เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:28:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณกรมการปกครอง  (อ่าน 8187 ครั้ง)
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #75 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2005, 12:10:43 PM »

แน่นอนครับ ผมจะพูดถึงเรื่องการนัดหมาย ที่ช้ากว่าสมัยตำรวจหลายเท่าตัว โดยจะให้โอกาสฝ่าย จนท.ชี้แจง แบบมองเหรียญทั้งสองด้าน
และถ้ามีท่านอื่นที่เห็นว่าตนเอง ไม่ได้รับความเป็นธรรม ก็แจ้งมาครับ แต่น่าจะไปสัก 3 คนกำลังดี
ขอฝากผู้การถาม 2 เรื่องครับ คือเรื่องหนังสือรับรองจากข้าราชการซี 6 และหลักการออกใบอนุญาตสำหรับไรเฟิลชนวนกลางครับ
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2005, 01:37:15 PM »

แจ้งกินเนสบุ๊คโดยด่วนครับ  ถือเป็นครั้งแรกของไทยที่ทำได้รวดเร็ว
SEK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #77 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2005, 10:15:21 PM »

[ขอฝากผู้การถาม 2 เรื่องครับ คือเรื่องหนังสือรับรองจากข้าราชการซี 6 และหลักการออกใบอนุญาตสำหรับไรเฟิลชนวนกลางครับ
อ้างถึง
เรื่องนี้ถามให้แน่นอนครับ รวมทั้งเรื่องที่รับโอนแล้วเจ้าของเดิมต้องไปแสดงตัวด้วย (มีการเลือกปฏิบัติ)บางคนไม่ต้องไป แถมมาจุดใต้ตำตอบะเริ่มเทิ่ม5555
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 09:37:44 AM »

ตรวจสอบข้อกฎหมายดูแล้ว
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง โดยอ้างว่าเอกสารไม่ครบ ขัดระเบียบของศูนย์
ผมคิดว่าไม่ต้องไปโต้แย้ง แต่ทำหลักฐานมาฟ้องศาลปกครองขอให้เพิกถอนระเบียบเสียเลย น่าจะรวดเร็วกว่า
กรณีที่ จนท.ไม่ยอมรับเรื่อง ไม่ใช่การปฏิเสธการออกใบอนุญาต ที่จะต้องอุทธรณ์ต่อ มท.1 ตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ มาตรา 63 เสียก่อนถึงจะฟ้องได้

ได้แนวทางจากผู้การ ผมเลยไปยื่น ป.๑ แล้วในวันนี้เอง
เจ้าหน้าที่สตรีที่รับเรื่อง ทำหน้างงๆและลังเลเมื่อเห็นว่าผมไม่มีหนังสือรับรองความประพฤติ
แต่ผมก็ขอให้เธอลงเลข รับเอกสารไว้ บอกเธอว่าผมจะชี้แจงเองหากมีคำสั่งใดๆโดยนายทะเบียนฯ
จากนั้นก็ได้ไปบันทึกถ้อยคำ พิมพ์ลายนิ้วมือ
แจ้งเจ้าหน้าที่โดยสุภาพอ่อนน้อม ว่าผมประสงค์จะยื่นป.๑ โดยไม่มีหนังสือรับรองฯ
เพราะเห็นว่าเป็นระเบียบที่ไม่ถูกต้อง และจะโต้แย้งต่อไปให้เป็นบรรทัดฐาน
ตกลงยื่นป.๑ (แบบประชาชน ขอมีและใช้ ซื้อจากร้านปืนกทม - โดยไม่มีหนังสือรับรองฯแนบ) ไปเป็นที่เรียบร้อย :Smiley

ยังมีอีกสองข้อที่เป็นคำถาม
๑ คือผมมีปืนมากแล้ว (มากกว่า ๑๐ กระบอก)ทำไมขออีก และ ๒คือทำไมผมขอในขนาดและชนิดที่มีอยู่แล้ว
ผมแจงว่าเพื่อให้เหมาะสมกับวัตถุประสงค์ในการใช้งาน
ผมแจ้งถ้านายทะเบียนไม่อนุญาต ด้วยเหตุอย่างไร ก็จะโต้แย้ง/ชี้แจงต่อไป

