เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:26:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 247111 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #975 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 09:56:34 PM »

เรียนท่าน ธำรง ครับ  เมื่อไหร่คนพวกนี้จะพ้นจากสามัญสำนึกที่ถูกปลูกฝั่งมาเสียที  น่าจะมีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งที่สามารถเห็นผลตอบแทนได้รวดเร็วกว่าการฟ้องหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

เรียกท่านแล้วคัน.... Cheesy    ถามผมเหรอ.........การดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งที่สามารถเห็นผลตอบแทนได้รวดเร็วกว่าการฟ้อง..........  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมคิดว่า ......

นายทะเบียนฯหลายท้องที่มักอ้างว่าทำตาม หนังสือกระทรวงมหาดไทยที่ มท. ๐๕๐๑/ว ๘๘๖ ลงวันที่ ๒๑ สิงหาคม ๒๕๒๑

วันนี้ (ขอบคุณคุณcarbide ไหว้ ) มีคำวินิจฉัยของศาลปกครองว่า หนังสือดังกล่าวไม่ใช่กฎ เป็นเพียงแนวทางปฏิบัติภายในเท่านั้น

ถ้านายทะเบียนฯท่านใดมาอ้างเป็นข้อกฎหมาย ก็ช่วยบอกท่านว่าท่านไม่อาจใช้เป็นข้อกฎหมายมาบังคับ ถ้าบอกแล้วท่านก็ยังใช้บังคับ
ก็น่าร้องทุกข์ดำเนินคดีอาญา ม.๑๕๗ นายทะเบียนท่านนั้นทันทีดูครับ ... น่าจะเห็นผลได้รวดเร็ว........  Grin

P.SOMDET
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #976 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 10:47:15 PM »

- ความเสียหายคือ หากไม่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนจะเกิดความเสียหายอย่างใดต่อผู้ฟ้องคดี ตามมาตรา 42 พรบ.จัดตั้งศาลปกครอง
- ข้อกฎหมายที่พูดในที่นี้หมายถึงหากมีท่านใดประสงค์จะฟ้องคดีต่อศาลปกครองเพื่อให้ศาลมีคำบังคบตามมาตรา 72 ของ พรบ.จัดตั้งศาลปกครองเกี่ยวกับคำสั่งไม่อนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนที่ผู้ฟ้องคดีเห็นว่าไม่ชอบด้วยมาตรา 9 พรบ.จัดตั้งศาลปกครองฯ คนละเรื่องกับ พรบ.อาวุธปืนฯ
- ส่วนรัฐธรรมนูญ มาตรา 30 เป็นบทบัญญัติเรื่องความเท่าเทียมกัน(ความเสมอภาคได้รับการคุ้มครองตามกฎหมาย)....ต้องดูบทบัญญัติทั่วไปในมาตรา 29 ของรัฐธรรมนูญฯ ด้วยครับ
- บทบัญญัติว่าด้วยเรื่องสิทธิเสรีภาพที่หากหน่วยงานของรัฐ เจ้าหน้าที่ของรัฐฯ จะกระทำลงไปแล้วกระทบถึงสิทธิเสรีภาพของประชาชน จะมีบทบัญญัติยกเว้นให้กระทำได้โดยบทบัญญัติแห่งกฎหมาย และมีบัญญัติไว้ตามมาตราต่างๆ ในหมวดสิทธิเสรีภาพ (จะอยู่วรรคท้ายๆ) กล่าวคือ ในหมวดที่ 3 สิทธิเสรีภาพของชนชาวไทย ส่วนที่ 1 ถึงส่วนที่ 13 ของรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พุทธศักราช 2550
- ส่วนประเด็นที่ว่า "ไปอยู่ไหนมา...เขาต่อสู้กันด้วยข้อกฎหมาย" นั้น...ทุกท่านโปรดเข้าใจว่า..ผมหมายถึงการต่อสู่ในศาลปกครองกรณีนายทะเบียนอาวุธปิืืนมีคำสั่งไม่อนุญาต อนุมัติ ตามพรบ.อาวุธปืนฯ ซึ่งถือเป็นการออกคำสั่งทางปกครอง อันไม่ใช่ "กฎ" ซึ่งได้แก่ พระราชกฤษฎีกา กฎกระทรวง ประกาศกระทรวง ข้อบัญญัติท้องถิ่น ระเบียบ ข้อบังคับ หรือบทบัญญัติอื่นที่มีผลบังคับเป็นการทั่วไป โดยไม่มุ่งหมายให้ใช้บังคับแก่กรณีใดหรือบุคคลใดเป็นการเฉพาะ...ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2009, 10:49:14 PM โดย P.SOMDET » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #977 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:13:23 PM »

ขอบคุณคุณP.SOMDET ที่กรุณาขยายความ ....

คดีเกี่ยวกับการขออนุญาตตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯในศาลปกครองที่ฟ้องกันอยู่ในเวลานี้ เป็นการฟ้องว่าเจ้าพนักงานออกคำสั่งทางปกครองไม่ชอบด้วยกฎหมาย การไม่ได้รับอนุญาตเป็นความเดือดร้อนของผู้ฟ้องอยู่แล้ว

ข้อกำหนดว่าสั้น๑ยาว๑ ... ขอซ้ำขนาดไม่ได้ ... .357 .40 .44 .45 ให้เฉพาะจนท.เท่านั้น....เหล่านี้เป็นประเด็นที่เป็นข้ออ้างปฏิเสธการอนุญาต .... ซึ่งไม่ใช่กฎ  หรือแม้พยายามจะทำให้เป็นกฏ ก็คงทำไม่ได้เพราะขัดรัฐธรรมนูญ

ทุกวันนี้เราสู้ในศาลปกครอง ก็เพราะเจ้าพนักงาน เอาสิ่งที่ไม่ใช่กฎ มาอ้างเป็นกฎ
ถ้านายทะเบียนฯท่านถือตามกฎและปฏิบัติอย่างชัดเจนโปร่งใส แบบคุณP.SOMDET.......เราไม่มีเหตุต้องพิพาทกันในศาลปกครองแน่นอนครับ  Grin

P.SOMDET
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #978 เมื่อ: เมษายน 26, 2009, 11:26:34 PM »

ขอบคุณคุณP.SOMDET ที่กรุณาขยายความ ....

คดีเกี่ยวกับการขออนุญาตตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯในศาลปกครองที่ฟ้องกันอยู่ในเวลานี้ เป็นการฟ้องว่าเจ้าพนักงานออกคำสั่งทางปกครองไม่ชอบด้วยกฎหมาย การไม่ได้รับอนุญาตเป็นความเดือดร้อนของผู้ฟ้องอยู่แล้ว

ข้อกำหนดว่าสั้น๑ยาว๑ ... ขอซ้ำขนาดไม่ได้ ... .357 .40 .44 .45 ให้เฉพาะจนท.เท่านั้น....เหล่านี้เป็นประเด็นที่เป็นข้ออ้างปฏิเสธการอนุญาต .... ซึ่งไม่ใช่กฎ  หรือแม้พยายามจะทำให้เป็นกฏ ก็คงทำไม่ได้เพราะขัดรัฐธรรมนูญ

ทุกวันนี้เราสู้ในศาลปกครอง ก็เพราะเจ้าพนักงาน เอาสิ่งที่ไม่ใช่กฎ มาอ้างเป็นกฎ
ถ้านายทะเบียนฯท่านถือตามกฎและปฏิบัติอย่างชัดเจนโปร่งใส แบบคุณP.SOMDET.......เราไม่มีเหตุต้องพิพาทกันในศาลปกครองแน่นอนครับ  Grin

ยินดีครับ..พอดีผมก็เป็นสมาชิกได้ไม่นาน..ไปอยู่ที่ gun.in.th เสียนาน...(เข้าไปอ่านและศึกษาข้อมูลอาวุธปืน) ใจจริงแล้ว อยากให้ทุกคนมีและใช้อาวุธปืนที่ต้องการ...(โดยชอบด้วยกฎหมาย) หากท่านต่างๆ มีกำลังทรัพย์เป็นของตนเอง...(รอผมเป็นนายทะเบียนอาวุธปืนแถวต่างจังหวัดก่อน..คงได่้สนทนากันได้รสชาติยิ่งขึ้น)....ขอบคุณครับ Grin
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #979 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:58:07 AM »

