เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 11:25:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องการโอนปืนจากต่างจังหวัดมากรุงเทพ ขอปรึกษาครับ  (อ่าน 2205 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 10:35:27 AM »

คุณพ่อมีปืนยาวทะเบียนภูเก็ตซื้อไว้นานมาก ต่อมาครอบครัวย้ายมาอยู่กรุงเทพได้ประมาณ 25 ปีแล้ว แต่ไม่ได้แจ้งโอนปืนจากภูเก็ตมากรุงเทพครับ บ้านเดิมที่ภูเก็ตก็หาไม่เจอแล้วครับ ไม่ทราบอยู่ไหน ทะเบียนบ้านเดิมก็ไม่มีแล้ว มีแต่ป.4 จะต้องทำไงดีครับ ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ แค่ป.4 กับทะเบียนบ้านที่กรุงเทพและบัตรประชาชนพอไม๊ครับ ต้องเสียค่าปรับมากน้อยแค่ไหน

ผมอยากให้พ่อโอนมาเป็นชื่อผม จะทำได้พร้อมกันเลยหรือเปล่า หรือว่าต้องโอนมากรุงเทพก่อน แล้วค่อยให้โอนมาให้ผมอีกทีนึง เป็นไรเฟิล .22 lr รุ่นไหนไม่ทราบของ Anchutz อยากเอามาทดสอบเทียบกับพวกยอดนิยมอย่าง CZ หรือ Ruger น่ะครับ ตอนนี้ไม่กล้าเอาปืนออกไปยิงเพราะกลัวมีปัญหา แต่จะเก็บไว้เฉยๆก็เสียดาย [ไม่ต้องบอกว่า "ถ้าไม่อยากเก็บไว้เฉยๆก็ยกให้ผม" นะ ยากส์ ผมเล็งกระบอกนี้มานานแล้ว  Smiley ] ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2005, 10:37:38 AM โดย Army » บันทึกการเข้า
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:12:56 PM »

พาพ่อเอาเอกสารใบ ป.4 เดิม ถ่ายสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของพ่อ สำเนาทะเบียนบ้านใหม่ที่มีชื่อพ่อ  ไปยังอำเภอท้องที่ ตามที่อยู่ในเอกสาร ป.4 ขึ้นไปแล้วก็บอกกับเขาว่ามาขอแจ้งย้ายทะเบียนอาวุธปืน อ้ออย่าลืมเอาปืนไปตรวจตอนย้ายออกด้วย  ทางท้องที่ของภูเก็ตเขาก็จะออกหนังสือแจ้งย้ายและแทงจำหน่ายทะเบียนปืนให้เราถือมาแจ้งย้ายเข้าที่ กทม ทางภูเก็ตอาจจะให้เราไปเสียค่าปรับที่โรงพัก 100 บาท
       ได้เอกสารทุกอย่างมาแล้วก็มาแจ้งย้ายเข้าที่ กทม เอาปืนและเอกสารต่าง ๆ ไปตรวจด้วย  พอเรื่องแจ้งย้ายผ่าน ทางท้องที่ใหม่อาจจะให้เราไปเสียค่าปรับอีก 100 บาทที่โรงพัก ในช่วงจังหวะนี้ ก็เขียน ป.3 เพื่อขอรับโอนไปด้วยเลย  Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2005, 12:21:06 PM »

Smiley..ควรต้องแจ้งย้ายอาวุธปืนมาอยู่ที่ภูมิลำเนาของ เจ้าของอาวุธปืนปัจจุบันครับ..
   .. พรบ.อาวุธปืน.มาตรา ๖๒.."ผู้ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใด ย้ายถิ่นที่อยู่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่
      ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบ ภายในสิบห้าวัน นับแต่ไปถึงอีกด้วย"
.. โทษเปรียบเทียบปรับเป็นรายกระบอกราว ๑๐๐ บาท  มีอายุความ หนึ่งปี.

..หลักฐาน ป.๔ รายการทะเบียนบ้านใหม่ (สำเนาทะเบียนบ้าน) สำเนาบัตรประชาชน. เรื่องการตรวจสอบอาวุธปืนที่ภูเก็ต ถ้าไม่แน่ใจ โทรศัพท์ไปสอบถามก่อนดีกว่าครับ..  กรณีนี้ ไม่ต้องเสียค่าปรับ คดีขาดอายุความ มานานมาก มาก แล้วครับ.. Grin.
  แจ้งย้ายอาวุธปืนเข้ามาก่อน จึงทำเรื่องรับโอน จะสะดวกกว่าครับ. ทำทีละสเต็บ.เก็บอาการไว้ก่อน.. Grin อย่าใจร้อน ครับคุณ.Army . Cheesy

หน้า: [1]
  พิมพ์