เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 08:20:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ครูซื้อปืนมือ 2  (อ่าน 7349 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 08:03:13 AM »

ดีครับดีกว่าไม่เริ่มคิดแต่ถ้าคุณอ่านข่าวให้ดี   จะเห็นคำ่ว่าให้แต่เฉพราะบางคนที่ไม่มีชุดคุ้มครองป้องกัน    คนที่มีชุดคุ้มครองป้องกันไปด้วยก็ซื้อไม่ได้ซิครับเพระาไม่มีความจำเป็นมันพิลึกครับถ้าให้ก็ควรให้เหมือนกันทุกคนนะครับไม่ควรมีแต่คุณว่าจริงไหม... Huh Huh Huh Huh Huh
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:06:57 AM »

Wink

ความตั้งใจเข้าท่าดีครับ... แต่คงจะปฏิบัติยาก เพราะไม่ได้แก้ปํญหาที่ต้นเหตุ (ในที่นี้คือปืนแพงนะครับ ไม่ใช่การใล่ยิงกัน มิฉะนั้นก็คงจะไม่ต้องหาปืนกันแบบนี้)

ผมว่าน่าจะคลายโควต้าที่มีอยู่ เพราะตอนนี้ มีปืนใหม่มีน้อย และราคาแพงตามกลไกที่บิดเบี้ยวของตลาด การเพิ่ม supply น่าจะทำให้ราคาลดลง และส่งผลดีในวงกว้างไปถึงประชาชนทั่วไป

มากกว่าที่จะทำแต่ปืนโครงการฯ สวัดิการฯ เพราะ ประชาชนที่ไม่ได้รับราชการไม่รู้ว่าจะไปเข้าโครงการไหน  เคราะห์หามยามร้าย... ไปเข้าโครงการโผกผ้า โครงการเกรด A ฯลฯ

แต่ผมว่า คงจะได้แต่คิดครับ...

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:40:10 AM »

ดร. รุ่ง ท่านมีแนวคิดที่ดีครับ   แต่ท่านไม่มีพื้นฐาน  ความเข้าใจเกี่ยวกะกลไลตลาดปืน เบี้ยวๆในบ้านเรา...

น่าจะมีคนที่รู้เรื่องปืนดีจริงๆ ไปให้ข้อมูลท่านนะครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:44:00 AM »

ถ้าทำด้วยเจตนาที่บริสุทธิ์ใจก็ยินดีกับข้าราชการครูทุกท่านครับที่จะมีเพื่อนคู่กายครับ

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:54:19 AM »

เริ่มเข้าแนวทางให้ประชาชนใช้ปืนป้องกันตัวก็ดีแล้วครับ คนเกี่ยวข้องพูดผิดๆ ถูกๆ ข้อมูลไม่ครบบ้างก็เป็นธรรมดา หลงรัก

ดีกว่าได้ยินคน "บ้า" พูดว่า "ยอมๆ โจรมันไปก็แล้วกัน" หัวเราะร่าน้ำตาริน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 12:48:57 PM »

น่าจะมีคนที่รู้เรื่องปืนดีจริงๆ ไปให้ข้อมูลท่านนะครับ

คือกำลังคิดว่า  สพป . จะส่งอะไรไปให้ท่านอ่านดีไหมครับ.....   เผื่อจะได้มี ปืนราคา สวัสดิการ จริงๆ สำหรับครู   จะราคาถูก ง่าย และปลอดภัย กว่าตลาดนัดปืนมือสอง เยอะ

....ตามล่า...อีตอแหล
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 03:53:17 PM »

ปืนแพง เพราะระบบบังคับใช้กฎหมาย มั่ว+มักมาก
ถ้าผู้บริหาร มท.มือถึง และมือสะอาด จะทำปืนสวัสดิการครูได้ ราคาไม่ถึงสามหมื่นบาท

ผู้การตอบได้สะใจมากครับ

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 04:52:27 PM »

คำพูดของนักการเมือง...ไม่เคยสร้างความน่าเชื่อถืออะไรได้เลย...แม้อดีตจะดีเพียงใด  พอเปลี่ยนเป็นนักการเมือง...ความน่าเชื่อถือ....ก็..เปลี่ยนแปลงไปด้วย...เสมอ..ๆ  Angry

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 05:45:54 PM »

