เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:22:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณกรมการปกครอง  (อ่าน 8197 ครั้ง)
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 10:27:39 PM »

....ดีใจด้วยครับ คุณเสก (เด็กพระโขนง) แจ๋วจริงๆ
..........อย่างนี้เรียกว่า สองแรงแข็งขัน....
  เอ..พี่น้องตระกูลนี้ชอบให้หวยจัง  เมื่อไรเจอกันอีกล่ะเพื่อน
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:54:24 AM »

อยากถามท่านโชกุนหน่อยครับว่า ขอซื้อกระบอกนี้เป็นกระบอกแรกหรือเปล่าถึงขอเพื่อป้องกันตัว หรือว่ามีปืนขนาดอื่นอยู่แล้วแต่จะขอขนาด .45 เพิ่มครับ จะได้เป็นแนวทางของผมสำหรับกระบอกต่อไปครับ Smiley
ผมเป็นคยมีอันจะกิน(น้อย)ก็เลยต้องซื้อๆขายๆ ถ้าชอบตัวใหม่ก็ต้องขายตัวเก่าออกไปบ้าง ถ้าจะนับจำนวนที่ผ่านๆมือมา...ไม่กล้าครับน่าจะแตะๆร้อยครับ
แสดงว่าตอนที่ขอ .45กระบอกนี้ก็มีกระบอกอื่นอยู่ในครอบครองอยู่แล้วใช่ไม๊ครับ เพราะผมก็มีขนาด 9 อยู่ขอเพื่อการป้องกันตัว เกรงว่าถ้าขอ 11 เพื่อป้องกันตัวอีกกระบอก กรมฯจะไม่อนุมัติน่ะครับ ไม่อยากขายกระบอกที่มีอยู่ครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 05:20:28 PM »

แสดงว่าตอนที่ขอ .45กระบอกนี้ก็มีกระบอกอื่นอยู่ในครอบครองอยู่แล้วใช่ไม๊ครับ เพราะผมก็มีขนาด 9 อยู่ขอเพื่อการป้องกันตัว เกรงว่าถ้าขอ 11 เพื่อป้องกันตัวอีกกระบอก กรมฯจะไม่อนุมัติน่ะครับ ไม่อยากขายกระบอกที่มีอยู่ครับ

ก็ลองขอ ป.3 ดูซิครับ
ของคุณเสก  ตอนแรกก็ไม่ให้  แต่ตอนนี้ กลับมาออกเงินค่า ป.3 ให้
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 05:33:55 PM »

ผู้การครับ กรณีเขาไม่รับเรื่องแบบ ป.๑ โดยอ้างว่าเราไม่มีหนังสือรับรองจากข้าราชการ
และผมต้องการยื่นเพื่อคัดค้านระเบียบนี้  ผมต้องนำเอกสารใดประกอบคำร้องต่อศาลปกครองครับ ?
คือเจ้าหน้าที่ไม่ยอมรับแบบ ป.๑  และไม่ยอมเซ็นต์ว่าไม่รับเรื่องใด ๆ 
ศาลจะรับฟังผมหรือไม่ ?

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 06:08:13 PM »

ผู้การครับ กรณีเขาไม่รับเรื่องแบบ ป.๑ โดยอ้างว่าเราไม่มีหนังสือรับรองจากข้าราชการ
และผมต้องการยื่นเพื่อคัดค้านระเบียบนี้  ผมต้องนำเอกสารใดประกอบคำร้องต่อศาลปกครองครับ ?
คือเจ้าหน้าที่ไม่ยอมรับแบบ ป.๑  และไม่ยอมเซ็นต์ว่าไม่รับเรื่องใด ๆ 

1  ชี้แจงดี ๆ ก่อนว่าเขามีหน้าที่ต้องรับเอกสาร  หน้าที่ไม่ปฏิเสธการออกใบอนุญาต เป็นของนายทะเบียน   ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง  ขึ้นไปพบผู้ใหญ่
2  ยังไม่ได้ผล  จดชื่อ จนท.ทั้งหมดที่เกี่ยวข้อง  แล้วไปลงบันทึกประจำวันที่ สน.นางเลิ้ง  เพื่อใช้สำเนาบันทึกประจำวันเป็นหลักฐาน
คุณเสก กำลังจะเล่นมุขนี้เป็นชอทต่อไป   คุณอ๋องมาแซงคิว   Cheesy

แต่ผมเห็นด้วย  น่าจะทำเป็นกรณีตัวอย่าง  ทุกวันนี้ นายทะเบียนอาวุธปืน  มีความเชื่อว่าประชาชนทุกคนเป็นคนเลว  จนกว่าจะมีหนังสือรับรองมาพิสูจน์ตัวเอง
หากเจ้าพนักงานที่มีหน้าที่ออกหนังสือเดินทาง  ใบขับขี่  เป็นแบบนายทะเบียนอาวุธปืน คงวุ่นวายพิลึก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 06:33:52 PM »

ขอบคุณครับ
ที่ผ่านมายังไม่รู้จะเอากระบอกไหนดี  ตอนนี้พอได้เรื่องแล้ว 
ผู้การทดสอบ .17HMR ไปเหรอยังครับ ?