ขอให้ท่าน P.SOMDET  ลงไปเป็นนายทะเบียนแถวบ้านผมนะครับ  ชอบจังนายทะเบียนที่วิสัยทัศน์และเหตุผลกว้างไกล หายากที่สุด

sg228/17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #980 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 08:21:51 AM »

เรียนท่าน ธำรง ครับ  เมื่อไหร่คนพวกนี้จะพ้นจากสามัญสำนึกที่ถูกปลูกฝั่งมาเสียที  น่าจะมีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งที่สามารถเห็นผลตอบแทนได้รวดเร็วกว่าการฟ้องหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้

เรียกท่านแล้วคัน.... Cheesy     ถามผมเหรอ.........การดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งที่สามารถเห็นผลตอบแทนได้รวดเร็วกว่าการฟ้อง..........  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมคิดว่า ......

นายทะเบียนฯหลายท้องที่มักอ้างว่าทำตาม หนังสือกระทรวงมหาดไทยที่ มท. ๐๕๐๑/ว ๘๘๖ ลงวันที่ ๒๑ สิงหาคม ๒๕๒๑

วันนี้ (ขอบคุณคุณcarbide ไหว้ ) มีคำวินิจฉัยของศาลปกครองว่า หนังสือดังกล่าวไม่ใช่กฎ เป็นเพียงแนวทางปฏิบัติภายในเท่านั้น

ถ้านายทะเบียนฯท่านใดมาอ้างเป็นข้อกฎหมาย ก็ช่วยบอกท่านว่าท่านไม่อาจใช้เป็นข้อกฎหมายมาบังคับ ถ้าบอกแล้วท่านก็ยังใช้บังคับ
ก็น่าร้องทุกข์ดำเนินคดีอาญา ม.๑๕๗ นายทะเบียนท่านนั้นทันทีดูครับ ... น่าจะเห็นผลได้รวดเร็ว........  Grin

เรียนท่าน ธำรง สวัสดีครับ  ไหว้ที่เรียกท่าน กรุณาอย่าคันครับ เรียกด้วยความเคารพและนับถือครับ ที่กรุณาให้ความเมตตาแนะนำชี้แนะแนวทางครับ  ส่วนการร้องทุกข์ก็อยากจะทำเหมือนกันครับ กลัวว่านายทะเบียนจะไม่เป็นลูกผู้ชายพอ ชอบฟาดงวงฟาดงา เหมือนที่ผมโดนมาครับ ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

แถวบ้านผมนะครับ  ชอบจังนายทะเบียนที่วิสัยทัศน์และเหตุผลกว้างไกล หายากที่สุดขอให้ท่าน P.SOMDET  ลงไปเป็นนายทะเบียน

ไม่ทราบว่าท่านได้เป็นนายทะเบียนแล้วหรือยัง ถ้ายังขออวยพรให้ท่านเป็นเร็วๆ นะครับ จะได้เป็นผลดีกับผู้ที่รักอาวุธปืนที่ถูกต้องตามกฎหมาย ไม่ต้องวุ่นวายกับคำว่าใช้ดุลยพินิจอีกครับ ขอบคุณคัรบ
wag the dog
Full Member

คะแนน 151

« ตอบ #981 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 11:05:54 AM »

