เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 02:18:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 77
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟ้องป.3ไม่อนุญาต คัดค้านคำให้การครั้งที่ 3 09/51  (อ่าน 246633 ครั้ง)
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1035 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 12:53:51 PM »

อยากทราบว่าท่านผอ.สน.สก.ท่านสอดส่องแล้วท่านจะสั่งการถึงนายทะเบียนหรือเปล่า
แล้วถ้าสั่งการแล้วนายทะเบียนท่านดำเนินการอย่างไรหรือให้เป็นดุลพินิจของนายทะบียน
เซ็ง หลักฐานก็พร้อมเงินก็เงินเราปืนก็แพงหาซื้อก็ยากยังโดนนายทะเบียนโยกโย้ต่างหาก
แต่เท่าที่ทราบวังไชยาให้ ป3 ขนาด .45 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินยาก ต้องขอเพื่อการกีฬาเท่านั้น ไม่ทราบตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #1036 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 01:28:41 PM »

อยากทราบว่าท่านผอ.สน.สก.ท่านสอดส่องแล้วท่านจะสั่งการถึงนายทะเบียนหรือเปล่า
แล้วถ้าสั่งการแล้วนายทะเบียนท่านดำเนินการอย่างไรหรือให้เป็นดุลพินิจของนายทะบียน
เซ็ง หลักฐานก็พร้อมเงินก็เงินเราปืนก็แพงหาซื้อก็ยากยังโดนนายทะเบียนโยกโย้ต่างหาก
แต่เท่าที่ทราบวังไชยาให้ ป3 ขนาด .45 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินยาก ต้องขอเพื่อการกีฬาเท่านั้น ไม่ทราบตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
ตอนนี้ก็เหมือนเดิมครับ นอกจากเจ้าหน้าที่ปราบปราม

NR.1523
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #1037 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 02:04:04 PM »

รายงานผลการขออนุญาตใบ ป3 ครับ วันนี้ได้โทรไปถามปลัดหญิงที่รับเรื่องผมไว้ ตอนแรกแจ้งผมว่านายอำเภอไม่อนุญาต โดยให้เหตุผลว่าไม่มีความจำเป็นเนื่องจากไม่อยู่ในเขตที่อันตราย (ซึ่งผมก็คิดอยู่แล้วว่าคงจะไม่อนุญาตเป็นแน่แท้) ผมก็เลยขอเบอร์โทรศัพท์หน้าห้องนายอำเภอเพื่อขอพบจะได้อธิบายถึงเหตุผลของความจำเป็นที่จำเป็นต้องขอไป ป3 ขนาด 11 มม. ซึ่งก็ได้ผลออกมาว่า นายอำเภออนุญาต (ถ้าไม่อนุญาตล่ะยาวแน่ๆ) ขอใบ ป 3 ได้แต่ต้องรอให้ปลัดเสนอเรื่องก่อนครับเพราะวันนี้ปลัดไม่ออกนอกพืนที่พรุ่งนี้ถึงจะเสนอเรื่องให้
อยากทราบว่าท่านอ้างความจำเป็นอย่างไรบ้างครับ เผื่อผมมีปัญหาจะได้ใช้บ้าง Grin Grin
namchong
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #1038 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 06:59:10 PM »

ได้อ่านกระทู้นี้แล้วมีแรงฮึกเหิมขึ้นเยอะเลย อยากจะไปขอ ป3 วันพรุ่งนี้เลย แต่กลัวได้มาแล้วไม่มีเงินซื้อปืนครับ.5555 พูดเล่นนะครับ
skasem
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1039 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 09:11:54 AM »

ได้ติดตามอ่านมาตลอด นับถือท่านเจ้าของกระทู้อย่างมาก เป็นกำลังใจให้ครับ...ได้ผลความคืบหน้าอย่าลืมนำมาเล่าให้ฟังนะครับ....
lek803
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1040 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 02:22:28 PM »

