เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:26:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246590 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #825 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:41:25 PM »

หิวโหย แทะ ทึ้ง กันจนเคยตัว
เคี้ยวแต่ซี่โครงอ่อน....ต้องเจอกระดูกช้างขัดมันแบบนี้

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #826 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:52:03 PM »

ผมโดน ไป 5000ครับ ค่าน้ำชา 3วันได้

อุ๊ย...ผมไม่ต้องจ่ายเลย แม้แต่บาทเดียว...
หกบาท  เพื่อนจ่ายให้ด้วย....ครับ

ขอวันจันทร์  วันพุธตอนเช้า ๆ ก็ได้แว้ว......
ยังเก็บตังค์ไม่ทันเร๊ย.......ฮับ....

ถ้าผมจ่ายห้าพัน....ผมจะขอ 155 มม. เร๊ย.................คริ คริ

เออ...ค่าอาวุธปืน ป๋มก็จ่ายแค่ สามหมื่นหก
ซึ่งเป็นไปตามราคาที่ระบุไว้ ครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

แล้ว แต่ พื้นที่ที่เราอยู่ ด้วยครับ ส่วนปืนผม เส้นเอาครับ อิอิ

อ๋อทาง อ. ที่ผมอยู่มันเป็นราคาตายตัวอยู่แล้วครับ 9มม5,000 .22 3,000 .45 10,000  .357 10,000  ปืนผมก็ตัดสด 44,000  แต่ราคานี้ผมโทรกรี้งเดียวโอนเงินส่งถึงบ้านเลยครับ ไม่ต้องไปสน.อส   วังไชยา เอง  ต้อนนี้ก็รอวังเขาส่งหนังสื่อรับรองป4มาครับ  รวมๆๆ แล้ว ก็ 49,000บาทขาดตัว  ถือว่าซื้อความสะบาย ไม่ยุ้งอยากไปครับ

อ่านแล้วก็ไม่สบายใจ  เศร้า เศร้า เศร้า รู้สึกได้ว่าท่านภูมิใจมาก ที่มีส่วนในการส่งเสริมกลุ่มคนพวกนี้ (ข้าราชการโกง กินจากเล็กไปใหญ่) สังคมถึงได้เป็นเช่นทุกวันนี้ ไม่อยากให้มองว่าเป็นเรื่องปกติ เพราะหากมีสนับสนุนกลุ่มคนเช่นนี้ จนเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ.... มากๆขึ้น มากๆขึ้น ทุก ทุกวัน... ประเทศของเราจะเป็นอย่างไรในภายภาคหน้า ?..... / ค่าน้ำชากับสินน้ำใจ มันต่างกันอย่างไร รู้ไหมครับ ?  เศร้า เศร้า เศร้า

ไหว้ เป็นกำลังใจให้พี่๏แก้วเดียวจุก๏ ครับ  ไหว้

เรือง ป.3 นั้นมันเป็น ที่อ.ผมอยู่น่ะครับ แล้วแต่ อำเภอ   ทีแรกตอนผมคิดจะซื้อปืนไหมๆผมก็คิดว่าต้องจ่ายค่าป.3เป็นธรรมเนียมแบบนี้ทุกพื้นที่ แต่ผมพึ้งมารู้ทีหลังว่าไม่เป็นทุกพื้นที่บางพื้นที่ก็6-7บาท ในเวปนี้แหละครับแต่เห็นบางคนว่าเป็น2-3อาทิตย์มั่งได้ป.3กันแต่ผมว่าที่แบบนั้นคงรอคิวนานแต่ช่วงผมขอรอคิดไม่เยอะมั้ง ครับเลยได้เร็วนายไม่อยู่1-2วันไปดูงานไม่งั้นก็ได้เลย มันเป็นอ.เล็กๆเลยถึงๆกันหมดอะครับเลยได้เร็วน่ะครับความคิดส่วนตัวน่ะ   ส่วนเรื่อง ปืนนั้นผมรู้จักกับเจ้าหน้าที่สน.อสเป็นการส่วนตัวครับที่ทำแบบนี้ได้ ส่วนเงินที่ให้เหลือไปผมก็ให้เองครับ เป็นสินน้ำใจน่ะครับ     ถ้าคนอื่นที่ไม่รู้จักกันก็ทำแบบผมไม่ได้หรอกครับ ไม่ใช้ว่าราชการโกงน่ะครับผิด    หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2008, 11:12:48 AM โดย boub@GUN@STEYR M9A1 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #827 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 10:56:46 PM »