ดีครับดีกว่าไม่เริ่มคิดแต่ถ้าคุณอ่านข่าวให้ดี   จะเห็นคำ่ว่าให้แต่เฉพราะบางคนที่ไม่มีชุดคุ้มครองป้องกัน    คนที่มีชุดคุ้มครองป้องกันไปด้วยก็ซื้อไม่ได้ซิครับเพระาไม่มีความจำเป็นมันพิลึกครับถ้าให้ก็ควรให้เหมือนกันทุกคนนะครับไม่ควรมีแต่คุณว่าจริงไหม... Huh Huh Huh Huh Huh

อ้าว งั้น "แม้ว" ก็ซื้อไม่ได้สิครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
sobpong
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 07:23:44 PM »

Wink  ครั้งหนึ่งกระทรวงICT ได้คลอดโครงการคอมพิวเตอร์เอื้ออาทร ออกมาเช่น คอมพิวเตอร์ราคาตำกว่าหมื่น  โน๊ตบุคราคาตํากว่าสองหมื่น เป็นต้น   และแล้วประชาชนผู้ยากไร้ก็ได้คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะราคาถูกตกสเปค 3 ปี ไปครอบครอง      ถ้าอัปเดทซื้อใหม่ดีกว่า    หรือโน๊ตบุ้คราคา19,900 บาท   + CD ROM   รวมราคา 27,000 บาท   ถ้าปล่อยขายตอนนี้ราคาไม่เกิน  5,000 บาท  เป็นต้น     โครงการดังกล่าวทำให้ราคาคอมพิวเตอร์ในตลาดลดลงเรื่อยๆ    แต่สเปคพื้นฐานสำหรับปัจจุบันราคายังเกิน 13,000 บาท
ในขณะที่โน๊ตบุ๊ค  ราคา 27,000 บาทในปัจจุบัน  กลับได้สินค้าใกล้เคียงความพอใจขึ้นมาก  เป็นระดับที่พอใจต่อสินค้า

เมื่อมองกลับมาสู่ปืนพก ปืนกระบอกหนึ่งเมื่อ   25 ปีก่อน  ราคา  7,000 บาท   หรือเท่ากับ ทองสองบาท    ปัจจุบันปืนกระบอกเดิมราคาเท่ากับทองคำ   5 -7  บาท   ขึ้นอยู่กับการดูแล

ดังนั้นนโยบายนี้จึงดีในแง่การเสนอนโยบาย    แต่การปฎิบัติเข้าทางพ่อค้าในการโก่งราคาปืนมือสอง   หรือทำให้ปืนมือสองมีการเคลื่อนไหวมากขึ้น    ซื้อขายคล่องขึ้น    แต่ราคาจริงแพงกว่าปืนสวัสดิการที่ราคาถูกกว่ามาก ( แต่มีความเสี่ยงต่อโครงการล้มสูง )
ดูเหมือนจะเป็นการซําเติมครูที่อยากมีปืนมากกว่าเป็นการช่วยเหลือ     ใครหนอจะปล่อยปืนที่มีแต่จะแพงกว่าราคาทองออกไปในราคาถูกๆ

****คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะต้องใช้เวลาอีก   4 - 5 ปีข้างหน้า   ที่จะได้ราคาตํากว่าหมื่นในสเปคที่เป็นที่พึงพอใจของลูกค้าส่วนใหญ่ ( คอมพิวเตอร์มีแนวโน้มด้านราคาลดลงเรื่อยๆ )   แต่ปืนมือสองกำลังจะแพงขึ้นในอัตรา เทียบกับทองสองสลึงถึงหนึ่งบาทห้าสิบสตางค์ต่อปี  โดยเฉพาะผู้ซื้อเป็นคนในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้*****

Huh Huh Huh Huh Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2005, 10:18:16 PM โดย sobpong » บันทึกการเข้า
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 10:08:33 PM »

เมื่อมองกลับมาสู่ปืนพก ปืนกระบอกหนึ่งเมื่อ   25 ปีก่อน  ราคา  7,000 บาท   หรือเท่ากับ ทองสองบาท    ปัจจุบันปืนกระบอกเดิมราคาเท่ากับทองคำ   5 -7  บาท   ขึ้นอยู่กับการดูแล

ผมชอบการเปรียบเทียบข้างบนนี่จัง... เป็นเหตุผลที่มีน้ำหนักมากที่จะใช้อ้างกับที่บ้านเวลาถูกบ่นว่าซื้อปืนมาเก็บไว้ทำไมหลายกระบอก...  Wink
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์