ผมก็ซื้อปืนสวัสดิการสน สก ครับไปขอป.3 ขนาด .45 ที่อำเภอยื่นเรื่องวันที่ 2 กค 52 ปลัดบอกว่านายอำเภอไม่อนุญาตปืนขนาดนี้ ผมก็ขอเข้าพบนายอำเภอและได้ชี้แจงว่าผมเป็นลูกจ้างประจำของส่วนราชการตำแหน่งนายท้ายเรือ ทำหน้าที่นายเรือ อยู่สำนักสืบสวนและปราบปราม ต้องออกปฏิบัติราชการทางทะเลเพื่อป้องกันและปราบปรามตามชายฝั่งทะเลตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา บางครั้งต้องอยู่ในพื้นที่อันตรายเช่นจังหวัดชายแดนอาทิ จ.ตราด ติดเขมร,ระนอง ติด พม่า และตากใบ ชายแดนใต้ จึงจำเป็นต้องมีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและรักษาทรัพย์สินของทางราชการ ผมทำหน้าที่นายเรือต้องคอยดูแลเรือตรวจการณ์ให้ปลอดภัย(ลำหนึ่งประเมินราคาประมาณ 50 ล้านบาท) เมื่อชี้แจงเสร็จนายอำเภอบอกว่าปืนขนาดนี้ร้ายแรงเกินไป ลดขนาดมาเป็นขนาด 9 ได้ไหม ขนาดที่คุณขอมาตำรวจผมยังไม่ให้เลย ผมก็ยืนยันไปว่าได้ส่งเงินจอง 10% ไปแล้ว นาย......ก็บอกว่ารู้หรือปล่าวก่อนซื้อหรือจองปืนต้องมาติดต่ออำเภอก่อน  ไม่ใช่จองแล้วค่อยมาขอ(อ้าวก็ในใบแจ้งของสน สก บอกจ่าย 10%แล้วให้ไปขอ ป.3 ยังไงหว่า)ผมก็ ครับ ครับ อย่างเดียว สักพักนาย.....บอกให้ไปเอาหนังสือรับรองเหตุผลและความจำเป็นในการใช้อาวุธปืนขนาดนี้มาเพิ่มเติม ผมก็เลยขออนุญาตยื่นเรืองป.1 ไว้ก่อน นาย......ก็บอกได้แต่ยังไม่อนุญาต  หลังจากนั้นผมได้ไปทำเรื่องขอหนังสือรับรองความประพฤติ เหตุผลและความจำเป็นในการใช้อาวุธปืนขนาด.45 และได้รับหนังสือรับรองเมื่อวันที่ 10 กค 52  พอวันที่ 15 กค 52  ได้รับหนังสือแจ้งหนี้ให้ไปชำระเงิน 90%ของสน สก ผมก็นำเอกสารทั้งหมดรวมทั้งใบป.1 เข้าไปยื่นให้นาย.......อีกครั้ง  พอนาย.......ได้อ่านหนังสือรับรองนาย.........บอกว่าง่ายไป ผมต้องการให้ผู้บังคับบัญชาของคุณชี้แจงว่ามีเหตุผลและความจำเป็นอย่างไร ไม่ใช่เขียนว่ามีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืนขนาด.45 ในการอนุญาตปืนขนาดนี้มีข้อบังคับเป็นหนังสืออยู่ คุณวันนี้ไม่ต้องรอ  ผมจะวินิจฉัยภายหลังคุณคอยติดต่อขอทราบผลวินิจฉัยก็แล้วกัน  เฮ้อ! แล้วเมื่อไหร่จะรู้ละเนี่ยจะเอายังไงก็ไม่บอก
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1041 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 03:11:16 PM »

พอนาย.......ได้อ่านหนังสือรับรองนาย.........บอกว่าง่ายไป ผมต้องการให้ผู้บังคับบัญชาของคุณชี้แจงว่ามีเหตุผลและความจำเป็นอย่างไร ไม่ใช่เขียนว่ามีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืนขนาด.45 ในการอนุญาตปืนขนาดนี้มีข้อบังคับเป็นหนังสืออยู่ คุณวันนี้ไม่ต้องรอ  ผมจะวินิจฉัยภายหลังคุณคอยติดต่อขอทราบผลวินิจฉัยก็แล้วกัน 

พูดจาน่ารักน่าชังซะจริงนะนาย....    บู่  แลบลิ้น

ของผมก็จะไปตามเรื่องทำนองนี้เหมือนกัน ภายในอาทิตย์นี้แหล่ะ แล้วจะมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ  ยี๊

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
srp967
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1042 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:10:30 PM »