- ลำพังผู้ฟ้องคดีที่เห็นว่าการที่นายอำเภอไม่อนุมัติ หรือไม่อนุญตินั้น จริงๆ แล้วเป็นการออกคำสั่งทางปกครอง ตามมาตรา 9 หากเป็นการออกคำสั่งที่ไม่ชอบ ผู้ฟ้องคดีก็่สามารถจะฟ้องร้องได้ แต่ต้องเป็นผู้เสียหายหรืออาจได้รับความเสียหายจากการออกหรือมีคำสั่งทางปกครอง ตามมาตรา 42 และการฟ้องคดีให้นายอำเภอออกใบอนุญาตให้ต้องสามารถบังคับได้ตามาตรา 72 แห่ง พรบ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกรอง ด้วย
- แต่หากลำพังการไม่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนกระบอกที่ 2 หรือ 3 นั้น เมื่อผู้ฟ้องคดีไม่สามารถพิสูจน์หรือชี้แจงให้ศาลปกครองเห็นได้ว่าต้องเสียหายหรืออาจได้รับความเสียหายอย่างไรแล้ว ผู้ฟ้องคดีย่อมไม่มีอำนาจฟ้องคดี
- การจำกัดสิทธิของบุคคลบางประการตามรัฐธรรมนูญไทยเกือบทุกฉบับ สามารถจะกระทำได้หากเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่ ทั้งนี้อยู่บนหลักการพื้นฐานกฎหมายปกครองคือ ไม่มีกฎหมายให้อำนาจย่อมไม่สามารถกระทำได้ หากแต่กลับกันเมื่อมีกฎหมายให้อำนาจแล้วกลับไม่กระทำการตามอำนาจที่ให้ไว้นั้น ถือเป็นการกระทำทางปกครองที่ไม่ชอบ
- แต่มีข้อที่น่าสังเกตก็คือการพิจารณาอนุญาตหรือไม่อนุญาตนั้น เป็นการใช้ดุลยพินิจโดยแท้ ซึ่งถือตามหลักของวิญญูชนโดยทั่วไปว่ามีประการใด อย่างไรในเมื่อมีตำแหน่งหน้าที่เป็นผู้พิจารณาอนุมัติ อนุญาตดังกล่าว ซึ่งแน่นอนตามหลักการปกครองการใช้ดุลยพินิจนั้นต้องเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่
- ทำนองเดียวกันเหตุใดร้านค้าอาวุธปืนจึงต้องมีการควบคุมการจำหน่าย การนำเข้า หรือเหตุใดการสะสมปุ๋ยบางประเภทที่สามารถเป็นตัวเร่งปฏิกิิริยาของระเบิดบางประเภท ฯลฯ เหล่านี้ต้องขึ้นอยู่กับการอนุญาตหรืออนุมัติของผู้มีอำนาจก่อน คำตอบสุดท้ายก็คือเป็นไปเพ่ื่อประโชน์สุขของประชาชนส่วนใหญ่...เป็นหลักครับ เช่นเดียวกันกับฝ่ายใช้อำนาจตุลาการคือศาลก็ต้องยึดถือตามหลักการนี้เช่่นกัน คือการบังคับใช้กฎหมายให้เป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่ นั่นเอง
- แต่ที่อำเภอของผมซึ่งผมเองเป็นผู้กลั่นกรองคำขอ ป.1 ในเบื้องต้นส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาดังกล่าวนี้ เพราะสามารถชี้แจงให้กับผู้ยื่นคำขอได้ตลอดเวลา..ครับ

ไปอยู่ไหนมา ประเด็นที่ต่อสู้กันเขาสู้กันด้วยข้อกฏหมาย ไม่ใช่คำสั่งทางปกครอง ขอถามคุณp.somdet หน่อยว่ากฎหมายกับคำส้งทางปกครองอันไหนใหญ่กว่ากัน การออกคำสั่งต้องไม่ข้ดต่อกฏหมาย เพื่อลบล้างความคิดของคูณ ผมจึงขออนุญาติสพป.เอาคำพิพากษามาต้งเป็นกระทู้เผื่อหูตาจะได้สว่าง

คุณประสิทธิ์ บัวบานศรี อันนี้เป็นชื่อที่แสดงอยู่ในคำพิพากษานะครับ 
เป็นนักกีฬายิงปืนสังกัดจ.แพร่ ภาค5 ภูมิลำเนาอยู่นครชุม กำแพงเพชร  ยื่นขอป.3 เพื่อซื้อขนาด .22 โดยอ้างถึงความเป็นนักกีฬา
ยื่นแล้วต่อมาถูกปฎิเสธจากนายทะเบียน

ถามจริงจริงนะครับ  เคยมีการเหยียบเท้ากันมาก่อนหรือเปล่า ด้วยความที่มีสถานะนักกีฬา เซ็นต์ง่ายจะตายไป   

ข อ ก รู เ ท่ นิ ด นึ ง (・ω・`)ノ  ปชป.= ปรีดี / ส ป ก / ปรส. / ปลากระป๋อง /  ประปา / ปุ๋ย  ha  ha ชุมชนแพงเพียบ  เหอ เหอ ไอ้เด็กมันโกงกันเอง  โพ้มม่ายเกี่ยว อิอิ
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #982 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 12:24:12 PM »