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักไทย รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศไทย บทบัญญัติใดของกฎหมายกฏหรือข้อบังคับ ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญนี้บทบัญญัตินั้น เป็นอันใช้บังคับมิได้
           มาตรา 30 บุคคลย่อมเสมอกันในกฏหมาย และได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน

มาตรา 31 บุคคลผู้เป็นทหาร  ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ่างขององค์กรของรัฐ  ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไปเว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมายเฉพาะในส่วนที่เกียวกับการเมือง สมรรถภาพ  วินัยหรือจริยธรรม

สัมหรับที่จะเอาไปใช้โต้เถียงกับนายทะเบียนอาวุธปืน  โดยเฉพาะนายทะเบียนต่างจังหวัดที่ยังมีการปฏิบัติต่อประชาชนที่ไปใบขออนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืนในลักษณะที่มีข้อจำกัดหรือไม่ก็ทำตามอำเภอใจตัวเอง ทำให้ประชาชนได้รับความคับแค้นใจ  อย่างเช่นกรณี  เจ้าของกระทู้นี้

ตัวอย่างเช่นนายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาตอาวุธปืนขนาด .357 กรือ.45โดยอ้างว่าเป็นอาวุธปืนที่จะออกใบอณุญาตให้ได้เฉพาะกับข้าราชการฝ่ายปราบปรามเท่านั้น
           หลักการนี้ปรากฎอยู่ในหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหาคม2521 ข้อ4ก. และ ข้อ4ข. รวมทั้งคำสั่งกระทรวงมหาดไทย  ที่ 674/2490 ลงวันที่ 10ตุลา2490 ข้อ 13 ก.         (ข้าราชการผู้มีหน้าที่ออกตรวจจับโจรผู้ร้าย)และ ข้อ13 ข. (ซึ้งส่วนมากต้องเป้นผู้มีฐานะดี)

เอาล่ะครับต่อไปนี้ถ้านายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาต อวป ขนาด .357หรือ.45โดยให้เหตุผลว่ากระทรวงมหาดไทยกำหนดว่าผู้ใช้ อวป คาลิเบอร์นี้จะต้องเป็น ข้าราชการฝ่าย ปราบปราม ประเภททหารหรือตำรวจเท่านั้น เราต้องเถียงไปเลยว่า ท่านนายอำเภอหมายถึงหนังสือกระทรวงมหาดไทยที่    มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหา2521 ข้อ 4 ใช่มั้ยครับ มิรู้หรือไงว่า คำสั่งนี้มันเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมด้วยเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคลซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญมาตรา 30

รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศข้อความไดๆ ของกฎหมาย กฎระเบียบคำสั่งหรือข้อบังคับ ที่ขัดหรือแย่งต่อรัฐธรรมนูญ เป็นอันใช้บังคับที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญเป้นอันใช้บังคับไม่ได้ทั้งสิ้นดังนั้นคำสั่งของ  กระทรวงมหาดไทย ในส่วนที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญจึงไม่สามารถที่จะนำมาใช้อ้างกับ ประชาชน

รองอ่านดูน่ะครับท่าน    ๏แก้วเดียวจุก๏   เผื่อจะใช้ในชั้นสารได้

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #828 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 11:10:29 PM »

ผมโดน ไป 5000ครับ ค่าน้ำชา 3วันได้

คุณเป็นข้าราชการมิใช่หรือครับ...

เห็นไปรับปืนสวัสดิการมา...

ป.3 ก็โดนไป 5,000 บาท...

ปืนสวัสดิการก็ตัดสดมาใช่ไหมครับ...

อย่างนี้สไตเออร์กระบอกนี้ราคาเกือบห้าหมื่นสิครับ...

แล้วโอนได้ไหมครับ หรือโอนได้แต่มรดกครับ...

