เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:17:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246342 ครั้ง)
sinthu
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #735 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 03:47:42 PM »

ก. ระหว่างชนชั้น
   ข. อำนาจให้คุณโทษ ฟ้าประทาน
   ค. น้ำเลี้ยง
   ง. ถูกทุกข้อ....... เลือกข้อนี้ครับ...

.....นายทะเบียนมีหน้าที่ปฏิบัติตามกฎหมาย....
ผมเคยใช้คำว่า "ประชาชนคนไทยมีสิทธิเท่าเทียม ที่จะป้องกันชีวิต และทรัพย์สินตนเอง"
คนที่ทำงานที่อำเภอ.....  ตอบว่า " โปเตโต้..มีค่าขนาดไหนที่จะต้องมีปืนไว้..ป้องกัน"  ผมก็จุกครับ...ข้าวมื้อนั้นกลืนไม่ลง...ความเชื่อถือ(ตำแหน่งการงาน) ต่อท่านผู้นั้น..หายวับไปเลย..โด่...เจ้าขุนมูลนาย   หัวเราะร่าน้ำตาริน  อยากตอบเบาๆว่าชีวิตผมมีค่ามากกว่าชีวิตท่าน ไม่เชื่อถามผมหรือญาติพี่น้องผมดุได้ครับ
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #736 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 07:05:30 PM »

ผมติดตามเรื่องของท่าน จขกท. มาตั้งแต่เดือน พ.ย.50 นี่ก็ 8 เดือนแล้ว รู้สึกเห็นใจครับ...เห็นใจหลายๆฝ่าย เพราะทุกคนย่อมมีสิทธิตามกฎหมาย แต่ความเหมาะสมอยู่ตรงไหน คงสรุปได้ยาก
คุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะขอ
นายทะเบียน ก็มีสิทธิที่จะให้และไม่ให้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ
เมื่อไม่ได้รับ คุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะต่อสู้
ครอบครัวของคุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะเป็นห่วง (ขออภัยที่กล่าวถึงนะครับ)
เรื่องนี้จะสรุปยังไง ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกฝ่ายนะครับ ชื่นชมเลือดนักสู้ของคุณแก้วจุกเดียว ถ้าเป็นผม ก็คงท้อไปแล้ว อย่างไรก็ตาม  ไหว้ อยากให้ทุกๆท่านใช้ชีวิตอย่างมีความสุขและไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อนครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าคุณ phawat ตีความหมายของคำว่าดุลยพินิจอย่างไร
แต่อยากให้ลองอ่านเอกสารฉบับนี้หน่อยครับ

คุณว่ามีตรงไหนผิดปกติหรือเปล่าครับ 
ผมจะเฉลยครับ  ตรงข้อ 2 ข้อกฎหมายที่อ้างอิงครับ
ขนาด มีกฎหมายบังคับอยู่แท้ๆ นายอำเภอยังไม่ปฏิบัติตาม
        สิ่งที่ผมไม่ได้รับ คือ ข้อกฎหมายที่อ้างอิง ว่านายอำเภออ้างกฎหมายข้อไหนมาปฏิเสธ ป.3 ของผม

แล้วแบบนี้คุณยังจะบอกว่า "นายทะเบียน ก็มีสิทธิที่จะให้และไม่ให้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ" อีกหรือเปล่า

การใช้ดุลยพินิจต้องชอบด้วยกฎหมายและ"เป็น(ชอบ)ธรรม" ด้วยครับ
mikoza
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #737 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 02:46:26 AM »

แล้วถ้าเกิดตอนนี้มีคนไปขอ ป3.ที่เดียวกับพี่แก้วแล้วนายอำเภอยังไม่ให้เราจะฟ้องได้อีกมั้ยครับรบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ
 ขอให้พี่ได้รับชัยชนะเร็ววัน เอาใจช่วยพี่แก้วครับสู้ๆๆ ไหว้ ไหว้ เยี่ยม เยี่ยม
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #738 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2008, 11:14:37 PM »

เยี่ยมยังติดตามและให้กำลังใจนะครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #739 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:10:56 AM »

