เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:14:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246242 ครั้ง)
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #900 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:07:55 AM »

อ่านมา 3 รอบแล้วครับ

เดียวอาทิตย์หน้าไปอำเภอ

ถ้ามีปัญหาจะมาขอคำปรึกษาหน่อยครับ ไหว้
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #901 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:53:18 AM »

ขอขอบคุณพี่ทัดมาลา มากครับ ไหว้ สำหรับใบ ป.1
หน้าตาเป็นแบบนี้เอง ทำไมที่อำเภอผมเขาถึงหวงนักหนา ผมจะถ่ายเอกสารแจกเลยครับ
ผมจะแนะให้แจ้งความซะหน่อย Grin Grin Grin Grin

S76C+,C++
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #902 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 11:58:10 AM »

ขอขอบคุณพี่ทัดมาลา มากครับ ไหว้ สำหรับใบ ป.1
หน้าตาเป็นแบบนี้เอง ทำไมที่อำเภอผมเขาถึงหวงนักหนา ผมจะถ่ายเอกสารแจกเลยครับ
ผมจะแนะให้แจ้งความซะหน่อย Grin Grin Grin Grin

ยังแจ้งได้... ถ้ายึกยักไม่รับคำร้อง.....

อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
snowwhite
The more you give, the more you take
Sr. Member

คะแนน 43

1-9-1-1 Never Die

« ตอบ #903 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:20:55 PM »

ไม่ให้ไป ป.1 ก็เตรียมไปเองครับ......

จากเวปไซต์ของกรมการปกครองเอง

http://www.dopa.go.th/formreg/p1.htm

คำร้องเกี่ยวกับทะเบียนอาวุธปืน (แบบป.1)
หากต้องการดูคำแนะนำ             กรุณาเลือก =====> คำแนะนำ http://www.dopa.go.th/servi/weapon.html

หากต้องการดูตัวอย่างการเขียนคำร้อง      กรุณาเลือก =====>
ตัวอย่าง 

หากต้องการพิมพ์คำร้อง             กรุณาเลือก =====> แบบพิมพ์      และสามารถสั่งพิมพ์ 

ทางหน้าจอต่อไป (คำร้องนี้มีจำนวน 1 หน้า)

ตามข้อมูลที่พี่ทัดมาลาแนะนำข้างต้น และได้เข้าไปดูในเว็บฯ กรมการปกครอง พบว่า   หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ยังมีการสร้างบรรทัดฐานที่ไม่สอดคล้องต่อกฏหมาย ซึ่งหน่วยงานกรมการปกครองควรมีความชัดเจนมากกว่านี้ และไม่ควรสร้างบรรทัดฐานเองโดยไม่ยึดหลักกฏหมายที่จำกัดสิทธิประชาชนทั่วไปในการอนุญาตมีอาวุธปืน (ตามข้อความในข้อ 4 และ 5)
ยิ่งจะส่งผลให้เกิดความไม่ชัดเจนต่อการอนุญาตสำหรับเจ้าหน้าที่ในต่างจังหวัดของพื้นที่อื่นๆด้วย

http://www.dopa.go.th/servi/weapon.html
หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน
การพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัว

และทรัพย์สิน ให้พิจารณาตามหลักเกณฑ์ดังต่อไปนี้........

ข้อ4 ชนิดและขนาดอาวุธปืน ซึ่งจะอนุญาตให้พิจารณาถึงฐานะ และความจำเป็นของผู้อนุญาตเป็นราย ๆ ไป

โดยระลึกว่าการอนุญาตให้เอกชนมีอาวุธปืนนั้นเป็นการอนุญาตตามความในพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ 2490

มาตรา 9 ซึ่งมีวัตถุประสงค์ให้มีไว้เพื่อป้องกันตัวหรือทรัพย์สินหรือในการกีฬา หรือในการยิงสัตว์

การพิจารณาอนุญาตดังกล่าวข้างต้นนี้ มีหลักเกณฑ์ในการอนุญาตสำหรับชนิดและขนาดอาวุธปืนตามคำสั่ง

กระทรวงมหาดไทยที่ 674/2490 ลงวันที่ 10 ตุลาคม 2490 ข้อ 13 และหนังสือกระทรวงมหาดไทย

ที่ 0515/13548 ลงวันที่ 25 ตุลาคม 2515 ที่ 0313/ว8583 ลงวันที่ 25 กรกฏาคม 2517 และที่