อ๋อทาง อ. ที่ผมอยู่มันเป็นราคาตายตัวอยู่แล้วครับ 9มม5,000 .22 3,000 .45 10,000  .357 10,000  ปืนผมก็ตัดสด 44,000  แต่ราคานี้ผมโทรกรี้งเดียวโอนเงินส่งถึงบ้านเลยครับ ไม่ต้องไปสน.อส   วังไชยา เอง  ต้อนนี้ก็รอวังเขาส่งหนังสื่อรับรองป4มาครับ  รวมๆๆ แล้ว ก็ 49,000บาทขาดตัว  ถือว่าซื้อความสะบาย ไม่ยุ้งอยากไปครับ

ทะเบียนบ้านอยู่อำเภออะไรครับ...

อีกนิดครับ รับราชการอยู่กระทรวงอะไรครับ...

ไม่ต้องบอกหน่วยงานต้นสังกัดก็ได้ครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #829 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 11:14:07 PM »

โอวววว.....ข้าราชการ ช่างน่าภาคภูมิ....เสียจริง
เครื่องแบบที่สวม...ครุฑบนหน้าหมวก....มันไม่ร้อน บ้างหรือ?  

นี่ขนาด จนท.รัฐ ติดต่อใช้บริการจาก จนท.รัฐ หน่วยงานของรัฐนะเนี่ย
ถ้าประชาชน ไปขอรับบริการจาก จนท.รัฐ  จะเป็นแบบไหน....

จะคำรงชีพไปทำไม...ด้วยวิถีแห่งความเป็น...ข้าราชการ
กาฝากบนต้นมะม่วง...ซึ่งเกิดจากมูลสัตว์  ยังเก็บมาทำยาได้
แต่...แบบนี้.....เออ.....ต้องขอเรียกว่า  วีรบุรุษ อ่ะครับ

"เรียกข้าว่า วีรบุรุษ   ผมจะยอมตายเพื่อชาติ"

ข้าราชการ  ไม่ได้เป็นแบบนี้ทุกคนหรอกครับ
แต่ก็มีไม่น้อย   ที่ทำอะไรตามใจตนเองเสียจนไม่สามารถแยะแยะได้ว่า ความดีกับความชั่ว  แตกต่างกันอย่างไร

เรียนพี่สุพินท์ครับ...ไหว้

ตา"น้องเบญจone  ศิษย์ฉี่ฉุน" แกลีลามาก ฝีปากแพรวพราวน่ะครับ...

แกคงไม่ได้หมายถึงข้าราชการส่วนมากหรอกครับ...คิก คิก
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #830 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 11:19:27 PM »

คุณเป็นข้าราชการมิใช่หรือครับ...

ปืนสวัสดิการก็ตัดสดมาใช่ไหมครับ...

อย่างนี้สไตเออร์กระบอกนี้ราคาเกือบห้าหมื่นสิครับ...

แล้วโอนได้ไหมครับ หรือโอนได้แต่มรดกครับ...

อ๋อทาง อ. ที่ผมอยู่มันเป็นราคาตายตัวอยู่แล้วครับ 9มม5,000 .22 3,000 .45 10,000  .357 10,000  ปืนผมก็ตัดสด 44,000  แต่ราคานี้ผมโทรกรี้งเดียวโอนเงินส่งถึงบ้านเลยครับ ไม่ต้องไปสน.อส   วังไชยา เอง  ต้อนนี้ก็รอวังเขาส่งหนังสื่อรับรองป4มาครับ  รวมๆๆ แล้ว ก็ 49,000บาทขาดตัว  ถือว่าซื้อความสะบาย ไม่ยุ้งอยากไปครับ

ทะเบียนบ้านอยู่อำเภออะไรครับ...

อีกนิดครับ รับราชการอยู่กระทรวงอะไรครับ...

ไม่ต้องบอกหน่วยงานต้นสังกัดก็ได้ครับ...