- ลำพังผู้ฟ้องคดีที่เห็นว่าการที่นายอำเภอไม่อนุมัติ หรือไม่อนุญตินั้น จริงๆ แล้วเป็นการออกคำสั่งทางปกครอง ตามมาตรา 9 หากเป็นการออกคำสั่งที่ไม่ชอบ ผู้ฟ้องคดีก็่สามารถจะฟ้องร้องได้ แต่ต้องเป็นผู้เสียหายหรืออาจได้รับความเสียหายจากการออกหรือมีคำสั่งทางปกครอง ตามมาตรา 42 และการฟ้องคดีให้นายอำเภอออกใบอนุญาตให้ต้องสามารถบังคับได้ตามาตรา 72 แห่ง พรบ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกรอง ด้วย
- แต่หากลำพังการไม่ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนกระบอกที่ 2 หรือ 3 นั้น เมื่อผู้ฟ้องคดีไม่สามารถพิสูจน์หรือชี้แจงให้ศาลปกครองเห็นได้ว่าต้องเสียหายหรืออาจได้รับความเสียหายอย่างไรแล้ว ผู้ฟ้องคดีย่อมไม่มีอำนาจฟ้องคดี
- การจำกัดสิทธิของบุคคลบางประการตามรัฐธรรมนูญไทยเกือบทุกฉบับ สามารถจะกระทำได้หากเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่ ทั้งนี้อยู่บนหลักการพื้นฐานกฎหมายปกครองคือ ไม่มีกฎหมายให้อำนาจย่อมไม่สามารถกระทำได้ หากแต่กลับกันเมื่อมีกฎหมายให้อำนาจแล้วกลับไม่กระทำการตามอำนาจที่ให้ไว้นั้น ถือเป็นการกระทำทางปกครองที่ไม่ชอบ
- แต่มีข้อที่น่าสังเกตก็คือการพิจารณาอนุญาตหรือไม่อนุญาตนั้น เป็นการใช้ดุลยพินิจโดยแท้ ซึ่งถือตามหลักของวิญญูชนโดยทั่วไปว่ามีประการใด อย่างไรในเมื่อมีตำแหน่งหน้าที่เป็นผู้พิจารณาอนุมัติ อนุญาตดังกล่าว ซึ่งแน่นอนตามหลักการปกครองการใช้ดุลยพินิจนั้นต้องเป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่
- ทำนองเดียวกันเหตุใดร้านค้าอาวุธปืนจึงต้องมีการควบคุมการจำหน่าย การนำเข้า หรือเหตุใดการสะสมปุ๋ยบางประเภทที่สามารถเป็นตัวเร่งปฏิกิิริยาของระเบิดบางประเภท ฯลฯ เหล่านี้ต้องขึ้นอยู่กับการอนุญาตหรืออนุมัติของผู้มีอำนาจก่อน คำตอบสุดท้ายก็คือเป็นไปเพ่ื่อประโชน์สุขของประชาชนส่วนใหญ่...เป็นหลักครับ เช่นเดียวกันกับฝ่ายใช้อำนาจตุลาการคือศาลก็ต้องยึดถือตามหลักการนี้เช่่นกัน คือการบังคับใช้กฎหมายให้เป็นไปเพื่อประโยชน์ของประชาชนส่วนใหญ่ นั่นเอง
- แต่ที่อำเภอของผมซึ่งผมเองเป็นผู้กลั่นกรองคำขอ ป.1 ในเบื้องต้นส่วนใหญ่ไม่มีปัญหาดังกล่าวนี้ เพราะสามารถชี้แจงให้กับผู้ยื่นคำขอได้ตลอดเวลา..ครับ

ไปอยู่ไหนมา ประเด็นที่ต่อสู้กันเขาสู้กันด้วยข้อกฏหมาย ไม่ใช่คำสั่งทางปกครอง ขอถามคุณp.somdet หน่อยว่ากฎหมายกับคำส้งทางปกครองอันไหนใหญ่กว่ากัน การออกคำสั่งต้องไม่ข้ดต่อกฏหมาย เพื่อลบล้างความคิดของคูณ ผมจึงขออนุญาติสพป.เอาคำพิพากษามาต้งเป็นกระทู้เผื่อหูตาจะได้สว่าง

