เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 01:29:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณกรมการปกครอง  (อ่าน 8229 ครั้ง)
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:03:40 PM »

แจ้งเจ้าหน้าที่โดยสุภาพอ่อนน้อม ว่าผมประสงค์จะยื่นป.๑ โดยไม่มีหนังสือรับรองฯ
เพราะเห็นว่าเป็นระเบียบที่ไม่ถูกต้อง และจะโต้แย้งต่อไปให้เป็นบรรทัดฐาน
ตกลงยื่นป.๑ (แบบประชาชน ขอมีและใช้ ซื้อจากร้านปืนกทม - โดยไม่มีหนังสือรับรองฯแนบ) ไปเป็นที่เรียบร้อย :Smiley

ยังมีอีกสองข้อที่เป็นคำถาม
๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ  ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว
ผมแจงว่าเพื่อให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ในการใช้งาน
ผมแจ้งถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต ด้วยเหตุอย่างไร ก็จะโต้แย้ง/ชี้แจงต่อไป

วันนัดผมคืออีก ๔๕ วันข้างหน้า กลางเดือนสิงหา ให้ติดตามผล

ไหน ๆ ก็ลุยแล้ว น่าจะทำสงครามเบ็ดเสร็จ
ทำหนังสือสอบถามไปว่า กรณีที่นัด 45 วัน ได้นัดหมายโดยทำตามระเบียบอะไร และกำหนดนัด 45 วันนี้ เป็นไปตามมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ กำหนดเอาไว้หรือไม่

สำหรับคำถาม
ก็พอใจจะซื้อ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ไม่ได้จำกัดจำนวนอาวุธปืนเอาไว้ และไม่ได้จำกัดว่าจะต้องไม่ซ้ำกับของเดิม รวมทั้งไม่ได้ให้อำนาจ ใครไปออกระเบียบจำกัดประชาชนในเรื่องนี้ด้วย
และควรจะถามสวนกลับไปว่า ระเบียบของ มท.เรื่องสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง กับไม่ให้ซ้ำขนาด เป็นระเบียบที่ออกโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่

....ถ้าพูดอย่างผู้การแนะนำ อาจจะได้ใบ ป.3 ภายใน 4-5 วัน....

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:17:22 PM »

ไหน ๆ ก็ลุยแล้ว น่าจะทำสงครามเบ็ดเสร็จ
ทำหนังสือสอบถามไปว่า กรณีที่นัด 45 วัน ได้นัดหมายโดยทำตามระเบียบอะไร และกำหนดนัด 45 วันนี้ เป็นไปตามมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ กำหนดเอาไว้หรือไม่

สำหรับคำถาม
ก็พอใจจะซื้อ พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ไม่ได้จำกัดจำนวนอาวุธปืนเอาไว้ และไม่ได้จำกัดว่าจะต้องไม่ซ้ำกับของเดิม รวมทั้งไม่ได้ให้อำนาจ ใครไปออกระเบียบจำกัดประชาชนในเรื่องนี้ด้วย
และควรจะถามสวนกลับไปว่า ระเบียบของ มท.เรื่องสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง กับไม่ให้ซ้ำขนาด เป็นระเบียบที่ออกโดยชอบด้วยกฎหมายหรือไม่

ผมพอจะหาข้อมูลที่เกี่ยวเนื่อง กับมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ ได้ที่ไหนครับ
จะได้รู้เขารู้เรากระจ่าง ก่อนที่จะไปทำเรื่องสอบถามต่อไป

ส่วนเรื่องเจ้าหน้าที่อ้างถึงระเบียบ แล้วเราว่าระเบียบไม่ชอบด้วยกฎหมาย ก็คุยกันแบบเจื่อนๆด้วยกันทั้งคู่แหละครับ
เลยไม่อยากไปกดดันเจ้าหน้าที่ในระดับผู้ปฏิบัติ   เพราะกำลังบอกว่าเราตั้งใจไปลุยกับนายเขาอยู่
พยายามอ่อนนอกแข็งใน ถ้ายังพอคุยกันได้
แบบการรบ ชนะทั้งศึก ชนะทั้งใจ

ขอบคุณผู้การครับ
 Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2005, 07:19:26 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:23:25 PM »

:Smiley เท่าที่ได้พูดคุยสอบถาม จนท.ระดับปฏิบัติการ ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีปัญหา(แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง) สาเหตุที่ช้าเข้าใจว่าเกิดในระดับผู้บังคับบัญชามากกว่า...ถ้าจะเล่นต้องเล่นที่ตัวหัวหน้า... Angry

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 07:34:05 PM »

....ถ้าพูดอย่างผู้การแนะนำ อาจจะได้ใบ ป.3 ภายใน 4-5 วัน....