สวัสดีเพื่อนสมาชิกผู้ร่วม บรรยากาศเดียวกันทุกท่านครับ ผมก็เจอปัญหาเหมือนๆกับสมาชิกหลายคน คือพอยื่นเรื่อง ขอ ป3 (โครงการ สนสก) ขนาด 9 มม ได้รับข้อเสนอค่า ทำ...เนียม....สี่000 โดยนายหน้า แถมต่อรองได้อีก  เซ็งเป็โจริงๆครับพี่น้อง พอถามถึง ท่าน นอภ นายหน้าบอกไม่เกี่ยว เป็นค่าบำรุงอำเภอ งบประมาณหลวง( ภาษีเราเอง ) คงไม่เพียงพอ นี่ขนาดอยู่ห่าง กระทรวง มท ไม่ถึงร้อยโล  เศร้า เศร้า เศร้า ยี๊ ยี๊ ยี๊
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1043 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:22:20 PM »

ผมก็ซื้อปืนสวัสดิการสน สก ครับไปขอป.3 ขนาด .45 ที่อำเภอยื่นเรื่องวันที่ 2 กค 52 ปลัดบอกว่านายอำเภอไม่อนุญาตปืนขนาดนี้ ผมก็ขอเข้าพบนายอำเภอและได้ชี้แจงว่าผมเป็นลูกจ้างประจำของส่วนราชการตำแหน่งนายท้ายเรือ ทำหน้าที่นายเรือ อยู่สำนักสืบสวนและปราบปราม ต้องออกปฏิบัติราชการทางทะเลเพื่อป้องกันและปราบปรามตามชายฝั่งทะเลตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา บางครั้งต้องอยู่ในพื้นที่อันตรายเช่นจังหวัดชายแดนอาทิ จ.ตราด ติดเขมร,ระนอง ติด พม่า และตากใบ ชายแดนใต้ จึงจำเป็นต้องมีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและรักษาทรัพย์สินของทางราชการ ผมทำหน้าที่นายเรือต้องคอยดูแลเรือตรวจการณ์ให้ปลอดภัย(ลำหนึ่งประเมินราคาประมาณ 50 ล้านบาท) เมื่อชี้แจงเสร็จนายอำเภอบอกว่าปืนขนาดนี้ร้ายแรงเกินไป ลดขนาดมาเป็นขนาด 9 ได้ไหม ขนาดที่คุณขอมาตำรวจผมยังไม่ให้เลย ผมก็ยืนยันไปว่าได้ส่งเงินจอง 10% ไปแล้ว นาย......ก็บอกว่ารู้หรือปล่าวก่อนซื้อหรือจองปืนต้องมาติดต่ออำเภอก่อน  ไม่ใช่จองแล้วค่อยมาขอ(อ้าวก็ในใบแจ้งของสน สก บอกจ่าย 10%แล้วให้ไปขอ ป.3 ยังไงหว่า)ผมก็ ครับ ครับ อย่างเดียว สักพักนาย.....บอกให้ไปเอาหนังสือรับรองเหตุผลและความจำเป็นในการใช้อาวุธปืนขนาดนี้มาเพิ่มเติม ผมก็เลยขออนุญาตยื่นเรืองป.1 ไว้ก่อน นาย......ก็บอกได้แต่ยังไม่อนุญาต  หลังจากนั้นผมได้ไปทำเรื่องขอหนังสือรับรองความประพฤติ เหตุผลและความจำเป็นในการใช้อาวุธปืนขนาด.45 และได้รับหนังสือรับรองเมื่อวันที่ 10 กค 52  พอวันที่ 15 กค 52  ได้รับหนังสือแจ้งหนี้ให้ไปชำระเงิน 90%ของสน สก ผมก็นำเอกสารทั้งหมดรวมทั้งใบป.1 เข้าไปยื่นให้นาย.......อีกครั้ง  พอนาย.......ได้อ่านหนังสือรับรองนาย.........บอกว่าง่ายไป ผมต้องการให้ผู้บังคับบัญชาของคุณชี้แจงว่ามีเหตุผลและความจำเป็นอย่างไร ไม่ใช่เขียนว่ามีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืนขนาด.45 ในการอนุญาตปืนขนาดนี้มีข้อบังคับเป็นหนังสืออยู่ คุณวันนี้ไม่ต้องรอ  ผมจะวินิจฉัยภายหลังคุณคอยติดต่อขอทราบผลวินิจฉัยก็แล้วกัน  เฮ้อ! แล้วเมื่อไหร่จะรู้ละเนี่ยจะเอายังไงก็ไม่บอก

นายสมชายพูดตามเนื้อผ้านะครับ...

หนังสือรับรองขอให้ชี้แจงเหตุผลความจำเป็นฯ น่าที่จะชี้แจงว่าจำเป็นอย่างไร... แต่ตามหนังสือรับรองฯ ตามข้างบนน่าจะเขียนว่า"มีความจำเป็น" โดยไม่บอกว่าจำเป็นอย่างไร...
สรุปว่าชี้แจงว่า"มันจำเป็น จำเป็นอย่างไรฉันไม่บอกหรอก"...

