เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 12:21:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246443 ครั้ง)
yacoolsa19
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1020 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 12:01:22 AM »

อ่านมา 3 คืน ได้ความรู้มากมาย หลากหลายอารมณ์ ความคิด ศรัทธาต่อการต่อสู้กับความไม่ถูกต้องของ จ.ข.ก.ท. และ
สพป. อย่างยิ่ง
    ขอเป็นกำลังใจให้ครับ..........สุดยอด
       ข้าน้อยขอคารวะ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #1021 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 08:56:24 AM »

การต่อสู้ที่ยาวนาน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ จขกท.นะครับ

ทางการเคยคิดไหมครับ ระยะเวลาล่วงเลยเกือบ 2 ปี

ถ้าเกิดกับพวกกระผมที่ 3 จชต.  พวกกระผมจะเอาอะไรป้องกันตนเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
tayaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #1022 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 02:56:47 PM »

วันนี้เพิ่งไปขอใบ ป3.  11 มม.มาครับ นายอำเภอไม่อยู่ ผลประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ เท่าที่ฟังจากปลัด(ที่เปิดหนังสือระเบียบไปด้วยระหว่างเขียนใบป1)แจ้งว่าไม่ค่อยออกใบขนาด 11มม.อ้างว่าเป็นอาวุธสงคราม ให้ไปคุยกะนายอำเอาเอง  *อัพให้สมาชิกได้อ่านครับ*
tayaw
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #1023 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 05:50:41 PM »

รายงานผลการขออนุญาตใบ ป3 ครับ วันนี้ได้โทรไปถามปลัดหญิงที่รับเรื่องผมไว้ ตอนแรกแจ้งผมว่านายอำเภอไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่าไม่มีความจำเป็นเนื่องจากไม่อยู่ในเขตที่อันตราย (ซึ่งผมก็คิดอยู่แล้วว่าคงจะไม่อนุญาตเป็นแน่แท้) ผมก็เลยขอเบอร์โทรศัพท์หน้าห้องนายอำเภอเพื่อขอพบจะได้อธิบายถึงเหตุผลของความจำเป็นที่จำเป็นต้องขอไป ป3 ขนาด 11 มม. ซึ่งก็ได้ผลออกมาว่า นายอำเภออนุญาต (ถ้าไม่อนุญาตล่ะยาวแน่ๆ) ขอใบ ป 3 ได้แต่ต้องรอให้ปลัดเสนอเรื่องก่อนครับเพราะวันนี้ปลัดไม่ออกนอกพืนที่พรุ่งนี้ถึงจะเสนอเรื่องให้
sanhawich
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 32

« ตอบ #1024 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 09:48:34 PM »

การแก้ปัญหาทุจริตในวงราชการต้องเริ่มจากตัวระดับผู้บริหารก่อน ระดับอำเภอคือนายอำเภอ สั่งห้ามเจ้าหน้าที่ทุกแผนกรับอามิสสินจ้าง จากประชาชน ผู้มาติดต่อราชการ /
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2009, 08:33:10 AM โดย s-a-n » บันทึกการเข้า

............วัน เวลา วารี ผ่านไปไม่ย้อนคืน...........
Friday
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 0

« ตอบ #1025 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 02:05:43 PM »

ไม่รู้อีกนานเท่าไหร่ถึงจะ  เรียบร้อย
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1026 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 06:12:05 PM »

นั่งอ่านมาหลายวัน  .... เพิ่งอ่านจบวันนี้ครับ Grin

ศึกษาเพื่อเป็นแนวทางในการเรียกร้องความยุติธรรมครับ เจอกับตัวเองเหมือนกัน...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
sitcz
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #1027 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 11:24:53 AM »

