เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:28:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 247221 ครั้ง)
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #930 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 05:18:18 AM »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ผมเองเพิ่งโดนนายอำเภอ ปฏิเสธ การออกใบอนุญาต ป สาม มาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เองครับ เลยอยากหาข้อมูลเพื่อเป็นความรู้หน่อยหน่ะครับ
กรณีของผมนี้ นายอำเภอให้เหตุผลว่า ไม่อนุญาตเนื่องจากไม่มีนโยบายให้มีซ้ำขนาดกัน เรื่องก็มีอยู่ว่า ผมมีปืนอยู่แล้ว สี่ กระบอก อนุมัติโดย นายอำเภอคนก่อน
1.ปืนสั้น ขนาด  9 มม
2.ปืนยาว ลูกกรด
3.ปืนยาว ลูกซอง
4.ปืนอัดลม ขนาด .22 (สปริง) 

แล้วผมก็ขอ ป สาม ปืนลม ขนาด .22 (อัดอากาศ)อีก เพื่อที่จะไปรับปืนลมกระบอกใหม่ที่ได้จองไว้ จากการรวมตัวกันในโครงการณ์ ชวนกันหมดตูด4 จากเวปเพื่อนบ้านเรานี่เอง
ปรากฎว่านายไม่ยอมเซ็นต์ ป สามให้ แต่จะเซ็นต์ ให้ถ้าผมโอนกระบอกเดิมให้คนอื่นก่อน ซึ่งมันก็ต้องทำให้ผมต้องไปรบกวนพี่ๆ ผมมารับโอนแล้วต้องเสียเวลาในการเดินเรื่อง อีกพอสมควรเหมือนกัน
เนื่องจากเราอยู่ไกลกันมาก พี่ชายผมอยู่ เพชรบุรี ผมอยู่โคราช แต่ทะเบียนบ้านทั้งคู่อยู่ ลพบุรี (บ้านพ่อแม่) และถ้าจะทำอย่างนั้นเรา ก็ต้องลางานมาเดินเรื่องที่อำเภออีกอย่างน้อยคนละสองวัน  ทางร้านก็โทรมาถามตลอดเลยเนื่องจากผมจ่ายเงินมัดจำค่าปืนไปแล้ว

ตอนนี้ ใบคำร้อง ป หนึ่ง ปลัดคืนผมมาแล้ว โดยที่นายอำเภอไม่เซ็นต์อะไรเลย แต่มีลายมือเขียนอะไรบางอย่างแล้วก็ลบด้วยลิควิด เปเปอร์ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ขูดดูเลยว่าเขียนว่าอะไร ผมเองก็พยายาม ติดต่อ เจรจากับนายอำเภออยู่ ซึ่งครั้งแรกท่านเรียกเข้าไปคุยพูดในห้องสองต่อสอง เหมือนต้องการให้ผมเสนอ อะไรสักอย่างแต่ผมก็อ้างเรื่องของเหตุผล ท่านก็ได้แต่พูดจา วกไป วนมาเรื่องของกฎระเบียบทางราชการ แกบอกว่าถ้าเซนต์ไปมันผิดระเบียบ ผมก็เลยงงว่ามันมีระเบียบอะไรที่ทำให้ท่านหนักใจกว่านายอำเภอคนเก่าที่อนุมัติให้ผม สี่กระบอกภายในปีเดียวกัน ทั้งๆทีคนในอำเภอก็รู้จักผมเกือบทุกคน เพราะบ้านเราใกล้ๆกันทั้งนั้น

รบกวนขอคำแนะนำหรือท่านใดมีทางออกอื่น    รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ถ้าเป็นผมยื่นใบป.1 อีกรอบพร้อมทำหนังสือเเจงเหตุผลว่าทำไมขอเพิ่มอีกเพื่อเเสดงเจตนารมณ์อย่างมีเหตุเเละผลเเบบสุภาพ(มิได้เอ่ยปากเปล่าเเบบครั้งที่เเล้ว)

เเล้วถ่ายเอกสารเก็บไว้ให้จนท.เซ็นรับเรื่องลงวันที่  ชื่อผู้รับ พร้อมลงรายละเอียดเอาไว้ว่าเอกสารเเนบไปกับป.1มีอะไรบ้างครับ

เเล้วก็รอท่านทำงานซะหน่อย 

เเต่ถ้าท่านปลัดยังไม่รับก็เเจ้งท่านว่าจะส่งเอกสารลงทะเบียนทางไปรษณีย์มาให้ท่านอีกรอบโปรดรับไว้พิจารณาด้วย(กรณีนี้ต้องรอพี่ๆมาเเนะนำเพิ่มผมยังไม่เคยทำ)  เหมือนส่งหมายศาลหรือเอกสารทางราชการ

