เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:46:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบอนุญาตลูกซอง7นัด????  (อ่าน 3231 ครั้ง)
SEK
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:56:31 PM »

อยู่วงการปืนมาตั้งนานเพิ่งเคยเห็นใบอนุญาตลูกซอง7นัดขนาด12 อยากถามท่านอื่นๆดูว่าใครเคยเห็นมาบ้าง  เท่าที่เคยทราบมาว่าบ้านเราออกใบอนุญาตเป็น5นัดกับ8นัด(ทั้งๆที่ปืนบรรจุจริงได้4+1กับ7+1)อย่าเพิ่งแย้งนะครับว่ามีเดี่ยวกับปืนแฝดด้วยไม่ได้พูดถึงประเด็นนั้น Grinใบอนุญาตนี้ออกโดยนายพลเถรตรงคนที่ทำให้วงการปืนปั่นป่วนด้วยการร่างนโยบายยึดปืน หัวเราะร่าน้ำตาริน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 09:59:26 PM »

มีพวก วิสามัญมนุษย์แสดงตัวออกมาอีกแล้วหรือครับท่านโชกุน................

เป็น ป.3 เบเนลี่ M1 ใช่ไหมครับ.................ของผม ป.4 ระบุ เดี่ยวลูกซอง ขนาด 12 จุ 8 นัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2005, 06:32:04 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 10:22:09 PM »

ใช่ครับป.4 M1 เจ้าของนำเข้ามาเองจากอเมริกาปี38 ตัวปืนปั๊มHK กำลังงงงงอยู่ว่าจะไปขอรับโอนเป็นกี่นัดดี Huh Huh
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 10:53:36 PM »

ใช่ครับป.4 M1 เจ้าของนำเข้ามาเองจากอเมริกาปี38 ตัวปืนปั๊มHK กำลังงงงงอยู่ว่าจะไปขอรับโอนเป็นกี่นัดดี Huh Huh

Huh เคยเห็นลูกซองออโต้ HK ครั้งหนึ่งครับ ก็ยังว่าอยู่ว่าเหมือน M1 มาก ๆ เลย ไม่ทราบว่ารุ่นนี้เป็นรุ่นไหนของ HK ครับ Huh Grin

SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:01:28 PM »

ก้อ เบเนลี่M1นี่แหละครับแต่ถูกHKเทคโอเวอร์ไปในช่วนนั้น
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:03:51 PM »

ก้อ เบเนลี่M1นี่แหละครับแต่ถูกHKเทคโอเวอร์ไปในช่วนนั้น

Grin ขอบคุณครับพี่เสก ปืนกระบอกที่ว่านี้น่าเสียดายมาก ที่มันไปอยู่ในมือคนไม่ดีครับ บังเอิญไปเห็นเข้าน่ะครับ Grin

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2005, 11:51:45 PM »

Grin ขอบคุณครับพี่เสก ปืนกระบอกที่ว่านี้น่าเสียดายมาก ที่มันไปอยู่ในมือคนไม่ดีครับ บังเอิญไปเห็นเข้าน่ะครับ Grin

ใช่ตัวที่เคยเล่าให้ผมฟัง หรือเปล่าครับ  คุ้นๆหนะ  Wink

....ตามล่า...อีตอแหล
Hero Member

คะแนน 741

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 03:30:58 AM »

ใช่ตัวที่เคยเล่าให้ผมฟัง หรือเปล่าครับ  คุ้นๆหนะ  Wink

Grin ประมาณนั้น Grin

เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 09:13:43 AM »

ถามนิดนะครับเพื่อความรู้แล้วผลต่างเป็นอย่างไรครับระหว่าง 7 นัดกับ 8 นัด ครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 11:22:35 AM »

เรมิงตัน 870 มารีนแม็กนั่มครับ 7 นัด  Smiley

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 02:11:06 PM »

