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัดหรือสมาชิกสภาเทศบาล เพื่อจูงใจให้กระทำการ ไม่กระทำการหรือประวิงการกระทำอันมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 149
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงาน สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งรัฐ สมาชิกสภาจังหวัด หรือสมาชิกสภาเทศบาล เรียก รับหรือยอมจะรับทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใดสำหรับตนเอง หรือผู้อื่นโดยมิชอบ เพื่อกระทำการหรือไม่กระทำอย่างใดในตำแหน่ง ไม่ว่าการนั้นจะชอบหรือมิชอบด้วยหน้าที่ ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท หรือประหารชีวิต

มาตรา 150  
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานกระทำการหรือไม่กระทำการอย่างใดในตำแหน่ง โดยเห็นแก่ทรัพย์สินหรือประโยชน์อื่นใด ซึ่งตนได้เรียก รับหรือยอมจะรับไว้ก่อนที่ตนได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าพนักงานในตำแหน่งนั้น ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ห้าปีถึงยี่สิบปี หรือจำคุกตลอดชีวิต และปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสี่หมื่นบาท

มาตรา 157
ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่โดยสุจริตทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

เอาจริงๆคนให้ติดคุก คนรับถึงประหารนะครับ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 04:21:12 PM โดย RO 02 » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #692 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 02:44:58 PM »

โบราณท่านว่า อย่าถ่มนำลายรดฟ้า
เราก็รู้อยู่แล้วว่า อะไร ที่ช่วยให้เราสมปราถนาได้
จะไปฝืนกฎดินกฏฟ้าทำไม

สมัครนายกอบต. เป็นสอบต. แล้วยังไงครับ เกี่ยวกับ ป.3ตรงไหน

ไปอยู่กะลาของท่านเถอะครับ ฝนยังไม่ตกออกมาได้ยังไง
   ตั้งตัวเป็นดินฟ้า เป็นขี้หมาซิไม่ว่าน่ารังเกียจ

สมัครนายกอบต. เป็นสอบต. แล้วยังไงครับ เกี่ยวกับ ป.3ตรงไหน
ผมก็เห็นว่ามันไม่เกี่ยวกับ ป.3 แค่บังเอิญเป็นญาติผม อ่านภาษาไทย ยังไม่เข้าใจ ก็อย่าหวังว่าจะเข้าใจอะไร

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #693 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 03:04:23 PM »

อ่านแล้วผมเข้าใจอาราณ์คุณแก้วเดียวจุก

คนไทยอีกหลายล้านคนอ่านภาษาไทยยังไม่แตกฉาน รวมถึงตังผมเองด้วย ผมถึงต้องพึ่ง สพป เหมือนกัน แต่ทีแน่ๆ คนไทยส่วนใหญ่ไม่ยอมเข้าใจกฎหมาย จะเอาแต่กฎกู ตามที่กูเข้าใจ เหมือนที่คุณไปอธิบายให้ผู้ใหญ่ท่านฟังไงครับ ขนาดท่านผู้การอธิบายยังไม่เข้าใจ (ผมว่าไม่ฟังมากกว่า) คงต้องทำใจละครับ ยึดมั่นในหนทางที่กถูกต้องครับ ผมเชือว่าจบกรณีคุณแก้วเดียวจุกเมื่อไหร่ ต่อไปเวลาคุณไปอำเภอ นายอำเภอคงเกรงใจคุณมากขึ้น

ใช้พระคุณไม่ได้ก็ต้องใช้พระเดชบ้างครับ
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #694 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 03:26:15 PM »

คุณแก้วจุกเดียวครับ...

เรื่องของท่าน...ผมอ่านยังไม่พบเรื่องของการเรียกรับเงินทองเพื่ออำนวยความสะดวกในการออกใบอนุญาต...

ถูกต้องไหมครับ...

ถ้าเช่นนั้นก็ถือว่า...น่านับถือในจุดยืนของท่าน(ไม่ว่าจะด้วยความเข้าใจผิด...หรืออัตตาที่แรงกล้า)

แต่ถ้าไม่มีคนอย่างท่านแก้วจุกเดียวและพรรคพวก...ที่กล้าเรียกร้องสิทธิอันพึงมีพึงได้

เพื่อให้เป็นบรรรทัดฐานต่อไป...แล้วใครจะสู้เพื่อลูกหลานครับ!!!

