เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:25:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246567 ครั้ง)
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #795 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 02:01:46 PM »

แค่คิดจะมีก็เหนื่อยใจแล้วครับตอนนี้ ทำไมยุ่งยากจังเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองไปอำเภอดูแล้วซิครับว่าขอได้หรือป่าว เศร้า

คนเหล็ก
Newbie
*

คะแนน 4

« ตอบ #796 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 09:54:51 PM »

อ้างถึง
หรือว่าเราจะรวบรวมรายชื่อกันสักพันหรือสองพันคน(จะเป็นในนามของชมรมคนรัก กีฬายิงปืนหรืออะไรก็แล้วแต่) ส่งไปทางวิทยาลัยการปกครอง และกรมการปกครองเพื่อให้ผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบในการฝึกอบรมกลุ่มข้าราชการที่ เขาเรียกกันว่า "นักปกครอง" ให้เข้าใจไปในทางเดียวกันหน่อยว่าทำไมข้าราชการที่วังไชยากับที่อำเภอใน จังหวัดอื่นๆ ถึงได้เข้าใจไม่เหมือนกัน ทั้งที่คำสั่งต่างๆ ก็ใช้ภาษาไทย ส่งออกจากส่วนกลางเหมือนกัน ตั้งแต่ที่มีการก่อตั้งกระทรวงฯ เป็นต้นมา Cheesy Cheesy

ผมเอาด้วยพี่.. Grin  เราเป็นคนไทย..ใชกฏหมายตัวเดียวกัน..แต่วิธีปฏิบัติทำไมต่างกัน..ซะงั้น Angry Angry
teebaac
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #797 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:13:30 PM »

3.นายทะเบียนอาวุธปืนท้องที่  ไม่สามารถ กำนดขนาด-จำนวน ของอาวุธปืน ที่ประชาชนมีสิทธิ์ขอได้

คือมีสิทธิขอกี่กระบอกก็ได้ ทั้งชนิดเดียวกัน  ขนาดเดียวกัน แม้ขนาด 357 -11 มม. ก็ขอได้  หากได้รับการปฏิเสธ

ผมว่าข้อความข้างบนนี้เด็กๆ อ่านก็เข้าใจในภาษาไทยนะครับ แต่เมื่อวันวานไปขอ ป 3 หน้าห้องบอกว่า
นายไม่อณุญาตขนาด 11 และ 357 เดี๋ยวคงต้องไปใหม่อีกเพราะปืนที่จองจะมาแล้ว
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #798 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 08:32:42 PM »

- เรียนสมาชิก บอร์ดทุกท่านครับ  เท่าที่ผมศึกษาข้อมูลมา ดังนี้
1. การขอใปป ป.3  นายทะเบียนต้องดำเนินการให้แล้วเสร็จใน 15 วัน ตามคำสั่ง มท....../....ลง  ....
(แต่ความเป็นจริง  ถ้าเป็นประชาชนธรรมดา  ต้องมีการสอบสวน -ประวัติจากทางตำรวจก่อน) เลยทำให้ช้า
ถ้าข้าราชการไม่ต้อง  (จะผ่านขั้นนี้ไปเลย)  ใบ ป.3  อายุ 6 เดือน เกิน ขอขยายได้อีก

2.ใบ ป.3 ค่าเอกสารคำร้อง 5 บาท  และค่าใบ ป.4      ราคา  500 บาท  นอกนั้นไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นๆครับ
หากมีการขอใต้โต๊ะ   ( จพง.เรียกรับสินบน  ผิดทั้งผู้ให้และผู้รับ )

3.นายทะเบียน...........

เอ๊ะ!!!! ทำไมวันก่อนผมถูกเรียกตั้ง        6 บาท
@narong@
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #799 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 07:33:40 PM »

เอ...หรือว่าเราจะรวบรวมรายชื่อกันสักพันหรือสองพันคน(จะเป็นในนามของชมรมคนรักกีฬายิงปืนหรืออะไรก็แล้วแต่) ส่งไปทางวิทยาลัยการปกครอง และกรมการปกครองเพื่อให้ผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบในการฝึกอบรมกลุ่มข้าราชการที่เขาเรียกกันว่า "นักปกครอง" ให้เข้าใจไปในทางเดียวกันหน่อยว่าทำไมข้าราชการที่วังไชยากับที่อำเภอในจังหวัดอื่นๆ ถึงได้เข้าใจไม่เหมือนกัน ทั้งที่คำสั่งต่างๆ ก็ใช้ภาษาไทย ส่งออกจากส่วนกลางเหมือนกัน ตั้งแต่ที่มีการก่อตั้งกระทรวงฯ เป็นต้นมา Cheesy Cheesy