เรือง ป.3 นั้นมันเป็น ที่อ.ผมอยู่น่ะครับ แล้วแต่ อำเภอ   ทีแรกตอนผมคิดจะซื้อปืนไหมๆผมก็คิดว่าต้องจ่ายค่าป.3เป็นธรรมเนียมแบบนี้ทุกพื้นที่ แต่ผมพึ้งมารู้ทีหลังว่าไม่เป็นทุกพื้นที่บางพื้นที่ก็6-7บาท ในเวปนี้แหละครับแต่เห็นบางคนว่าเป็น2-3อาทิตย์มั่งได้ป.3กันแต่ผมว่าที่แบบนั้นคงรอคิวนานแต่ช่วงผมขอรอคิดไม่เยอะมั้ง ครับเลยได้เร็วนายไม่อยู่1-2วันไปดูงานไม่งั้นก็ได้เลย มันเป็นอ.เล็กๆเลยถึงๆกันหมดอะครับเลยได้เร็วน่ะครับความคิดส่วนตัวน่ะ   ส่วนเรื่อง ปืนนั้นผมรู้จังกับเจ้าหน้าที่สน.อสเป็นการส่วนตัวครับที่ทำแบบนี้ได้ ส่วนเงินที่ให้เหลือไปผมก็ให้เองครับ เป็นสินน้ำใจน่ะครับ     ถ้าคนอื่นที่ไม่รู้จักกันก็ทำแบบผมไม่ได้หรอกครับ  ไหว้  
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #831 เมื่อ: กันยายน 28, 2008, 11:21:46 PM »

รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักไทย รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศไทย บทบัญญัติใดของกฎหมายกฏหรือข้อบังคับ ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญนี้บทบัญญัตินั้น เป็นอันใช้บังคับมิได้
           มาตรา 30 บุคคลย่อมเสมอกันในกฏหมาย และได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน

มาตรา 31 บุคคลผู้เป็นทหาร  ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ่างขององค์กรของรัฐ  ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไปเว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมายเฉพาะในส่วนที่เกียวกับการเมือง สมรรถภาพ  วินัยหรือจริยธรรม

สัมหรับที่จะเอาไปใช้โต้เถียงกับนายทะเบียนอาวุธปืน  โดยเฉพาะนายทะเบียนต่างจังหวัดที่ยังมีการปฏิบัติต่อประชาชนที่ไปใบขออนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืนในลักษณะที่มีข้อจำกัดหรือไม่ก็ทำตามอำเภอใจตัวเอง ทำให้ประชาชนได้รับความคับแค้นใจ  อย่างเช่นกรณี  เจ้าของกระทู้นี้

ตัวอย่างเช่นนายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาตอาวุธปืนขนาด .357 กรือ.45โดยอ้างว่าเป็นอาวุธปืนที่จะออกใบอณุญาตให้ได้เฉพาะกับข้าราชการฝ่ายปราบปรามเท่านั้น
           หลักการนี้ปรากฎอยู่ในหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหาคม2521 ข้อ4ก. และ ข้อ4ข. รวมทั้งคำสั่งกระทรวงมหาดไทย  ที่ 674/2490 ลงวันที่ 10ตุลา2490 ข้อ 13 ก.         (ข้าราชการผู้มีหน้าที่ออกตรวจจับโจรผู้ร้าย)และ ข้อ13 ข. (ซึ้งส่วนมากต้องเป้นผู้มีฐานะดี)

เอาล่ะครับต่อไปนี้ถ้านายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาต อวป ขนาด .357หรือ.45โดยให้เหตุผลว่ากระทรวงมหาดไทยกำหนดว่าผู้ใช้ อวป คาลิเบอร์นี้จะต้องเป็น ข้าราชการฝ่าย ปราบปราม ประเภททหารหรือตำรวจเท่านั้น เราต้องเถียงไปเลยว่า ท่านนายอำเภอหมายถึงหนังสือกระทรวงมหาดไทยที่    มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหา2521 ข้อ 4 ใช่มั้ยครับ มิรู้หรือไงว่า คำสั่งนี้มันเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมด้วยเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคลซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญมาตรา 30

รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศข้อความไดๆ ของกฎหมาย กฎระเบียบคำสั่งหรือข้อบังคับ ที่ขัดหรือแย่งต่อรัฐธรรมนูญ เป็นอันใช้บังคับที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญเป้นอันใช้บังคับไม่ได้ทั้งสิ้นดังนั้นคำสั่งของ  กระทรวงมหาดไทย ในส่วนที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญจึงไม่สามารถที่จะนำมาใช้อ้างกับ ประชาชน