โบราณท่านว่า อย่าถ่มนำลายรดฟ้า <<< ถ้าคิดแบบนี้...เราคงไม่มีฝนเทียมตอนหน้าแล้ง....คงไม่มีคนกล้าต่อสู้เพื่อแก้ปัญหาโลกร้อน....เดี๋ยวนี้โลกแคบฟ้าต่ำมาเยอะแล้วครับ...ด้วยเทคโนโลยี....

เราก็รู้อยู่แล้วว่า อะไร ที่ช่วยให้เราสมปราถนาได้ <<< ที่ท่านแก้วจุกเดียวและคณะทำอยู่...ก็เป็นวิธีหนึ่งที่ถูกต้องครับ

จะไปฝืนกฎดินกฏฟ้าทำไม <<< ถ้าคิดว่าอำนาจอันไม่ชอบธรรม คือ กฎดินกฎฟ้า...แล้วคนชั่ว คนโง่ ครองเมือง ถืออำนาจ ท่านจะยอมหรือครับ!!!

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #695 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 03:41:35 PM »

เอ่อ...ขอเพิ่มเติมครับ

สำหรับท่านที่คิดว่าการติดสินบน จนท. นอกจากผิดกฎหมาย...

การติดสินบน...ทำให้ระบบขั้นตอนพิจารณาคุณสมบัติผู้มีอาวุธปืนถูกละเลย...มองข้าม

เงินมา...ตาบอด

เงินมา...จากคนที่ไม่มีคุณสมบัติ กลายเป็นคนที่มีคุณสมบัติ

เงินมา...คนร้ายกลายเป็นคนดี

คนบ้า...แต่บังเอิญมีเงิน...จะมีอาวุธ

คนร้าย...จะมีอาวุธถูกกฎหมาย...ไว้ข่มขู่ชาวบ้าน(แม้จะผิดที่เอาไปข่มขู่ แต่ชาวบ้านไม่รู้ว่าผิดถึงรู้ก็ไม่กล้าแจ้งความ)

ปล.ผมยังอยากให้มี    ใบรับรองการตรวจสุขภาพจิต และ
                               ใบรับรองการฝึกอบรมความปลอดภัยในการใช้อาวุธปืน(สำหรับท่านที่ไม่ได้ขอเพื่อการกีฬา และไม่ได้เป็นสมาชิกสนามยิงปืน)
      แนบไปตอนยื่นขอ ป.๓ อยู่ครับ
      เชื่อว่าจะทำให้ผู้มีอวป. รวมถึงบุคคลรอบข้าง ปลอดภัยมากขึ้น

ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #696 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 05:04:15 PM »

โบราณท่านว่า อย่าถ่มนำลายรดฟ้า
เราก็รู้อยู่แล้วว่า อะไร ที่ช่วยให้เราสมปราถนาได้

มือท่านไม่พาย 2 อย่าราน้ำครับ......นิ่ง ๆ ถึงไม่เป็นกำลังใจ  ก็ไม่มีใครขอความเห็น

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #697 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 05:39:43 PM »

ยังติดตามเรื่อง และเป็นกำลังใจให้อยู่เสมอครับ ไหว้

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
AI.MAKER
สู้เพื่อลูก!!!!ปืน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 65

อัตตนา โจทยัตตานัง

« ตอบ #698 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 06:17:35 PM »

ผมมาอ่านของท่านอีกหลายรอบ พยายามตีความในหลายๆแง่มุม แต่สุดท้ายก็พบว่าคุณเจตนาที่จะบอกว่าให้สินบนดีกว่าต่อสู้เพื่อความถูกต้องตามกฎหมายจริงๆ เพราะท่านแสดงความคิดเห็นแบบนี้ไว้ในหลายกระทู้ เช่น

เราก็รู้กันอยู่แล้วว่า อะไร ที่จะช่วยให้เร็วได้ แล้วจะไปฝืนกฎดินกฎฟ้าทำไม
ของผมขอเช้าได้เช้า ขอเย็นได้เย็น ง่ายยิ่งซื้อบุหรี่ บริการดีกว่าโรงแรม 5 ดาว
เพราะผมรู้ว่า อะไร ควร

คนที่ไม่เข้าใจกฎดินกฎฟ้าย่อมจะอยู่อย่างลำบาก เป็นกฎแห่งกรรม

แค่สิทธิไม่พอดอก มันต้องอภิสิทธิ

เราก็รู้ว่า อะไร ที่ช่วยให้ง่าย
อย่าไปฝืนกฎดินกฎฟ้า
ท่านจขกท ทำถูกแล้วครับ ท่านปฎิบัติตามกฎธรรมชาติ ซึ่งพระเจ้าตั้งขึ้น
ใครจะฝืนกฎศักดิ์สิทธินี่ ก็ย่อมจะลำบาก