ทำไมพอย้ายไปอยู่จังหวัดอื่นถึงได้เข้าใจผิดเพี้ยนกันเสียมาก (คนดีก็ยังพอมี แต่ไม่รู้ว่าท้องที่ไหน)

เห็นด้วยครับ
professional
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #800 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:59:01 AM »

เท่าที่ผมทราบมา
1.รู้สึกจะมีหน้งสือเวียนขอความร่วมมือให้พิจารณาอนุญาตให้มีอาวุธปืนได้แค่ขนาดละ 1 กระบอก ซึ่งก็เป็นเพียงหนังสือเวียนในการขอความร่วมขอหน่วยงานราชการ แต่ไม่น่าจะมีผลผูกพันมาถึงบุคคลซึ่งจะขออนุญาตซื้ออาวุธปืน ซึ่งหากมีการฟ้องร้องผมว่า เจ้าหน้าที่เขาคงไม่เสี่ยงให้เราฟ้องครับ
2.การขอใบอนุญาตพกพาอาวุธปืน รู้สึกว่าจะมีหนังสือเวียนขอความร่วมมือสมัยมีการปราบยาบ้า ให้พิจารณาชลอการอนุญาตให้พกพาอาวุธปืน แต่ไม่ได้ห้าม แต่ตามปกติเวลาเราจะยื่นคำขอ เจ้าหน้าที่จะพยายามตอบแบบเลี่ยงๆ ว่าไม่มีการอนุญาต ซึ่งตามข้อเท็จจริงแล้วมิได้มีการห้ามอนุญาตแต่อย่างใด ดังนั้นยื่นได้ ถ้าไม่อนุญาตก็ต้องมีเหตุผลที่ชัดเจนและมีหลักฐานให้กับผู้ขออนุญาต เพื่อใช้สิทธิในการอุทธรณ์คำสั่งหรือใช่สิทธิทางศาลต่อไป

cr357
Jr. Member
**

คะแนน 25

« ตอบ #801 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 01:23:22 PM »

เข้ามาให้กำลังใจครับ อยากให้ตัดสินเร็วๆ จะได้เป็นบรรทัดฐาน ตัวอย่างให้กับผู้อื่นด้วย
ปัญหาที่คนไม่อยากให้เรื่องเข้าสู่ศาลก็น่าจะเรื่องใช้เวลานานนี่แหละครับ
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #802 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 02:06:37 PM »

ไม่ออก ป.3 ซื้อปืนเพิ่ม เหตุผล
1.เพราะนายทะเบียนท่านเคร่งครัด ในระเบียบ หรือคำสั่งของผู้บังคับบัญชา เพราะ
2. หนังสือเวียน ก็คือ คำสั่งการของผู้บังคับบัญชาประเภทหนึ่ง ที่ผู้ใต้บังคับบัญชาต้องปฏิบัติตาม หากไม่มี ประกาศ กฎ ระเบียบ ข้อบังคับ พระราชบัญบัติ พระราชกฤษฎีกา ออกมาก่อนแล้ว หนังสือเวียนก็จะไม่มีมา (คือว่าหนังสือเวียนคล้าย ๆ กับเตือนความจำลูกน้องนั่นเอง) ผมเคยเห็นหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย เห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว (ในเน็ต)นี่ละ  เกี่ยวกับผู้เข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ เป็นผู้ที่ไม่มีสิทธิ์ในการขออนุญาตซื้อปืนที่มีกระสุนขนาดใหญ่ เดี๋ยวจะลองหาดูแล้วจะเอามาประชาสัมพันธ์ให้ทราบ   อย่าไปฟ้องนายทะเบียนท่านเลยครับ สู้เหตุผลของนายทะเบียนไม่ได้หรอกครับ ฟ้องไปก็แพ้คดีเปล่า ๆ เสียเวลาด้วย และผู้ฟ้องก็จะเสียเวลาไปทำเรื่องดี ๆ ดีไม่ดีในภายภาคหน้า ผู้ฟ้องโดยริบปืนเป็นของหลวงเสียดายแย่ แล้วต่อไปก็ขออนุญาตซื้อใหม่ก็ไม่ได้ ( อาวุธปืนถึงแม้จะเป็นของตนเอง ก็สามารถโดยริบได้ )
toonac
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #803 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 02:12:07 PM »