รองอ่านดูน่ะครับท่าน    ๏แก้วเดียวจุก๏   เผื่อจะใช้ในชั้นสารได้

คุณลอกข้อความมาจากนิตรสารอาวุธปืน   โดยไม่บอกที่มา และยังพิมพ์ผิดหลายคำ   เป็นเรื่องที่เสียมารยาทมาก
ไม่ต้องไปแนะนำคุณแก้วเดียวจุก หรอกครับ   คุณแก้วเดียวจุก เขามีหมายเลขโทรศัพท์มือถือ และอีเมล์   ของผู้ที่เขียนคอลัมน์กฎหมายปืน  ที่คุณลอกข้อความแบบผิด ๆ ถูก ๆ    และติดต่อกันเป็นประจำอยู่แล้ว
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #832 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:02:59 AM »

คุณลอกข้อความมาจากนิตรสารอาวุธปืน   โดยไม่บอกที่มา และยังพิมพ์ผิดหลายคำ   เป็นเรื่องที่เสียมารยาทมาก
ไม่ต้องไปแนะนำคุณแก้วเดียวจุก หรอกครับ   คุณแก้วเดียวจุก เขามีหมายเลขโทรศัพท์มือถือ และอีเมล์   ของผู้ที่เขียนคอลัมน์กฎหมายปืน  ที่คุณลอกข้อความแบบผิด ๆ ถูก ๆ    และติดต่อกันเป็นประจำอยู่แล้ว

ผมบอกแล้วครับท่าน ท่านช้วยดูหน้า 54 ด้วยครับ  มือถือ และอีเมล์   ไม่ต้องไปแนะนำคุณแก้วเดียวจุก หรอกครับ   คุณแก้วเดียวจุก เขามีหมายเลขโทรศัพท์ มือถือ และอีเมล์  อยู่แล้ว   อันนี้ผมก็ไม่ทราบจริงๆครับท่าน ผมก็จะย่อส่วนสำคัญๆให้น่ะครับ  ผมก็แค่คิดจะช้วยๆเขาครับ ท่านผู้การ  ไหว้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2008, 12:09:28 AM โดย boub@GUN@STEYR M9A1 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #833 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 12:21:07 AM »

ขอท่านช้วยดูหน้า 54 ด้วยครับ  เป็นเรืองที่เสียมารยาทมาก    ขอโทษด้วยครับแค่คิดจะ แนะนำ ให้เขาแต่เรารู้แล้วก็ไม่เป็นไร ครับ
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #834 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:18:02 AM »

ผมก็อยากรู้เหมือนพี่หมอruteเลยครับ....คุณboub@GUN@STEYR M9A1

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #835 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 08:36:26 AM »

กระทู้กำลังจะกลายพันธุ์ ไหว้

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
พีระพงษ์
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #836 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 09:22:36 AM »

ขอท่านช้วยดูหน้า 54 ด้วยครับ  เป็นเรืองที่เสียมารยาทมาก    ขอโทษด้วยครับแค่คิดจะ แนะนำ ให้เขาแต่เรารู้แล้วก็ไม่เป็นไร ครับ

การคัดลอกข้อความของผู้อื่นมาใช้  จะต้องทำในลักษณะของการอ้างอิง  โดยต้องให้ความเคารพและรับรู้ความเป็นเจ้าของ   ไม่ใช่ไปตัดต่อ แต่งเติมข้อความ 
และการที่คัดลอกข้อความที่ของเดิมเรียงพิมพ์ไว้อย่างถูกต้อง  มาเขียนสะกดผิด ๆ ถูก ๆ แบบนี้   คำว่า "เสียมารยาท"  ก็ยังน้อยไป

Shoot first !
Ask question later.
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #837 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 10:07:05 AM »

หลักการนี้ปรากฎอยู่ในหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหาคม2521 ข้อ4ก. และ ข้อ4ข. รวมทั้งคำสั่งกระทรวงมหาดไทย  ที่ 674/2490 ลงวันที่ 10ตุลา2490 ข้อ 13 ก.         (ข้าราชการผู้มีหน้าที่ออกตรวจจับโจรผู้ร้าย)และ ข้อ13 ข. (ซึ้งส่วนมากต้องเป้นผู้มีฐานะดี)