เรียนถามคุณแก้วเดียวจุก ปัจจุบันคดีไปถึงไหนแล้วครับ เมื่อวันที่ 9  ก.ค. 52 ได้รับข้อมูลจากผู้รู้ท่านนึงเกี่ยวกับการขออนุญาตใบ ป3 ว่าหาก อ.ใหนมีการบ่ายเบี่ยงที่จะไม่ให้หรือโยกโย้ต่าง ๆ ให้โทรไปปรึกษากับผอ.สน.สก.ที่เบอร์ 0-2356-9555  , 0-2356-9546 , 0-2356-9560 บอกถึงพฤษติกรรมของนายอำเภอท่านนั้นให้ ผอ.สน.สก.ว่ามีพฤษติกรรมอย่างไร แล้วท่านผอ.สน.สก.จะได้สอดส่อง อย่างของผมมีปัญหาที่ขอ  ป3 .45 มม.  นายอำเภอบอกว่าเป็นอาวุธสงครามไม่สามารถออกให้ได้ผมได้แจ้งไปกับผอ.สน.สก.ท่านก็รับทราบและท่านก็รู้อีกว่าปืน .45 มม.ที่ขอกันนั้นไม่ใช่อาวุธสงคราม
 อีกประเด็นที่ว่าไปขอใบ ป.3 แล้วนายอำบอกว่าให้ สั้น 1 ยาว 1 นั้นเป็นการละเมิดสิทธิ์ของบุคคลตามที่ศาลปกครองได้ตัดสินไปแล้วนั้นหรือนายอำเภอที่ไหนมีพฤษติกรรมในการเรียกรับเงินให้แจ้งได้ทันทีจะมีการสอบสวนและย้ายทันทีครับขอใหท่านที่โทรไปหาผอ.สน.สก.พูดความจริงและสุภาพกับท่านจะได้รับการตอบรับที่ดีกลับมาครับ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1028 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:36:18 PM »

เรียนถามคุณแก้วเดียวจุก ปัจจุบันคดีไปถึงไหนแล้วครับ เมื่อวันที่ 9  ก.ค. 52 ได้รับข้อมูลจากผู้รู้ท่านนึงเกี่ยวกับการขออนุญาตใบ ป3 ว่าหาก อ.ใหนมีการบ่ายเบี่ยงที่จะไม่ให้หรือโยกโย้ต่าง ๆ ให้โทรไปปรึกษากับผอ.สน.สก.ที่เบอร์ 0-2356-9555  , 0-2356-9546 , 0-2356-9560 บอกถึงพฤษติกรรมของนายอำเภอท่านนั้นให้ ผอ.สน.สก.ว่ามีพฤษติกรรมอย่างไร แล้วท่านผอ.สน.สก.จะได้สอดส่อง อย่างของผมมีปัญหาที่ขอ  ป3 .45 มม.  นายอำเภอบอกว่าเป็นอาวุธสงครามไม่สามารถออกให้ได้ผมได้แจ้งไปกับผอ.สน.สก.ท่านก็รับทราบและท่านก็รู้อีกว่าปืน .45 มม.ที่ขอกันนั้นไม่ใช่อาวุธสงคราม
 อีกประเด็นที่ว่าไปขอใบ ป.3 แล้วนายอำบอกว่าให้ สั้น 1 ยาว 1 นั้นเป็นการละเมิดสิทธิ์ของบุคคลตามที่ศาลปกครองได้ตัดสินไปแล้วนั้นหรือนายอำเภอที่ไหนมีพฤษติกรรมในการเรียกรับเงินให้แจ้งได้ทันทีจะมีการสอบสวนและย้ายทันทีครับขอใหท่านที่โทรไปหาผอ.สน.สก.พูดความจริงและสุภาพกับท่านจะได้รับการตอบรับที่ดีกลับมาครับ

หมายความว่า ...ถ้าโทรฯ ไปบอก ผอ.สน.สก. แล้ว ท่าน ผอ.จะช่วยได้ใช่ไม๊ครับ  อืมม์...อย่างนี้ท่าน ผอ.คงได้รับโทรศัพท์ทั้งวันเลย Grin
เดี๋ยวถ้าผมไม่ได้รับความเป็นธรรม จะลองโทรฯ ไปมั่ง ...ยิ่งกำลังซื้อปืนขนาด .45 กับ สน.สก. อยู่ด้วย Cheesy

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
k1
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #1029 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 04:10:00 PM »

อยากทราบว่าท่านผอ.สน.สก.ท่านสอดส่องแล้วท่านจะสั่งการถึงนายทะเบียนหรือเปล่า
แล้วถ้าสั่งการแล้วนายทะเบียนท่านดำเนินการอย่างไรหรือให้เป็นดุลพินิจของนายทะบียน
เซ็ง หลักฐานก็พร้อมเงินก็เงินเราปืนก็แพงหาซื้อก็ยากยังโดนนายทะเบียนโยกโย้ต่างหาก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1030 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 05:21:20 PM »