ผมติดตามเรื่องของท่าน จขกท. มาตั้งแต่เดือน พ.ย.50 นี่ก็ 8 เดือนแล้ว รู้สึกเห็นใจครับ...เห็นใจหลายๆฝ่าย เพราะทุกคนย่อมมีสิทธิตามกฎหมาย แต่ความเหมาะสมอยู่ตรงไหน คงสรุปได้ยาก
คุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะขอ
นายทะเบียน ก็มีสิทธิที่จะให้และไม่ให้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ
เมื่อไม่ได้รับ คุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะต่อสู้
ครอบครัวของคุณแก้วจุกเดียว ก็มีสิทธิที่จะเป็นห่วง (ขออภัยที่กล่าวถึงนะครับ)
เรื่องนี้จะสรุปยังไง ผมก็ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกฝ่ายนะครับ ชื่นชมเลือดนักสู้ของคุณแก้วจุกเดียว ถ้าเป็นผม ก็คงท้อไปแล้ว อย่างไรก็ตาม  ไหว้ อยากให้ทุกๆท่านใช้ชีวิตอย่างมีความสุขและไม่ทำให้ผู้อื่นเดือนร้อนครับ

ผมไม่ค่อยเข้าใจว่าคุณ phawat ตีความหมายของคำว่าดุลยพินิจอย่างไร
แต่อยากให้ลองอ่านเอกสารฉบับนี้หน่อยครับ

คุณว่ามีตรงไหนผิดปกติหรือเปล่าครับ 
ผมจะเฉลยครับ  ตรงข้อ 2 ข้อกฎหมายที่อ้างอิงครับ
ขนาด มีกฎหมายบังคับอยู่แท้ๆ นายอำเภอยังไม่ปฏิบัติตาม
        สิ่งที่ผมไม่ได้รับ คือ ข้อกฎหมายที่อ้างอิง ว่านายอำเภออ้างกฎหมายข้อไหนมาปฏิเสธ ป.3 ของผม

แล้วแบบนี้คุณยังจะบอกว่า "นายทะเบียน ก็มีสิทธิที่จะให้และไม่ให้ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจ" อีกหรือเปล่า

การใช้ดุลยพินิจต้องชอบด้วยกฎหมายและ"เป็น(ชอบ)ธรรม" ด้วยครับ

สรุปให้ครับ
คือก่อนหน้านี้  จะทำกันอย่างไรก็ได้ตามความพอใจ  ให้ก็ได้  ไม่ให้ก็ได้
จนกระทั่งใน พ.ศ.๒๕๑๐  จึงได้มีคำพิพากษาฎีกา (ประชุมใหญ่) ที่ ๖๔๖-๖๔๗/๒๕๑๐  สรุปได้ว่าดุลพินิจที่ชอบด้วยกฎหมาย  จะต้องมีเหตุผลสนับสนุนเพียงพอ

ต่อมาใน พ.ศ.๒๕๓๙ จึงได้มีการบัญญัติในกฎหมาย (พระราชบัญญัติวิธีปฏิบัติราชการทางปกครอง พ.ศ. ๒๕๓๙)  กำหนดไว้ในมาตรา ๓๗  ว่าจะต้องมีข้อกฎหมายเป็นเหตุผล   ดังข้อความในหนังสือของกรมการปกครอง ข้างต้น
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #740 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:22:36 AM »

ขอบคุณครับพี่สุพินท์   ไหว้
ผมพูดภาษากฎหมายไม่เป็นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #741 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 12:38:20 AM »

ขอบคุณครับพี่สุพินท์   ไหว้
ผมพูดภาษากฎหมายไม่เป็นครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมพยายามเอากฎหมายมาพูดเป็นภาษาคน    จนโดนเพื่อน ๆ ที่เป็นนักกฎหมายด่าเอาบ่อย ๆ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #742 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2008, 07:23:14 AM »

ขอบคุณครับพี่สุพินท์   ไหว้

ผมพยายามเอากฎหมายมาพูดเป็นภาษาคน    จนโดนเพื่อน ๆ ที่เป็นนักกฎหมายด่าเอาบ่อย ๆ

คิก คิก สงสัยเขาเข้าใจยากนะครับผู้การ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
napasin13131
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #743 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 02:00:56 PM »

up รอฟังผล
ExoticGuy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #744 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 08:53:15 PM »

มาช่วย up อีกคนครับ เฝ้าอ่านมาหลายเดือนแล้ว คาดว่าคงจะจบได้ในเร็ว ๆ นี้
ขอความรู้เพิ่มอีกนิดครับ ในกรณีที่ศาลปกครองตัดสินเป็นประโยชน์กับคุณแก้วแล้ว ทางนายอำเภอสามารถอุทรณ์คำตัดสินได้รึเปล่าครับ???
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #745 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:03:58 PM »

มีหนังสือเพิ่มเติมมาจากนายอำเภอผ่านศาลปกครอง
   โดยแนบหนังสือคำสั่งที่ใช้อ้างอิงในการออกคำสั่งไม่อนุญาต
ทำให้ต้องชี้แจงไปอีกครั้งครับ