0515/ว686 ลงวันที่ 30 ธ.ค. 2517 ดังนี้

ก. ถ้าผู้ขออนุญาตเป็นข้าราชการ ซึ่งมีหน้าที่ปราบปรามตามกฏหมาย หรือมีหน้าที่ ปฏิบัติงานเขตพื้นที่ที่เสี่ยง

อันตรายต่อชีวิตและผู้บังคับบัญชา ตั้งแต่หัวหน้ากองหรือเทียบเท่าขึ้นไป รับรองหน้าที่การงานมาเป็นที่เชื่อถือได้

หรือผู้ขออนุญาตเพื่อการกีฬาโดยมีหนังสือรับรองเป็นนักกีฬายิงปืน และมาฝึกซ้อมยิงปืนเป็นประจำจากเลขาธิการ

สมาคมยิงปืน หรือนายสนามยิงปืนนั้น ๆ ในการพิจารณาอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนพกให้อนุญาตขนาดลำกล้อง

ไม่เกิน .45 หรือ 11 มม.ได้

ข.สำหรับบุคคลทั่วไปที่มีความจำเป็นต้องมีอาวุธปืนพก อนุญาตให้มีได้ลำกล้องไม่เกินขนาด .38 หรือ 9 มม.

สำหรับบุคคลที่มีคุณสมบัติไม่ขัดกับมาตรา 13 แห่งพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. 2490 ทั้งนี้ต้องไม่ขัดต่อ

กฏกระทรวงที่ใช้บังคับอยู่ตามที่ระบุไว้ในข้ออื่น ๆ ด้วย

สำหรับอาวุธปืนที่มีอานุภาพร้ายแรงแม้ขนาดลำกล้องไม่เกิน .38 หรือ 9 มม. เช่นอาวุธปืนขนาด .357

ก็ไม่ควรอนุญาตเว้นแต่ผู้ขออนุญาตเป็นข้าราชการตำรวจ ทหารหรือข้าราชการอื่นซึ่มีหน้าที่ปราบปรามตามกฏหมาย

หรือเป็นข้าราชการในท้องที่กันดาร และผู้บังคับบัญชาตั้งแต่หัวหน้ากองหรือเทียบเท่าขึ้นไปรับรองหน้าที่การงาน

มาเป็นที่เชื่อถือได้ก็ให้พิจารณาอนุญาตได้ สำหรับในต่างจังหวัดให้นายทะเบียนฯ เสนอขอรับความเห็นชอบจาก

ผู้ว่าราชการจังหวัดเป็นลายลักษณ์อักษรด้วย

ข้อ 5 การอนุญาตให้มีอาวุธปืน ตามปกติควรมีได้เพียงคนละ 2 กระบอก คือ สั้นและยาว แต่ในการพิจารณา

อนุญาตมากน้อยเพียงใดแล้วแต่หลักฐานความจำเป็นของแต่ละบุคคล และควรเข้มงวดกวดขันอย่าให้มีมากเกิน

ความจำเป็นไม่ซ้ำขนาดกันให้วงเล็บวัตถุประสงค์มีและใช้อาวุธปืนในใบอนุญาต (ป.4) ให้ชัดเจน

.........

Huh Huh

"Sound Mind in Sound Body"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #904 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 03:55:05 PM »

5 5 .... คุณsnowwhiteครับ.....เล่าเป็นข้อมูลว่าเวลาโดนฟ้อง (ผู้แทนของ)รัฐมนตรี(ให้การต่อศาล)ว่า......
...... หลักเกณฑ์ตามหนังสือและคำสั่งทั้งหลายแหล่นั้น ....... เป็นเพียงแนวทางให้นายทะเบียนฯปฏิบัติ....ไม่ใช่กฎ   ยิ้มีเลศนัย

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #905 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 09:53:29 PM »

5 5 .... คุณsnowwhiteครับ.....เล่าเป็นข้อมูลว่าเวลาโดนฟ้อง (ผู้แทนของ)รัฐมนตรี(ให้การต่อศาล)ว่า......
...... หลักเกณฑ์ตามหนังสือและคำสั่งทั้งหลายแหล่นั้น ....... เป็นเพียงแนวทางให้นายทะเบียนฯปฏิบัติ....ไม่ใช่กฎ   ยิ้มีเลศนัย

ผมก็ได้ยินมาอย่างนั้นนะครับพี่

แต่ในตอนแรกท่านนายทะเบียนเอากฏที่ว่าแนบมาเป็นหลักฐานให้ศาลด้วยว่าตัวเองทำถูกต้องโดยทำตามระเบียบ
มหาดไทย ฉบับ 674/2590 