เรียน  ผู้มีความรู้เรื่องการชื้อปืนเจ้าของปืนเดิมได้เสียชีวิตภรรยายื่นศาลขอรับเป็นผู้จัดการมรดกศาลมีคำสั่งเรียบร้อย  ผมได้ไปชื้อปืน.38สมิทจากภรรยาเขาเขาเช็นหลังป4พร้อมเอกสารสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ทะเบียนบ้าน คำสั่งศาลและหนังสือยินยอมสละมรดกอาวุธปืนนำไปยื่นขอ ป3ที่อำเภอปรากฎว่านายอำเภอและปลัดผู้เกี่ยวข้องไม่ยอมบอกว่าให้ภรรยาไปรับมรดกมาก่อนแล้วค่อยขายผมให้เงินครบหมดแล้ว2ปีมาแล้วมาดูตัวอย่างของวังไชยาทำไมเขาทำได้ขณะรี้ไม่รู้จะทำอย่างไรดีจะให้คนขายไปรับมรดกก็ไม่ยอมคนบ้านนอกเขากลัวอำเภอ ขอขอบพระคุณล่วงหน้ามา  ณโอกาสนี้

ยังไม่มีใครตอบเลย... นายสมชายตอบแล้วคงไม่ถูกใจ แต่อยากให้เห็นอีกมุมมองหนึ่งครับ...

จนท. ที่อำเภอกลัวถูกหลอกให้โอนปืน แล้วจะถูกฟ้องในภายหลัง จึงต้องการให้เจ้าตัวมายืนยัน...
เจ้าตัวคนที่ขายปืนก็กลัวอำเภอ เลยไม่กล้ามายืนยันที่อำเภอ...

มองตามรูปการณ์แล้วคนขายปืนตั้งใจหลอกกินตังค์ฟรี หรือไม่ก็ปืนมีปัญหาเลยกลัวถูกจับที่อำเภอนะครับ... มิฉะนั้นไม่น่าต้องกลัวอำเภอได้ถึงขนาดนี้...
คนบ้านนอกอย่างไรก็ไม่น่ากลัวอำเภอได้ถึงขนาดนี้ อย่างน้อยเวลาทำบัตรประชาชนก็ต้องไปที่อำเภอ...

เป็นนายสมชายจะถามตรงๆ ว่าทำไมกลัว หากต้องการเงินเพิ่ม ก็ต้องการเท่าใด พอให้ได้ก็จะให้เป็นค่าเสียเวลาไปอำเภอ... ที่จริงก็ปลอดภัยกับผู้รับโอนด้วยครับ...
หากยังไงเขาก็ไม่ยอม... ก็ขอเงินคืน แล้วให้เอาปืนไปขายคนอื่นเสียเลย...

ปืนใหม่ราคาแสนกว่าบาท ถ้าว่าแพงมันก็แพง... แต่ถ้าไม่ต้องเสี่ยงคุกเสี่ยงตะรางแล้วถือว่าถูกมากครับ...
sitcz
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #1031 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 09:54:28 AM »

หมายความว่า ...ถ้าโทรฯ ไปบอก ผอ.สน.สก. แล้ว ท่าน ผอ.จะช่วยได้ใช่ไม๊ครับ  อืมม์...อย่างนี้ท่าน ผอ.คงได้รับโทรศัพท์ทั้งวันเลย 
เดี๋ยวถ้าผมไม่ได้รับความเป็นธรรม จะลองโทรฯ ไปมั่ง ...ยิ่งกำลังซื้อปืนขนาด .45 กับ สน.สก. อยู่ด้วย 

ทาง สน.สก.มีหน้าที่เกี่ยวกับนิติกร (กฎหมาย)การที่ท่านโทรไปหาต้องบอกรายละเอียดที่ท่านเสียสิทธ์อย่างไรเช่นการแจ้งตอบจากนายอำเภอว่าปืนขนาด .45 มม เป็นอาวุธร้ายแรง(สงคราม)บุคคลทั่วไปไม่สามารถมีได้ ข้อมูลการต่อสู้ของผู้ขอคือมีกฏหมายใดที่บรรญัติ/ประการของคณะรัฐมนตรีที่เท่าใดที่ปประกาศออกมาใช้ปกครองประชาชนที่นายอำเภออ้าง(ถ้าไม่มีถือว่าตกไป)
 ทางนายอำเภออ้างว่ามีประกาศของกรมการปกครองซึ่งประกาศไว้แต่ในทางการปกครองนั้นสามารถใช้ได้เฉพาะในกรมการปกครองเท่านั้นไม่สามารถนำมาปกครองประเทศ/ประชาชนได้
ในกรณีที่ สัตหีบอำเภอใดไม่ขอกล่าว นาวาโท ขอใบ ป3 นายอำเภอผู้นั้นชี้แจงกลับมาว่า เป็นอาวุธร้ายแรง ไม่สามารถออกใบ ป3ให้ได้จึงมี่การร้องเรียนและถูกตั้งกรรมการสอบสวน
 ส่วนในกรณีผู้ซือ/ขาย  อาวุธปืน จากบุคคลต่อบุคคลนั้นย่อมเป็นหน้าที่ของท่านนายอำเภอเพราะมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง ของผู้ซื้อและผู้ขายครับ
การอันใดที่กระทำเกิดขึ้นแล้วมีผลกรทบต่อสิทธิโดยชอบของปรชาชนไม่สามารถนำมาปกครองประชาชนได้
   กับอีกการหนึ่งเมื่อท่านนายอำเภออนุญาตไปแล้วจะถูกตั้งกรรมการสอบสวนนั้นส่วนใหญ่จะเกิดจากการที่นายอำเภอผู้นั้นไม่อนุญาตจึงเกิดมีการร้องเรียนเกิดขึ้นครับ