คุณประสิทธิ์ บัวบานศรี อันนี้เป็นชื่อที่แสดงอยู่ในคำพิพากษานะครับ 
เป็นนักกีฬายิงปืนสังกัดจ.แพร่ ภาค5 ภูมิลำเนาอยู่นครชุม กำแพงเพชร  ยื่นขอป.3 เพื่อซื้อขนาด .22 โดยอ้างถึงความเป็นนักกีฬา
ยื่นแล้วต่อมาถูกปฎิเสธจากนายทะเบียน

ถามจริงจริงนะครับ  เคยมีการเหยียบเท้ากันมาก่อนหรือเปล่า ด้วยความที่มีสถานะนักกีฬา เซ็นต์ง่ายจะตายไป  
  จะให้ตอบจริงๆเหรอ
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #983 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 02:57:26 PM »

มาให้กำลังใจครับ
ผมอ่านมาถึงหน้านี้ใช้เวลาราวๆ 2 วัน
ซาบซึ้งชาวสพป.ที่ได้ช่วยเหลือกันอย่างดียิ่ง
และขอเอาใจช่วยคุณแก้วเดียวจุก ครับ

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #984 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 05:14:33 PM »

เรียนท่านพี่ carbide ครับ...

บางเรื่องเอาไว้คุยกันต่อหน้าจะเหมาะสมกว่าครับ...

โพสท์ในเวปเปิดเช่นนี้...

บางข้อความอาจก่อให้เกิดปัญหาตามมาครับ... Wink
seksan malinee
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #985 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 05:59:59 PM »

อืมผมเข้าใจระบบ ครับ  งานนี้มันต้องอย่างว่าด้วย จะจ่าย แค่ค่าธรรมซื้อปืน 5 บาท กับซื้อกระสุนอีก 1 บาท รวมเป็น ค่าธรรมเนียม 6  บาท ไม่ได้แล้วคราบบบบ   เอ้าแต่ถ้าท่านจะขึ้นศาลปกครองก็เอาใจช่วยนะครับ  รู้ๆกันอยู่ แต่ต้องบอกใว้เลยว่ามันอยู่ที่ดุลพินิจ และกฎหมายให้อํานาจนายทะเบียนเต็มทีอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่ามีคุณสมบัติครบแล้วมีเหตุผลประกอบแล้ว นายทะเบียนต้องอนุญาตให้ทุกรายไปที่ขอ มันอยู่ทีดุลพินิจ ของนายทะเบียนด้วยครับ
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #986 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 06:43:12 PM »

อืมผมเข้าใจระบบ ครับ  งานนี้มันต้องอย่างว่าด้วย จะจ่าย แค่ค่าธรรมซื้อปืน 5 บาท กับซื้อกระสุนอีก 1 บาท รวมเป็น ค่าธรรมเนียม 6  บาท ไม่ได้แล้วคราบบบบ   เอ้าแต่ถ้าท่านจะขึ้นศาลปกครองก็เอาใจช่วยนะครับ  รู้ๆกันอยู่ แต่ต้องบอกใว้เลยว่ามันอยู่ที่ดุลพินิจ และกฎหมายให้อํานาจนายทะเบียนเต็มทีอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่ามีคุณสมบัติครบแล้วมีเหตุผลประกอบแล้ว นายทะเบียนต้องอนุญาตให้ทุกรายไปที่ขอ มันอยู่ทีดุลพินิจ ของนายทะเบียนด้วยครับ

"ไปอยู่ไหนมา" Grin

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
wag the dog
Full Member

คะแนน 151

« ตอบ #987 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 06:44:08 PM »