วันนัดผมคืออีก ๔๕ วันข้างหน้า กลางเดือนสิงหา ให้ติดตามผล

ดูจะเป็นหนังเรื่องยาว
คงต้องรบกวนขอคำแนะนำจากผู้การและทีมงานสพป.ต่อไปครับ Grin

ไม่ทราบผลเป็นอย่างไรครับ ผมเองก็ไม่เห็นประโยชน์ของระเบียบข้อนี้ เลยขอใช้แนวทางนี้ด้วยคน ดูเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยพอใจนัก และพยายามจะไม่รับเรื่องโดยขอให้ผมยื่นหลักฐานให้ครบ แต่พอผมยืนยันท่านก็บอกจะให้เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์รับรองให้ ผมก็เรียนท่านไปว่าท่านไม่รู้จักผมเลยแล้วจะรับรองความประพฤติผมได้อย่างไร น่าจะยกเลิกระเบียบข้อนี้เนื่องจากเป็นขั้นตอนที่ทำให้ยุ่งยากโดยไม่เกิดประโยชน์ ท่านเลยให้ผมเขียนคำร้องถึงนายทะเบียนอาวุธปืนแจ้งเหตุผลที่ไม่ยื่นใบรับรองความประพฤติ แล้วออกใบนัดโดยไม่ระบุวันที่แต่ระบุในใบนัดว่าขาดใบรับรองฯ ผมถามท่านว่าจะทราบผลเมื่อไหร่ ท่านบอกว่า 45 วัน คงต้องตามต่อไป หากมีปัญหาผมขอเป็นโจทย์ร่วมด้วยคนนะครับ 
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 10:51:51 AM »

ไม่ทราบผลเป็นอย่างไรครับ ผมเองก็ไม่เห็นประโยชน์ของระเบียบข้อนี้ เลยขอใช้แนวทางนี้ด้วยคน ดูเจ้าหน้าที่ไม่ค่อยพอใจนัก และพยายามจะไม่รับเรื่องโดยขอให้ผมยื่นหลักฐานให้ครบ แต่พอผมยืนยันท่านก็บอกจะให้เจ้าหน้าที่ที่ศูนย์รับรองให้ ผมก็เรียนท่านไปว่าท่านไม่รู้จักผมเลยแล้วจะรับรองความประพฤติผมได้อย่างไร น่าจะยกเลิกระเบียบข้อนี้เนื่องจากเป็นขั้นตอนที่ทำให้ยุ่งยากโดยไม่เกิดประโยชน์ ท่านเลยให้ผมเขียนคำร้องถึงนายทะเบียนอาวุธปืนแจ้งเหตุผลที่ไม่ยื่นใบรับรองความประพฤติ แล้วออกใบนัดโดยไม่ระบุวันที่แต่ระบุในใบนัดว่าขาดใบรับรองฯ ผมถามท่านว่าจะทราบผลเมื่อไหร่ ท่านบอกว่า 45 วัน คงต้องตามต่อไป หากมีปัญหาผมขอเป็นโจทย์ร่วมด้วยคนนะครับ

ของผมนัดไว้ 45 วัน โทรตามแล้ว บอกว่าส่งลายพิมพ์นิ้วมือไปสอบประวัติ ยังไม่ได้เรื่องกลับมา
ผมเลยทำเป็นหนังสือทวงถามส่งไปรษณีย์แบบตอบรับไป ตั้งใจทำเป็นหนังสือทวงไปเรื่อยๆ
ถ้าเวลาเกินเหมาะเกินควร ค่อยว่ากันอีกที

ขำกลิ้งที่มีการอาสาหาคนรับรองให้ Cheesy
ของผมส่งป.1 แล้วทำหนังสือแจ้งว่าไม่มีใบรับรองให้ เพราะไม่ได้รู้จักข้าราชการระดับ 6
แจ้งว่า พิมพ์ลายนิ้วมือให้ไว้แล้ว ภูมิลำเนาอยู่ในเขตท้องที่สน.........น่าจะตรวจสอบได้
ตบท้ายยืนยันรับรองตัวเองว่าไม่เป็นบุคคลต้องห้ามฯ ตามมาตรา 13 ของพ.ร.บ. อาวุธปืนฯ Grin

ระเบียบนี้เป็นมรดกของมท.ตกทอดกันมา ใช้ตรวจสอบคุณสมบัติตามมาตรา 13 พอมีคนรับรองซะนายทะเบียนก็ลอยตัว
เลยเขียนร่างถ้อยคำให้รับรองกัน แบบเวอร์ๆ
ความจริงตอนนี้ระบบเลขประจำตัวประชาชน มันใช้ตรวจประวัติคดีอาญาได้ระดับหนึ่งอยู่แล้ว
ผมเข้าใจผู้ปฏิบัติงานนะ รอก็แต่ระดับสูงที่ต้องกล้าแก้ไขระเบียบให้ถูกต้องสอดคล้องความเป็นจริง
เน้นการให้บริการ แก่ประชาชนผู้สุจริต