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #1032 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:25:10 AM »

สัตหิ่บ เป็นอำเภอ
แล้วบางละมุงล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้าง

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
ฅนต้นน้ำ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

« ตอบ #1033 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:51:10 AM »

มาให้กำลังใจคุณแก้ว อีกครั้งครับ  ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1034 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 11:27:06 AM »

หมายความว่า ...ถ้าโทรฯ ไปบอก ผอ.สน.สก. แล้ว ท่าน ผอ.จะช่วยได้ใช่ไม๊ครับ  อืมม์...อย่างนี้ท่าน ผอ.คงได้รับโทรศัพท์ทั้งวันเลย 
เดี๋ยวถ้าผมไม่ได้รับความเป็นธรรม จะลองโทรฯ ไปมั่ง ...ยิ่งกำลังซื้อปืนขนาด .45 กับ สน.สก. อยู่ด้วย 

ทาง สน.สก.มีหน้าที่เกี่ยวกับนิติกร (กฎหมาย)การที่ท่านโทรไปหาต้องบอกรายละเอียดที่ท่านเสียสิทธ์อย่างไรเช่นการแจ้งตอบจากนายอำเภอว่าปืนขนาด .45 มม เป็นอาวุธร้ายแรง(สงคราม)บุคคลทั่วไปไม่สามารถมีได้ ข้อมูลการต่อสู้ของผู้ขอคือมีกฏหมายใดที่บรรญัติ/ประการของคณะรัฐมนตรีที่เท่าใดที่ปประกาศออกมาใช้ปกครองประชาชนที่นายอำเภออ้าง(ถ้าไม่มีถือว่าตกไป)
 ทางนายอำเภออ้างว่ามีประกาศของกรมการปกครองซึ่งประกาศไว้แต่ในทางการปกครองนั้นสามารถใช้ได้เฉพาะในกรมการปกครองเท่านั้นไม่สามารถนำมาปกครองประเทศ/ประชาชนได้
ในกรณีที่ สัต***บอำเภอใดไม่ขอกล่าว นาวาโท ขอใบ ป3 นายอำเภอผู้นั้นชี้แจงกลับมาว่า เป็นอาวุธร้ายแรง ไม่สามารถออกใบ ป3ให้ได้จึงมี่การร้องเรียนและถูกตั้งกรรมการสอบสวน
 ส่วนในกรณีผู้ซือ/ขาย  อาวุธปืน จากบุคคลต่อบุคคลนั้นย่อมเป็นหน้าที่ของท่านนายอำเภอเพราะมีผลประโยชน์มาเกี่ยวข้อง ของผู้ซื้อและผู้ขายครับ
การอันใดที่กระทำเกิดขึ้นแล้วมีผลกรทบต่อสิทธิโดยชอบของปรชาชนไม่สามารถนำมาปกครองประชาชนได้
   กับอีกการหนึ่งเมื่อท่านนายอำเภออนุญาตไปแล้วจะถูกตั้งกรรมการสอบสวนนั้นส่วนใหญ่จะเกิดจากการที่นายอำเภอผู้นั้นไม่อนุญาตจึงเกิดมีการร้องเรียนเกิดขึ้นครับ

ขออภัยที่แทรกเรื่องอื่นนะครับ...

มีสองเรื่อง...
1) ท่านพิมพ์ผิดเยอะแยะเลย ครั้งแรกคิดว่ารีบพิมพ์ คงเผลอกันบ้าง แต่ครั้งที่สองยังผิดแยะอยู่เหมือนเดิม แสดงว่าท่านสะกดผิดเป็นประจำครับ...
2) ขนาดปืนคือ .45 นิ้วครับ... ไม่ใช่ .45 มม. ซึ่งผิด...
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 ... 77
  พิมพ์