แรงกดดันจากทางครอบครัว เงียบไปอีกครั้งหนึ่ง

ขอบคุณทุกกำลังใจ และขอบคุณ สพป. ครับผม  ไหว้

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #746 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:16:45 PM »

มีหนังสือเพิ่มเติมมาจากนายอำเภอผ่านศาลปกครอง
   โดยแนบหนังสือคำสั่งที่ใช้อ้างอิงในการออกคำสั่งไม่อนุญาต

แรงกดดันจากทางครอบครัว เงียบไปอีกครั้งหนึ่ง

ขอบคุณทุกกำลังใจ และขอบคุณ สพป. ครับผม  ไหว้
        เรื่องของผมก็รอหนังสือชี้แจงเหตุผลที่ไม่อนุมัติ  เป็นยี่สิบวันแล้วนี่
เอ...หรือว่าจะเล่นเรื่องหย่อนยาน  ปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าก่อนดีใหมนี่  สนองโครงการ
อำเภอยิ้มหน่อย  อะไรประชาชนไปติดต่อราชการเกิน  ๑๕ วันยังไม่มีคำตอบ
แล้วค่อยเล่นเรื่องไม่อนุญาต .๔๕ ทีหลัง  หรือว่า ๒ เรื่องควบเลยทีเดียว

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
thistime
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #747 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:41:57 PM »

เรื่องของผมก็รอหนังสือชี้แจงเหตุผลที่ไม่อนุมัติ  เป็นยี่สิบวันแล้วนี่
เอ...หรือว่าจะเล่นเรื่องหย่อนยาน  ปฏิบัติหน้าที่ล่าช้าก่อนดีใหมนี่  สนองโครงการ
อำเภอยิ้มหน่อย  อะไรประชาชนไปติดต่อราชการเกิน  ๑๕ วันยังไม่มีคำตอบ
แล้วค่อยเล่นเรื่องไม่อนุญาต .๔๕ ทีหลัง  หรือว่า ๒ เรื่องควบเลยทีเดียว

ผมว่าเล่นไป 2 เรื่องควบเลยดีกว่าครับ ท่าน
ตี๋
แม่กลอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

G26 ,S&W M60

« ตอบ #748 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 04:51:33 PM »

ผมว่าเล่นไป 2 เรื่องควบเลยดีกว่าครับ ท่าน

เห็นด้วย

โอ้ เกษตรของเราแต่ก่อนเป็นป่าดงดอนไร้ความงามตา
เหล่าพี่ชายของเราสร้างมาฝ่าฟันพงพี
ปลิดทิ้งซึ่งความปราชัย หากใครเข้ามาย่ำยีก่อกรรมมากมี ทุกคนพลีชีพตน
เกษตรครั้งก่อนยากแค้นตอบแทนแก่เราหมองหม่น
ตรากตรำ ลำเค็ญ ยากเข็ญ จำทน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #749 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 05:21:24 PM »

ของท่านคมขวาน เป็นข้าราชการผู้ใหญ่ ..... ผมว่าต้องไปเป็นขั้นเป็นตอน

เริ่มจากต้องตรวจสอบดูว่าอำเภอได้มีการจัดทำแผนภูมิขั้นตอนและระยะเวลาการดำเนินการรวมทั้งรายละเอียดอื่น ๆ เกี่ยวกับการขอและการออกใบอนุญาตฯ การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ตลอดจนการรับคำอุทธรณ์ ไว้หรือไม่ และระบุเรื่องขั้นตอน-ระยะเวลาไว้อย่างไร

ถ้าไม่มีก็ทำหนังสือสอบถามว่า นอภ.ในฐานะนายทะเบียนฯได้ทำตามพระราชกฤษฎีกาว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี พ.ศ. ๒๕๔๖ ที่เกี่ยวกับงานทะเบียนอาวุธปืนไว้อย่างไร ขอทราบด้วย  พร้อมกับสอบถามผลการพิจารณาคำร้องป.๑ ที่ได้ยื่นไว้ 

คงต้องค่อยๆขมวดเข้าไปด้วยเอกสาร ... ไม่มีเวลาไป ก็ใช้วิธีส่งเอกสารไปรษณีย์ลงทะเบียนตอบรับ

คนเราต้องสื่อกันด้วยการพูดจา  แต่ลมปากมันจับต้องเป็นหลักฐานไม่ได้ ก็จำเป็นต้องใช้เอกสารช่วย.......ดีไหมครับ  Smiley

หน้า: 1 ... 47 48 49 [50] 51 52 53 ... 77
  พิมพ์