ป.๓ เป็นเรื่องรองครับ
ผมกำลังหาบรรทัดฐาน และความถูกต้องต่างหาก
โดยเฉพาะที่ให้ประชาชน ไปขอหนังสือรับรองความประพฤติจากข้าราชการ Tongue
คือความเป็นคนดี ที่ต้องให้ข้าราชการระดับ ๖ ขึ้นไปรับรอง Angry

ถ้านายทะเบียนอนุญาตมาเฉยๆ ก็ไม่ได้สู้เรื่องระเบียบที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย
เหมือนไปหาคนรับรองมาซะ ก็ได้ป.๓ แต่ไม่ได้บรรทัดฐาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2005, 09:40:54 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 08:05:01 PM »

ผมพอจะหาข้อมูลที่เกี่ยวเนื่อง กับมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ ได้ที่ไหนครับ  จะได้รู้เขารู้เรากระจ่าง ก่อนที่จะไปทำเรื่องสอบถามต่อไป

ส่วนเรื่องเจ้าหน้าที่อ้างถึงระเบียบ แล้วเราว่าระเบียบไม่ชอบด้วยกฎหมาย ก็คุยกันแบบเจื่อนๆด้วยกันทั้งคู่แหละครับ
เลยไม่อยากไปกดดันเจ้าหน้าที่ในระดับผู้ปฏิบัติ   เพราะกำลังบอกว่าเราตั้งใจไปลุยกับนายเขาอยู่
พยายามอ่อนนอกแข็งใน ถ้ายังพอคุยกันได้
ขอบคุณผู้การครับ   Grin

คิดถูกต้องแล้วครับ  ส่วนใหญ่ ผมก็ได้ข้อมูลจาก จนท.ชั้นผู้น้อย  ถ่ายเอกสารส่งมาให้เป็นปึก ๆ
สำหรับมาตรฐานที่คณะกรรมการว่าด้วยการปฏิบัติราชการเพื่อประชาชนของหน่วยงานของรัฐ  ออกจะหายาก เพราะออกมาตั้งแต่ปี 32-35  ของผมก็ปลวกกินหมดแล้ว  ถ้าพอมีเวลา ลองไปที่ห้องสมุดของสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกา  ซึ่งเป็น สง.ของเลขานุการ คณะกรรมการด้วย
แต่ถ้าระเบียบสำนักนายก ฯ  มีอยู่ท้ายคู่มือ สพป.
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 08:29:17 PM »

ตรวจสอบข้อกฎหมายดูแล้ว
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง โดยอ้างว่าเอกสารไม่ครบ ขัดระเบียบของศูนย์
ผมคิดว่าไม่ต้องไปโต้แย้ง แต่ทำหลักฐานมาฟ้องศาลปกครองขอให้เพิกถอนระเบียบเสียเลย น่าจะรวดเร็วกว่า
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง ไม่ใช่การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ที่จะต้องอุทธรณ์ต่อ มท.1 ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เสียก่อนถึงจะฟ้องได้

ได้แนวทางจากผู้การ ผมเลยไปยื่น ป.๑ แล้วในวันนี้เอง
เจ้าหน้าที่สตรีที่รับเรื่อง ทำหน้างงๆและลังเลเมื่อเห็นว่าผมไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติ
แต่ผมก็ขอให้เธอลงเลข รับเอกสารไว้ บอกเธอว่าผมจะชี้แจงเองหากมีคำสั่งใดๆโดยนายทะเบียนฯ
จากนั้นก็ได้ไปบันทึกถ้อยคำ พิมพ์ลายนิ้วมือ
แจ้งเจ้าหน้าที่โดยสุภาพอ่อนน้อม ว่าผมประสงค์จะยื่นป.๑ โดยไม่มีหนังสือรับรองฯ
เพราะเห็นว่าเป็นระเบียบที่ไม่ถูกต้อง และจะโต้แย้งต่อไปให้เป็นบรรทัดฐาน
ตกลงยื่นป.๑ (แบบประชาชน ขอมีและใช้ ซื้อจากร้านปืนกทม - โดยไม่มีหนังสือรับรองฯแนบ) ไปเป็นที่เรียบร้อย :Smiley

๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว
ผมแจงว่าเพื่อให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ในการใช้งาน
ผมแจ้งถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต ด้วยเหตุอย่างไร ก็จะโต้แย้ง/ชี้แจงต่อไป

วันนัดผมคืออีก ๔๕ วันข้างหน้า กลางเดือนสิงหา ให้ติดตามผล

ดูจะเป็นหนังเรื่องยาว
คงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากผู้การและทีมงานสพป.ต่อไปครับ Grin

กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง โดยอ้างว่าเอกสารไม่ครบ ขัดระเบียบของศูนย์
ผมคิดว่าไม่ต้องไปโต้แย้ง แต่ทำหลักฐานมาฟ้องศาลปกครองขอให้เพิกถอนระเบียบเสียเลย น่าจะรวดเร็วกว่า
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง ไม่ใช่การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ที่จะต้องอุทธรณ์ต่อ มท.1 ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เสียก่อนถึงจะฟ้องได้