ผมสงสัยเหมือนกันครับว่า. Huh Huh....โดยการเรียกความจุของกระสุน ปืนแต่ละชนิด ( ไม่ว่าจะเป็น ปืนลูกซอง , ปืนสั้น , ปืนไรเฟิล ฯลฯ ) การเรียกที่ถูกต้อง ตามกฎหมายบ้านเรา ที่จะต้องขออนุญาตต้องเรียกอย่างไร?  ถึงจะถูกต้องครับ และตาม กติกาสากล เขาเรียกอย่างไร? กันแน่ครับ .. ?   
     ผมกลัวอย่าวเดียว ว่า บ้านเราเรียกกันด้วยความเคยชินและความเข้าใจเอง จนกลายเป็นความคุ้นเคยที่เข้าใจ ของนายทะเบียนแต่ละท้องที่เอาเอง   อย่าง เช่น ...   
       1.  ตัว Rem.870  18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง  ความจุที่ 4 หรือ 5 ( แม้กฯ4 + 1 รังเพลิง )....  Huh 
       2. ตัว Rem.870 Marine 18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง  ความจุที่ 6 หรือ 7 ( แม้กฯ6 + 1 รังเพลิง ) .... Huh

ในความคิดผมนะครับ ถ้าเราจะเรียกให้ถูกจริงๆ น่าจะพิจารณาที่ Magazine Capacity มากกว่าครับ   ไม่ควรจะรวมในรังเพลิงเข้าไปด้วย   ดังนั่น ที่ถูกต้องสำหรับผม ในใบ ป.3 หรือป.4 ...
      => ตัว Rem.870  18" ที่ถูกต้อง ควรจะลง เป็น "อาวุธปืนเล็กยาว ลูกซอง  4 นัด " มากกว่า 5 นัดครับ   
      => ตัว 870 Marine ก็ควรจะเป็น 6 นัดครับ... Huh ไม่ใช่ 7 นัด

ที่ยังสับสน Huh..ทำไมปืนสั้นหรือปืนไรเฟิล ใน ป4  จึงไม่ได้กำหนดขนาดความจุกระสุน เช่นเดียวกับลูกซอง .... Huh

ผิดถูกประการใด..ช่วยชี้แนะด้วยครับ....         
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2005, 02:15:19 PM โดย SA-KE » บันทึกการเข้า

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2005, 08:42:56 PM »

Wink ยกกระทู้ อยากรู้ด้วยคน.... :Smiley :Smiley :Smileyคร้าบบบบ Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 09:52:38 PM »

ผมก็รอผู้รู้มาตอบเหมือนกันครับที่จริงก็น่าจะลงรายละเอียดตามปืนที่บรรจุได้จริง  แต่ความจริง ไม่ได้เป็นแบบนั้น กำหนดให้มีแค่ 5 นัด กับ 8 นัดเท่านั้น พอเห็น 7 นัดโผ่ลมาก็เลยงง ว่าจะเอายังไงกันแน่(วะ)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2005, 02:03:56 PM »

อยู่วงการปืนมาตั้งนานเพิ่งเคยเห็นใบอนุญาตลูกซอง7นัดขนาด12 อยากถามท่านอื่นๆดูว่าใครเคยเห็นมาบ้าง  เท่าที่เคยทราบมาว่าบ้านเราออกใบอนุญาตเป็น5นัดกับ8นัด(ทั้งๆที่ปืนบรรจุจริงได้4+1กับ7+1)อย่าเพิ่งแย้งนะครับว่ามีเดี่ยวกับปืนแฝดด้วยไม่ได้พูดถึงประเด็นนั้น Grinใบอนุญาตนี้ออกโดยนายพลเถรตรงคนที่ทำให้วงการปืนปั่นป่วนด้วยการร่างนโยบายยึดปืน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เถรตรง แต่ไม่แน่ใจว่าซื่อตรงรึเปล่า? ต้องรอผลการสอบสวนเรื่องกระสุนปืนตำรวจผิดมาตรฐาน

สำหรับสติปัญญา และเหตุผล ส่วนตัวผมว่าถ้าเปรียบเท่ากับลิง มนุษย์คงวิวัฒน์มาจากสัตว์ประเภทอื่น

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2005, 02:53:58 PM »

ผมว่าอนุญาตมากกว่าจริงไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ว่าแต่ไม่ได้คุยกับพี่เสกนานแล้วแฮะ Wink

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
หน้า: [1] 2
  พิมพ์