จริงสิ...เอาจริงๆ  กำแพงเพชรเขาก็เซ็นต์กันโครมๆ ลองไปถามพวกตำรวจกองเมืองดูซิ 555555
.22 กระบอกเดียว  ชนกันมาสี่ปี ยกสุดท้ายดันชูมือจับเสมอ ให้ยื่นใหม่  แห้วน่ะสิท่าน
แล้วราคาตอนนั้นกะตอนนี้ มันไปถึงไหนกันแล้ว  555555555
อ่านเหตุผลคำบรรยายฟ้องของผู้ฟ้อง แล้วพิลึกดี ยิงแค่ครั้งละ 60 นัดปืนพัง หรือว่านายทะเบียนนกรู้
แอบมาอ่าน หรือไม่ก็คงชอบปืนเหมือนกัน

ข อ ก รู เ ท่ นิ ด นึ ง (・ω・`)ノ  ปชป.= ปรีดี / ส ป ก / ปรส. / ปลากระป๋อง /  ประปา / ปุ๋ย  ha  ha ชุมชนแพงเพียบ  เหอ เหอ ไอ้เด็กมันโกงกันเอง  โพ้มม่ายเกี่ยว อิอิ
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #988 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 07:07:25 PM »

จริงสิ...เอาจริงๆ  กำแพงเพชรเขาก็เซ็นต์กันโครมๆ ลองไปถามพวกตำรวจกองเมืองดูซิ 555555
.22 กระบอกเดียว  ชนกันมาสี่ปี ยกสุดท้ายดันชูมือจับเสมอ ให้ยื่นใหม่  แห้วน่ะสิท่าน
แล้วราคาตอนนั้นกะตอนนี้ มันไปถึงไหนกันแล้ว  555555555

อ่านเหตุผลคำบรรยายฟ้องของผู้ฟ้อง แล้วพิลึกดี ยิงแค่ครั้งละ 60 นัดปืนพัง หรือว่านายทะเบียนนกรู้
แอบมาอ่าน หรือไม่ก็คงชอบปืนเหมือนกัน

ไม่ว่าจะเหตุผลอันใด  แต่นั่นมันเป็นสิทธิ์ของคุณ carbide   เจ้าตัวเลือกที่จะกระทำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2009, 05:37:05 AM โดย babor » บันทึกการเข้า
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #989 เมื่อ: เมษายน 27, 2009, 08:54:01 PM »

จริงสิ...เอาจริงๆ  กำแพงเพชรเขาก็เซ็นต์กันโครมๆ ลองไปถามพวกตำรวจกองเมืองดูซิ 555555
.22 กระบอกเดียว  ชนกันมาสี่ปี ยกสุดท้ายดันชูมือจับเสมอ ให้ยื่นใหม่  แห้วน่ะสิท่าน
แล้วราคาตอนนั้นกะตอนนี้ มันไปถึงไหนกันแล้ว  555555555
แอบมาอ่าน้ หรือไม่ก็คงชอบปืนเหมือนกัน
  ก็นี่ไงคำตอบ1. เพราะผมไม่ใช่ตำรวจไง ถ้าใช่ก็คงโครมๆกะเขามั่ง 2.ราคาปืนมันไม่ไปไหนหรอกครับเพราะจ่ายหมดตั้งแต่ปืนเข้าแล้ว 3.คุณดูยังไงเสมอ ก่อนจะวิจารณ์ควรศึกษาและดูข้อเท็จจริงให้แตกฉานก่อน ต้องแบบไหนคุณถึงจะเรียกว่าชนะ 3.แล้วคำบรรยายที่คุณบอกว่าพิลึกน่ะ นั่นคือข้อเท็จจริง ว่างๆคุณไปดูนักกีฬาตอนที่เขาเก็บตัวดูซิครับว่า1event ที่เขาแข่ง ยิงไปกี่นัด แค่ 5ปี ค่ากระสุนเกินราคาปืนไปแล้วครับ 4.นายทะเบียนหรือใครจะมาอ่านก็ไม่เป็นไรนี่ครับ ดีเสียอีกท่านจะได้ปรับปรุงวิสัยทัศน์ เพื่อชาวปืนที่เคารพกฏหมาย และที่ผมกับทีมงานสพป.ต่อสุ้กันอยุ่ตอนนี้ในวันข้างหน้าคุณอาจจะได้รับผลประโยชน์ด้วยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2009, 07:57:59 AM โดย carbide » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 63 64 65 [66] 67 68 69 ... 77
  พิมพ์