นายสมชายว่าผู้บังคับบัญชาของท่าน"เล่นกล"กับท่านแล้วครับ... โดยปรกติหนังสือที่ลงนามออกมาจากส่วนราชการฯ จะมีผู้เกี่ยวข้องอย่างน้อย 3 คน คือร่าง, พิมพ์, ตรวจทาน, บางทีต้องมีหน้าห้องนั่งอ่านดูด้วย ก่อนเข้าแฟ้มเสนอเซ็นต์ฯ...
งานนี้ท่านโดน ผบ. ของท่านเล่นกลครับ...

ระดับ ผอ. กองฯ พลาดกับข้อความในหนังสือราชการที่ไม่ซับซ้อนยากครับ หากเอกชนก็ว่าไปอย่าง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1044 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:28:08 PM »

ลืมบอกครับ... ว่าให้ขอหนังสือรับรองฉบับใหม่ ระบุว่า... "ทำหน้าที่นายเรือ อยู่สำนักสืบสวนและปราบปราม ต้องออกปฏิบัติราชการทางทะเลเพื่อป้องกันและปราบปรามตามชายฝั่งทะเลตามคำสั่งของผู้บังคับบัญชา บางครั้งต้องอยู่ในพื้นที่อันตรายเช่นจังหวัดชายแดนอาทิ จ.ตราด ติดเขมร,ระนอง ติด พม่า และตากใบ ชายแดนใต้ จึงจำเป็นต้องมีอาวุธปืนไว้ป้องกันชีวิตและรักษาทรัพย์สินของทางราชการ ข้าพเจ้าทำหน้าที่นายเรือต้องคอยดูแลเรือตรวจการณ์ให้ปลอดภัย ลำหนึ่งมูลค่าราคาประมาณ 50 ล้านบาท"...

แล้วเข้าไปยื่นใหม่ต่อนายอำเภอ"ก่อนแทงเรื่อง"ออกมาครับ... หากปล่อยให้แทงเรื่องออกมาแล้วจะมีศักดิ์ศรีค้ำคอ เปลี่ยนใจยากส์ครับ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #1045 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:40:03 PM »

เหอๆ...ท่านสมชาย(ฮา)ครับ..
ผมเพิ่งรู้สึกว่าการเป็นประชาชนเต็มขั้นนี่ง่ายกว่ากันแยะเลย  Cheesy
ผมไม่มีหนังสือรับรองจากผู้บังคับบัญชา เพราะบังเอิญผมไม่มีผู้บังคับบัญชา
เหตุผลการมีอาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิต ก็เพื่อให้รอดมาดูแลครอบครัว และเสียภาษีให้รัฐ
ส่วนการที่ต้องใช้.45 เพราะเป็นขนาดที่ผมใช้ได้คล่อง แม่นยำดี สามารถป้องกันตัวอย่างมีประสิทธิผลตามวัตถุประสงค์  คิก คิก
อีกทั้งขนาด.45 ก็เป็นอาวุธปืนที่มิได้ถูกห้ามไม่ให้นายทะเบียนฯออกใบอนุญาต  Wink
lek803
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1046 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 11:30:57 PM »

ครับขอบคุณครับพี่สมชาย ฮา คือมันเป็นอย่างนี้ในหนังสือรับรองความประพฤติและไม่ผิดวินัยลูกจ้างประจำ มีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืนขนาด.45 ตอนที่ผมยื่นเรื่องเข้าไปที่กรมฯ ต้องผ่านระดับหน่วย-ฝ่าย-ส่วนและสำนัก มีการตรวจสอบจากหน่วยงานประวัติราชการของกรมฯว่าไม่มีประวัติราชการเสียหายถึงจะมีการเซ็นรับรอง และโดยปกติหนังสือรับรองความประพฤติที่รับรองโดยข้าราชการก็เพียงว่ามีเหตุผลและความจำเป็นเท่านั้น และในหนังสือก็ระบุว่าผมตำแหน่งนายท้ายเรือ อยู่ฝ่ายปราบปรามที่ 1 ส่วนปราบปราม 2 สำนักสืบสวนและปราบปราม ผมคงไปจี้ให้ผู้บังคับบัญชาให้แจงรายละเอียดมากกว่านี้คงไม่ได้ครับ ในแบบฟอร์มรับรองความประพฤติใน www.malayukita.com/rabrong.doc ก็ไม่เห็นว่าต้องชี้แจงอะไรเลย(ตอนโดนนายอำเภอว่าง่ายไปต้องมาหาข้อมูลว่ามันง่ายยังไง) ท่านผอ.ท่านเป็นคนดีคนหนึ่งครับท่านไม่ได้เล่นกลอะไรหรอกครับ ขอบคุณครับที่กรุณาให้ข้อมูลที่ดีครับ ไหว้ ยังไงเดี๋ยวดูคำวินิจฉัยของนายอำเภอดีกว่า
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1047 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 08:05:49 AM »

