เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:23:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246505 ครั้ง)
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #840 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:43:41 AM »

ขอท่านช้วยดูหน้า 54 ด้วยครับ  เป็นเรืองที่เสียมารยาทมาก    ขอโทษด้วยครับแค่คิดจะ แนะนำ ให้เขาแต่เรารู้แล้วก็ไม่เป็นไร ครับ

การคัดลอกข้อความของผู้อื่นมาใช้  จะต้องทำในลักษณะของการอ้างอิง  โดยต้องให้ความเคารพและรับรู้ความเป็นเจ้าของ   ไม่ใช่ไปตัดต่อ แต่งเติมข้อความ 
และการที่คัดลอกข้อความที่ของเดิมเรียงพิมพ์ไว้อย่างถูกต้อง  มาเขียนสะกดผิด ๆ ถูก ๆ แบบนี้   คำว่า "เสียมารยาท"  ก็ยังน้อยไป

ยังไง ก็ขอโทษทุกท่านที่มาเขียนผิดๆถูกๆครับสายตาไม่ค่อยดีครับ  ผมยกมาแค่ย่อๆไว่ครับ  ส่วนเรืองไม่บอกที่มาผมก็บอกในหน้า 54 แล้วครับท่าน  ถ้าผมทำผิดประการได้ก็ขอโทษ จขกท. ด้วยครับ
boub@GUN@STEYR M9A1
Hero Member

คะแนน 31

« ตอบ #841 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 11:46:52 AM »

ไหว้รองอ่านหนังสืออวป407ดูครับสารบัณกฎหมายปืนครับ
ไหว้รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักไทย รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศไทย บทบัญญัติใดของกฎหมายกฏหรือข้อบังคับ ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญนี้บทบัญญัตินั้น เป็นอันใช้บังคับมิได้
           มาตรา 30 บุคคลย่อมเสมอกันในกฏหมาย และได้รับความคุ้มครองตามกฎหมายเท่าเทียมกัน

มาตรา 31 บุคคลผู้เป็นทหาร  ตำรวจ ข้าราชการ เจ้าหน้าที่อื่นของรัฐ และพนักงานหรือลูกจ่างขององค์กรของรัฐ  ย่อมมีสิทธิและเสรีภาพตามรัฐธรรมนูญเช่นเดียวกับบุคคลทั่วไปเว้นแต่ที่จำกัดไว้ในกฎหมายหรือกฎที่ออกโดยอาศัยอำนาจตามบทบัญญัติแห่งกฎหมายเฉพาะในส่วนที่เกียวกับการเมือง สมรรถภาพ  วินัยหรือจริยธรรม

สัมหรับที่จะเอาไปใช้โต้เถียงกับนายทะเบียนอาวุธปืน  โดยเฉพาะนายทะเบียนต่างจังหวัดที่ยังมีการปฏิบัติต่อประชาชนที่ไปใบขออนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืนในลักษณะที่มีข้อจำกัดหรือไม่ก็ทำตามอำเภอใจตัวเอง ทำให้ประชาชนได้รับความคับแค้นใจ  อย่างเช่นกรณี  เจ้าของกระทู้นี้

ตัวอย่างเช่นนายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาตอาวุธปืนขนาด .357 กรือ.45โดยอ้างว่าเป็นอาวุธปืนที่จะออกใบอณุญาตให้ได้เฉพาะกับข้าราชการฝ่ายปราบปรามเท่านั้น
           หลักการนี้ปรากฎอยู่ในหนังสือกระทรวงมหาดไทย ที่ มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหาคม2521 ข้อ4ก. และ ข้อ4ข. รวมทั้งคำสั่งกระทรวงมหาดไทย  ที่ 674/2490 ลงวันที่ 10ตุลา2490 ข้อ 13 ก.         (ข้าราชการผู้มีหน้าที่ออกตรวจจับโจรผู้ร้าย)และ ข้อ13 ข. (ซึ้งส่วนมากต้องเป้นผู้มีฐานะดี)

เอาล่ะครับต่อไปนี้ถ้านายทะเบียนไม่ยอมออกใบอณุญาต อวป ขนาด .357หรือ.45โดยให้เหตุผลว่ากระทรวงมหาดไทยกำหนดว่าผู้ใช้ อวป คาลิเบอร์นี้จะต้องเป็น ข้าราชการฝ่าย ปราบปราม ประเภททหารหรือตำรวจเท่านั้น เราต้องเถียงไปเลยว่า ท่านนายอำเภอหมายถึงหนังสือกระทรวงมหาดไทยที่    มท 0501/ว886 ลงวันที่21สิงหา2521 ข้อ 4 ใช่มั้ยครับ มิรู้หรือไงว่า คำสั่งนี้มันเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมด้วยเหตุแห่งความแตกต่างในเรื่องสถานะของบุคคลซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญมาตรา 30

รัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดของประเทศข้อความไดๆ ของกฎหมาย กฎระเบียบคำสั่งหรือข้อบังคับ ที่ขัดหรือแย่งต่อรัฐธรรมนูญ เป็นอันใช้บังคับที่ขัดหรือแย้งต่อรัฐธรรมนูญเป้นอันใช้บังคับไม่ได้ทั้งสิ้นดังนั้นคำสั่งของ  กระทรวงมหาดไทย ในส่วนที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญจึงไม่สามารถที่จะนำมาใช้อ้างกับ ประชาชน  Wink

ขอโทษครับแค่อยากจะย่อให้สั้น ลง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #842 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 12:15:40 PM »

ไม่ออก ป.3 ซื้อปืนเพิ่ม เหตุผล
1.เพราะนายทะเบียนท่านเคร่งครัด ในระเบียบ หรือคำสั่งของผู้บังคับบัญชา เพราะ
2. หนังสือเวียน ก็คือ คำสั่งการของผู้บังคับบัญชาประเภทหนึ่ง ที่ผู้ใต้บังคับบัญชาต้องปฏิบัติตาม หากไม่มี ประกาศ กฎ ระเบียบ ข้อบังคับ พระราชบัญบัติ พระราชกฤษฎีกา ออกมาก่อนแล้ว หนังสือเวียนก็จะไม่มีมา (คือว่าหนังสือเวียนคล้าย ๆ กับเตือนความจำลูกน้องนั่นเอง) ผมเคยเห็นหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย เห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว (ในเน็ต)นี่ละ  เกี่ยวกับผู้เข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ เป็นผู้ที่ไม่มีสิทธิ์ในการขออนุญาตซื้อปืนที่มีกระสุนขนาดใหญ่ เดี๋ยวจะลองหาดูแล้วจะเอามาประชาสัมพันธ์ให้ทราบ  อย่าไปฟ้องนายทะเบียนท่านเลยครับ สู้เหตุผลของนายทะเบียนไม่ได้หรอกครับ ฟ้องไปก็แพ้คดีเปล่า ๆ เสียเวลาด้วย และผู้ฟ้องก็จะเสียเวลาไปทำเรื่องดี ๆ ดีไม่ดีในภายภาคหน้า ผู้ฟ้องโดยริบปืนเป็นของหลวงเสียดายแย่ แล้วต่อไปก็ขออนุญาตซื้อใหม่ก็ไม่ได้ ( อาวุธปืนถึงแม้จะเป็นของตนเอง ก็สามารถโดยริบได้ )

เพิ่งจะเห็นความเห็นของคุณ toonac. . โปรดอ่านความเห็นของเพื่อนท่านอื่นที่ทราบไว้ก่อน

เบา เบา่ ในบางเรื่อง..  อย่างข้างต้นไว้บ้างก็ได้ เรื่องที่จะเป็นข้อเท็จจริง ที่จะเป็น
แนวทางปฎิบัติ ถ้ามามั่วบอก.. มันจะเข้าตัว  และยังไม่ใช่วิถีทาง สร้างความยอมรับ. หรอกนะครับ.

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #843 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 01:14:58 PM »

"ชอบมันก็เพระ ประจำกองทัพออสเตรีย"
อ้าวผมนึกว่าชอบเพราะเราชอบต่างหาก

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #844 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 02:18:52 PM »

- เรียนสมาชิก บอร์ดทุกท่านครับ  เท่าที่ผมศึกษาข้อมูลมา ดังนี้
1. การขอใปป ป.3  นายทะเบียนต้องดำเนินการให้แล้วเสร็จใน 15 วัน ตามคำสั่ง มท....../....ลง  ....
(แต่ความเป็นจริง  ถ้าเป็นประชาชนธรรมดา  ต้องมีการสอบสวน -ประวัติจากทางตำรวจก่อน) เลยทำให้ช้า
ถ้าข้าราชการไม่ต้อง  (จะผ่านขั้นนี้ไปเลย)  ใบ ป.3  อายุ 6 เดือน เกิน ขอขยายได้อีก

2.ใบ ป.3 ค่าเอกสารคำร้อง 5 บาท  และค่าใบ ป.4      ราคา  500 บาท  นอกนั้นไม่มีค่าใช้จ่ายอื่นๆครับ
หากมีการขอใต้โต๊ะ   ( จพง.เรียกรับสินบน  ผิดทั้งผู้ให้และผู้รับ )

3.นายทะเบียน...........