แต่มาล่าสุด ท่านรักษาการอธิบดีกรมปกครอง ดันแก้มาว่าเป็นระเบียบที่ใช้ภายในเท่านั้น ไม่มีผลบังคับกับประชาชน

ไม่มีผลบังคับ แล้วจะแนบมาอ้างอิงทำไมเล่าเออ งงเน๊อะ
  ลูกน้องบอกว่านายสั่ง นายดันบอกว่าสั่งลูกน้องเท่านั้นไม่ได้บอกให้สั่งชาวบ้าน  ขำก๊าก

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
ku45
Remember, people kill people, not guns...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #906 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:22:51 PM »

ไม่ให้ไป ป.1 ก็เตรียมไปเองครับ......

จากเวปไซต์ของกรมการปกครองเอง

http://www.dopa.go.th/formreg/p1.htm

ตามข้อมูลที่พี่ทัดมาลาแนะนำข้างต้น และได้เข้าไปดูในเว็บฯ กรมการปกครอง พบว่า  หลักการพิจารณาออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ยังมีการสร้างบรรทัดฐานที่ไม่สอดคล้องต่อกฏหมาย ซึ่งหน่วยงานกรมการปกครองควรมีความชัดเจนมากกว่านี้ และไม่ควรสร้างบรรทัดฐานเองโดยไม่ยึดหลักกฏหมายที่จำกัดสิทธิประชาชนทั่วไปในการอนุญาตมีอาวุธปืน (ตามข้อความในข้อ 4 และ 5)
ยิ่งจะส่งผลให้เกิดความไม่ชัดเจนต่อการอนุญาตสำหรับเจ้าหน้าที่ในต่างจังหวัดของพื้นที่อื่นๆด้วย

http://www.dopa.go.th/servi/weapon.html

ผมก็ได้ยินมาอย่างนั้นนะครับพี่

แต่ในตอนแรกท่านนายทะเบียนเอากฏที่ว่าแนบมาเป็นหลักฐานให้ศาลด้วยว่าตัวเองทำถูกต้องโดยทำตามระเบียบ

แต่มาล่าสุด ท่านรักษาการอธิบดีกรมปกครอง ดันแก้มาว่าเป็นระเบียบที่ใช้ภายในเท่านั้น ไม่มีผลบังคับกับประชาชน

ไม่มีผลบังคับ แล้วจะแนบมาอ้างอิงทำไมเล่าเออ งงเน๊อะ
  ลูกน้องบอกว่านายสั่ง นายดันบอกว่าสั่งลูกน้องเท่านั้นไม่ได้บอกให้สั่งชาวบ้าน  ขำก๊าก

เพราะชอบตั้งกฏเองอย่างนี้ละมั๊ง จึงต้องทำให้คุณ ๏แก้วเดียวจุก๏ ต้องมาเหนื่อยในเรื่องนี้ครับ    อ๋อย
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #907 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2008, 10:46:52 PM »

ขำก๊าก...

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
saksin
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #908 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 09:45:55 AM »

วันนี้ไปยื่นขอป.3ที่อำเภอบางกรวย นนทบุรี นายอำเภอเพิ่งย้ายเข้ามาใหม่ ปลัดอาวุโสแจ้งว่าตอนนี้ เคร่งครัดมาก เลขาบอกไม่ออกให้เลย มีคนโทรมาถามบอก357ไม่ออกเด็ดขาดตอนนี้ สรุปตามขั้นตอนให้ยื่นเรื่องไว้ก่อนรอนายสั่งอีกที กูต้องรออีกกี่วันวะนี่(นึกในใจ) แล้วผมขอปืนที่อานุภาพแทบจะต่ำที่สุดแล้วถ้าไม่ให้จะไปโพสด่าหรือฟ้องศาลปกครองให้อายทั้งตัวเอง(อายเพื่อน)และทั้งอำเภอเลยดีมะ จริงๆเค้ากำลังเบลอๆทั้งอำเภอเลยสงสารพวกปลัดด้วยแต่อยากเล่นนายใหม่ ถ้าความสงสารมากกว่าว่าจะหนีไปให้แฟนยื่นเรื่องที่กรุงแทพฯแทน นึกแล้วเซ๊งข้าราชการบ้าอำนาจกับไม่พัฒนาความรู้ข้อกฎหมายใหม่ๆชอบอ้างแต่กฎหมายเท่าที่จำอยู่ในหัว ต้องให้มันสอบใหม่ทุกเดือนจะได้ตามกรมใหญ่ทันไม่ใช่อ้างแต่ว่ากรมยังไม่ส่งหนังสือเวียนมาแต่จริงๆไม่ได้อ่าน  (ชอบอ้างแต่กฎหมายที่กฎขี่ประชาชนเสมอ)
  สรุปเดี๋ยวให้ภรรยาไปขอที่กทม.แทน  ส่วนผมจะยื่นขอ.45เลย เอาให้รู้กันไปถ้าไม่ให้ฟ้อง(พร้อมทั้งเวลาและเงินเล็กน้อยฮ่าๆ) พี่ๆน้องๆเตรียมสนับสนุนข้อมูลด้วยครับ
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #909 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 10:43:14 AM »