ผมอยู่กทม.เเนะนำได้เท่านี้ครับ

เดี๋ยวรอพี่ๆที่มีพื้นที่อยู่ต่างจังหวัดที่ต้องได้รับอนุมัติจากนายอำเภอมาเเนะนำเพิ่มเติม

ที่จริงในกระทู้นี้ก็มีลักษณะเเบบที่พี่rasskrab มาถามเหมือนกันเเละก็ได้รับคำเเนะนำไปแล้ว  เเต่มันหลายหน้าคงหาไม่เจอต้องรอพี่ๆมาตอบใหม่ครับ

เดาว่านายใหม่ท่านปัจจุบันยังไม่เคยโดนฟ้องศาลปกครองกระมังครับ

เอาใจช่วยทุกท่านครับ

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
rasskrab-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้ถ้าคุณจะทำ

« ตอบ #931 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 06:39:51 PM »

และแล้ว นายยอมเซนต์ ให้แล้วครับ  แต่เซนต์ให้พี่สาวผมแทน  งง มั๊ยครับ
คือว่า เมื่อตอนแรกท่านบอกว่า จะเซนต์ให้ถ้าโอนให้คนอื่นก่อน แต่ทางพี่ชายผมไม่สะดวกมารับโอน ก็เลยให้พีสาวผมขอ ป.3 ซื้อแทนผม คุยวันเดียวเสร็จเพราะไปพร้อมเอกสารที่ได้จากพี่ๆในเวบนี้ให้มา เสร็จแล้วผมก็ขอแก้เป็นซื้อ ขนาด 11 มม แทน น้ำลายหก ท่านเลยอึ้งแล้วเซนต์ให้พี่สาวก่อน   ส่วนของผมท่านบอกว่าขอพิจารณาก่อน จริงๆแล้วถ้าได้มาผมคงไม่มีปัญญาไปซื้อ 11 มม แน่ๆ เลย  เศร้า

อย่าเอาตัวเอง เป็นบรรทัดฐาน ไปวัดคนอื่น
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #932 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 07:31:21 PM »

และแล้ว นายยอมเซนต์ ให้แล้วครับ  แต่เซนต์ให้พี่สาวผมแทน  งง มั๊ยครับ
คือว่า เมื่อตอนแรกท่านบอกว่า จะเซนต์ให้ถ้าโอนให้คนอื่นก่อน แต่ทางพี่ชายผมไม่สะดวกมารับโอน ก็เลยให้พีสาวผมขอ ป.3 ซื้อแทนผม คุยวันเดียวเสร็จเพราะไปพร้อมเอกสารที่ได้จากพี่ๆในเวบนี้ให้มา เสร็จแล้วผมก็ขอแก้เป็นซื้อ ขนาด 11 มม แทน น้ำลายหก ท่านเลยอึ้งแล้วเซนต์ให้พี่สาวก่อน   ส่วนของผมท่านบอกว่าขอพิจารณาก่อน จริงๆแล้วถ้าได้มาผมคงไม่มีปัญญาไปซื้อ 11 มม แน่ๆ เลย  เศร้า

้ใช้ชื่อพี่สาว แล้ว เราใช้ จะไม่มีปัญหาเรื่องปืนผิดมือหรือครับ

Cheesy
rasskrab-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้ถ้าคุณจะทำ

« ตอบ #933 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 01:10:57 PM »

คือว่า เมื่อตอนแรกท่านบอกว่า จะเซนต์ให้ถ้าโอนให้คนอื่นก่อน แต่ทางพี่ชายผมไม่สะดวกมารับโอน ก็เลยให้พีสาวผมขอ ป.3 ซื้อแทนผม คุยวันเดียวเสร็จเพราะไปพร้อมเอกสารที่ได้จากพี่ๆในเวบนี้ให้มา เสร็จแล้วผมก็ขอแก้เป็นซื้อ ขนาด 11 มม แทน น้ำลายหก ท่านเลยอึ้งแล้วเซนต์ให้พี่สาวก่อน   ส่วนของผมท่านบอกว่าขอพิจารณาก่อน จริงๆแล้วถ้าได้มาผมคงไม่มีปัญญาไปซื้อ 11 มม แน่ๆ เลย  เศร้า