เอ๊ะ!!!! ทำไมวันก่อนผมถูกเรียกตั้ง        6 บาท

ถ้าเขียน ป.1 เฉพาะตัวปืนจะราคา 5 บาท

ถ้าระบุซื้อกระสุนลงไปด้วยก็บวกไป ร้อยละ 1 บาทครับ

อัตรค่าธรรมเนียมอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน

1. ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน
     - ปืนยาวประจุปาก ปืนอัดลม                                       ฉบับละ           100  บาท
     - ปืนอื่นๆ                                                                 ฉบับละ           500  บาท
2. ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว                                      ฉบับละ        1,000  บาท
3. ใบอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน                                            กระบอกละ         5  บาท
4. ใบอนุญาตให้ซื้อกระสุนปืน นอกจากกระสุนอัดลม           ร้อยละหรือเศษของร้อย1  บาท
5. ใบแทนใบอนุญาต
      - ใบแทนใบอนุญาติให้ทำ ค้าอาวุธปืน                               
เครื่องกระสุนปืน และวัตถุระเบิด                                       ฉบับละ          20  บาท
      - ใบแทนใบอนุญาตให้ประกอบซ่อมแซม
หรือเปลี่ยนลักษณะอาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน                     ฉบับละ          15  บาท
      - ใบแทนใบอนุญาตอื่นๆ                                            ฉบับละ           5  บาท

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #845 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 04:18:53 PM »

ถ้าผมขอป.3 ไม่ได้... จะขอรบกวนติดต่อสอบถาม.. นะครับ

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #846 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:10:43 PM »

ถ้าผมขอป.3 ไม่ได้... จะขอรบกวนติดต่อสอบถาม.. นะครับ

ได้ครับพี่

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #847 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 05:19:14 PM »

ไม่ออก ป.3 ซื้อปืนเพิ่ม เหตุผล
1.เพราะนายทะเบียนท่านเคร่งครัด ในระเบียบ หรือคำสั่งของผู้บังคับบัญชา เพราะ
2. หนังสือเวียน ก็คือ คำสั่งการของผู้บังคับบัญชาประเภทหนึ่ง ที่ผู้ใต้บังคับบัญชาต้องปฏิบัติตาม หากไม่มี ประกาศ กฎ ระเบียบ ข้อบังคับ พระราชบัญบัติ พระราชกฤษฎีกา ออกมาก่อนแล้ว หนังสือเวียนก็จะไม่มีมา (คือว่าหนังสือเวียนคล้าย ๆ กับเตือนความจำลูกน้องนั่นเอง) ผมเคยเห็นหนังสือสั่งการของกระทรวงมหาดไทย เห็นที่ไหนจำไม่ได้แล้ว (ในเน็ต)นี่ละ  เกี่ยวกับผู้เข้าร่วมโครงการปืนสวัสดิการ เป็นผู้ที่ไม่มีสิทธิ์ในการขออนุญาตซื้อปืนที่มีกระสุนขนาดใหญ่ เดี๋ยวจะลองหาดูแล้วจะเอามาประชาสัมพันธ์ให้ทราบ  อย่าไปฟ้องนายทะเบียนท่านเลยครับ สู้เหตุผลของนายทะเบียนไม่ได้หรอกครับ ฟ้องไปก็แพ้คดีเปล่า ๆ เสียเวลาด้วย และผู้ฟ้องก็จะเสียเวลาไปทำเรื่องดี ๆ ดีไม่ดีในภายภาคหน้า ผู้ฟ้องโดยริบปืนเป็นของหลวงเสียดายแย่ แล้วต่อไปก็ขออนุญาตซื้อใหม่ก็ไม่ได้ ( อาวุธปืนถึงแม้จะเป็นของตนเอง ก็สามารถโดยริบได้ )

เพิ่งจะเห็นความเห็นของคุณ toonac. . โปรดอ่านความเห็นของเพื่อนท่านอื่นที่ทราบไว้ก่อน

เบา เบา่ ในบางเรื่อง..  อย่างข้างต้นไว้บ้างก็ได้ เรื่องที่จะเป็นข้อเท็จจริง ที่จะเป็น
แนวทางปฎิบัติ ถ้ามามั่วบอก.. มันจะเข้าตัว  และยังไม่ใช่วิถีทาง สร้างความยอมรับ. หรอกนะครับ.

จะยึดปืนเหรอครับ ยึดเพราะอะไร เอากฎกูข้อไหนมาใช้ครับ

อ้อ ให้ข้อมูลเพิ่มเติม นายทะเบียนที่ท่านว่าฟ้องก็แพ้นั้น

ตอนนี้โดนคดีอาญาไปแล้วครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #848 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:14:00 PM »

ไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน ...............