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 08:30:12 PM »

ขอบคุณครับ
ที่ผ่านมายังไม่รู้จะเอากระบอกไหนดี ตอนนี้พอได้เรื่องแล้ว
ผู้การทดสอบ .17HMR ไปเหรอยังครับ ?

ยิงเฉย ๆ ครับ  แต่ไม่ได้เอามาลงหนังสือ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:02:49 PM »

1 ชี้แจงดี ๆ ก่อนว่าเขามีหน้าที่ต้องรับเอกสาร หน้าที่ไม่ปฏิเสธการออกใบอนุญาต เป็นของนายทะเบียน ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง ขึ้นไปพบผู้ใหญ่
2 ยังไม่ได้ผล จดชื่อ จนท.ทั้งหมดที่เกี่ยวข้อง แล้วไปลงบันทึกประจำวันที่ สน.นางเลิ้ง เพื่อใช้สำเนาบันทึกประจำวันเป็นหลักฐาน
คุณเสก กำลังจะเล่นมุขนี้เป็นชอทต่อไป คุณอ๋องมาแซงคิว Cheesy

แต่ผมเห็นด้วย น่าจะทำเป็นกรณีตัวอย่าง ทุกวันนี้ นายทะเบียนอาวุธปืน มีความเชื่อว่าประชาชนทุกคนเป็นคนเลว จนกว่าจะมีหนังสือรับรองมาพิสูจน์ตัวเอง
หากเจ้าพนักงานที่มีหน้าที่ออกหนังสือเดินทาง ใบขับขี่ เป็นแบบนายทะเบียนอาวุธปืน คงวุ่นวายพิลึก

เรียนถามผู้การว่า ถ้าจนท.ยอมรับเรื่องไว้ แต่ปฏิบัติเหมือนว่าหลักฐานไม่ครบ รอผู้ขอฯนำเอกสารมาเพิ่มเติม เรื่องก็จะถูกดองให้ต้องทวงถาม
เราควรมีหนังสือแนบแจ้งไปเลยหรือไม่ว่า จะไม่ส่งมอบหนังสือรับรอง แล้วจะแจ้งอย่างไร จะใช้กฎหมายหรือหลักการใดมารองรับ
ถ้าไม่สะดวกที่จะโพส ขอทางe-mailก็ดีครับ
 Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:45:02 PM »

เรียนถามผู้การว่า ถ้าจนท.ยอมรับเรื่องไว้ แต่ปฏิบัติเหมือนว่าหลักฐานไม่ครบ รอผู้ขอฯนำเอกสารมาเพิ่มเติม เรื่องก็จะถูกดองให้ต้องทวงถาม
เราควรมีหนังสือแนบแจ้งไปเลยหรือไม่ว่า จะไม่ส่งมอบหนังสือรับรอง แล้วจะแจ้งอย่างไร จะใช้กฎหมายหรือหลักการใดมารองรับ
ถ้าไม่สะดวกที่จะโพส ขอทางe-mailก็ดีครับ Grin

ก็ทวงถามคำสั่งว่าจะอนุญาตหรือไม่  ถ้าตอบมาว่าเอกสารไม่ครบ  ก็โต้แย้งไปว่าไม่มีอะไรจะให้อีกแล้ว
ผมว่าถ้าเป็นชื่อคุณเสก  เผลอ ๆ ผอ.ศูนย์จะเซ็นรับรองความประพฤติให้เสียเอง  แบบเดียวกับที่ออกเงินค่า ป.3 ให้   Cheesy
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:11:32 AM »

1  ชี้แจงดี ๆ ก่อนว่าเขามีหน้าที่ต้องรับเอกสาร  หน้าที่ไม่ปฏิเสธการออกใบอนุญาต เป็นของนายทะเบียน   ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง  ขึ้นไปพบผู้ใหญ่
2  ยังไม่ได้ผล  จดชื่อ จนท.ทั้งหมดที่เกี่ยวข้อง  แล้วไปลงบันทึกประจำวันที่ สน.นางเลิ้ง  เพื่อใช้สำเนาบันทึกประจำวันเป็นหลักฐาน
คุณเสก กำลังจะเล่นมุขนี้เป็นชอทต่อไป   คุณอ๋องมาแซงคิว   Cheesy

แต่ผมเห็นด้วย  น่าจะทำเป็นกรณีตัวอย่าง  ทุกวันนี้ นายทะเบียนอาวุธปืน  มีความเชื่อว่าประชาชนทุกคนเป็นคนเลว  จนกว่าจะมีหนังสือรับรองมาพิสูจน์ตัวเอง
หากเจ้าพนักงานที่มีหน้าที่ออกหนังสือเดินทาง  ใบขับขี่  เป็นแบบนายทะเบียนอาวุธปืน คงวุ่นวายพิลึก

Grin อิ อิ อิ เก็บข้อมูล หุ หุ หุ  :Smiley
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:24:32 AM »