ครับขอบคุณครับพี่สมชาย ฮา คือมันเป็นอย่างนี้ในหนังสือรับรองความประพฤติและไม่ผิดวินัยลูกจ้างประจำ มีเหตุผลและความจำเป็นในการมีและใช้อาวุธปืนขนาด.45 ตอนที่ผมยื่นเรื่องเข้าไปที่กรมฯ ต้องผ่านระดับหน่วย-ฝ่าย-ส่วนและสำนัก มีการตรวจสอบจากหน่วยงานประวัติราชการของกรมฯว่าไม่มีประวัติราชการเสียหายถึงจะมีการเซ็นรับรอง และโดยปกติหนังสือรับรองความประพฤติที่รับรองโดยข้าราชการก็เพียงว่ามีเหตุผลและความจำเป็นเท่านั้น และในหนังสือก็ระบุว่าผมตำแหน่งนายท้ายเรือ อยู่ฝ่ายปราบปรามที่ 1 ส่วนปราบปราม 2 สำนักสืบสวนและปราบปราม ผมคงไปจี้ให้ผู้บังคับบัญชาให้แจงรายละเอียดมากกว่านี้คงไม่ได้ครับ ในแบบฟอร์มรับรองความประพฤติใน www.malayukita.com/rabrong.doc ก็ไม่เห็นว่าต้องชี้แจงอะไรเลย(ตอนโดนนายอำเภอว่าง่ายไปต้องมาหาข้อมูลว่ามันง่ายยังไง) ท่านผอ.ท่านเป็นคนดีคนหนึ่งครับท่านไม่ได้เล่นกลอะไรหรอกครับ ขอบคุณครับที่กรุณาให้ข้อมูลที่ดีครับ ไหว้ ยังไงเดี๋ยวดูคำวินิจฉัยของนายอำเภอดีกว่า

เรียนคุณ lek803 ว่าเห็นใจนะครับ... เมื่อตัดสินใจว่าจะรอวินิจฉัยของนายทะเบียน นายสมชายก็ว่าตามนั้นครับ...

ต่อไปนี้คือความเห็นกรณีทั่วไปนะครับ...

หนังสือรับรองฯ ของข้าราชการสำหรับขออนุญาตซื้ออาวุธปืนไม่มีระเบียบควบคุมการออกหนังสือรับรองเป็นการเฉพาะ... ดังนั้นเราสามารถดำเนินการตามที่นายทะเบียนต้องการได้ทั้งสิ้น ตราบใดที่ไม่ทำให้ราชการเสียหาย, ไม่ให้ข้อมูลอันเป็นเท็จ, และ ผู้บังคับบัญชายอมลงนามฯ...

ส่วนทางกรมต้นสังกัดจะดำเนินการอย่างไรนั้น เป็นเรื่องของกรมเอง... บางแห่งผูกการออกหนังสือรับรองเอาไว้กับ ผอ.บริหารงานบุคคล(ต้องส่งแบบฟอร์มข้ามกอง), บางแห่งกรมเล็ก ให้เลขานุการกรมลงนาม โดยให้หัวหน้าฝ่ายการเจ้าหน้าที่เป็นผู้ทำความเห็นเสนอฯ  เป็นต้น... กรณีที่ผูกเอาไว้กับกองการเจ้าหน้าที่ หรือหน่วยงานที่มีหน้าที่เกี่ยวข้องกับการบริหารงานบุคคลทั้งหลาย ก็เพื่อให้ตรวจสอบประวัติ กับ กพ.7 และเอกสารอื่นในแฟ้มฯ เช่นตำแหน่ง, ประวัติการได้รับความดีความชอบ, ประวัติการทำผิดวินัยและการลงโทษครับ...

