เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 11:29:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ปืนถูกลงมั้ย  (อ่าน 4491 ครั้ง)
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:11:57 PM »

ตอนนี้ผมว่าราคาปืนชักจะไปไกลแล้วน่า  กู่ไม่กลับแล้ว  รวมไปถึงกระสุนปืนด้วย
          ชาวอวป.ในฐานะผู้ได้รับผลกระทบโดยตรงจะอยู่เฉยๆ   ไม่ทำอะไรซักอย่างไม่ได้แล้ว  ที่ตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมาก็เพื่อให้สมาชิก
ร่วมกันหาวิธีให้ปืนราคาถูกลง กระสุนปืนถูกลง ไม่มากก็น้อย ไม่ใช่ว่าจะให้ถูกลงจนได้ดั่งใจเสมอไป
แต่ราคาไม่ควรเกินความเป็นจริง
จนเรียกว่าเป็นการเอาเปรียบ หรือขูดรีดกันจนเกินไป เห็นด้วยมั้ยครับ
          ว่ากันว่ากีฬายิงปืนเป็นกีฬาที่แพงที่สุดในโลก ผมเคยได้ยินคนอุปมาว่าอย่างนั้น อย่างผม ถ้าเอากระสุนปืนมากองให้สัก 20 กล่อง
แล้วบอกว่าเป็นสปอนเซอร์ให้นะ ซ้อมทุกวันจะได้เก่งๆ 1000 นัดชักจะไม่พอมือเสียแล้วสำหรับ 1 วัน ( เท่ากับ 12000 บาท ) แต่คงทำ
เช่นนั้นไม่ได้ เงินเดือนทั้งเดือนไมถึงสองหมื่น ไหนจะค่าน้ำ ค่าไฟ ค่ากิน ค่าเที่ยว ผ่อนโน้น ผ่อนนี้ เลยอดใจยิงแห้งบ้าง  เปียกบ้าง
ผสมกันไป แห้งบ่อยเก็บกด ไม่มันเลย วันละสองสามกล่องก็พอ วันไหนมันมากหน่อยก็ห้าหกกล่อง
          ตอนนี้เท่าที่ทราบเราผู้บริโภค หรือลูกค้าไม่มีทางเลือกมากนัก "ของมีจำกัดโว้ย เอาไม่เอา หมดแล้วไม่รู้ไม่มี มาเมื่อไหร่ไม่รู้ พูดไม่รู้เรื่อง ไว้โทรมาถามใหม่แล้วกัน"( ประทานโทษสรุปใจความที่ได้ยินจากร้านปืนบางร้านจำนวนไม่น้อย ) สำนวนสำเนียงกริยาท่าทางไม่เหมือนพูดกับลูกค้าเสียเลย ลืมตัวไปแล้วว่าไม่ว่ากิจการใด  ที่ดำเนินอยู่ได้และมีผลกำไรก็เพราะลูกค้าครับ อย่าที่ฝรั่งว่า  " Custumer is the King "   เห็นมั้ยละครับถ้าไม่ทำอะไรซักอย่างมันก็จะเป็นตลอดแบบผูกขาด เมื่อเทียบกับความต้องการที่มีมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดเจน
          บางคนที่ต้องซื้อปืนแพงเพราะไม่มีเวลาศึกษามากนัก ไม่ได้หาข้อมูลว่าร้านไหนเปิดจอง ไปถึงก็ซื้อเลย พอร้านที่มีของราคาก็แพง เจอพ่อค้าปั่นห้ว บอกว่าปืนมีหลายเกรด ของบังนี้เกรดเอ ทนทานประสิทธิภาพสุดยอดเหนือคำบรรยาย แล้วก็เอาปืนเกรดบี เกรดซีให้ดู จะได้เห็นภาพชัดเจนขึ้น ( ให้ซื้อของเขาไวๆไม่ต้องคิดมากที่ราคาแพงกว่าเพราะเป็นปืนเกรดเอ ) พอจะจองก็ยอดเต็มไม่ทันใจ ป.3ก็จะหมดอายุ ไม่อยากเสียเวลาไปต่อใหม่ กลัวถูกเรียกเพิ่ม ฯลฯ
          ถึงเวลาแล้วที่ชาวอวป.ต้องร่วมแรง รวมใจ รวมสมอง กับสองมือ ต่อต้านตลาดแบบผูกขาดเสียที สำหรับผมมีแนวความคิดอย่างนี้
    เริ่มต้นด้วยเราแนะนำทุกคนที่รู้จักในวงการปืน ( มิตรนะครับไมใช่ฝ่ายตรงกันข้าม ) ให้เป็นสมาชิกเวปอวป.
1. ในเมื่อแรงซื้อมากกว่า พวกเราควรรวมใจกันไม่ซื้อ เหมือนการต่อต้านสินค้า แต่ไม่ใช่ตลอดไป เช่นเป็นเวลาซัก 1 ปี พอพ้นระยะเวลานั้น
    ก็ค่อยกลับสู่สภาวะปกติ   ลองคิดดูซิว่าจะเป็นเช่นไรหากไม่มีผู้บริโภค ทีนี้จะได้รู้เสียบ้างว่า Custumer เป็นใคร เหมือนบางประเทศที่
    ต่อต้านสินค้านำเข้าบางอย่าง  แล้วมันก็สำเร็จจริงๆนะ ในช่วงเวลาดังกล่าวเราอาจจะมีหน่วยงานกลางของสมาคมอวป. เพื่อตรวจสอบ
    และจำหน่ายปืนมือสองให้กับสมาชิกในราคาที่เป็นธรรม และพอใจทั้งสองฝ่าย เพื่อตอบสนองความต้องการซื้อที่จำเป็นในตอนนั้น
    อีกอย่างเพื่อนสมาชิกที่เพิ่งเข้าวงการ หรือเข้ามานานจะได้ไม่ถูกหลอกด้วย เรียกว่ามั้นใจได้เลยเพราะว่าเป็นปืนที่ผ่านการตรวจของ 
    สมาคมมาแล้ว ปล.เราจะซือปืนจากร้านที่ขายราคาเป็นธรรมเท่านั้น โดยสมาคมจะอัปเดดชื่อร้านที่ผ่านการพิจารณาของสมาคม ไม่ผ่าน
    ไม่ซื้อครับ
2. ถ้าไม่ทำตามข้อ 1. ก็ควรรวมความคิดว่าจะทำยังไงให้ปืนที่นำเข้ามาในประเทศมีจำนวนเพียงพอต่อความต้องการ ข้อนี้ผมความรู้น้อย
    จนปัญญาจริง หวังเพียงเพื่อนสมาชิกจะรวมสมองกันเพื่อไปสู่ความคิดที่เป็นจริงได้แล้ววันนั้นเราจะร่วมมือกัน
3. ตามข้อ 2. เราจะรวมตัวกันเพื่อเป็นสมาคม หรืออื่นๆ เพื่อนำเข้าอาวุธปืน โดยจำหน่ายให้สมาชิกในราคาเป็นธรรม ทำได้มั้ยเอ่ย ช่วยกัน
    คิดดู
    เช่น ระดมทุน จดเป็นห้างหรือบริษัท แล้วขายหุ้นให้สมาชิกชาวอวป.ครับ