้ใช้ชื่อพี่สาว แล้ว เราใช้ จะไม่มีปัญหาเรื่องปืนผิดมือหรือครับ

Cheesy

ก็คงต้องหาวิธี เปลี่ยนมาเป็นชื่อผม  หลังจากนี้แหล่ะครับ

อย่าเอาตัวเอง เป็นบรรทัดฐาน ไปวัดคนอื่น
nine_mnw
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #934 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 09:23:31 AM »

จะทำอย่างรัยดีครับ
ผมยื่นขอ ป.3 ลูกซอง 5 นัด ปลัดผู้รับเรื่อง บอกว่า นายไม่เซ็นต์
ผมถามปลัดต่อว่า ป.1 นายเขียนอะไรบ้าง ปลัดบอกว่าไม่มี แล้วอย่างนี้ผมจะทำเรื่องอุธรณ์ได้มั้ยครับ
แล้วผมต้องทำเรืองอุธรณ์อย่างรัยครับ
e21fak
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #935 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 03:07:48 PM »

ชนชั้นปกครองกับชนชั้นถูกปกครอง ภาษาไม่น่าจะไม่เข้าใจ(ขอดีๆไม่อนญาตเดี๋ยว..............ซะเลย)
วี
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #936 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 07:20:17 PM »

ผมยื่นขอ ป.3 ลูกซอง 5 นัด ปลัดผู้รับเรื่อง บอกว่า นายไม่เซ็นต์
ผมถามปลัดต่อว่า ป.1 นายเขียนอะไรบ้าง ปลัดบอกว่าไม่มี แล้วอย่างนี้ผมจะทำเรื่องอุธรณ์ได้มั้ยครับ
แล้วผมต้องทำเรืองอุธรณ์อย่างรัยครับ

ยื่น ป. 1 ใหม่ ให้ปลัด และฝากปลัดบอกนายให้ทำหนังสือปฏิเสธออกมาอย่างเป็นทางการ แล้ว โดยปริ้น
คำสั่ง มท ในกระทู้นี้แนบไปด้วย อ้อ ลองปริ้นต์ กระทู้นี้ แนบไปให้ ปลัดหรือนายอำเภออ่านเป็นการส่วนตัว
ด้วยก็ดีครับ 60 กว่าหน้าเอง Cheesy
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #937 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 11:12:17 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33209.msg831482#msg831482

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

TS2000
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #938 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 09:15:29 PM »

ผมทำเรื่องขอรับโอนปืนขนาด 11mm 14ก.พ.นี้ก็จะครบ 4 เดือนแล้วครับ
ยังไม่มีความคืบหน้าเลยครับ โทรไปถามทีไรก็บอกว่ากำลังดำเนินการอยู่
ได้แต่รออย่างเดียวครับ(เซ็งจังเลย)

คนชอบปืน
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #939 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 11:54:33 PM »

ผมมาอ่านที่หลัง.....อ่านที่เดียว 63 หน้าเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอให้กำลังในคุณ แก้วเดียวจุก นะครับ เยี่ยม

ถ้ามีโอกาศผมก็จะขอทำแบบนี้บ้างเหมือนกันครับ

ให้กำลังใจและรอติดตามความคืบหน้าครับ หลงรัก

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #940 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 12:06:40 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ก็รออย่างเดียวครับ ไม่ได้เครียดแล้ว
รอเรื่องนี้กระจ่างค่อยคิดเรื่องหามาเพิ่ม

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #941 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2009, 12:04:30 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ก็รออย่างเดียวครับ ไม่ได้เครียดแล้ว
รอเรื่องนี้กระจ่างค่อยคิดเรื่องหามาเพิ่ม

น้องชินเริ่มซนแล้วยังครับน้าวัฒน์

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #942 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 12:00:11 PM »

ครับ อย่าไปเครียดครับ หาอะไรทำไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้ผมว่าจะเปลี่ยนมาเป็นเล่นรถมอเตอร์ไซค์อีกครั้งครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

denkung-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #943 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 11:34:19 PM »

เยี่ยม

"May the force be with you."
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #944 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:50:18 AM »

คำพิพากษาสดๆร้อนๆเมื่อ 10 มีนาคม 2552 ที่ศาลปกครองพิษณุโลก สั้น 1 ยาว 1 เป็นการใช้ดุลยพินิจโดยไม่ชอบด้วยกฏหมาย ต่อไปคำนี้จะกลายเป็นตำนาน คำพิพากษาถึงมือผู้การวันนี้แหละ มีหลายประเด็นน่าสนใจ
หน้า: 1 ... 60 61 62 [63] 64 65 66 ... 77
  พิมพ์