วันนี้ไปยื่นขอป.3ที่อำเภอบางกรวย นนทบุรี นายอำเภอเพิ่งย้ายเข้ามาใหม่ ปลัดอาวุโสแจ้งว่าตอนนี้ เคร่งครัดมาก เลขาบอกไม่ออกให้เลย มีคนโทรมาถามบอก357ไม่ออกเด็ดขาดตอนนี้ สรุปตามขั้นตอนให้ยื่นเรื่องไว้ก่อนรอนายสั่งอีกที กูต้องรออีกกี่วันวะนี่(นึกในใจ) แล้วผมขอปืนที่อานุภาพแทบจะต่ำที่สุดแล้วถ้าไม่ให้จะไปโพสด่าหรือฟ้องศาลปกครองให้อายทั้งตัวเอง(อายเพื่อน)และทั้งอำเภอเลยดีมะ จริงๆเค้ากำลังเบลอๆทั้งอำเภอเลยสงสารพวกปลัดด้วยแต่อยากเล่นนายใหม่ ถ้าความสงสารมากกว่าว่าจะหนีไปให้แฟนยื่นเรื่องที่กรุงแทพฯแทน นึกแล้วเซ๊งข้าราชการบ้าอำนาจกับไม่พัฒนาความรู้ข้อกฎหมายใหม่ๆชอบอ้างแต่กฎหมายเท่าที่จำอยู่ในหัว ต้องให้มันสอบใหม่ทุกเดือนจะได้ตามกรมใหญ่ทันไม่ใช่อ้างแต่ว่ากรมยังไม่ส่งหนังสือเวียนมาแต่จริงๆไม่ได้อ่าน  (ชอบอ้างแต่กฎหมายที่กฎขี่ประชาชนเสมอ)
  สรุปเดี๋ยวให้ภรรยาไปขอที่กทม.แทน  ส่วนผมจะยื่นขอ.45เลย เอาให้รู้กันไปถ้าไม่ให้ฟ้อง(พร้อมทั้งเวลาและเงินเล็กน้อยฮ่าๆ) พี่ๆน้องๆเตรียมสนับสนุนข้อมูลด้วยครับ

ผมว่าพี่ saksin เป็นสมาชิกสนามยิงปืน ก่อนดีกว่านะครับ ขอเพื่อการกีฬา น่าจะได้
เดี๋ยวผมจะไปสมัครก่อนเหมื่อนกัน ....เล่น .45 เลย...ฮ่าๆ

muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #910 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2008, 11:53:43 AM »

คดีของผมที่ได้รับคำคัดค้านจากนายทะเบียน กับ มท.๑ ก็คล้ายๆคุณแก้วเดียวจุกครับ.... คิก คิก  คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

สงสัยจะลอกกันมา  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
showroom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #911 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 06:58:22 PM »

เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ ติดตามอยู่ครับ
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #912 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2008, 11:00:54 AM »

คุณแก้วจุกเดียว ครับเช็ค PM หน่อยครับ Grin
tonhom33
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #913 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 01:25:27 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ครับ ไหว้

น้ำเงินเหลืองเรืองอร่ามงามสง่า  โบกสะบัดท้องนภาปลิวไสว
((((((((((((((((((((((((ชาว ระนอง2))))))))))))))))))))))))
supermankrab
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #914 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:35:05 AM »

สมาชิกท่านใดมีความคืบหน้า แจ้งให้ทราบด้วยครับ ไหว้
หน้า: 1 ... 58 59 60 [61] 62 63 64 ... 77
  พิมพ์