รองอ่านดูน่ะครับท่าน    ๏แก้วเดียวจุก๏   เผื่อจะใช้ในชั้นสารได้

ขอบคุณครับ คุณ boub@GUN@STEYR M9A1 
ผมต้องขอเรียนท่านแบบนี้นะครับ  ตอนที่ผมเริ่มเข้ามาศึกษา หาข้อมูลในเว็ปนี้ ก่อนจะซื้อปืนกระบอกแรก
เป็นเวลานานพอสมควร  นอกจากจะอ่านเอาความรู้แล้ว ผมยังได้ข้อมูล วิธีคิด  ความคิด ความเห็นของคนส่วนใหญ่ที่นี่
ว่าเป็นไปในทางไหน  เช่น ที่นี่มีกระทู้แสดงความจงรักภักดีโดยพี่ชัย บึงกาฬ, กระทู้รณรงค์เรื่องการใช้ภาษาไทยโดยพี่มะขิ่น, กระทู้มารยาทในการใช้เว็ปบอร์ด โดยพี่ทัดมาลา, กระทู้รณรงค์การไม่จ่ายเงินขอป.3 มากกว่ากฎหมายกำหนด ของพี่หนองหัวพราน  และอีกหลายๆกระทู้ที่ไม่ได้เอ่ยถึงต้องขออภยด้วยครับ
   ผมจึงสามารถกล่าวได้เลยว่า ถ้าไม่มีกระทู้เหล่านี้ กระทู้นี้ของผมก็คงไม่เกิด ผมก็คงจะยอมๆมีปืนสั้นกระบอกเดียว
ตามที่ท่านนายทะเบียนกรุณาบอกไว้ว่าให้ได้แค่สั้น1ยาว1  แต่เมื่อนำปัญหา ความทุกข์ ของผมมาปรึกษากับพี่ๆที่นี่
ก็ได้แนวทางจากพี่ๆมา รวมทั้งมีพี่ๆหลายคนอาสาเป็นที่ปรึกษาให้โดยไม่ลังเล ทั้งๆที่แต่ละท่านมีงานล้นมือ
เพียงแค่เรามีใจที่จะตอบว่า เราจะสู้ 
   ด้วยเหตุนี้กระทู้นี้จึงดำเนินเรื่อยมาตามเวลา  ตามเหตุการณ์ ที่ผมได้พบมาตลอดเวลา เมื่อเจอปัญหาส่วนใหญ่มาจากคนรอบข้างครอบครัวของผมเอง  ผมก็เอามาปรึกษาที่นี่ ก็ได้ทั้งกำลังใจ วิธีแก้ จากพี่ๆที่นี่
   ผลการต่อสู้ครั้งนี้จะออกมาในทางไหน ผมคงไม่ห่วงอะไรนัก เพราะสิ่งที่ผมได้รับความกรุณาอยู่ตอนนี้ก็เพียงพอแล้ว

เพียงแต่ยังมีความหวังว่ากระทู้นี้ จะสามารถเป็นแนวทาง แนวคิด เป็นคำตอบให้คนอื่นๆที่คิด เช่นเดียวกับผมได้บ้าง
ก็เพียงพอแล้ว ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ๆ สพป. ที่สละเวลา ความคิด เป็นที่ปรึกษาให้ผม
   ขอบคุณพี่ๆในบอร์ดนี้ทุกคน ที่เป็นกำลังใจให้ตลอดเวลา ร่วมปีที่ผ่านมา

ขอบคุณครับ ไหว้        ลูกผู้ชายกำลังใจไม่มีวันหมด  เยี่ยม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #838 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 10:20:48 AM »

ยังคงนับถือท่านแก้วเดียวจุกเช่นเดิมครับ...เยี่ยม
Stevie G - รักในหลวง
LABOR OMNIA VINCIT
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 47

"Don't let your feeling controls your life"

« ตอบ #839 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 10:27:57 AM »

ยังคงติดตามและส่งแรงใจช่วยเหมือนเดิม ครับ  เยี่ยม

http://www.youtube.com/watch?v=zw5pAshxY80

โลกต้องการคนดี
มิใช่เพื่อให้มารับรางวัล
แต่เพื่อมาช่วยทำชีวิตและสังคมให้มันดี ...
หน้า: 1 ... 53 54 55 [56] 57 58 59 ... 77
  พิมพ์