ที่เขียนไม่มีเจตนาในทางที่ไม่ดีใดๆเลย เพียงเพื่อไม่อยากให้เอาเปรียบกันเกินไป และให้เพื่อนสมาชิกรวมความคิดกันเพื่อทางเลือกที่ดีกว่าครับ    Grin Grin Grin

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:26:20 PM »

เห็นด้วยครับที่ราคาปืนแพง ... แต่คนที่นิยมปืน หรือจำเป็นต้องใช้ปืน และเล่นเว็บอย่างเราๆมีสักกี่เปอร์เซ็นต์ครับ อีกอย่างคนที่เค้าเดือดร้อน และจำเป็นต้องมีปืนเพื่อป้องกันชีวิต และทรัพย์สินจริงๆนั้น เค้าอาจไม่ได้สนใจราคาที่สูงขึ้นครับ หากเพียงต้องการความปลอดภัยในชีวิตมากกว่า ... ราคาปืนถูกกว่าชีวิตมากครับ

คิดง่ายๆ คนนิยมปืน และเล่นเว็บ หรือคนที่รักปืนจริงๆ มีปืนคนละกี่กระบอกครับ ... เกิน 1 กระบอกแน่นอนครับ

อยากให้ถูกลงก็คงต้องลดความต้องการปืนลงครับ ... ซึ่งยากมากครับ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

countrypolice
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:31:39 PM »

ปืนขึ้นราคา กระสุนขึ้นราคา หวังว่าอย่าเอาน้ำมันมาอ้างนะครับ เศร้า เศร้า

เรารักพระเจ้าอยู่หัว
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:39:29 PM »

แนวทางแบบไหน ถ้าทำ ผมสนับสนุน 1 เสียงครับ Grin Grin

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:44:19 PM »

อยากมากๆครับ แต่จะได้สมใจหรือไม่ก็อีกเรื่องนึง

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 08:53:50 PM »

เห็นด้วย 1เสียง ครับ  Grin
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:02:00 PM »

ปืนแพงก็เพราะเหตุผล๒อย่างคือDemandมากกว่าSupply....
เพราะระบบโควต้าที่ทําให้มีเท่าเดิม ขณะที่มีประชากรเพิ่มขึ้นทุกปี ความต้องการก็มากขึ้น

เหตุผลที่สองคือ...ขายแพงยังไงก็มีคนซื้อ เลยไม่จําเป็นต้องขายถูกๆ วิสัยปกติของคนค้าขาย...

คนส่วนใหญ่ของประเทศซื้อปืนโดยเฉลี่ยกระบอกเดียวทั้งชีวิต...
เพราะฉะนั้นแพงยังไงก็ซื็อเพราะจําต้องซื้อ ส่วนใหญ่คิดว่า...เอาน่า...ซื้อครั้งเดียว ไม่เป็นไร

มีคนอีกกลุ่ม เป็นกลุ่มที่เล็กมาก แต่กลุ่มนี้รักและชอบปืน บางคนเล่นเป็นกีฬา บางคนสะสม บางคนก็เก็งกําไร
กลุ่มนี้เดือดร้อนแน่ๆเพราะต้องจ่ายแพง เพราะต้องซื้อบ่อยๆ

แต่ก็นั่นแหละครับ ต้องยอมรับว่าตอนนี้ความสนใจในเรื่องนี้กําลังจะกลายเป็นงานอดิเรกที่ราคาแพงมาก(เดิมแพงเฉยๆ)
ผมว่าตามกําลังทรัพย์ดีที่สุดครับ ทําแล้วตัวเองและครอบครัวไม่เดือดร้อนก็ทํา ไม่ไหวก็เอาเท่าที่มี....
เล่นปืนแบบพอเพียงก็สนุกได้ครับ....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
จ่าหมู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:05:22 PM »

ผมเห็นด้วยตามข้อที่ 3 ครับ
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:06:16 PM »

ผมว่าราคาปืนจากนอกไม่เท่าไหร่...ที่แพงเนื่องจากภาษีกว่า 100%

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:08:37 PM »

เป็นสินค้าชนิดเดียวที่สี่งนำเข้าไม่ได้อิสรเสรี  กฎหมายควบคุมจำกัดการนำเข้า ใช้ระบบโควต้า ทำให้ควบคุมราคาไม่ได้ ทุกวันนี้เราสมยอมกันเองทุกๆจุด มีแต่ยอดขายปืนโครงการที่ราคาถูกเพราะทำกำไรเป็นกอบเป็นกำตามรูปบัญชีคงที่ โควต้าน้อยของก็แพงตามราคาที่คนมีเงินทุ่มลงไป คนชั้นกลางก็มีได้น้อยกระบอก กำลังซื้อทุ่มไม่ไหว จึงคิดว่าน่าจะขายสินค้าน้อยชิ้น กำไรมากๆดีกว่า เลยกลายเป็นสินค้าที่มีเป็นแอนทิคสะสมไป มีไว้อวดคุยมากว่าว่ามี มันอยู่ในตู้เซฟซะมากกว่าอยู่ในสนามยิงปืน เหมือนพระสมเด็จวัดระฆัง ไปซะแล้วขออย่าให้เป็นเช่นนั้นเลยครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:36:23 PM »