ผมเข้าใจว่าเรื่องการไม่มีหนังสือรับรองคงมาเป็นเหตุที่นายทะเบียนสั่งไม่อนุญาตไม่ได้
แต่อาจทำให้นายทะเบียนต้องใช้เวลามากขึ้น ในการสอบคุณสมบัติตามกระบวนการราชการ
ช้าหน่อยแต่ต้องได้ครับ Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2005, 10:54:08 AM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 11:03:34 AM »

ของผมนัดไว้ 45 วัน โทรตามแล้ว บอกว่าส่งลายพิมพ์นิ้วมือไปสอบประวัติ ยังไม่ได้เรื่องกลับมา
ผมเลยทำเป็นหนังสือทวงถามส่งไปรษณีย์แบบตอบรับไป ตั้งใจทำเป็นหนังสือทวงไปเรื่อยๆ
ถ้าเวลาเกินเหมาะเกินควร ค่อยว่ากันอีกที

ตอนทำหนังสือทวงถาม  ลองถามไปด้วยว่า  ที่นัดไว้ 45 วัน  เป็นวันนัดที่กำหนดขึ้นตามชอบใจ  หรือเป็นกำหนดระยะเวลาตามระเบียบใด  ใครเป็นผู้ออก  และออกระเบียบโดยอาศัยอำนาจอะไร  Grin
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 11:14:05 AM »

55 Grin เห็นผู้การบอกไว้ว่า ให้เวลาศูนย์ฯทำงานไปจนต้นปี
พอดีผมส่งหนังสือไปแล้ว ไว้ถามสาระนี้ในหนังสือฉบับต่อไปครับ Cheesy

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 11:19:36 AM »

55 Grin เห็นผู้การบอกไว้ว่า ให้เวลาศูนย์ฯทำงานไปจนต้นปี
พอดีผมส่งหนังสือไปแล้ว ไว้ถามสาระนี้ในหนังสือฉบับต่อไปครับ Cheesy

ผมหมายถึงเฉพาะใน อวป.  และเฉพาะประเด็นเรื่องทำงานล่าช้าอย่างเดียว  เพราะการเพิ่มอัตรากำลัง เป็นเรื่องที่ต้องใช้เวลา   แต่ถ้าเป็นเรื่องที่ทความเดือดร้อนให้ประชาชนส่วนใหญ่  ก็ละเว้นไม่ได้
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 06:21:51 PM »

[ขอฝากผู้การถาม 2 เรื่องครับ คือเรื่องหนังสือรับรองจากข้าราชการซี 6 และหลักการออกใบอนุญาตสำหรับไรเฟิลชนวนกลางครับ
อ้างถึง
เรื่องนี้ถามให้แน่นอนครับ รวมทั้งเรื่องที่รับโอนแล้วเจ้าของเดิมต้องไปแสดงตัวด้วย (มีการเลือกปฏิบัติ)บางคนไม่ต้องไป แถมมาจุดใต้ตำตอบะเริ่มเทิ่ม5555

อยากทราบว่า 2 ประเด็นนี้ได้มีการสอบถามหรือเปล่าครับ ทางศูนย์ฯชี้แจงว่ายังไง สะดวกที่จะบอกเล่าในเว็บสาธารณะหรือเปล่าครับ  Smiley
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 06:27:03 PM »

มีรายงานไว้ในอวป.ฉบับ 370 หน้า 147 คอลัมน์"กฎหมายปืน"บ้างแล้วครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2005, 06:37:56 PM โดย Tamrong » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2005, 06:48:51 PM »

อ้างถึง
อยากทราบว่า 2 ประเด็นนี้ได้มีการสอบถามหรือเปล่าครับ ทางศูนย์ฯชี้แจงว่ายังไง สะดวกที่จะบอกเล่าในเว็บสาธารณะหรือเปล่าครับ  Smiley

เรื่องหนังสือรับรอง  คงต้องเป็นการต่อสู้  เนื่องจากในการทำงานของข้าราชการ มันต้องมีหลักอะไรบางอย่างเหมือนกัน   แต่ในเมื่อหลักที่ว่า มันกลายเป็น "หัวตอ" สำหรับประชาชน  ก็ต้องว่ากล่าวกันในชั้นศาลปกครอง   ซึ่งพอคุณโชกุน  กับคุณ Tamrong ยื่นฟ้อง  ผมจะไปเป็นพยานว่า  ตัวเองเป็นคนที่ไม่ต้องใช้หนังสือรับรอง  ไม่ต้องพิมพ์มือ  รู้สึกละอายมากที่มีสิทธิพิเศษมากกว่าประชาชนอื่น ๆ และเห็นว่าเป็นเรื่องของการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรม ที่ขัดต่อรัฐธรรมนูญ
muk
Hero Member

คะแนน 182

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2005, 08:04:03 AM »

ึขุดกระทู้ครับ....มีประโยชน์ดี.... Grin Cheesy Grin

ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6]
  พิมพ์