เพิ่มเติมครับ นายทะเบียนท่านโดนฟ้องท่านไม่ได้ไปแก้ต่างคดีเองนะครับ เพราะท่านจะมอบอำนาจให้ทนายของทางราชการ (อัยการ) ไปสู้คดีให้ ค่าใช้จ่ายก็ไม่ต้องเสีย เบิกจากทางราชการ (ถูกฟ้องเพราะปฏิบัติตามหน้าที่ และคำสั่งของ ผบช.) แต่ผู้ฟ้องคดี เสียเองทุกอย่าง
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #804 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 02:55:32 PM »

ไม่ออก ป.3 ซื้อปืนเพิ่ม เหตุผล
1.เพราะนายทะเบียนท่านเคร่งครัด ในระเบียบ หรือคำสั่งของผู้บังคับบัญชา เพราะ
2. หนังสือเวียน ก็คือ คำสั่งการของผู้บังคับบัญชาประเภทหนึ่ง ที่ผู้ใต้บังคับบัญชาต้องปฏิบัติตาม หากไม่มี ประกาศ กฎ ระเบียบ ข้อบังคับ พระราชบัญบัติ พระราชกฤษฎีกา ออกมาก่อนแล้ว หนังสือเวียนก็จะไม่มีมา (คือว่าหนังสือเวียนคล้าย ๆ กับเตือนความจำลูกน้องนั่นเอง) ผมเคยเห็นหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย เห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว (ในเน็ต)นี่ละ  เกี่ยวกับผู้เข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ เป็นผู้ที่ไม่มีสิทธิ์ในการขออนุญาตซื้อปืนที่มีกระสุนขนาดใหญ่ เดี๋ยวจะลองหาดูแล้วจะเอามาประชาสัมพันธ์ให้ทราบ   อย่าไปฟ้องนายทะเบียนท่านเลยครับ สู้เหตุผลของนายทะเบียนไม่ได้หรอกครับ ฟ้องไปก็แพ้คดีเปล่า ๆ เสียเวลาด้วย และผู้ฟ้องก็จะเสียเวลาไปทำเรื่องดี ๆ ดีไม่ดีในภายภาคหน้า ผู้ฟ้องโดยริบปืนเป็นของหลวงเสียดายแย่ แล้วต่อไปก็ขออนุญาตซื้อใหม่ก็ไม่ได้ ( อาวุธปืนถึงแม้จะเป็นของตนเอง ก็สามารถโดยริบได้ )

ลองกลับไปอ่านเรื่องนี้ใหม่ตั้งแต่หน้าแรกดูครับท่าน....ด้วยความเคารพ..

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #805 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 04:37:39 PM »

เพิ่มเติมครับ นายทะเบียนท่านโดนฟ้องท่านไม่ได้ไปแก้ต่างคดีเองนะครับ เพราะท่านจะมอบอำนาจให้ทนายของทางราชการ (อัยการ) ไปสู้คดีให้ ค่าใช้จ่ายก็ไม่ต้องเสีย เบิกจากทางราชการ (ถูกฟ้องเพราะปฏิบัติตามหน้าที่ และคำสั่งของ ผบช.) แต่ผู้ฟ้องคดี เสียเองทุกอย่าง

ไม่เป็นไรครับ  ตั้งแต่เริ่มฟ้องคดีนี้มา ผมเสียเงินถึง1000 บาท หรือยังก็ไม่รู้
ทนายก็ไม่ได้จ้าง เดินทางก็ไม่ต้องไป มีค่าส่ง EMS. ครั้งละ 42 บาท ไม่กี่ครั้งเอง
 และก็ไม่ได้ประสาทเสียใดๆด้วย  สุขภาพจิตตอนนี้ก็ยังดีอยู่ครับ
    ที่ผมไม่เข้ามาเพิ่มเติมข้อมูลบ่อยเหมือนเมื่อก่อน ไม่ใช่ว่าหมดกำลังใจนะครับ
เพียงแต่เข้าใจว่าบางอย่างอาจทำให้อีกฝ่ายรู้ความเคลื่อนไหวของเราเร็วเกินไปเท่านั้นเอง ไม่ตื่นเต้น