ผมไม่กล้าบอกว่าจะไม่ซื้อปืนเพราะถ้าเกิดอยากซื้อขึ้นมาจะเป็นการโกหกไป   แต่ผมจะซื้อโดยเลือกเอาปืนที่ไม่ขึ้นราคาจนเกินเหตุ

เช่นพวก ลูกกรดบางยี่ห้อที่ยังไม่แพงเกินไป  ปืนอัดลม  ลูกซองปั๊มครับ

ส่วนเรื่องกระสุน สำหรับผมไม่ได้ยิง IPSC ซื้อลูกจริงแค่กล่องสองกล่องก็พอแล้วครับ

ถ้าจะไปซ้อมมือก็ซื้อในสนามเอา  และถ้าช่วงไหนอยากได้ปืนก็พยายามลดค่าใช้จ่ายเอาครับ

กระสุนที่ยิงบ่อยก็ .22LR  ต่อไปก็กะว่าจะหาปืนอัดลมมายิงเล่นที่บ้าน น่าจะประหยัดดีครับ
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:42:09 PM »

ปืนแพงก็เพราะเหตุผล๒อย่างคือDemandมากกว่าSupply....
เพราะระบบโควต้าที่ทําให้มีเท่าเดิม ขณะที่มีประชากรเพิ่มขึ้นทุกปี ความต้องการก็มากขึ้น

เหตุผลที่สองคือ...ขายแพงยังไงก็มีคนซื้อ เลยไม่จําเป็นต้องขายถูกๆ วิสัยปกติของคนค้าขาย...

คนส่วนใหญ่ของประเทศซื้อปืนโดยเฉลี่ยกระบอกเดียวทั้งชีวิต...
เพราะฉะนั้นแพงยังไงก็ซื็อเพราะจําต้องซื้อ ส่วนใหญ่คิดว่า...เอาน่า...ซื้อครั้งเดียว ไม่เป็นไร

มีคนอีกกลุ่ม เป็นกลุ่มที่เล็กมาก แต่กลุ่มนี้รักและชอบปืน บางคนเล่นเป็นกีฬา บางคนสะสม บางคนก็เก็งกําไร
กลุ่มนี้เดือดร้อนแน่ๆเพราะต้องจ่ายแพง เพราะต้องซื้อบ่อยๆ

แต่ก็นั่นแหละครับ ต้องยอมรับว่าตอนนี้ความสนใจในเรื่องนี้กําลังจะกลายเป็นงานอดิเรกที่ราคาแพงมาก(เดิมแพงเฉยๆ)
ผมว่าตามกําลังทรัพย์ดีที่สุดครับ ทําแล้วตัวเองและครอบครัวไม่เดือดร้อนก็ทํา ไม่ไหวก็เอาเท่าที่มี....
เล่นปืนแบบพอเพียงก็สนุกได้ครับ....

เห็นด้วยครับ    Grin Grin

aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:43:26 PM »

ผมขอสนับสนุนด้วย...1 เสียงครับ....

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 09:47:07 PM »

สวัสดีครับ....กระสุนแพง....ถ้าทุกท่านสามารถอัดกระสุนเองได้แบบเมืองนอก
ราคาคงจะไม่ขึ้นสูงครับ....เพราะทุกท่านมีปืนอยู่แล้วเพียงแต่อัดกระสุนในขนาด
ที่เรามี หรือใช้เท่านั้นเองครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 10:04:46 PM »

สวัสดีครับ....กระสุนแพง....ถ้าทุกท่านสามารถอัดกระสุนเองได้แบบเมืองนอก
ราคาคงจะไม่ขึ้นสูงครับ....เพราะทุกท่านมีปืนอยู่แล้วเพียงแต่อัดกระสุนในขนาด
ที่เรามี หรือใช้เท่านั้นเองครับ

สนามของทางราชการบางสนามก็อัดเองครับ ผมเคยลองไปใช้ บางขนาดต้องสั่งปริมาณมากๆหน่อย เพราะการติดตั้งระบบบรรจุต้องเปลี่ยน ครั้งนึงก็ 2000  นัดขึ้นไปน้อยก็ไม่อัดให้ ไม่คุ้มต้นทุนครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์