ตรวจสอบข้อกฎหมายดูแล้ว
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง โดยอ้างว่าเอกสารไม่ครบ ขัดระเบียบของศูนย์
ผมคิดว่าไม่ต้องไปโต้แย้ง  แต่ทำหลักฐานมาฟ้องศาลปกครองขอให้เพิกถอนระเบียบเสียเลย  น่าจะรวดเร็วกว่า
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง  ไม่ใช่การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ที่จะต้องอุทธรณ์ต่อ มท.1 ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เสียก่อนถึงจะฟ้องได้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 02:44:59 PM »

ตรวจสอบข้อกฎหมายดูแล้ว
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง โดยอ้างว่าเอกสารไม่ครบ ขัดระเบียบของศูนย์
ผมคิดว่าไม่ต้องไปโต้แย้ง แต่ทำหลักฐานมาฟ้องศาลปกครองขอให้เพิกถอนระเบียบเสียเลย น่าจะรวดเร็วกว่า
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง ไม่ใช่การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ที่จะต้องอุทธรณ์ต่อ มท.1 ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เสียก่อนถึงจะฟ้องได้

ได้แนวทางจากผู้การ ผมเลยไปยื่น ป.๑ แล้วในวันนี้เอง
เจ้าหน้าที่สตรีที่รับเรื่อง ทำหน้างงๆและลังเลเมื่อเห็นว่าผมไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติ
แต่ผมก็ขอให้เธอลงเลข รับเอกสารไว้ บอกเธอว่าผมจะชี้แจงเองหากมีคำสั่งใดๆโดยนายทะเบียนฯ
จากนั้นก็ได้ไปบันทึกถ้อยคำ พิมพ์ลายนิ้วมือ
แจ้งเจ้าหน้าที่โดยสุภาพอ่อนน้อม ว่าผมประสงค์จะยื่นป.๑ โดยไม่มีหนังสือรับรองฯ
เพราะเห็นว่าเป็นระเบียบที่ไม่ถูกต้อง และจะโต้แย้งต่อไปให้เป็นบรรทัดฐาน
ตกลงยื่นป.๑ (แบบประชาชน ขอมีและใช้ ซื้อจากร้านปืนกทม - โดยไม่มีหนังสือรับรองฯแนบ) ไปเป็นที่เรียบร้อย :Smiley

ยังมีอีกสองข้อที่เป็นคำถาม
๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ  ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว
ผมแจงว่าเพื่อให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ในการใช้งาน
ผมแจ้งถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต ด้วยเหตุอย่างไร ก็จะโต้แย้ง/ชี้แจงต่อไป

วันนัดผมคืออีก ๔๕ วันข้างหน้า กลางเดือนสิงหา ให้ติดตามผล

ดูจะเป็นหนังเรื่องยาว
คงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากผู้การและทีมงานสพป.ต่อไปครับ  Grin

เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 04:13:43 PM »

ผมเอาใจช่วยอีกคนนะครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 05:16:51 PM »

วันนัดผมคืออีก ๔๕ วันข้างหน้า กลางเดือนสิงหา ให้ติดตามผล

๔๕ วัน  เทียบกับคุณโชกุนแล้วนานมาก 
คุณโชกุนรู้สึกว่าไม่เกิน ๔๕ ชั่วโมง

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 05:31:35 PM »

แจ้งเจ้าหน้าที่โดยสุภาพอ่อนน้อม ว่าผมประสงค์จะยื่นป.๑ โดยไม่มีหนังสือรับรองฯ
เพราะเห็นว่าเป็นระเบียบที่ไม่ถูกต้อง และจะโต้แย้งต่อไปให้เป็นบรรทัดฐาน
ตกลงยื่นป.๑ (แบบประชาชน ขอมีและใช้ ซื้อจากร้านปืนกทม - โดยไม่มีหนังสือรับรองฯแนบ) ไปเป็นที่เรียบร้อย :Smiley

ยังมีอีกสองข้อที่เป็นคำถาม
๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ  ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว
ผมแจงว่าเพื่อให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ในการใช้งาน
ผมแจ้งถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต ด้วยเหตุอย่างไร ก็จะโต้แย้ง/ชี้แจงต่อไป

ไหน ๆ ก็ลุยแล้ว  น่าจะทำสงครามเบ็ดเสร็จ
ทำหนังสือสอบถามไปว่า  กรณีที่นัด 45 วัน  ได้นัดหมายโดยทำตามระเบียบอะไร  และกำหนดนัด 45 วันนี้ เป็นไปตามมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ  กำหนดเอาไว้หรือไม่

สำหรับคำถาม
ก็พอใจจะซื้อ  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ไม่ได้จำกัดจำนวนอาวุธปืนเอาไว้  และไม่ได้จำกัดว่าจะต้องไม่ซ้ำกับของเดิม  รวมทั้งไม่ได้ให้อำนาจ ใครไปออกระเบียบจำกัดประชาชนในเรื่องนี้ด้วย
และควรจะถามสวนกลับไปว่า   ระเบียบของ มท.เรื่องสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง  กับไม่ให้ซ้ำขนาด  เป็นระเบียบที่ออกโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์