ได้แนวทางจากผู้การ ผมเลยไปยื่น ป.๑ แล้วในวันนี้เอง
เจ้าหน้าที่สตรีที่รับเรื่อง ทำหน้างงๆและลังเลเมื่อเห็นว่าผมไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติ
แต่ผมก็ขอให้เธอลงเลข รับเอกสารไว้ บอกเธอว่าผมจะชี้แจงเองหากมีคำสั่งใดๆโดยนายทะเบียนฯ
จากนั้นก็ได้ไปบันทึกถ้อยคำ พิมพ์ลายนิ้วมือ

๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว

คงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากผู้การและทีมงานสพป.ต่อไปครับ Grin

ตามเชียร์ครับ คงมีโอกาสลองด้วยตัวเองบ้าง เคยมีใครเคยถึงขั้นบอกไปเลย 'ไม่อนุญาต ผมจะฟ้องศาลปกครอง" ไม๊ครับ แบบเหลืออดนะครับ

S76C+,C++
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 09:02:13 PM »

ดีใจจังที่มีเด็กแนวเพิ่มขึ้นอีกคน.. หลงรัก หลงรัก
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 09:09:58 PM »

Cheesyพี่ tiger wut  เดี๋ยวของเราไม่ได้ตามที่เขากำหนดนะ เราไปลุยด้วยกันนะครับพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 09:45:00 PM »

ดีใจจังที่มีเด็กแนวเพิ่มขึ้นอีกคน.. หลงรัก หลงรัก

ด้วยความนับถือ
ขอเดินตามหลังท่านโชกุน กับผู้การไปด้วยคนครับ
 Grin
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 10:58:30 PM »

มีกรณีตัวอย่างแบบนี้ ผมว่าจะเป็นการดีมากครับถ้า ท่านผู้การ จะลงรายละเอียดทั้งหมดในหนังสือฯ ไม่ว่าจะเป็น คนต้นเรื่อง ตัวละคร คนเดินเรื่อง และบทสรุป(ชักจะเหมือน ฅนค้นคนแฮะ) เผื่อจะได้ผ่านตาพวกท่านนายทะเบียน บ้าง เพราะผมเคยได้ยินเพื่อนๆต่างจังหวัดเคยบอกว่า เคยขอแล้วไม่ได้ ขนาด .22 ก็ยังไม่ให้ ดูเหมือนว่า นายทะเบียนท่านนั้นใหญ่คับฟ้า จริงๆครับ  Shocked

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2005, 08:31:54 AM »

ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่Tamrongครับ....

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 09:22:21 PM »

ขอบคุณผู้การครับ  Grin

บ่ายวันพุธที่จะถึงนี้  ผมนัดพบ ผอ.ศูนย์ฯ  ลองเข้าไปถามด้วยตัวเองเลยซิครับ  จะได้ตรวจสอบด้วยว่า การนัดหมาย 45 วัน  มีหลักการอย่างไร
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 09:38:58 PM »

ขอบคุณผู้การครับ Grin

บ่ายวันพุธที่จะถึงนี้ ผมนัดพบ ผอ.ศูนย์ฯ ลองเข้าไปถามด้วยตัวเองเลยซิครับ จะได้ตรวจสอบด้วยว่า การนัดหมาย 45 วัน มีหลักการอย่างไร

....ไม่ทราบว่าจะมีการนำมาเผยแพร่เป็นบทความลงในนิตยสารอาวุธปืนหรือเปล่าครับ เผื่อจะได้นำฉบับที่ลงตีพิมพ์เป็นคู่มือในการไปติดต่อกับกรมการปกครอง...นะครับ

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 09:54:53 PM »

บ่ายวันพุธที่จะถึงนี้ ผมนัดพบ ผอ.ศูนย์ฯ ลองเข้าไปถามด้วยตัวเองเลยซิครับ จะได้ตรวจสอบด้วยว่า การนัดหมาย 45 วัน มีหลักการอย่างไร

....ไม่ทราบว่าจะมีการนำมาเผยแพร่เป็นบทความลงในนิตยสารอาวุธปืนหรือเปล่าครับ เผื่อจะได้นำฉบับที่ลงตีพิมพ์เป็นคู่มือในการไปติดต่อกับกรมการปกครอง...นะครับ
อ้างถึง

แน่นอนครับ  ผมจะพูดถึงเรื่องการนัดหมาย ที่ช้ากว่าสมัยตำรวจหลายเท่าตัว  โดยจะให้โอกาสฝ่าย จนท.ชี้แจง แบบมองเหรียญทั้งสองด้าน
และถ้ามีท่านอื่นที่เห็นว่าตนเอง ไม่ได้รับความเป็นธรรม ก็แจ้งมาครับ  แต่น่าจะไปสัก 3 คนกำลังดี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2005, 10:10:00 PM »

ขอบคุณผู้การครับ Grin

ด้วยความยินดีครับผู้การ ผมส่งข้อความไปให้แล้วนะครับ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์