จริงๆท่านเป็นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพท่านหนึ่ง ตามที่ได้อ่านความคิดเห็นของท่านจากหลายๆกระทู้ แต่ ณ ตรงนี้พวกเรากำลังทำสิ่งถูกต้องตามสิทธิของเราภายใต้กฎหมาย ที่เราถูกละเมิดโดยคำสั่งที่มิชอบด้วยกฎหมายครับ

เรายินดีเปียกน้ำลายตัวเองที่ถ่มรดฟ้า ดีกว่าเปรอะขี้ดินใต้ฝ่าเท้าใครบางคนครับผม

ด้วยความเคารพ

张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #699 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 08:35:36 PM »

ติดสินบนเจ้าพนักงานนอกจากคนจ่ายรวยแล้วไม่พอนะครับ...ยังต้องโง่ด้วย..หุหุ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #700 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:06:02 PM »

พวกมือไม่พายแล้วเอาเท้าราน้ำมีอยู่เยอะ วงการปืนบ้านเราเลยไม่พัฒนาอย่างที่ควรจะเป็น  เห็นแก่ตัวไม่มีใครว่า แต่ทำไมต้องชวนให้คนอื่นเห็นแก่ตัวด้วย

คนทำแต่ละคน แต่ละส่วน เขาย่อมรู้ลิมิตในการทำ ในการสร้าง  ถ้าแน่จริงคนที่ไม่ยอมทำอะไร  พวกที่จ้องจะชุบมือเปิบทั้งหลาย  สาบานกับตัวเอง สาบานกับสิ่งที่ตนเองเคารพนับถือเลยว่า  ถ้าคนเหล่านั้นทำสำเร็จ ข้าฯจะไม่ขอพลอยใบบุญร่วมอานิสงฆ์กับผลที่ได้เหล่านั้นซิ

แม้ตัวผมไม่ได้ทำอะไรให้กับวงการปืนเลย  แต่ผมคิดว่าผมคงเอาเท้า  เอามือ ผมเก็บไว้ในเรือ  อย่างน้อย ๆ ก็จะได้ไม่ต้องทำให้คนพายเหนื่อยล้า  เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอ ก็น่าจะทำกันได้ แต่ทำไมไม่รู้จักทำกัน  พอใครว่า พอใครด่า ก็ไม่ชอบ แต่ทีตนเองทำกลับไม่สำนึก

คนเรามีทั้งดีและไม่ดี  เลือกเอาสิ่งที่ดีของเขาให้กับสังคมบ้างซิ  อย่าเลือกสิ่งที่ดีของเขาให้กับตนเองอย่างเดียว  ไม่งั้นยิงกันอุปกรณ์คอมพิวเตอร์หายวายป่วงกันหมดแล้ว

ยืดหยุ่น นะ ยืดหยุ่น   ถ้าไม่ทำก็ไม่ต้องยุ่ง  เข้าใจบ้างไหม...   สบายใจ  สบายดี
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #701 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:09:34 PM »

^
^
^
^

ข้อความข้างต้น ขอนำเรียนและขอความกรุณาจาก RO ว่า อย่าลบ ผมรับผิดชอบสิ่งที่ผมโพสได้
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #702 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:19:57 PM »

จขกท. ลองแหงนหน้ามองฟ้านะครับ แล้วถุยน้ำลายรดตัวเอง ให้ฟ้าดู.... แลบลิ้น

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #703 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 09:21:08 PM »

จขกท. ลองแหงนหน้ามองฟ้านะครับ แล้วถุยน้ำลายรดตัวเอง ให้ฟ้าดู.... แลบลิ้น

จขกท. อย่าลืมแปรงฟันก่อนถุยเด้อ ขำก๊าก
fOnCaL
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #704 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 02:03:32 AM »

ติดสินบนเจ้าพนักงานนอกจากคนจ่ายรวยแล้วไม่พอนะครับ...ยังต้องโง่ด้วย..หุหุ

คิก คิก  ยิ้มีเลศนัย  เยาะเย้ย  ขำก๊าก  เยี่ยม
หน้า: 1 ... 44 45 46 [47] 48 49 50 ... 77
  พิมพ์