ตอนนี้คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 ครับ  จากการที่เราฟ้องให้เพิกถอนกฎเถื่อนที่เค้าใช้บังคับเรา
เค้าบอกว่าเป็นหนังสือแจ้งภายในหน่วยงานเท่านั้น ไม่ได้ถือเป็นกฎบังคับประชาชน
    ก็ว่ากันไปนะครับ  เหตุผลของเรา กับเหตุผลของนายทะเบียน ถ้าไม่พิสูจน์ แล้วจะรู้หรือครับว่าใครถูก
    ถึงแม้ว่าจะต้องใช้เวลามากมายในการพิสูจน์ แต่ก็ไม่ทำให้เราเสียเวลาไปเท่าใดเลย   ผมยังมีเวลาทำอย่างอื่นอยู่

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เป็นกำลังใจให้ครับผม  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2008, 04:43:35 PM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
p_gear
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #806 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 05:06:43 PM »

ติดตามเรื่องนี้มานาน ขอชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ท่านแก้วเดียวจุกอีกหนึ่งเสียงครับ ไหว้
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #807 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 05:33:42 PM »

ไหว้รองอ่านหนังสืออวป407ดูครับสารบัณกฎหมายปืนครับ
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #808 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 06:38:19 PM »

ไหว้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักไทย รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศไทย บทบัญญัติใดของกฎหมายกฏหรือข้อบังคับ ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญนี้บทบัญญัตินั้น เป็นอันใช้บังคับมิได้
           มาตรา 30 บุคคลย่อมเสมอกันในกฏหมาย และได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน

มาตรา 31 บุคคลผู้เป็นทหาร  ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ่างขององค์กรของรัฐ  ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไปเว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมายเฉพาะในส่วนที่เกียวกับการเมือง สมรรถภาพ  วินัยหรือจริยธรรม

สัมหรับที่จะเอาไปใช้โต้เถียงกับนายทะเบียนอาวุธปืน  โดยเฉพาะนายทะเบียนต่างจังหวัดที่ยังมีการปฏิบัติต่อประชาชนที่ไปใบขออนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืนในลักษณะที่มีข้อจำกัดหรือไม่ก็ทำตามอำเภอใจตัวเอง ทำให้ประชาชนได้รับความคับแค้นใจ  อย่างเช่นกรณี  เจ้าของกระทู้นี้

ตัวอย่างเช่นนายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาตอาวุธปืนขนาด .357 กรือ.45โดยอ้างว่าเป็นอาวุธปืนที่จะออกใบอณุญาตให้ได้เฉพาะกับข้าราชการฝ่ายปราบปรามเท่านั้น
           หลักการนี้ปรากฎอยู่ในหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหาคม2521 ข้อ4ก. และ ข้อ4ข. รวมทั้งคำสั่งกระทรวงมหาดไทย  ที่ 674/2490 ลงวันที่ 10ตุลา2490 ข้อ 13 ก.         (ข้าราชการผู้มีหน้าที่ออกตรวจจับโจรผู้ร้าย)และ ข้อ13 ข. (ซึ้งส่วนมากต้องเป้นผู้มีฐานะดี)

เอาล่ะครับต่อไปนี้ถ้านายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาต อวป ขนาด .357หรือ.45โดยให้เหตุผลว่ากระทรวงมหาดไทยกำหนดว่าผู้ใช้ อวป คาลิเบอร์นี้จะต้องเป็น ข้าราชการฝ่าย ปราบปราม ประเภททหารหรือตำรวจเท่านั้น เราต้องเถียงไปเลยว่า ท่านนายอำเภอหมายถึงหนังสือกระทรวงมหาดไทยที่    มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหา2521 ข้อ 4 ใช่มั้ยครับ มิรู้หรือไงว่า คำสั่งนี้มันเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมด้วยเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคลซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญมาตรา 30

รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศข้อความไดๆ ของกฎหมาย กฎระเบียบคำสั่งหรือข้อบังคับ ที่ขัดหรือแย่งต่อรัฐธรรมนูญ เป็นอันใช้บังคับที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญเป้นอันใช้บังคับไม่ได้ทั้งสิ้นดังนั้นคำสั่งของ  กระทรวงมหาดไทย ในส่วนที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญจึงไม่สามารถที่จะนำมาใช้อ้างกับ ประชาชน  Wink
ลิ้นช้าง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #809 เมื่อ: กันยายน 27, 2008, 06:47:56 PM »

อ้างถึง
เอ๊ะ!!!! ทำไมวันก่อนผมถูกเรียกตั้ง        6 บาท

คิก คิก  ค่าไปรษณียบัตรด้วยไงครับ

"อันมนุษย์สุดดีอยู่ที่ปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ"
หน้า: 1 ... 51 52 53 [54] 55 56 57 ... 77
  พิมพ์