กรณีที่ทางกรมฯ ให้ทำแบบฟอร์มเอาไว้นั้น เพื่อให้สามารถสื่อสารภายในองค์กรได้ มิฉะนั้นจะเจอคนพูดไม่รู้เรื่อง อยากได้หนังสือรับรองก็บอกไม่ได้ อธิบายไม่ถูกว่าจะเอาไปทำอะไร และต้องการให้รับรองมีเนื้อความว่าอย่างไรบ้าง... และแบบฟอร์มที่ว่านี้ บางทีก็ทำมาไม่ดี ครอบคลุมเฉพาะกรณีทั่วไป และไม่ได้ครอบคลุมเรื่องการขออนุญาตซื้ออาวุธปืนไว้ด้วย...

กรณีที่เราต้องการให้ทางโน้นออกหนังสือรับรองที่ระบุหน้าที่ความรับผิดชอบของงานของเรา ก็สามารถระบุในแบบฟอร์มเป็นการเพิ่มเติมได้ ด้วยการขอให้เพิ่มเนื้อหาหน้าที่ความรับผิดชอบ จากใน“มาตรฐานกำหนดตำแหน่ง”ของตำแหน่งนั้นลงในหนังสือรับรองก็ได้ครับ... คือตำแหน่งหน้าที่ (Position) ของราชการทุกตำแหน่ง จะมี “มาตรฐานกำหนดตำแหน่ง”(JD – Job Description) ที่ได้รับอนุมัติจาก กพ. แล้ว กำกับเอาไว้ด้วยเสมอครับ... ดังนั้นทางผู้ออกหนังสือรับรองสามารถระบุลงไปได้ เพราะไม่ผิดระเบียบใดๆ ไม่แจ้งความเท็จ และไม่ทำให้ราชการเสียหาย...

สำหรับกรณีที่เห็นว่าการส่งเรื่องกลับไปใหม่เป็นการยุ่งยาก จะเห็นว่าระเบียบของมหาดไทยต้องการแค่ผู้บังคับบัญชาระดับ 8 หรือเทียบเท่าขึ้นไปเท่านั้น ก็สามารถลงนามได้แล้วนี่ครับ... แปลว่าเราสามารถไปหา“นาย”โดยตรง ลงนามในฐานะผู้บังคับบัญชาระดับ ผอ.กอง (หรือเทียบเท่า) แล้วเอาหนังสือนี้แนบฉบับแรกตามไปได้อีกครับ... ฉบับหลังนี่ไม่ต้องส่งกลับเข้ากรม แค่เดินไปบอกนาย หรือบอกนายในวงเหล้าก็ได้นี่ครับ... ฮา

นายสมชายเชื่อว่านายทะเบียนคงสบายใจขึ้น ว่าได้ทำตามระเบียบครบถ้วนครับ...

lek803
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #1048 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 09:32:10 AM »

สำหรับกรณีที่เห็นว่าการส่งเรื่องกลับไปใหม่เป็นการยุ่งยาก จะเห็นว่าระเบียบของมหาดไทยต้องการแค่ผู้บังคับบัญชาระดับ 8 หรือเทียบเท่าขึ้นไปเท่านั้น ก็สามารถลงนามได้แล้วนี่ครับ... แปลว่าเราสามารถไปหา“นาย”โดยตรง ลงนามในฐานะผู้บังคับบัญชาระดับ ผอ.กอง (หรือเทียบเท่า) แล้วเอาหนังสือนี้แนบฉบับแรกตามไปได้อีกครับ... ฉบับหลังนี่ไม่ต้องส่งกลับเข้ากรม แค่เดินไปบอกนาย หรือบอกนายในวงเหล้าก็ได้นี่ครับ... ฮา

นายสมชายเชื่อว่านายทะเบียนคงสบายใจขึ้น ว่าได้ทำตามระเบียบครบถ้วนครับ...

[/quote]ความเห็นนี้ดีมากเลยครับ ขอขอบคุณครับ ผมจะลองทำดูแล้วจะแจ้งให้ทราบต่อไป ขอบคุณจากใจจริงๆครับ ไหว้
anchan
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1049 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 11:48:13 AM »

ผมเป็น สมช. อีกคนหนึ่งที่ติดตามอ่าน
ความเห็นของท่าน นายสมชาย(ฮา) เสมอ
ซึ่งจะได้แง่คิด มุมมองที่ดี ๆ เหมาะสมกับสถานการณ์ทุกครั้ง
ขอแสดงความชื่นชมมา ณ ที่นี้
ขออนุญาติบวกหนึ่งด้วยครับ
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 77
  พิมพ์