อยู่เฉยๆ ก็ไม่เสียหายอะไร............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้
ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

ฝันให้ไกลแล้วไปให้ถึง...

« ตอบ #849 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:08:00 PM »

......เอาใจช่วยพี่ๆน้องๆนักสู้ทุกคน...นะครับ เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2008, 10:10:17 PM โดย 张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้ » บันทึกการเข้า
หนู@เมืองสิงห์™ - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 25

« ตอบ #850 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:25:21 PM »

Re: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต แก้ไขเพิ่มเติม 14/07/51
« ตอบ #767 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:55:59 AM »   

--------------------------------------------------------------------------------
อ้างจาก: 张龙不败...มังกรจางผู้ไม่แพ้ ที่ สิงหาคม 12, 2008, 02:25:29 PM
อ้างจาก: lkpho ที่ สิงหาคม 12, 2008, 01:25:38 PM
กรุงเทพฯ ของ่ายจัง

ไม่ได้ของ่ายหรือยากครับเพียงแต่เจ้าหน้าที่ที่วังไชยาศึกษากฎหมายเป็นข้าราชการที่ดีรู้ว่าประชาชนมีสิทธิมากน้อยแค่ไหนรู้ว่างานของข้าราชการคือบริการประชาชน...ไม่ใช่มาวางอำนาจ...และบ้าอำนาจแบบนายอำเภอบางคน....และที่วังไชยาบริการดีมากครับ..ใช้เวลาในการขอคือ ๔๕ วันทำการครับ

***ที่วังไชยาเป้นอย่างนี้เพราะมีพี่ๆ เขาได้ช่วยกันฟ้องจนเดี๋ยวนี้ทำงานได้ไวขึ้นครับ ขออนุญาตเอ่ยนาม อย่างพี่เสก พี่คนเมืองสิงห์ พี่ธำรง และสมาชิก สพป. อีกหลายๆท่านครับ ลองไปหาหนังสือ อวป. เล่มที่ ๓๗๖ มาอ่านสิครับ..***

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ สู้ๆ ครับ
 ผมเคยสู้มาแล้ว  พี่ๆในนี้หลายๆท่านเก่งๆทั้งนั้นครับ
  ..เยี่ยม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #851 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 11:13:18 PM »

ไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน ...............

อยู่เฉยๆ ก็ไม่เสียหายอะไร............

ปล่อยเขาเถอะครับพี่

ขนาดมหาดไทต้นเรื่องหนังสือเวียน ยังให้การกับศาลปกครองว่า

หนังสือเวียน เป็นเพียงหนังสือใช้งานในหน่วย ไม่มีผลบังคับกับประชาชน

เพราะเขาฟ้องเอาว่า เอากฎกูที่ไม่มีกฎหมายรองรับมาบังคับใช้..........

ลูกกระสุนก็เกรียน ฟ้องศาลปกครองยังเกรียนอีก

รู้ งูๆปลาๆ จำคำเขามาก็แบบนี้แหละครับ

ben0258
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #852 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2008, 09:57:45 PM »

ไหว้เข้ามาหาความรู้กำลังทำเรื่องขอ ป3 อยู่เหมือนกัน เป็นกำลังใจให้คุณแก้วเดียวจุก เพื่อสังคมไทยจะได้ดีขึ้นบ้าง เพราะท่านถือว่าข้าใหญ่ในอำเภอทำอย่างไรก็ได้. เศร้า
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #853 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:47:04 AM »

อ่านสองวันจบครับ....กระทู้นี้ 57 หน้า
เป็นกำลังใจให้...สมช.ทุกท่านที่ต้องการใช้สิทธิ์เช่นกันครับ
ถ้าผมเก็บตังค์(ซื้อปืน)ได้ครบ.....ผมจะเอา .45 ให้ได้...ปลัดหน้าห้องบอก 10,000 ผมจะไม่ให้....
เพิ่งรู้ว่ามันเป็นสิทธิ์ของประชาชน....แล้วอ้างคำสั่งนายโดยมิชอบด้วยกฏหมาย...เจอกันแน่ครับ(ถึงว่าไม่มีน้ำมันหยอดงานถึงช้านัก,มีข้ออ้างไปเรื่อย)
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #854 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2008, 08:54:49 AM »

เรียนถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าตอนนี้นายทะเบียนที่เราฟ้องได้ย้ายไปที่อื่น
จะมีผลกับคดีหรือไม่ครับ  ทางคดีจะยังคงตามนายทะเบียนไปด้วย
หรือ นายทะเบียนคนใหม่ที่ย้ายมาต้องมารับเรื่องแทนครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: 1 ... 54 55 56 [57] 58 59 60 ... 77
  พิมพ์